หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 87

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน 4d56t 90hp.ไม่มีคอมม่อนเรวรายงานตัวด้วยครับ

อยากรู้ว่ามีเพื่อนๆที่ใช้ตัว 90 ม้า มีกี่คันครับ ที่เป็นเพื่อนๆสมาชิคชั่วคราวหรือถาวรก็ได้ รายงานตัวด้วย เหงาใจจะได้สอบถามข้อมูลแลกเปลี่ยนและพูดคุยกันบ้าง เหงาใครๆก็ไม่เหมือนเราสักคันเลย

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

มาตรฐาน Re: 4d56t 90hp.ไม่มีคอมม่อนเรวรายงานตัวด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส

อยากรู้ว่ามีเพื่อนๆที่ใช้ตัว 90 ม้า มีกี่คันครับ ที่เป็นเพื่อนๆสมาชิคชั่วคราวหรือถาวรก็ได้ รายงานตัวด้วย เหงาใจจะได้สอบถามข้อมูลแลกเปลี่ยนและพูดคุยกันบ้าง เหงาใครๆก็ไม่เหมือนเราสักคันเลย
    ผมบี้ไทรตันพลัส90ม้าคับพี่โจ้

User ID
    6631
    Status
    โพส
    202

มาตรฐาน Re: 4d56t 90hp.ไม่มีคอมม่อนเรวรายงานตัวด้วยครับ

555 ยอมรับด้วยคน
    90 ม้า แถม ไม่มีกระจกไฟฟ้าอีก
    โฮ่ๆๆ เอาเข้าไป
    น่าๆ ดีกว่าเดิน

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bzz ดูโพส
    น้าบี้ 90 ม้าเดิมๆจะถึง 300 ใช่ป่าวครับ เราก็นึกว่าจะมีเพื่อน 90 ม้าจริงๆแวะเข้ามา

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ARM007 ดูโพส

555 ยอมรับด้วยคน
    90 ม้า แถม ไม่มีกระจกไฟฟ้าอีก
    โฮ่ๆๆ เอาเข้าไป
    น่าๆ ดีกว่าเดิน

จริงป่าวครับดีใจจังที่มีเพื่อนมาสักที อิอิ ยินดีที่ได้รู้จักน๊ะครับ รุ่นนี้ไม่อายใครเพราะไปเรื่อยๆ ดีกว่าเดินจริงๆ ขอบอก อิอิ

User ID
    6631
    Status
    โพส
    202

ไม่มาตั้งนาน สรุป 90 ม้า ทำมาขาย 2 คันเหรอ 555

เอ.....หรือว่า เราซื้อกันแค่ 2 คนอ่ะ น้าmyjoefiend อิๆ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ดูท่าแล้วน่าจะใช่ครับน้า 90 ม้าที่เหลือ คงโดดไป 400 กว่าม้าไปหมดแล้วละครับ 55555+ ยังไงรถน้าเดิมๆอย่าพึ่งถอดแคตออกแล้วเปลี่ยนท่อตรงน๊ะครับ เดี๋ยวงานจะเข้าแบบผม ขนาดใส่แค่ท่อเหลด 2 นิ้ว รถมันยังเหยียบไม่ขึ้นเลยคับ สันนิฐานว่าโล่งไป ตอนนี้รบกวนให้น้าโต้งแก้ไขให้ เพื่อที่จะเอาท่อเดิมมาใส่คืน (กราบขอบพระคุณน้า โต้ง-บางสะพาน อย่างสูงครับ) เพราะท่อแคตเรา มันน่าจะออกแบบมาเพื่อ ระบบแอร์โร่ไดนามิคเพื่อให้สมดุลกับแรงม้าแรงบิดของรถที่ติดตัวมากับรถครับ ยังไงน้าก็ลองศึกษาดูเองด้วยน๊ะครับ ท่อแคตเราจะเป็นตามรูปนี้เลยครับ เหอะๆ จึงมาแจ้งเรียนอัฟข้อมูลให้ทราบเพื่อข้อมูลเกี๋ยวกับเรื่องที่ผมเจอะเจอเหตุการในตอนนี้ อิอิ ว่างๆขอเบอร์โทรหรือโทรมาคุยกันบ้างน๊ะครับน้า อาม์ มีข้อมูลดีๆก็มาแจ้งอัฟกันในกระทู้นี้ด้วยน๊ะครับ ขอบคุณมากมายครับ

love_triton@windowslive.c TTC-Member
    User ID
    1454
    Status
    โพส
    184

