หน้า 5 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 201

มาตรฐาน Re: เตรียมพบกับความเย็นขึ้นอีกระดับจากน้าชัย

มาเก็บข้อมูล ต้องลองเอาไป Diy บ้างซะแล้ว

มาตรฐาน Re: เตรียมพบกับความเย็นขึ้นอีกระดับจากน้าชัย

ลองทำดูแล้วครับมารายงานผล
    ก่อนทำผมปรับแอร์ที่ 50% ตัวตั้งความเย็นพัดลมเบอร์ 2 เจอแดดสู้ไม่ไหวต้องปรับแอร์ไปอีก

หลังทำโดยทำวิธีผสมกันระหว่างน้าชัย กับ น้าโจ้ครับ ซึ่งน่าจะเป็นแบบที่น้านุ๊กบอกไว้ว่าเป็นท่อพันอลูมิเนียมฟอยล์ (เนื่องจากหาวัสุดแบบน้าโจ้ไม่ได้อ่ะครับ จะต้องซื้อยกแพ็ค แพ็คละ 600 ร้อยอ่ะครับ งานน้าโจ้เนียนมากครับ)
    ของผมใช้
    1.ฉนวนหุมท่อแอร์ทั่วไปขนาด3/4"เส้นละ16บาท

2.อลูมิเนียมติดก้นหม้อธรรมดาของ 3M ครับ ม้วนละ 150 บาท ที่บิ๊กซี

ผลปรับแอร์ที่ 50% ตัวตั้งความเย็นพัดลมเบอร์ 2 เจอแดดสู้ได้ไม่ต้องปรับแอร์ไปอีกเย็นท้าแดดสบายครับ

จบไป 1step กับการมัมมี่ท่อแอร์

รูปไม่ค่อยชัดเนื่องจากถ่ายด้วยมือถือครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nitrous4online : 08-07-2010 เมื่อ 14:38

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ขุดๆๆ ได้ความรู้มากมายครับ...

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

โอ้น่าสนใจมากเลยครับ ผมจาลองทำบ้างครับ ดันๆๆๆๆๆๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

เครื่องเบนซิน 2.4 เจ้าท่อที่ว่านี้ เหมือนๆกันไหมครับ กลัวพันผิดท่อครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MAHKHAN ดูโพส
    เครื่องเบนซิน 2.4 เจ้าท่อที่ว่านี้ เหมือนๆกันไหมครับ กลัวพันผิดท่อครับ
    ..สตาร์ทเครื่อง+เปิดแอร์+เปิดฝากระโปรง(รถนะครับน้า)แล้วใช้มือจับดูครับว่าท่อเส้นไหนเย็น
    แสดงว่าเส้นนั้นแหละครับ..คือถ้าเปิดแอร์ปุ๊บท่อจะเย็นทันทีครับ..

User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

คงต้องเรื่มทำมั่งแล้วเรา

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ..สตาร์ทเครื่อง+เปิดแอร์+เปิดฝากระโปรง(รถนะครับน้า)แล้วใช้มือจับดูครับว่าท่อเส้นไหนเย็น
    แสดงว่าเส้นนั้นแหละครับ..คือถ้าเปิดแอร์ปุ๊บท่อจะเย็นทันทีครับ..

ครับผม ได้แนวทางหละ ขอบคุณครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    งุงิงุงิ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    งุงิงุงิ
    กินยากันยังคร้าบบบ คุณสุนทร กะ คุณชาตรี เนี่ย

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

ขอบพระคุณน้าโจ้มากครับ วันนี้ไปให้น้าโจ้ ทำมัมมี่แอร์ให้ แถมบอกว่าแอร์มีกลิ่นสาป น้าเลยอาสาล้างแอร์ให้อีก ขอบคุณมากๆนะครับน้า

ผมอยากจะบอกว่า สังคมเราคนดีมีน้อยเกินไป แค่คนไม่ชั่วไม่ต้องดี ยังไม่รู้อยู่ไหน (อันนี้ยืมเพลงพี่พงสิทธ์มา) อิอิ ถ้าสังคมเรามีคนอย่างน้าโจ้ เยอะๆ มันคงดีมากๆ และเป็นบุญของ คลับไทรทันเรา ที่มีคนดีๆอย่างน้าโจ้ อยู่ครับ ขอบคุณมากๆครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อิอิ ไม่เป็นไรครับ พึ่งพากันไป ผมก็ขอบคุณสำหรับของว่างน๊ะครับ มีโอกาศคอยเจอกันใหม่ ผลัดมานานนมกว่าจะได้เจอกัน อิอิ ยังไงก็ขอให้กลิ่นเห็มนหายไวๆหรือลดลงเร็วๆนะครับ

