หน้า 23 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 441 ถึง 460 จากทั้งหมด 708

กระทู้: Triton 3200 + LPG มีคนเข้ามาชมเกิน 100,000 คนแล้วครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน Re: Triron Auto 3200 + LPG

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    เสร็จไปอีกหนึ่งผลงาน เทสกันหมาดๆตอนฝนตกนี่แหละครับ Triton Plus 4d M/T เพื่อนสมาชิกในคลับเราอีกนั่นแหละ พรุ่งนี้จะเดินทางไปใต้นับว่าได้ลองของใหม่กันเลย คาดว่าความประหยัดคงไม่หนีกันครับกับผลครั้งก่อนๆ เพราะการติดตั้งได้มาตราฐานครับ สูตรเดียวกันหมดในรุ่นเดียวกันครับ แต่ถ้าได้สุตรที่ดีกว่ารับรองเรียกมาอัพทุกคันครับ
    อัพข้อมูลครับ หลังจากได้ติดตั้งไปท่านเจ้าของรถได้ไปลงโปร 3.2 แล้ววิ่งลงใต้หายไปหลายวัน วันนี้เลิกงานเลยแวะเข้ามาหาให้เช็คอีกที ผมเลยจัดไป
    ออกไปเติมแก๊สเต็มถัง ไปยังสนามทดสอบส่วนตัว ด้วยประสบการณ์จึงปรับลดแก๊สลงจากเดิม 15 นาที ทดสอบที่ความเร็ว 100 เกินคาดครับ ตำแหน่งคันเร่งที่อ่านได้ 34 - 17 ซึ่งครั้งก่อนจะอยู่ที่ 36 - 18 วิ่งวน 1 รอบโดยทำความเร็วตั้งแต่ 100-140 คันเร่งเบาหวิวเลย ก่อนจะจบการทดสอบไฟน้ำมันโชว์ซะแล้ว เติมอัดทั้งแก๊สและน้ำมัน ผลดังนี้ครับ ระยะทางที่มาจากใต้และใช้งานในเมืองได้ระยะทาง 1145 กม./น้ำมันดีเซล 62.91 ลิตรเขย่าจนถึงคอถัง หารได้ 18.2 กม./ลิตร ส่วนแก๊สหารแล้วได้ 25 กม./ลิตร ข้อมูล Plus คันนี้เดิมทุกอย่างยกเว้นลง โปร 3.2 ครับ

User ID
    454
    Status
    โพส
    102

มาตรฐาน Re: Triron Auto 3200 + LPG

กลับมารายงานผลให้ทราบอีกครั้งจากการขับไปทำงาน2วันและก็เข้ากรุงอีกรอบ
    ได้ผลตามนี้เลยครับ ไม่ทราบว่าแบบนี้เป็นยังงัยบ้างครับ ต้องรอให้หมดถังแรกก่อนถึงจะทราบผลครับ
    ครึ่งถังได้ประมาณ 692 กม.ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mook : 29-07-2010 เมื่อ 00:26

hayeena2006
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: Triron Auto 3200 + LPG