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bzz ดูโพส
    เอ๋น้าบี้นี้อยู่จังหวัดไหนครับ

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

ผมด้วยคนครับ 90 ม้า ยังไงก็ยังเป็นเพื่อนน้าโจ้ ครับ ฮ่าๆ น้าบี้ด้วยนา

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

สงสัยต้องบอกรุ่น กระจกมือหมุนซะแล้วละมั้งครับงานนี้ เหอะๆ ไม่ไหวเจอแต่รุ่น 90 ม้า จะถึง 300 กันทั้งนั้นเลย เหอะๆ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    น้าบี้ 90 ม้าเดิมๆจะถึง 300 ใช่ป่าวครับ เราก็นึกว่าจะมีเพื่อน 90 ม้าจริงๆแวะเข้ามา
    แหมๆ รุ่นไหนก็ไทรตันเหมือนกันนี่คับพี่โจ้
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ RDUM ดูโพส
    เอ๋น้าบี้นี้อยู่จังหวัดไหนครับ
    กทม. ครับผมอยู่อ่อนนุชแถวๆห้างซีคอนอ่ะคับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ball-TriTon ดูโพส
    ผมด้วยคนครับ 90 ม้า ยังไงก็ยังเป็นเพื่อนน้าโจ้ ครับ ฮ่าๆ น้าบี้ด้วยนา
    ช่ายๆ พี่น้องกันๆ

User ID
    208
    Status
    โพส
    260

ผมก็ใช้ตัว 90 แรงม้าอยู่ครับ

มันก็รู้สึกไม่แตกต่างอ่ะน่ะ ยาง/ล้อเดิมวิ่ง 180 ได้สบายๆ ไล่วีออสหนีไม่ออกเลย

แต่พอมาใส่ขอบ 18 ไหง๋มันเหลือ 170 ก็ไม่รู้

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มากันเริ่มเยอะขึ้นแล้ว 3 คัน อิอิ ถ้าจะสเต็บ แม๊ค 18 ต้องใส่ตัวต้มน้ำมัน ปิดผ้าใบ อุด EGR (ไหล) ใส่ คาร์ปาร์ซิสเตอร์(ไหลๆเหยียบพุ่ง) กราววายด์ เปลี่ยนท่อคิดนิตโต๊ะ ลม 33 รับรองเอาอยู่สบายครับ แต่เรื่องการบริโภค ต้องทำใจครับน้า เหอะๆ ยังคิดอยู่ เสียดายการประหยัดหลัก 20+ กม/ลิตร ยิ่งแต่งยิ่งขับ ยิ่งประหยัดได้น้อยลง 55555+ ดีใจจังจะได้ไม่เหงา มีอะไรมาใหม่ๆ บอกกันด้วยน๊ะครับ น้าจันทร์ผา กับน้า อามร์ ขอฝากเนื้อฝากตัว ร่วมเก็บข้อมูลใหม่ๆด้วยครับ อิอิ

User ID
    381
    Status
    โพส
    129

คันที่4 ตามมาแล้วคับ ที่เลือกรุ่นนี้เพราะไม่จุกจิกคับ กินมากกว่า แต่สบายใจคับ
    ที่ทำมี กราววาย กรองk&n อุดegr ได้ประมาณ12-13กม./ลิตร(b5บางจาก)
    ตอนนี้ลอง v-power เห็นความแตกต่างได้ชัดคือ อัตราเร่งดีกว่า เสียงเครื่องเงียบกว่า
    แต่คงไม่ประหยัดกว่าเพราะขับมันส์กว่า
    แล้วจะมารายงานผลให้ทราบคับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ดูจากน้า G TURBO แล้ว ท่าทางจะขาซิ่งเลยน๊ะเนี่ย ได้แค่ 12-13 โลลิตร คงจะเหยียบพุ่งปรื๊ดๆ ว่างๆลองไปทำตัวต้มน้ำมัน+คาร์ปาร์ซิสเตอร์ใส่ที่ช่องเสียบบุหรี่เล่นๆดูน๊ะครับ รับรองแหล่มอย่างเห็นได้ชัด ทำทั้ง 2 อย่าง แล้วลองเหยียบครับ ขอบอกเลยว่าจะรู้ซึ้งถึงความมันส์จนไม่อาจหยุดยั้งได้ อิอิ ดีใจจัง เริ่มมากันเยอะและ อิอิ ว่าแต่กรอง K&N ของเค้าสมราคาดีจริงๆน๊ะครับ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

