หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 45

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    67
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน สอบถามเรื่องคลัสทองแดงหน่อยครับ

พอดีคลัสของผมมันแข็ง แล้วก็รูสึกว่ามันยกสูงขึ้นมา(ให้ร้านข้างนอกตั้งให้ต่ำแล้วครับแต่แข็งโค ตะ ระ) โทรถามพี่ที่ศูนย์แกบอกว่าคลัสบางเนื่องจากเครื่องมันแรงบิดเยอะ รถผมวิ่งได้ 62000 โลครับ เลยอยากเปลี่ยนคลัสเป็นคลัสทองแดง เห็นท่านนุ๊กบอกว่ามันจับม้าได้ดีกว่า (อยากแรงครับ)
    อยากทราบว่ารถมันจะวิ่งดีกว่าเดิมมากมั้ยครับ และผลดีผลเสียมันต่างจากคลัสปกติอย่างไรครับ ตอนนี้ขาซ้ายผมมันจะใหญ่กว่าขาขวาแล้วครับ

ปล.รถผม Plus 4d M/t พ่วงกล่องดันรางม้ากระโดด รองแหวน ลง3.2 ตัดแคต เปลี่ยนหม้อพักกล่าง กราว์ไวด์ อย่างอื่นเดิม ๆ หมดครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่องคลัสทองแดงหน่อยครับ

ผมว่ายังไม่ต้องไปใช้แค่คลัซคาร์บอนผสมทองแดงก็พอครับ ถ้าเล่นทองแดงเลยมันคงเกินไปอ่ะครับ เหมาะกับรถทำมามากกว่า อย่างเรา ๆ สเต็ปบ้าน ๆ พ่วงกล่องคงไม่ต้องถึงระดับนั้นหรอกครับ อีกอย่างแข็งโคตร ๆ ครับ ไม่เหมาะกับการใช้งานทั่วไปเท่าไหร่ด้วย

User ID
    67
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่องคลัสทองแดงหน่อยครับ

คลัซคาร์บอนผสมทองแดง
    ตัวนี้ใช่ตัวที่ติดรถมาป่าวครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CH PLUS ดูโพส
    คลัซคาร์บอนผสมทองแดง
    ตัวนี้ใช่ตัวที่ติดรถมาป่าวครับ
    เลือกเกรดที่ผสมทองแดงมากกว่าปกติอ่ะครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

คาร์บ้อนผสมทองแดงจบครับ เพราะผมก็ว่าจะใส่เหมือนกัน อย่าถึงขั้นทองแดงเลย มันจะทรมาณท่านปล่าวๆและเกินความจำเป็น แต่ถ้าอยากลองก็จัดไปครับ

รูปแผ่นคลัสทองแดงแบบ 12 ก้อน

แบบ14ก้อน เนียรๆ

รูปแผ่นคลัสคาร์บอนผสมทองแดง

หวี2ชั้น

หากผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ณที่นี้ด้วยน๊ะครับ กว่าจะหาข้อมูลมาให้ชมกันได้ ใช้เวลาหลายวันเลย 5555+ บริการดีของมีคุณภาพอยากทราบก็ต้องลองเอง อิอิ สนับสนุนของดีฝีมือคนไทย สู้ๆ พอดีกระทู้น่าดิว น่าจะหายตอนช่วงเวปล่มปรับปรุงช่วงที่เคยมีปัญหาหนักๆอ่ะครับผมเลยขอมาอัฟในกระทู้นี้เลยละกัน

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ถ้าเป็นผมเอาทองแดงครับแล้วเปลี่ยนหวีใหม่หนากว่าเดิมนิดนึง(ไม่เสริมสองชั้น) มันจะไม่แข็งมาก เหมาะสำรถมีกล่องครับ
    อีกอย่างถ้าทำหรือยกครัชเสริมหวี ก็ อย่าลืมปรับล้อช่วยแรงด้วยนะ(ฟลายวีล)
    พลัสใส่กล่องแรง ครับสาบาน