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

เย็นเจี๊ยบเลยน้า รู้สึกเลย ว่ามันช่ำขึ้นเยอะเลยน้า ผมว่ามันน่าจะช่วยให้ประหยัดน้ำมันขึ้นนะ เพราะแอร์มันจะทำงานเบาลง อันนี้คิดเอาเองนะ อิอิ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

555555+ไม่ต้องคิดเอาเองครับ เพราะมันถูกตามหลักการทางวิทยาศาสตร์ และเป็นไปตามระบบของแอร์ครับถ้าน้าอุย ทำตามวิธีผมด้วยแล้วคือ เมื่อขึ้นรถแรกๆ แล้วเปิดแอร์เบอร์ 4 และความเย็นสูงสุด เป็น เวลาประมาณ 10 นาที หรือเมื่อเรารู้สึกเย็นสบายแล้ว ค่อยผ่อนลงมาเป็นระดับปกติครับ เพื่อการขับไล่ความร้อนที่สะสมในรถให้ออกจากห้องโดยสารให้เร็ขึ้น ทำห้ความร้อนสะสมที่มีอยู่หมดไปหรือลดน้อยลง ยังไงซะเรื่อง แอร์รถน้ามีกลิ่นอับ ผมแนะนำ ถ้าแก้ยาก กลัวรถยังมีความชื้นสะสมสูง ไปหาสารดูดความชื้น(ถ่าน หรือ ซื้อซิลิก้าเจล(แบบใหม่มีกลิ่นหอมมาด้วยเลย))มาใส่ใว้ที่รถ (ผมใส่ทั้งในกล่องกล้อง ใน ห้องนอน และในรถ) ผมว่าน่าจะช่วยได้เยอะครับ เพราะรถผมก็ใส่อยู่ พอดีลืมไปเลย มัวแต่ งง กับเรื่องกลิ่นเหม็นลืมนึกถึงเรื่องความชื้นไปขอ อภัยครับ
    ปล.ผลข้างเคียงยังไม่รู้ครับ รู้อย่างเดียวว่า รถ+ห้องนอน+กล้อง ของผมหอมแห้งและไม่ชื้นครับ เหอะๆ ชนิดเติมซองละ 49 บาทเอง มาพร้อกลิ่นหอม ความชื้นที่เหมาะสมกับ กล้อง 40+-10 เพราะไม่งั้นยางจะเสื่อมคุณภาพเร็วถ้าแห้งไป ยังไงก็ขอให้มีความสุขในการใช้รถน๊ะครับ

ภาพสินค้าในเครือของแบรนนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 18-08-2010 เมื่อ 10:43

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

ขอบคุณครับ จะหามาติดรถ แต่น้าสร้างปัญหาให้ผมแล้ว ตอนกลางคืนผมเปิดแอร์ไม่ได้เลย เบาสุดทั้ง ลม และ แอร์ หันแอร์ไปทางอื่น ก็ยังไม่ไหว จนต้องปิดไปเลย 555+

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ขอบคุณ น้าโจ้ ครับมีอะไรใหม่ๆมาให้ลองเรื่อยๆ น่ะครับ...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    555555+ไม่ต้องคิดเอาเองครับ เพราะมันถูกตามหลักการทางวิทยาศาสตร์ และเป็นไปตามระบบของแอร์ครับถ้าน้าอุย ทำตามวิธีผมด้วยแล้วคือ เมื่อขึ้นรถแรกๆ แล้วเปิดแอร์เบอร์ 4 และความเย็นสูงสุด เป็น เวลาประมาณ 10 นาที หรือเมื่อเรารู้สึกเย็นสบายแล้ว ค่อยผ่อนลงมาเป็นระดับปกติครับ เพื่อการขับไล่ความร้อนที่สะสมในรถให้ออกจากห้องโดยสารให้เร็ขึ้น ทำห้ความร้อนสะสมที่มีอยู่หมดไปหรือลดน้อยลง ยังไงซะเรื่อง แอร์รถน้ามีกลิ่นอับ ผมแนะนำ ถ้าแก้ยาก กลัวรถยังมีความชื้นสะสมสูง ไปหาสารดูดความชื้น(ถ่าน หรือ ซื้อซิลิก้าเจล(แบบใหม่มีกลิ่นหอมมาด้วยเลย))มาใส่ใว้ที่รถ (ผมใส่ทั้งในกล่องกล้อง ใน ห้องนอน และในรถ) ผมว่าน่าจะช่วยได้เยอะครับ เพราะรถผมก็ใส่อยู่ พอดีลืมไปเลย มัวแต่ งง กับเรื่องกลิ่นเหม็นลืมนึกถึงเรื่องความชื้นไปขอ อภัยครับ
    ปล.ผลข้างเคียงยังไม่รู้ครับ รู้อย่างเดียวว่า รถ+ห้องนอน+กล้อง ของผมหอมแห้งและไม่ชื้นครับ เหอะๆ ชนิดเติมซองละ 49 บาทเอง มาพร้อกลิ่นหอม ความชื้นที่เหมาะสมกับ กล้อง 40+-10 เพราะไม่งั้นยางจะเสื่อมคุณภาพเร็วถ้าแห้งไป ยังไงก็ขอให้มีความสุขในการใช้รถน๊ะครับ