ขอใช้สิทธิพาดพิงครับ ผมเป็นคนที่ อ.ต้น พูดถึงครับพอติดแก๊สเสร็จผมก็เอารถไป up version ECU เป็น 3200 จากนั้นเดินทางลงใต้จากรังสิตคลอง8-พังงา(น้ำมันเต็มถังชนิดปริ่มคอเลยครับ) แก๊ส เต็มตัด ออกจากคลอง8 ตี4 ถึงพังงา บ่าย 2 ครึ่ง เติมแก๊สครั้งแรกเลยประจวบแถวอำเภออะไรผมก้อจำไม่ได้ ได้ระยะทาง 290 กม.(เติมแบบเต็มอัด ได้แก็ส 25.28 ลิตร สาเหตุที่เติมเนื่องจากไฟแดงปริมาณแก๊สโชว์ ซึ่งอ.ต้นบอกว่าถ้าไฟแก๊สโชว์แล้วอยากรู้ว่าแก๊สเหลือเท่าไหร่ก็เติมแก๊สเข้าไป ซึ่งถังที่ผมใช้เป็นขนาด 36 ลิตร แสดงว่าเหลือแก็สในถังเกือบ10ลิตร) จากนั้นก็ยิงยาวสลับกับจอดเข้าห้องน้ำบ้าง ถึงพังงา บ่าย2ครึ่งได้ระยะทาง 910 กม.ที่ความเร็วเฉลี่ย 110-120(เร็วสุด150กม/ชม.) หลังจากนั้นสลบไป 4ชม.ฟื้นอีกที 6 โมงเย็นได้เวลาพาลูกชายไปเติมน้ำมันและแก๊ส บ้านห่างจากปั้ม 1 กม.>>>>> ก่อนเติมน้ำมันเติมถัง ของเดิม .......เหลือ1ขีดเต็ม จากนั้น อัดน้ำมันเต็มถัง(น้ำมันเต็มถังชนิดปริ่มคอเลยครับ) ใช้น้ำมันไป 53.395ลิตร ที่ 1550บาทดีเซล(ไม่ใช่ B5)ราคาลิตรละ 29.03บาท>>>>>จากนั้นเติมแก๊สเต็มอัดได้แก๊ส26.99ลิตรๆละ12.15บาท เป็นเงิน 328 บาท(ผมยังเหลือแก็สในถังอีก9ลิตร)

สรุป ขาล่อง

ระยะทาง 910 กม. ใช้น้ำมัน 53.4 ลิตร
    ใช้แก๊ส 52.3 ลิตร

อัตราการกินน้ำมัน ที่ 17 กม/ลิตร
    อัตราการกินแก๊ส ที่ 17.4กม/ลิตร

หลังจากนั้นก็ตระเวนในพังงาเกือบ 50กม. ระยะทาง trip A และ B บนหน้าปัดยังไม่ได้รีเซทนะครับ

เผลอแป๊ปเดียว3วันแล้วและแล้วก้อได้เวลากลับ>>>>ซึ่งน่าทึ่งมาก

ออกจากพังงาตี4ครึ่ง เนื่องจากถนนว่างความเร็มก้อเป็นไปตามความถนัดครับที่เฉลี่ย 120-130 กม/ชม ครับ วิ่งมาเรื่อยสลับกับพักเข้าห้องน้ำแวะเติมแก๊สแถวก่อนถึงประจวบ มองดูระยะทาง 487.5กม.(นั่นหมายความว่าครบ 1000 กม. ไปแล้ว และแก๊สถังที่เติมที่พังงา ได้ระยะทาง(487.5+90 = 577.5 กม)เติมแก๊สเต็มอัดไป 30.19 ลิตรๆละ11.59บาท เป็นเงิน 350(ผมยังเหลือแกสในถังอีกเกือบ 6 ลิตร)มาถึงคลอง8 บ่าย3 เหลือบดู ระยะทาง 874 กม.หลังจากนั้นสลบไปตื่นอีกที 5โมงครึ่ง เข้าไปหาลูกค้าแถวราคำแหง กลับออกมาก้อ 4ทุ่ม เช้าขับไปทำงานแถวคลอง7 เลิกงานขับไปบ้าน อ.ต้น แถวคลอง3 เพื่อให้อ.ต้นปรับแก๊สนิดหน่อย จากนั้นก้อเติมแก๊สเต็มตัด ที่21.24ลิตรจากนั้นไปลองที่สนามทดลองส่วนตัวระยะทาง 60กม ความเร็ว 100-140. และแล้วก่อนจบการทดสอบไฟน้ำมันก้อโชว์ซะแล้ว>>>>>กลับมาเติมแก๊สเต็มตัด ใช้แก๊สไป 2.37 ลิตร ซึ่งอตราการกินแก๊สหลังปรับอยู่ที่ 25 กม/ลิตร