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

แนะนำ เป็นผ้าผสมทองแดงของโรงงานพอแล้วครับ รถบ้านถ้าใช้คลัทช์ทองแดงก้อน
    รถจะโดดมาก ออกตัวลำบากครับ
    ประมาณว่าเลียคลัทช์ออกไม่ได้ รถจะสั่นๆอย่างเดียวครับผม ผมเคยเล่นทองแดงก้อนมาแล้วถอดออกเลยครับไม่ไหวจริงๆ
    ถ้าคลัทช์จับไม่อยู่ให้เสริมแหนบจานกดเดิมก็ได้ครับ ไม่แข็ง.........แต่ถ้าไม่ยังจับไม่อยู่อีกก็ให้เสริมหวีสองชั้น ไปเลยครับแน่นนอน แต่จะแข็งมากหน่อยนะครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    แนะนำ เป็นผ้าผสมทองแดงของโรงงานพอแล้วครับ รถบ้านถ้าใช้คลัทช์ทองแดงก้อน
    ประมาณว่าเลียคลัทช์ออกไม่ได้ รถจะสั่นๆอย่างเดียวครับผม ผมเคยเล่นทองแดงก้อนมาแล้วถอดออกเลยครับไม่ไหวจริงๆ
    ถ้าคลัทช์จับไม่อยู่ให้เสริมแหนบจานกดเดิมก็ได้ครับ ไม่แข็ง.........แต่ถ้าไม่ยังจับไม่อยู่อีกก็ให้เสริมหวีสองชั้น ไปเลยครับแน่นนอน แต่จะแข็งมากหน่อยนะครับ
    น้าแนะนำหน่อยครับ
    ผมลงโปร 3.2 + ดันราง 1 ใบ เสต็ปการทำครัชเป็นประมาณไหนครับ

User ID
    67
    Status
    โพส
    89

ปัญหาคลัสแข็งเจอแล้วครับ คลัสยังไม่หมดครับ เศษใยแก้วของคลัสมันไปติดกับขอบจานกดเต็มไปหมดครับ เวลาเหยียบมันเลยแข็ง ของที่ติดรถมามันเป็นใยแก้วครับ (ถามช่างดู) ให้ร้านแถ้วบ้านเปลี่ยนให้ บอกแกว่าเอามีทองแดงผสม เปลี่ยนเสร็จค่าใช้จ่าย 1850 ครับ (ถามศูนย์ประมาณ 2900 ไม่รวมค่าแรงชั่วโมง 300 นะครับ ) ส่วนคลัสทองแดงคงไม่ไหวครับ เหตุผลคงตามท่าน aj anucha บอกครับ
    ขอบคุณมากครับ

User ID
    67
    Status
    โพส
    89

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    จำไม่ผิดพี่ท่านอยู่ใน 4x4ไททันด้วยมั้ยครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CH PLUS ดูโพส
    จำไม่ผิดพี่ท่านอยู่ใน 4x4ไททันด้วยมั้ยครับ
    ใช่ครับผม เคยเข้าไปเล่นครับ แต่เดี๋ยวนี้ห่างๆไปอ่ะคับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanchung ดูโพส
    น้าแนะนำหน่อยครับ
    ผมลงโปร 3.2 + ดันราง 1 ใบ เสต็ปการทำครัชเป็นประมาณไหนครับ
    รถน้า ไทรทันตัวไหนครับ 4*2 หรือว่าตัวพลัสอ่ะครับ

1. ไทรทัน4*2
    -ลงโปร 3.2 + ดันราง 1 ใบ >>จานกดเดิมเสริมแหนบ ผ้าเดิม
    -พ่วงกล่อง 2 ใบ+เทอร์โบเดิม >> จานกดเดิมเสริมหวี 2 ชั้น ผ้าเดิม

2. ไทรทันพลัส
    - พ่วงกล่อง 2 ใบ +เทอร์โบเดิม >> จานกดเดิมเสริมแหนบ ผ้าเดิม
    - พ่วงกล่อง 2 ใบ+ เทอร์โบใหญ่ >> จานเดิมเสริมหวี 2 ชั้น ผ้าเดิม

แต่ถ้าจะแต่งครบสูตรแบบรถลงสนาม เช่น กล่อง 2 ใบ โบใหญ่ หัวฉีดใหญ่ โมปั๊ม และอื่นๆ
    ให้ใช้คัลทช์ทองแดงก้อน หวี 2 ชั้น หรือ ใช้ คลัทช์แบบทวินแพลทครับ พวกนี้รับทอร์คได้มาก แล้วก็ทน แต่ราคาก็จะสูงไปอีกครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

รถน้า ไทรทันตัวไหนครับ 4*2 หรือว่าตัวพลัสอ่ะครับ

1. ไทรทัน4*2
    -ลงโปร 3.2 + ดันราง 1 ใบ >>จานกดเดิมเสริมแหนบ ผ้าเดิม
    -พ่วงกล่อง 2 ใบ+เทอร์โบเดิม >> จานกดเดิมเสริมหวี 2 ชั้น ผ้าเดิม

