หน้า 9 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 161 ถึง 180 จากทั้งหมด 708

กระทู้: Triton 3200 + LPG มีคนเข้ามาชมเกิน 100,000 คนแล้วครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    มาว่ากันด้วยเรื่องของเซ็นเซอร์และเปรียบเทียบให้ดู
    1.อุปกรณ์ที่เพิ่มแรงทั้งหลายต้องหลอกให้ Ecu รู้ว่าแรงดันน้ำมันยังไม่ถึงค่าที่ได้โปรแกรมไว้ แต่ในความเป็นจริงแรงดันน้ำมันเกินจากค่าที่ให้ไว้จากโรงงานและจ่ายให้ห้องเผาไหม้ จนทำให้รถนั้นมีแรงเพิ่มขึ้น ความจริงคือมันจ่ายน้ำมันมากขึ้นในขณะที่เซ็นเซอร์ถูกหลอกว่ายังจ่ายปกติอยู่ เป็นผลทำให้การประมวลของ Ecu รถโชว์ค่าที่ไม่ตรงกับการเติมน้ำมันจริงๆมาก เหมือนถังน้ำมันมันมีรูรั่วโดยที่ไม่มีใครรู้
    2.อันนี้มีตัวช่วยคือ Gas ในขณะที่เซ็นเซอร์ถูกหลอก เครื่องยนต์จะถูกลดการบริโภคลงไป แต่เรามีตัวช่วยเข้าไปทดแทนกันซึ่งทำให้กำลังของเครื่องยนต์แรงขึ้น ในขณะที่ Rv ประมวลผลตามจริงคือจ่ายน้อยลง กิโลมากขึ้น ดังนั้นผลที่โชว์จะใกล้เคียงความเป็นจริงมากไม่น่าจะเกิน .5 + - จากข้อมูลของผู้ที่ใช้งานจริงครับ
    ข้อ 1 ถูกต้อง

ข้อ 2 ก็ถูกต้องครับ

สิ่งที่อยากรู้คืออาจารย์ไม่ได้ปรับลดส่วนผสมลง ใช่มั้ยครับ

สิ่งที่เหลือ คือดู รีวิวการใช้งานจริงครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส

สิ่งที่อยากรู้คืออาจารย์ไม่ได้ปรับลดส่วนผสมลง ใช่มั้ยครับ

สิ่งที่เหลือ คือดู รีวิวการใช้งานจริงครับ
    ส่วนผสมที่สมดุลย์ระหว่าง ดีเซล กับ อากาศ และ Gas ต้องมีการปรับค่าที่เหมาะสมเช่นกัน โดยใช้ประสบการณ์ที่ได้ทดสอบมาเป็นระยะเวลานาน และระยะทางที่ใช้ 1 แสนโลเข้าไปแล้ว ถ้าเกิดความพอดีรถจะแรงและเร่งไม่มีควันเลย แถมเขม่าน้อยลงมาก ทำให้ยืดระยะเวลาในการถ่ายน้ำมันเครื่องออกไปอีก
    ซึ่งในปัจจุบันผมกำลังจะเลยขั้นนี้ไปแล้ว เอาทีมันยากกว่าคือ LPG + Diesel + Oxy-Hydrogen ซึ่งมันยากกว่าเยอะในการควบคุมให้เกิดความเสถียร
    แต่มันจะได้มาซึ่งความคุ้มค่ามากขึ้นในภายภาคหน้าครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส

**ประกาศ**
    เพื่อให้เกิดความกระจ่างและใขข้อข้องใจของเพื่อนๆทุกท่านที่สอบถามกันมามาก ทั้งในแง่วิชาการและไม่วิชาการ กระผมซึ่งเป็นคนที่ใช้งานโดยตรง อยากเสนอแนวทางในการทดสอบการใช้งานครับ
    --โดยจะทำการวิ่งในระยะทาง 500 กิโลเมตร เพื่อทำการทดสอบค่าต่างๆ ตามที่เพื่อนต้องการจะทราบ ทั้งในระดับความเร็วต่างๆ ความสิ้นเปลืองทั้งแก๊ส และน้ำมัน ว่าจริงๆแล้วมันเท่าไหร่กันแน่

