หน้า 9 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 161 ถึง 180 จากทั้งหมด 201

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน ตอบ: เตรียมพบกับความเย็นขึ้นอีกระดับจากน้าชัย

ทำมาจะครบปีแล้วยังหนาว อยู่เลยครับ น้าชัย อิอิ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

มาตรฐาน ตอบ: เตรียมพบกับความเย็นขึ้นอีกระดับจากน้าชัย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    ทำมาจะครบปีแล้วยังหนาว อยู่เลยครับ น้าชัย อิอิ
    หนาวใจ-หนาวกายก็หาใครซักคนครับน้าคริๆๆๆๆ

User ID
    11699
    Status
    โพส
    160

ได้โครงการดีๆอีกแล้ว ฉนวนกันความร้อนสามารถนำผ้าพันกันความร้อนที่ใช้พันท่อไอเสีย มาใช้ได้รึเปล่าครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ robbie ดูโพส
    ได้โครงการดีๆอีกแล้ว ฉนวนกันความร้อนสามารถนำผ้าพันกันความร้อนที่ใช้พันท่อไอเสีย มาใช้ได้รึเปล่าครับ
    ท่อแอร์มีความชื้นค่อนข้างสูง ผมไม่แน่ใจว่าจะเหมาะกับงานไหมนะครับ
    แต่ว่าท่อหุ้มแอร์ทั่วๆไปเมตรละไม่กี่สิบบาทครับน้าลองหาดูครับผม...

User ID
    2993
    Status
    โพส
    9

ขอบคุณพี่โจ้ที่ให้คำแนะนำครับพี่

User ID
    18173
    Status
    โพส
    1,236

สวยครับ....น้า

User ID
    21876
    Status
    โพส
    103

Wink ตอบ: เตรียมพบกับความเย็นขึ้นอีกระดับจากน้าชัย

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ..จัดไปทั้ง h ทั้ง l
    ชื่อ:  2011-09-29 23.05.41.jpg
ครั้ง: 1233
ขนาด:  186.6 กิโลไบต์ชื่อ:  2011-09-29 23.06.08.jpg
ครั้ง: 1181
ขนาด:  194.0 กิโลไบต์

ผลที่ได้ไม่ได้วัดนะครับแค่รู้สึก..ว่าแอร์เย็นกว่าเดิม(ที่การปรับเท่าเดิม)ตัดเร็วและตัดนานกว่าเดิม( ผมต่อ led แสดงสถานะคอมแอร์ด้วย)
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ponheart : 30-09-2011 เมื่อ 12:17

User ID
    27234
    Status
    โพส
    24

ได้ความรู้ดี..มีประโยชน์
    ต้องจัดบ้างแล้วครับ
    ขอบคุณทุกๆท่านครับ

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

จัดปัย....ครับ เห็นผล
    ชื่อ:  DSC008122.JPG
ครั้ง: 1033
ขนาด:  105.8 กิโลไบต์

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

หุ้มฉนวนสวยๆทั้งนั้นเลย..

TTC 2464 TTC-Member
    User ID
    11668
    Status
    โพส
    802

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    หุ้มฉนวนสวยๆทั้งนั้นเลย..
    น้าชัยหรือเปล่าครับที่ทำที่ฉีดน้ำอินเตอร์ ผมหากระทู้ไม่เจอ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ assanee ดูโพส
    น้าชัยหรือเปล่าครับที่ทำที่ฉีดน้ำอินเตอร์ ผมหากระทู้ไม่เจอ
    ครับน้าแป๊ะ..จะทำเหรอครับน้า..กลัวไปชมรมน้ำดันหราครับ555++
    สบายดีนะครับน้าแป๊ะ คิดถึงครับ..

หาเจอแระ..อิๆๆ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...d.php?p=391544
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chaiyasit : 27-01-2012 เมื่อ 23:16

TTC 2464 TTC-Member
    User ID
    11668
    Status
    โพส
    802

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ครับน้าแป๊ะ..จะทำเหรอครับน้า..กลัวไปชมรมน้ำดันหราครับ555++
    สบายดีนะครับน้าแป๊ะ คิดถึงครับ..