2. ไทรทันพลัส
    - พ่วงกล่อง 2 ใบ +เทอร์โบเดิม >> จานกดเดิมเสริมแหนบ ผ้าเดิม
    - พ่วงกล่อง 2 ใบ+ เทอร์โบใหญ่ >> จานเดิมเสริมหวี 2 ชั้น ผ้าเดิม

แต่ถ้าจะแต่งครบสูตรแบบรถลงสนาม เช่น กล่อง 2 ใบ โบใหญ่ หัวฉีดใหญ่ โมปั๊ม และอื่นๆ
    ให้ใช้คัลทช์ทองแดงก้อน หวี 2 ชั้น หรือ ใช้ คลัทช์แบบทวินแพลทครับ พวกนี้รับทอร์คได้มาก แล้วก็ทน แต่ราคาก็จะสูงไปอีกครับ

ขอบคุณมากๆน่ะครับ

แต่ผมยัง งง อยู่ว่า จานกดเดิมเสริมแนบ กับ จานเดิมเสริมหวี มันต่างกันรึเปล่า และ ผ้าเดิมจับทอล์คประมาณ 400 อยู่ไหมครับ 4*2 116 HP.

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ไม่เหมือนครับ เสริมแหนบ กับ เสริมหวี 2 ชั้น อุปกรณ์ล่ะอย่างนะครับแต่หน้าที่เหมือนกัน

1.เสริมแหนบ รับทอร์คได้ดีระดับนึง เพราะ"แผ่นแหนบ" หรือที่กันว่า "ไม้ไอติม"มันจะไม่แข็งมาก แล้วแรงกดหน้าจานคลัทช์ กระจายตัวกันรอบๆจานกดครับ จึงไม่แข็งมาก

2.เสริมหวี 2 ชั้น จะแข็งมากครับ เนื่องจาก เวลาเราเหยียบคลัทช์ก้ามปูจะไปดันที่ปลาย
    หวีคลัทช์โดยตรงครับ เมื่อหวีคลัทช์หนาขึ้น ค่า k ของหวีคลัทช์เพิ่มมากขึ้น แรงกดกับพื้นที่หน้าคลัทช์เยอะครับ แบบนี้จะจับม้าดีกว่าครับ แต่จะแข็งมาก (ถ้ารถติดๆนี่มีบ่นแน่นอนครับ)

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาดูกันครับ
    1. นี่คือจานกดคลัทช์เต็มๆครับ เป็นของเก่าที่บ้านนะครับ เดิมๆ

2. รูปนี้ คือ หวีคลัทช์ ที่เห็นเป็นฟันซี่ๆแหละครับ
    การเสริมหวี 2 ชั้น ก็คือเอาหวีอีกชุด มาซ้อนเข้าไปครับ หวีคลัทช์จะเปรียบได้กับสปริง
    มีหน้าที่ไปดันจานกดคลัทช์ให้ผ้าคลัทช์จับกับฟลายวีล (แบบนี้คลัทช์จะแข็งมาก) เพราะว่าเวลาเราเหยียบคลัทช์
    ก้ามปูจะดันตัวลูกปืนให้กดที่ปลายหวีโดยตรงครับ

3. รูปนี้คือ อีกด้านของจานกดครับ ที่เห็นเป็นเหล็กหล่อ วงกลมใหญ่
    ตรงบริเวณนี้ จะไปกดผ้าคลัทช์ให้แนบกับตัวฟลายวีลตลอดเวลาครับ แต่เมื่อเราเหยียบเป้นคลัทช์ ตัวจานเหล็กหล่อจะยกตัวออกมา เพื่อให้คลัทช์จาก จากตัวฟลายวีลเพื่อตัดต่อกำลังเครื่องยนต์ในขณะเข้าเกียร์ครับ

(ในรูปนี้ที่มาร์คไว้ คือชุดของแผ่นแหนบ มี 3 ชุด)