มีน้าบิ๊กอีกคนน่ะ น้าโจ้
    ส่วนสมาชิกทั่วไปโพสไม่ได้น่ะครับ เลยมีเสือซุ่มอยู่เยอะจริงๆ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

กำ ลืมไปว่ามีน้าบิ๊กด้วย คนใกล้กันแท้ๆ 555+
    ตัวต้มน้ำมันมีในคลับเราครับ ที่ ยุธยาในลิงค์ DIY ตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=10415
    คาร์ปาร์ซิลเตอร์ เสียบตรงช่องจุดบุหรี่ นอกจากช่วยให้ระบบไฟเดินเรียบและสม่ำเสมอขึ้นครับน้า ทำให้เครื่องเสียง ฟังเพราะขึ้น แอร์เย็นขึ้น ระบบไฟ ที่อยู่ในรัศมีตัวนี้ ก็จะทำงานดีขึ้นครับ รถเบ็นซิลยังพอเข้าใจเพราะใช้ระบบหัวเทียนจุดระเบิด แต่ไม่รู้ว่าทำไมดีเซลมันถึงเพิ่มแรงบิดให้รถเราได้ งง น่าจะเป็นเพราะสมองกลทำการจ่ายน้ำมันสม่ำเสมอขึ้น แต่ก็ขับมันดีครับ แต่รถมันจะไหลๆต้องเปลี่ยนนิสัยในการเบรคใหม่ เพราะเหมือนว่า เอ็นจิ้นเบรค มันลดลงหรือช่วงเราปล่อยขาคันเร่งแล้วรถมันไม่ดึงครับ มันจะไหลๆ ข้อเสียทำให้อัตตราการเร่งในการแซงดีขึ้นทำให้กินน้ำมันพิ่มขึ้นเพราะมันเท้าครับ 555+ ที่เหลือ ต้องลองเองครับ ถ้าอยู่ใกล้ๆผม จะให้ยืมลอง แต่ของที่ใช้ทดสอบ ตอนนี้โดน อีคาของมิซซูยึดไว้ใช้เป็นอาทิตย์แล้วละครับ เหอะๆ รถรุ่นเรากับรถเก่าๆที่กราวเริ่มหมดประสิธิภาพ จะเห็นผลในทันทีกับตัวนี้ครับ แต่ในกรณีที่ต้อง 10000 ไมโคฟารัสขึ้นไป แต่ไม่เกิน 20000 น๊ะครับ ยังไง พูดไปก็เข้าใจยาก ต้องลองดูเองครับถึงจะนึกออก อิอิ
    400 ม้า ก็คนมันแรงอ่ะครับ ออกเอี๊ยดๆ ก็ระวังสุขภาพเพลาครัสยางและเครื่องกันด้วยละครับเพื่อนๆ อิอิ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมก็ 90 ม้าครับ ลืมผมไปแล้วหรือ

4D56 Hyper Commonrail Direct injection DOHC 16 Valve

Turbo Intercooler 90 HP@2000 RPM Torque 517 Nm@2200 RPM

User ID
    6631
    Status
    โพส
    202

อยากรู้เรื่อง คาร์ปาร์ซิลเตอร์ เสียบตรงช่องจุดบุหรี่ น่ะครับ
    แบบว่าไม่เคยรู้มาก่อน เขาทำกันยังไง มีใครทำขายมั้ย
    อยากได้รายละเอียดหน่อยอ่ะครับ อยากทำมั่ง

แล้วตอนนี้
    ผมถอดแคตออกแล้ว ต้องรีบใส่คืนเลยใช่มั้ยครับ
    น้าพูดเหมือนเห็นรถผมเลย ถอดแคตออก ใส่ท่อตรง เป๊ะๆ

ทำไงล่ะทีนี้ เอาไปวางไว้ใหนก็จำไม่ได้แล้ว

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

น้านุ๊ก 90 ม้าที่รอบ 4000 ของเครื่องสิครับน้า เล่นมาซะอย่างนี้ ม้าผมคงต้องลดไปเหลือ 70 เลยอ่ะดิครับงานนี้ เหอะๆ