หาเจอแระ..อิๆๆ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...d.php?p=391544
    ขอบคุณครับ สบายดีครับน้าชัย ถ้าทำให้ด้วยก็น่าจะดีนะ ฮ่าๆแต่มีวิธีทำมั้ยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย assanee : 23-02-2012 เมื่อ 22:41

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

มาตรฐาน ตอบ: Re: เตรียมพบกับความเย็นขึ้นอีกระดับจากน้าชัย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nitrous4online ดูโพส
    ลองทำดูแล้วครับมารายงานผล
    ก่อนทำผมปรับแอร์ที่ 50% ตัวตั้งความเย็นพัดลมเบอร์ 2 เจอแดดสู้ไม่ไหวต้องปรับแอร์ไปอีก

หลังทำโดยทำวิธีผสมกันระหว่างน้าชัย กับ น้าโจ้ครับ ซึ่งน่าจะเป็นแบบที่น้านุ๊กบอกไว้ว่าเป็นท่อพันอลูมิเนียมฟอยล์ (เนื่องจากหาวัสุดแบบน้าโจ้ไม่ได้อ่ะครับ จะต้องซื้อยกแพ็ค แพ็คละ 600 ร้อยอ่ะครับ งานน้าโจ้เนียนมากครับ)
    ของผมใช้
    1.ฉนวนหุมท่อแอร์ทั่วไปขนาด3/4"เส้นละ16บาท

2.อลูมิเนียมติดก้นหม้อธรรมดาของ 3M ครับ ม้วนละ 150 บาท ที่บิ๊กซี

ผลปรับแอร์ที่ 50% ตัวตั้งความเย็นพัดลมเบอร์ 2 เจอแดดสู้ได้ไม่ต้องปรับแอร์ไปอีกเย็นท้าแดดสบายครับ

จบไป 1step กับการมัมมี่ท่อแอร์

รูปไม่ค่อยชัดเนื่องจากถ่ายด้วยมือถือครับ

พันแค่ช่วงตรงที่วงไว้เหรอครับ น้าืnitrous4online

User ID
    28774
    Status
    โพส
    11

ขออนุญาต ออกความเห็นเล็กน้อยเนื่องจากว่าผมเองก็อยากทำเหมือนกัน แต่ถามช่างแอร์มา เค้ากลับบอกว่าติดแล้วเย็นขึ้นน่าจะจริง แต่ มันจะทำให้ท่อแอร์ผุเร็วหรือเปล่่า เพราะมันอมความชื้นไว้ข้างใน นานๆเข้าเหล็กอาจจะผุได้เร็วกว่าปกติ. 2จิต 2ใจเลยทีนี้ไม่รู้จะทำดีมั๊ย

User ID
    32923
    Status
    โพส
    50

ไปเมียงๆมองแล้วครับ เกิดความสงสัยครับ เห้นมีท่อ2เส้น เส้นใหญ่เขาทำท่อยาวอ้อมใต้เครื่องด้านหน้าไปหาคอมเพรสเซอร์ที่อยู่ฝั่งแบตเตอรี่ ถ้าเดินท่อไปหลังเครื่องระดับเดียวกับที่ท่ออกมา เดินไปหาข้างๆแบตรี่ก็จะได้ระยะที่สั้นกว่าเยอะมากครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ charchar ดูโพส
    ไปเมียงๆมองแล้วครับ เกิดความสงสัยครับ เห้นมีท่อ2เส้น เส้นใหญ่เขาทำท่อยาวอ้อมใต้เครื่องด้านหน้าไปหาคอมเพรสเซอร์ที่อยู่ฝั่งแบตเตอรี่ ถ้าเดินท่อไปหลังเครื่องระดับเดียวกับที่ท่ออกมา เดินไปหาข้างๆแบตรี่ก็จะได้ระยะที่สั้นกว่าเยอะมากครับ
    เอ่อ มันจะเกี่ยวกับวันข้างหน้าม่ะครับน้า พื้นที่หน้าเก๋งหลังเครื่องที่น้าว่ามามันเหลือนิดเดียว ผมยกเขาท่อไอดีออกจากฝาสูบแทบไม่ได้เลยนะ แล้วถ้ายกฝาสูบจะยากเข้าไปอีกมั้ยครับ