4.จากรูปคือ แผ่นแหนบ ซึ่งหน้าที่เป็นเหมือนสปริง ไปดันจานกดคลัทช์เหมือนกันครับ แต่จะมีทั้งหมด 3 ชุด โดยแต่ล่ะชุดจะมีแผ่นซ้อนกัน 3 แผ่น ถ้าเราอยากให้ชุดจานกดคลัทช์ รับทอร์คได้มากขึ้นก็สามารถทำได้โดยการเสริมแผ่นแหนบเข้าไปอีกสักชุดล่ะ 3แผ่นก็ได้ครับ
    5. รูปสุดท้าย แสดงให้เห็นว่า ตัวจานกดจะมีส่วนประกอบ 2ส่วนใหญ่ๆ คือตัวเรือนยึดและตัวจานเหล็กหล่อ แต่มันจะถูกเชื่อมการ
    ทำงานต่อกัน โดยตัวชุดแหนบและชุดหวีกดคลัทช์นั้นเองครับ

หลักการง่ายๆคือ เมื่อเรากดแป้นคลัทช์ ตัวปลายหวีจะยุบตัวลง ทำให้ฐานหวีไปดึงตัวจานกดให้ยุบตัว จากนั้นชุดแหนบจะยุบตัวลงด้วย ทำให้จานกดคลัทช์ไม่จับกับผ้าคลัทช์ เพื่อเป็นการตัดต่อกำลังงานจากเครื่องยนต์ในเวลาเข้าเกียร์ แต่เมื่อเราปล่อยคลัทช์ จานกดจะถูกผลักดันออกมาด้วยค่าความเป็นสปริงของ"ชุดแหนบ"และ"ชุดหวีคลัทช์" ทำให้ผ้าคลัทช์จับกับฟลายวีลเหมือนเดิมครับ

ทั้งนี้คลัทช์จะจับอยู่หรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับ ค่าสปริงของ "ชุดแหนบ" และ "ชุดหวีคลัทช์" และ พื้นที่หน้าสัมผัส ระหว่างตัว
    ผ้าคลัทช์กับฟลายวีล นั้นเองครับ

<<ที่มาบอกกันเพราะไม่อยากให้หลงทางอ่ะครับ รถผมก็โดนมาเยอะครับ จึงมาแนะนำกันไป เพื่อที่จะเลือกทำได้อย่างเหมาะสม..>>

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าครับรูปข้างบนเป็นของเดิมติดรถตัว 116 รึเปล่าครับพอดี ของผม 140 4x4 มันไม่เป็นแบบนี้แต่ตอนนี้ใส่หวีสองชั้นครับจับดีแต่มันแข็งมากครับ พอจะมีตัวอย่างการแก้โดยการต่อก้ามปูบ้างรึเปล่าครับ ชอบตรงที่มันจับดีครับแต่แข็งจริงๆ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้าครับรูปข้างบนเป็นของเดิมติดรถตัว 116 รึเปล่าครับพอดี ของผม 140 4x4 มันไม่เป็นแบบนี้แต่ตอนนี้ใส่หวีสองชั้นครับจับดีแต่มันแข็งมากครับ พอจะมีตัวอย่างการแก้โดยการต่อก้ามปูบ้างรึเปล่าครับ ชอบตรงที่มันจับดีครับแต่แข็งจริงๆ
    ไม่ใช่ของไทรทันครับ แต่เป็นของดีแม็กช์ รถที่บ้านครับน้า หลักการทำงานเหมือนกัน จะต่างกันที่รูปทรง,ขนาดหน้าตัด,และการออกแบบค่าสปริงครับ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

มีร้่านหรือช่างแนะนำเปล่าครับ

รับแก้ไขปรับปรุง เสริมแหนบ , เปลี่ยนแผ่นหวีครัชท์ ที่มีค่า K ที่เหมาะสม ระหว่าง ค่า > OEM < หวีครัชท์สองชัน

และ ผ้าครัชท์กึ่งทองแดง คุณภาพ ดีกว่าของ OEM น่ะ และ ราคาสมเหตุสมผล

ยอมรับ ชุดครัชท์ OEM เครื่อง 2.5 140 hp คุณภาพไม่ดีพอ ใช้ไปสักพักเจออาการ ดัง แข็ง สั่น เคลมแล้ว ใช้ไปสักพักก็เจออาการเดิมอีก

User ID
    7382
    Status
    โพส
    185

ผมเปลื่ยนเป็นหวีฟอร์ดนิ้วกลับคับ 9นิ้วครึ่งคู่กับผ้าครัชผสมระหว่างทองแดงกับคาร์บอร์น

เท่าทีใช้มาไม่แข็งมาก สู้เท้ากำลังดี แต่ช่วงออกตัวปรกติจะสั่นนิดๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้