และเติมน้ำมันเต็มถัง(น้ำมันเต็มถังชนิดปริ่มคอเลยครับ) ใช้น้ำมันไป 63.26 ลิตร

สรุป ขาขึ้น
    ระยะทาง 1145 กม. ใช้น้ำมัน 63.26 ลิตร
    ใช้แก๊ส 51.43 ลิตร

อัตราการกินน้ำมัน ที่ 18 กม/ลิตร

ไม่รวมระยะทางที่วิ่งทดสอบ 60กม.
    อัตราการกินแก๊ส ที่ 21กม/ลิตร
    อัตราการกินแก๊สหลังปรับจูน ที่ 25กม/ลิตร

เป็นความประหยัดที่พอใจมาก และเกิดจากการใช้งานจริง และอัตราการสิ้นเปลืองของรถแต่ละคันก้อไม่เหมือนกัน............สำหรับผมพอใจครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เสียสละเวลาอ่าน

hayeena2006
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: Triron Auto 3200 + LPG

ขอใช้สิทธิพาดพิงครับ ผมเป็นคนที่ อ.ต้น พูดถึงครับพอติดแก๊สเสร็จผมก็เอารถไป up version ECU เป็น 3200 จากนั้นเดินทางลงใต้จากรังสิตคลอง8-พังงา(น้ำมันเต็มถังชนิดปริ่มคอเลยครับ) แก๊ส เต็มตัด ออกจากคลอง8 ตี4 ถึงพังงา บ่าย 2 ครึ่ง เติมแก๊สครั้งแรกเลยประจวบแถวอำเภออะไรผมก้อจำไม่ได้ ได้ระยะทาง 290 กม.(เติมแบบเต็มอัด ได้แก็ส 25.28 ลิตร สาเหตุที่เติมเนื่องจากไฟแดงปริมาณแก๊สโชว์ ซึ่งอ.ต้นบอกว่าถ้าไฟแก๊สโชว์แล้วอยากรู้ว่าแก๊สเหลือเท่าไหร่ก็เติมแก๊สเข้าไป ซึ่งถังที่ผมใช้เป็นขนาด 36 ลิตร แสดงว่าเหลือแก็สในถังเกือบ10ลิตร) จากนั้นก็ยิงยาวสลับกับจอดเข้าห้องน้ำบ้าง ถึงพังงา บ่าย2ครึ่งได้ระยะทาง 910 กม.ที่ความเร็วเฉลี่ย 110-120(เร็วสุด150กม/ชม.) หลังจากนั้นสลบไป 4ชม.ฟื้นอีกที 6 โมงเย็นได้เวลาพาลูกชายไปเติมน้ำมันและแก๊ส บ้านห่างจากปั้ม 1 กม.>>>>> ก่อนเติมน้ำมันเติมถัง ของเดิม .......เหลือ1ขีดเต็ม จากนั้น อัดน้ำมันเต็มถัง(น้ำมันเต็มถังชนิดปริ่มคอเลยครับ) ใช้น้ำมันไป 53.395ลิตร ที่ 1550บาทดีเซล(ไม่ใช่ B5)ราคาลิตรละ 29.03บาท>>>>>จากนั้นเติมแก๊สเต็มอัดได้แก๊ส26.99ลิตรๆละ12.15บาท เป็นเงิน 328 บาท(ผมยังเหลือแก็สในถังอีก9ลิตร)

สรุป ขาล่อง

ระยะทาง 910 กม. ใช้น้ำมัน 53.4 ลิตร
    ใช้แก๊ส 52.3 ลิตร

อัตราการกินน้ำมัน ที่ 17 กม/ลิตร
    อัตราการกินแก๊ส ที่ 17.4กม/ลิตร

หลังจากนั้นก็ตระเวนในพังงาเกือบ 50กม. ระยะทาง trip A และ B บนหน้าปัดยังไม่ได้รีเซทนะครับ