555555555+ เหมือนผมทีแรกละครับน้า ขอผมแคตได้มาคืนแล้วละครับ น้าโต้งนำไปคว้านใส้ให้เรียบร้อยแล้ว เหลือแต่เชื่อมประกอบแล้วนำเอาท่อเดิมใส่ เรื่อง ใช้ท่อตรงหรือใส่แคตคืน มันอยู่ที่น้าครับว่าชอบอารมย์ไหน แต่ผมลองดูแล้วแบบใส่ท่อตรงๆ มันเหยียบไม่ขึ้นครับน้าอามร์ เหมือนแรงม้าหรือแรงบิดมันหายอะไรสักอย่าง แต่มันเห็นความแตกต่างอย่างได้ชัดเจน สำหรับแคต เราต้องไปหาร้านเอาใส้ออกให้เราครับน้ำ ถึงเราจะเอาใส้แคตออกไปขายเพื่อให้ท่อโล่งขึ้นแล้ว ยังไงมันก็ยังพอได้เงินค่าขนมใส่ท่อทำท่อคืนอยู่ครับ แถมได้ท่อที่ผมคิดว่าออกแบบมาดีที่สุดสำหรับรุ่นของเรา ตามหลักการและวิศวกรรมยานยนต์โดยแท้จริง ต้องใช้วิจรณญาณด้วยตัวเองครับน้า ที่แน่ๆถ้าน้าไม่คว้านใส้ออกยังไงท่อก็ตันแน่นอนครับ ที่ผมพูด ก็แค่ตามความเข้าใจผมและอาการที่เจอมาเท่านั้น ดีก็ว่าตามดี ใช้ได้ก็ว่าตามนั้น ที่เหลือก็ต้องขึ้นอยู่กับเจ้าตัวที่ต้องตัดสินใจเลือกแนวทางละครับ
    ตอนนี้รถผมก็ไม่ใช่ย่อยเหมือนกันครับ กินน้ำมัน ประมาณ 13 โลลิตรเลย แต่ก็เลิกเครียดแล้วละ เพราะมันเป็นไปตามกาลเวลา จะให้กลับไปใส่ล้อกระทะ 205/70R15 เหมือนเดิม แฟนผมก็คงจะไม่ยอมละครับ ที่แน่ๆ รถมันก็คงจะไม่สวย เหอะๆ งานนี้ต้องทำใจเลือกเอาละครับว่าจะเอา สวยแรงเหยียบพุ่งแต่ไม่ประหยัด หรือจะเอา ประหยัดแต่ไม่สวยไม่แรงไม่แซงใคร

เรื่อง คาร์ปาร์ซิเตอร์ มันมีหลายยี่ห้อ หลายแบบหลายวิธี หลายหน้าตาครับ จะทำเองก็ได้หรือจะหาซื้อเอาก็ได้ แบบที่อยู่ในคลับ ก็มีน้า บอมจุจุ กับน้าดรีม น่าจะยังมี สำหรับคนในคลับ แต่ไม่รุว่าตอนนี้มันมีรายละเอียดยังไง แล้วต้องลองโทรไปสอบถามดูครับ หน้าตาและข้อมูลมันจะเป็นประมาณนี้ครับ ตามลิงค์เลย
    น้าบองจุจุ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18466
    น้าดรีม http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=18205
    ยังไมก็ขอให้เลือกเจอรุ่นที่ถูกใจ ที่เหมาะกับรถน้าไปใช้ด้วยน๊ะครับสำหรับตัวคาร์ปาร์ซิเตอร์ แต่ถ้าจะถามผม ยังไงซะ ใส่ก็ดีกว่าไม่ใส่ครับ อัดตราความประหยัดไม่ถึง 1 กม/ลิตร แต่ ถ้า เท้าหนัก ห้ามใจไม่ไหว งานนี้ มันก็กินตามเท้าของน้าละครับ ยังว่าถ้าจะให่รถแรงเหยียบพุ่ง ยังไงมันก็ไม่สามารถทำให้ประหยัดได้ เท่ากับนิสัยการขับขี่ และเท้าของผู้ขับหลอกครับ อิอิ สู้ๆครับตามแนวของตัวเอง

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้