User ID
    32923
    Status
    โพส
    50

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เอ่อ มันจะเกี่ยวกับวันข้างหน้าม่ะครับน้า พื้นที่หน้าเก๋งหลังเครื่องที่น้าว่ามามันเหลือนิดเดียว ผมยกเขาท่อไอดีออกจากฝาสูบแทบไม่ได้เลยนะ แล้วถ้ายกฝาสูบจะยากเข้าไปอีกมั้ยครับ
    อ้อ ครับน้า น้าพูดมาผมก็พอได้ถึงบางอ้อครับ ถ้าเอาไปซุกหลังเครื่องอย่างที่ผมว่าทีแรก เวลาท่อเสียหรือต้องรื้อท่อ คงลำบากสาหัสเลยนะ สรุปว่าตรงนี้คงดีสุดแล้ว แต่สงสัยอีกนะแหละ ทำไมไม่หุ้มมาซะให้เรียบร้อยไปเลย

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pakoung ดูโพส
    ขออนุญาต ออกความเห็นเล็กน้อยเนื่องจากว่าผมเองก็อยากทำเหมือนกัน แต่ถามช่างแอร์มา เค้ากลับบอกว่าติดแล้วเย็นขึ้นน่าจะจริง แต่ มันจะทำให้ท่อแอร์ผุเร็วหรือเปล่่า เพราะมันอมความชื้นไว้ข้างใน นานๆเข้าเหล็กอาจจะผุได้เร็วกว่าปกติ. 2จิต 2ใจเลยทีนี้ไม่รู้จะทำดีมั๊ย
    Aluminium Pipe มันผุได้ด้วยการกัดกร่อนของน้ำยาไม่ได้ครับ..เหตุผลคือระบบนี้เป็นระบบปิด
    การทำงานถ้าท่อไม่รั่วซึม จะไม่มีอากาศเข้าไปปะปนในระบบหรือไม่สูญเสียน้ำยาออกจากกระบบครับ
    ต่างกับชิ้นส่วนจำพวกซีล-โอริงน่าจะไปเร็วมากกว่า เพราะมีชั่วโมงการทำงานของตัวมันเอง
    ..ลองพิจารณาดูครับ หรือลองหาData Sheet Aluminium Pipe มาดูครับน้า จะได้รู้ที่มาที่ไป
    ไม่ต้องมางงกับเสียงรอบข้างครับผม..

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ charchar ดูโพส
    อ้อ ครับน้า น้าพูดมาผมก็พอได้ถึงบางอ้อครับ ถ้าเอาไปซุกหลังเครื่องอย่างที่ผมว่าทีแรก เวลาท่อเสียหรือต้องรื้อท่อ คงลำบากสาหัสเลยนะ สรุปว่าตรงนี้คงดีสุดแล้ว แต่สงสัยอีกนะแหละ ทำไมไม่หุ้มมาซะให้เรียบร้อยไปเลย
    ..ค่าใช้จ่ายเรื่องต้นทุนครับน้า.. มองสายไฟในห้องเครื่องดูครับ ทำไมไม่หุ้มทวินเฟล็ค
    มาตั้งแต่ออกจากโรงงาน เพราะราคามันห่างกันมาก แต่ประสิทธิภาพเหนือชั้นกว่า..
    นานๆไปสายไฟในรถเราขยับนิดขยับหน่อยก็ขาดขั้ว-ขาดในกลายมาเป็นการวางยา
    ตัวเองซะงั้น..ไอน้ำมันมี-ความร้อนมี-ความชื้นมี ไม่นานก็ไปเหมือนกันครับ

หน้า 9 จากทั้งหมด 11 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้