แต่ผมก็ยืนยันได้อย่างหนี่งว่า รถผมทุกอย่างเดิมๆ แล้วก็ไม่ได้ไปยุ่งกับระบบอีเล็คโทรนิคหรอกครับ
    จุดประสงค์แค่ต้องการให้มันประหยัดกว่าเดิมอีกสักหน่อย เพราะรถผมมันกินน้ำมันครับ

ทีนี้มาที่การจะทดสอบในระยะที่ผมกำหนด 500 กม.ท่านใดที่ประสงค์จะร่วมทดสอบด้วย โดยจะนำรถมาร่วม หรือไปด้วยกันเท่าที่รถจะอำนวย ก็ได้ แต่..ค่าใช้จ่ายในการทดสอบ ช่วยออกให้ผมด้วยนะครับ
    เชิญลงชื่อ พร้อมกำหนดวันมาได้เลยครับ ผมพร้อม อ.ต้นก็พร้อมครับ....จะได้หมดข้อกังขาน่ะครับ

สำหรับผมตอนนี้ก็ได้ระดับที่ความพอใจแล้วครับ ตอนนี้ในเมืองก็ทำได้ที่ 16 กม/ลิตรแล้วครับ

**อย่าลืมแจ้งชื่อในการสนับสนุนค่าใช้จ่ายในการทดสอบด้วยนะครับ ส่วนผมออกรถในการทดสอบครับ อิ...อิ...อิ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ส่วนผสมที่สมดุลย์ระหว่าง ดีเซล กับ อากาศ และ Gas ต้องมีการปรับค่าที่เหมาะสมเช่นกัน โดยใช้ประสบการณ์ที่ได้ทดสอบมาเป็นระยะเวลานาน และระยะทางที่ใช้ 1 แสนโลเข้าไปแล้ว ถ้าเกิดความพอดีรถจะแรงและเร่งไม่มีควันเลย แถมเขม่าน้อยลงมาก ทำให้ยืดระยะเวลาในการถ่ายน้ำมันเครื่องออกไปอีก
    ซึ่งในปัจจุบันผมกำลังจะเลยขั้นนี้ไปแล้ว เอาทีมันยากกว่าคือ LPG + Diesel + Oxy-Hydrogen ซึ่งมันยากกว่าเยอะในการควบคุมให้เกิดความเสถียร
    แต่มันจะได้มาซึ่งความคุ้มค่ามากขึ้นในภายภาคหน้าครับ
    คอยติดตามชมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    **ประกาศ**
    เพื่อให้เกิดความกระจ่างและใขข้อข้องใจของเพื่อนๆทุกท่านที่สอบถามกันมามาก ทั้งในแง่วิชาการและไม่วิชาการ กระผมซึ่งเป็นคนที่ใช้งานโดยตรง อยากเสนอแนวทางในการทดสอบการใช้งานครับ
    --โดยจะทำการวิ่งในระยะทาง 500 กิโลเมตร เพื่อทำการทดสอบค่าต่างๆ ตามที่เพื่อนต้องการจะทราบ ทั้งในระดับความเร็วต่างๆ ความสิ้นเปลืองทั้งแก๊ส และน้ำมัน ว่าจริงๆแล้วมันเท่าไหร่กันแน่

แต่ผมก็ยืนยันได้อย่างหนี่งว่า รถผมทุกอย่างเดิมๆ แล้วก็ไม่ได้ไปยุ่งกับระบบอีเล็คโทรนิคหรอกครับ
    จุดประสงค์แค่ต้องการให้มันประหยัดกว่าเดิมอีกสักหน่อย เพราะรถผมมันกินน้ำมันครับ

ทีนี้มาที่การจะทดสอบในระยะที่ผมกำหนด 500 กม.ท่านใดที่ประสงค์จะร่วมทดสอบด้วย โดยจะนำรถมาร่วม หรือไปด้วยกันเท่าที่รถจะอำนวย ก็ได้ แต่..ค่าใช้จ่ายในการทดสอบ ช่วยออกให้ผมด้วยนะครับ
    เชิญลงชื่อ พร้อมกำหนดวันมาได้เลยครับ ผมพร้อม อ.ต้นก็พร้อมครับ....จะได้หมดข้อกังขาน่ะครับ