เผลอแป๊ปเดียว3วันแล้วและแล้วก้อได้เวลากลับ>>>>ซึ่งน่าทึ่งมาก

ออกจากพังงาตี4ครึ่ง เนื่องจากถนนว่างความเร็มก้อเป็นไปตามความถนัดครับที่เฉลี่ย 120-130 กม/ชม ครับ วิ่งมาเรื่อยสลับกับพักเข้าห้องน้ำแวะเติมแก๊สแถวก่อนถึงประจวบ มองดูระยะทาง 487.5กม.(นั่นหมายความว่าครบ 1000 กม. ไปแล้ว และแก๊สถังที่เติมที่พังงา ได้ระยะทาง(487.5+90 = 577.5 กม)เติมแก๊สเต็มอัดไป 30.19 ลิตรๆละ11.59บาท เป็นเงิน 350(ผมยังเหลือแกสในถังอีกเกือบ 6 ลิตร)มาถึงคลอง8 บ่าย3 เหลือบดู ระยะทาง 874 กม.หลังจากนั้นสลบไปตื่นอีกที 5โมงครึ่ง เข้าไปหาลูกค้าแถวราคำแหง กลับออกมาก้อ 4ทุ่ม เช้าขับไปทำงานแถวคลอง7 เลิกงานขับไปบ้าน อ.ต้น แถวคลอง3 เพื่อให้อ.ต้นปรับแก๊สนิดหน่อย จากนั้นก้อเติมแก๊สเต็มตัด ที่21.24ลิตรจากนั้นไปลองที่สนามทดลองส่วนตัวระยะทาง 60กม ความเร็ว 100-140. และแล้วก่อนจบการทดสอบไฟน้ำมันก้อโชว์ซะแล้ว>>>>>กลับมาเติมแก๊สเต็มตัด ใช้แก๊สไป 2.37 ลิตร ซึ่งอตราการกินแก๊สหลังปรับอยู่ที่ 25 กม/ลิตร

และเติมน้ำมันเต็มถัง(น้ำมันเต็มถังชนิดปริ่มคอเลยครับ) ใช้น้ำมันไป 63.26 ลิตร

สรุป ขาขึ้น
    ระยะทาง 1145 กม. ใช้น้ำมัน 63.26 ลิตร
    ใช้แก๊ส 51.43 ลิตร

อัตราการกินน้ำมัน ที่ 18 กม/ลิตร

ไม่รวมระยะทางที่วิ่งทดสอบ 60กม.
    อัตราการกินแก๊ส ที่ 21กม/ลิตร
    อัตราการกินแก๊สหลังปรับจูน ที่ 25กม/ลิตร

เป็นความประหยัดที่พอใจมาก และเกิดจากการใช้งานจริง และอัตราการสิ้นเปลืองของรถแต่ละคันก้อไม่เหมือนกัน............สำหรับผมพอใจครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เสียสละเวลาอ่าน

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

โพสได้แล้วดีใจด้วยนะครับ ข้อมูลโดยละเอียดจากผู้ใช้จริงอันนี้ซิชัวๆ สำหรับอัตราการกินแก๊สที่ต่างกันมากในแต่ละถัง สาเหตุน่าจะเกิดจากความไม่ซื่อของปั้มแก๊สในแต่ละปั้มครับ จำนวนลิตรจริงๆที่ได้มันไม่ตรงกับความเป็นจริง เพราะดีเซลใช้ร่วมมันกินแก๊สน้อยประมาณระดับ 20 กว่าโลลิตรขึ้นไป ดังนั้นการเติม/ถังถ้าโดนโกงสัก 2-3 ลิตร ตัวเลขมันจะวืดไปมากอย่างที่เห็นครับ จากประสบการณ์การใช้งานถ้าปรับจูนดีแล้ว ระยะ/กิโลจะต่างกัน + - ไม่เกิน 2 กิโล/ลิตรครับ ถึงแม้จะใช้ความเร็วที่ระดับ 140 กม./ชม.ก็ตาม