ภาพสินค้าในเครือของแบรนนี้ครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

555555555+ ครับ ผมก็ลองไปเรื่อยแหละ อะไรดี ก็บอกต่อครับไม่อยากเก็บไว้คนเดียวเพราะ คนอื่นเค้าจะได้ ประโยชน์จากเรา หรือร่วมกันคิดร่วมกันทำครับ ก็เพราะพวกเราเป็นเหมือนพี่นองกันนิครับ แต่ว่า พันท่อแล้วเย็นไปมีวิธีแก้อย่างครับ ไปปลดออก บางช่วงครับ หรือไม่งัน ต้องปิดแอร์ขับรถตอนกลางคืนละครับานนี้ 555555+ นึกวิธีช่วยไม่ได้เลยจริงๆ ขอบคุณมากมายครับ ขอย้ำน๊ะครับว่าใช้ได้ทุกยี่ห้อครับ สำหรับวิธีนี้ เหมาะสำหรับรถที่ยังไม่มีฉนวนกันความร้อนท่อคอยด็เย็น

ขอแนบลิงค์ควาชื้นสัมพันธ์ครับ เผื่อจะนำไปปริ้นใว้ตรวจสอบในรถหรือในบ้านก็ได้ อิอิ

http://school.obec.go.th/sraploy/data19.htm
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 19-08-2010 เมื่อ 17:34

User ID
    12558
    Status
    โพส
    20

...เห็นทีต้องลองทำบ้างแล้วเรา....

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ง่ะ อย่าพึ่งด่วนตัดสินใจครับ เพราะหลังจากผมเอาซิลิก้าเจลไปใส่ไว้ในรถ ประมาณ 2 สัปดาห์หยิบมันมาดู สรุป เจ้าซิลิก้าที่ผมใส่ไว้ กลายเป็นน้ำเลยครับ ในรถผมจะมีน้ำหอมแบบเจล หนึ่งกระปุก (ไม่ใช่ชนิดสำเร็จรูบมาจากตัวสินค้า) และแบบสเปร์ แบบออโต้อีก 1 ลืมถ่ายรูปมาให้ดูเลย แต่อีกสาเหตุหลักๆ น่าจะป็นเรื่องที่จอดรถผมครับลึกลงไปใต้ดินประมาณ สิบกว่าเมตร ลงไป 9 ชั้น แล้วมีถังดักของเสีย(สิ่งปฏิกูลต่างๆจากร่างกายมนุษ) น้าท่านใด ทดสอบเป็นยังไงบ้างก็แจ้งให้ฟังบ้างนะครับ มารายงานผล ว่า ไม่เป็นที่พอใจ เดี๋ยวจะลองเอามาใหม่ คราวนี้จะใส่แยกกับน้ำหอมเลย เหอะๆ แล้วจะมารายงานผลอีกรอบ แต่เห็นเค้าบอกว่า ต้องเอาออกมาตากแดดบ่อยๆเพื่อไล่ความชื้นออกด้วยครับ สำหรับเจ้าตัวซิลิก้าเจล น้าท่านใดอยากซื้อมาทดสอบดูบ้างก็ลองดูน๊ะครับ ไม่ลองไม่รู้ครับของแบบนี้ หาวิธีแกไขกันไป เหอะๆ

หน้า 5 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้