สำหรับผมตอนนี้ก็ได้ระดับที่ความพอใจแล้วครับ ตอนนี้ในเมืองก็ทำได้ที่ 16 กม/ลิตรแล้วครับ

**อย่าลืมแจ้งชื่อในการสนับสนุนค่าใช้จ่ายในการทดสอบด้วยนะครับ ส่วนผมออกรถในการทดสอบครับ อิ...อิ...อิ
    ซะงั้นไปป๋า 500 โล หา 10 คน คนละร้อย จัดมา

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ขออนุญาติรบกวน

ช่วยทำผลทดสอบด้วยครับ ว่าใช้งานจริง สมมติเคยเติมน้ำมันเดือนละ 10000 บาท เหลือกี่บาท ซัก 2000 ได้มั้ย

เอาของจริงๆเลยครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

คอยติดตามชมครับ

ซะงั้นไปป๋า 500 โล หา 10 คน คนละร้อย จัดมา

*น้านุ๊กก็ว่าไป 10 คน นั่งได้ไม่หมดจั๊กกะหน่อย...ต้องต่อตู้พ่วงแล้ว..อิ...อิ...อิ...

แต่น้านุ๊กครับ ผมอยากได้รถที่เป็นเดิมๆ มาร่วมทดสอบด้วยจริงๆครับผม จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆเราครับ ได้ผลเป็นอย่างไรก็ว่ากันไปตามจริงครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Kamo_007 : 17-05-2010 เมื่อ 16:42
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ขออนุญาติรบกวน

ช่วยทำผลทดสอบด้วยครับ ว่าใช้งานจริง สมมติเคยเติมน้ำมันเดือนละ 10000 บาท เหลือกี่บาท ซัก 2000 ได้มั้ย

เอาของจริงๆเลยครับ
    ค่าน้ำมันจาก 10000 เหลือ 2000 เลยเร๊อะท่าน..จัดไป

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อยากช่วยเหมือนกันครับน้ากาโม่
    แต่รถไม่เดิมซะแล้ว....ฮิฮิ
    (แต่รอติดตามชมครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ)

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

รอชมและร่วมยินดีครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ชอบครับ สนันสนุนเทคโนโลยีใหม่ๆ เคยได้ยินมาว่าผสมกันแล้ว แรงขึ้น จึงประหยัดขึ้น

ที่ว่าเคยจ่าย 10000 นึง เหลือ 2000 เป็นการสมมติครับ ได้จริงๆเท่าไร ว่ากันได้ตามจริงเลยครับ ขายได้ง่ายแน่ๆ จะได้ไม่ผิดใจกันทีหลัง เพราะการวัดเป็น % มีหลายค่ายหลายสำนัก ใช้หน่วยวัดต่างกัน บ้างหมกเม็ด

เพราะเราใฝ่หาปลายทางที่ความประหยัดจริงครับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ชอบครับ สนันสนุนเทคโนโลยีใหม่ๆ เคยได้ยินมาว่าผสมกันแล้ว แรงขึ้น จึงประหยัดขึ้น

ที่ว่าเคยจ่าย 10000 นึง เหลือ 2000 เป็นการสมมติครับ ได้จริงๆเท่าไร ว่ากันได้ตามจริงเลยครับ ขายได้ง่ายแน่ๆ จะได้ไม่ผิดใจกันทีหลัง เพราะการวัดเป็น % มีหลายค่ายหลายสำนัก ใช้หน่วยวัดต่างกัน บ้างหมกเม็ด

เพราะเราใฝ่หาปลายทางที่ความประหยัดจริงครับ
    2 วันนี้ วิ่งรถมากหน่อยครับรวมแล้ว 140 กิโลเมตรครับผม ดูที่เกจ์น้ำมันที่เติมไว้เต็มถังตอนนี้ยังไม่ยุบลงมาจากจุดที่เป็น F แล้วมีจุดกลมๆน่ะครับ ถ้าวิ่งอย่างนี้ทุกวัน สุดสัปดาห์นี้น่าจะได้จำนวนกิโลเมตรรวมกันประมาณ 400 กิฺโลเมตร +- ครับ จะได้ผลการใช้งานแบบสมบูรณ์มาเสนอแก่เพื่อนๆทุกๆท่านได้ทราบ ว่าการสิ้นเปลีองน้ำมันและแก๊ส เป็นเท่าไหร่กันนะครับ อดใจรอนิสสส..นึงครับผม