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

ประกาศ พรุ่งนี้ (05 สิงหาคม 2553) น้ำมันทุกชนิดขึ้นราคาลิตรละ 60 สตางค์ครับ มันเริ่มค่อยๆขยับขึ้นแล้วครับ
    และก็เช่นกัน บรรดาอุปกรณ์ในการติดตั้งแก๊ส ก็จะทำการขยับปรับราคาตามขึ้นไปด้วยทุกครั้ง และจะเป็นการทำให้
    ต้นทุนในการติดตั้งแก๊ส ตัองปรับตามขึ้นไปอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ คนที่ติดตั้งก่อน ก็จะได้ประหยัดก่อนครับ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

อย่าตื่นกลัวพี่น้อง
    รมว.คลัง ได้บอกเมื่อได้รับตำแหน่งใหม่ๆ
    ว่าจะทำให้น้ำมันลดลง 2 บาท

อดทนรออีกนิดเดียว

Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    อย่าตื่นกลัวพี่น้อง
    รมว.คลัง ได้บอกเมื่อได้รับตำแหน่งใหม่ๆ
    ว่าจะทำให้น้ำมันลดลง 2 บาท

อดทนรออีกนิดเดียว

เอางั้นเลยนะป๋า...กว่าจะลดให้ 2 บาท พวกก็เล่นขึ้นไปซะ 4 บาทแล้ว..อิ...อิ...อิ สรุปก็คือ
    ลดให้ก็เหมือนไม่ลดนั่นเอง
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อีก 2 ผลงานกับวันที่ผ่านมา
    เมื่อวานวีโก้ 3.0 ออโต้ ตัวธรรมดาเสร็จเอาซะเย็นเลย วิ่งทดสอบ GPS โชว์ที่ 177 กม./ชม. ไม่มีไฟเอนจิ้นโชว์เป็นอันผ่านการทดสอบ มืดพอดีเลยไม่ได้ถ่ายรูปครับ
    ส่วนวันนี้เสร็จไปเมื่อก่อนค่ำเป็นวีโก้ 3.0 ออโต้ 4x4 ตัวท็อป ซึ่งมีกล่องพ่วงมาด้วย ออกตัวครั้งแรกควันกลบตูดเลยน่าอายจัง เลยต้องปรับแต่งกล่องให้อีกโดยลดการจ่ายน้ำมันลงในรอบต้นและกลาง ออกตัวใหม่แบบแรงๆ ได้ผลคันเร่งเบาแถมควันไม่โผล่ให้เห็น คราวนี้เหลือปรับในรอบปลายครับลดลงอีกเช่นกันแต่เหลือไว้ให้ได้แรงอีกนิดนึงจะได้ไม่เสียแรงที่มีไว้ ทดสอบความเร็วปลายเข็มกวาดลงมาเร็วในขณะคันเร่งกดไม่มาก พอทะลุ 180 ไปแล้วยังไปได้อีกแบบสบายๆไฟเอนจิ้นไม่โชว็เป็นอันว่าผ่านเช่นกันครับ ผมคาดว่าน่าจะแตะ 200 ได้แบบไม่ยากเย็นครับ คันนี้กล้ากดเพราะช่วงล่างทำมาดีครับไม่น่ากลัวเท่าไร
    ทั้งสองคันนี้ได้ใช้สูตรในการปรับจูนใหม่สำหรับวีโก้ ความแรงผ่านครับเหลือว่ามันจะประหยัดเท่าไรรอผลผู้ใช้รายงานมาอีกทีครับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

วิ่งได้ในระดับ 200 กม/ชม เลยเหรอเนี่ยะ

KMan
    ผู้เยี่ยมชม

รบกวนถามครับ ถ้ารถไปติด Gas ระบบนี้ของ อาจารย์ต้นอาการวูบจากปัญหา Scv จะดีขึ้นบ้างใหมครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KMan ดูโพส
    รบกวนถามครับ ถ้ารถไปติด Gas ระบบนี้ของ อาจารย์ต้นอาการวูบจากปัญหา Scv จะดีขึ้นบ้างใหมครับ
    ขอตอบตามประสบการณ์ที่ใช้มาครับ
    ผมใช้มา 1 แสน สี่หมื่นโลเข้าไปแล้ว แต่ใช้ร่วม LPG มา 110000 โล ไม่เคยมีอาการวูบเลยสักครั้ง ก็เลยไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันไหม แต่ถ้าลดการทำงานลงมานั้นเป็นไปได้ครับ ยกตัวอย่างเราใช้ความเร็ว 100 กม./ชม. แรงดันในรางเรียวจะอยู่ปนะมาณ 100 เมกกะปาสคาล นั่นก็แสดงให้เห็นว่าการทำงานของ SCV จะต้องทำงานเพื่อรักษาระดับแรงดันให้ได้ตลอดเวลาที่ใช้ความเร็วคงที่นั้น แต่พอใช้ร่วม LPG ความเร็ว 100 กม./ชม. แรงดันในรางเรียวจะอยู่ประมาณ 58-62 เท่านั้นแล้วแต่การปรับจูนระหว่างแก๊สกับดีเซลสมบูรณ์ขนาดไหน จะเห็นได้ว่าลดการทำงานไปร่วม 50 % อาจเป็นผลทำให้ใช้งานได้อย่างไม่มีปัญหาเลยก็ได้

อีกเหตุผลหนึ่งก็เวลาที่ SCV มันมีอาการวูบมันจะเกิดขึ้นตอนที่เรากดคันเร่งทันทีทันใด โอกาสที่มันจะติดมีมากกว่าที่เราขับแบบค่อยๆเติมคันเร่งครับ เพราะช่วงที่เราต้องการออกตัวแบบทันทีทันใดนั้นมันจะใช้การจ่ายน้ำมันค่อนข้างมากทำให้ช่วงนั้น SCV รับภาระมาก ซึ่งโอกาสติดหรือมีอาการวูบก็มากตามมาด้วยเช่นกัน

แต่ในการใช้ร่วม LPG + ดีเซลนั้น การกดคันเร่งแต่ละครั้งไม่ต้องกดมากครับแค่เพียงเบาๆก็ได้อัตราเร่งที่ดีแล้วครับ ซึ่งสามารถลดภาระการทำงานของ SVC ไปได้มากเลย ดังนั้นอายุการใช้งานก็ยาวขึ้น และโอกาสเสียก็น้อยลงไป

แต่ปัญหาหลักที่มันเสียมันเกิดจากความสกปรกของน้ำมันที่เราใช้ ขึ้นอยู่กับถังเก็บของปั้มที่เราใช้บริการว่ามันสะอาดเพียงใด มีเศษผงหรือน้ำปนมากน้อยเพียงใด ถ้ากรองดีเซลที่เราใช้ทำงานได้ 100 % ก็เบาใจไปได้เยอะครับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

สอบถามอาจารย์ต้นเป็นข้อมูลไว้ก่อนครับ พอดีจอง Plus 4Door ดีเซลไว้ และคิดว่าจะเอาไปติดแก๊สกับ อาจารย์ต้นแน่นอน

1. แต่ไม่แน่ใจว่าออกใหม่ป้ายแดงมันสำควรติดแก๊สได้เลยหรือไม่ หรือควรรอสักระยะหนึ่งก่อน จึงค่อยไปติดแก๊ส
    2. ผลพลอยได้หลังจากติดแก๊สคือความแรงที่เพิ่มขึ้น ไม่แน่ใจว่าความแรงที่เพิ่มขึ้นพอๆกับลงกล่องพ่วงต่างๆ หรือไม่ และถ้าเราใส่กล่องพ่วงเพิ่มขึ้นทีหลังมันจะแรงขึ้นอีกไหมครับ จริงๆผมไม่เน้นความเร็วปลาย แต่อยากได้การออกตัวกระชับกระเฉงและเร่งแซงได้ดี