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    อยากช่วยเหมือนกันครับน้ากาโม่
    แต่รถไม่เดิมซะแล้ว....ฮิฮิ
    (แต่รอติดตามชมครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ)
    ขอบคุณครับน้า สัปดาห์นี้ผมใช้รถค่อนข้างแยะน่ะครับ เพราะว่าออฟฟิศต้องย้ายเพื่อหลบม้อปครับ
    เลยวิ่งรอกซะรอบเมืองเลยครับ เมื่อวานก็สนามบินดอนเมือง วันนี้ไปสุวรรณภูมิ ได้ฟีลลิ่งดีมากครับ
    ต้องคอยยับยั้งใจไว้ อย่ากดๆๆๆ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ถ้าจะทดสอบจริง ๆ แล้วสงสัยต้องเป็นรถผมล่ะน้ากาโม่ วันละ 150 กม. อย่างต่ำ ทุกวัน ในกรุงเทพฯ ล้วน ๆ ครับ

แต่รถยังไม่ออกจากอู่เลย ค่าน้ำมันผมเดือนละ 8000-10000 ครับ

สงสัยคงต้องไปติดซะแล้ว ถ้ามันลดค่าใช้จ่ายได้ อย่างน้อยเหลือเดือนละ 4-5 พันผมก็พอใจแล้วอ่ะ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ถ้าจะทดสอบจริง ๆ แล้วสงสัยต้องเป็นรถผมล่ะน้ากาโม่ วันละ 150 กม. อย่างต่ำ ทุกวัน ในกรุงเทพฯ ล้วน ๆ ครับ

แต่รถยังไม่ออกจากอู่เลย ค่าน้ำมันผมเดือนละ 8000-10000 ครับ

สงสัยคงต้องไปติดซะแล้ว ถ้ามันลดค่าใช้จ่ายได้ อย่างน้อยเหลือเดือนละ 4-5 พันผมก็พอใจแล้วอ่ะ
    ได้เลยครับน้าเอก ลองมาวิ่งคู่กันสัก 200 - 300 กิโลเมตรก็น่าจะได้แล้วแหละ

User ID
    1539
    Status
    โพส
    177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส

เอาจิงเหรอท่านพี่ แต่ประหยัดดีจังอ่ะ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ alex ดูโพส
    เอาจิงเหรอท่านพี่ แต่ประหยัดดีจังอ่ะ
    เห็นค่าน้ำมันแต่ละเดือนไม่ไหวล่ะท่านน้อง ไหนจะค่างวดอีกเดือนนึงก็ 20000 แล้ว เหนื่อยอ่ะ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

น้ากาโม่ครับ ของอ.ต้นนี่มีกล่อง Ecu เหมือนพี่เต้ยมั้ยครับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

น้ากาโม่ครับ ของอ.ต้นนี่มีกล่อง Ecu เหมือนพี่เต้ยมั้ยครับ
    ชุดติดตั้งของ อ.ต้น อุปกรณ์ไม่มีกล่อง ECU ครับ ใช้ระบบดูดครับ

User ID
    1271
    Status
    โพส
    85

น้ำมัน D ล้วน 4บาท/กม. D+G (รวมราคา) 2.50บาท/กม. ก็ ok นะ
    lpg ราคาถูก จะเป็นพวก gas เบา
    lpg ราคาแพง จะเป็นพวก gas หนัก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    *น้านุ๊กก็ว่าไป 10 คน นั่งได้ไม่หมดจั๊กกะหน่อย...ต้องต่อตู้พ่วงแล้ว..อิ...อิ...อิ...

แต่น้านุ๊กครับ ผมอยากได้รถที่เป็นเดิมๆ มาร่วมทดสอบด้วยจริงๆครับผม จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆเราครับ ได้ผลเป็นอย่างไรก็ว่ากันไปตามจริงครับ
    รถผมไงครับ เดิมๆอยู่

หน้า 9 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้