ขอบคุณครับ

User ID
    2979
    Status
    โพส
    393

อยากไปติดมั่งแล้วครับ แต่ผมมีปัญหาอยากจะปรึกษา อ.ต้น ก่อน คือว่า..ผมควรจะต้อง ล้างรถ ก่อนไปติดแ๊ก๊ส กับ อ. รึเปล่าครับ......ยิ่งช่วงนี้ฝนตกประจำ เด๋ว รูป ออกมาไม่สวย

User ID
    2979
    Status
    โพส
    393

ขอถามอีกข้อนะครับ......ถ้า อนาคตผมเปลี่ยนไปใชเครื่อง เบนซินแล้ว อุปกรณ์ ชุดนี้จะยังใช้ได้อยู่ไหม ต้อง เปลี่ยน หรือ เพื่ม อุปกรณ์ เกี่ยวกับแก๊ส อย่างไรบ้าง แพงไหม...ขอบคุณครับ.....อีกไม่นานผมจะโทรไปนัดติดครับ.....ยืมตังค์เพื่อนมาได้แล้ว 18,000 หุหุ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ HS4CJR ดูโพส
    สอบถามอาจารย์ต้นเป็นข้อมูลไว้ก่อนครับ พอดีจอง Plus 4Door ดีเซลไว้ และคิดว่าจะเอาไปติดแก๊สกับ อาจารย์ต้นแน่นอน

1. แต่ไม่แน่ใจว่าออกใหม่ป้ายแดงมันสำควรติดแก๊สได้เลยหรือไม่ หรือควรรอสักระยะหนึ่งก่อน จึงค่อยไปติดแก๊ส
    2. ผลพลอยได้หลังจากติดแก๊สคือความแรงที่เพิ่มขึ้น ไม่แน่ใจว่าความแรงที่เพิ่มขึ้นพอๆกับลงกล่องพ่วงต่างๆ หรือไม่ และถ้าเราใส่กล่องพ่วงเพิ่มขึ้นทีหลังมันจะแรงขึ้นอีกไหมครับ จริงๆผมไม่เน้นความเร็วปลาย แต่อยากได้การออกตัวกระชับกระเฉงและเร่งแซงได้ดี

ขอบคุณครับ
    1.สามารถติดได้ครับ แต่ในทางด้านทฤษฎีที่สืบๆกันมาสำหรับรถใหม่ ก็ควรวิ่งรันอินให้มันเสียหน่อย แต่ปัจจุบันเทคโนโลยีการผลิตไปไกลมาก สามารถใช้ได้แบบสบายๆได้เลยครับ แล้วแต่ว่าใครเลือกเชื่อแบบใด ในส่วนตัวผมก็ให้ใช้งานดูสักระยะเผื่อว่ามีอะไรผิดปกติจากการผลิตจะได้ไม่ต้องมาโทษแก๊ส เอาเป็นว่าใช้สัก 5000 โลไปแล้วค่อยมาติดตั้งดีกว่าครับ

2.ส่วนความแรงเมื่อเปรียบเทียบกับกล่องเพิ่มแรงม้า โดยส่วนตัวยังไม่ได้ลองเทียบกันเลยสำหรับไทรตั้น ต้องให้คนที่เคยพ่วงกล่องมาแล้วมาขับคันที่ติดร่วม LPG เขาจะรู้ได้เลยว่าอย่างไร แต่ที่ล่าสุดกับวีโก้พ่วงกล่องดันรางใบเดียวผมลองออกตัวเดิมๆโดยยังไม่เปิดระบบแก๊ส ปรากฏว่าควันกลบตูดเลย แถมอัตราเร่งก็ไม่เท่าไหรในความรู้สึกผม แต่เมื่อปรับลดกล่องดันรางให้กลับสภาพเดิมรถแล้วเข้าสู่ระบบแก๊สของผม ออกตัวแบบเดียวกันแต่ความรู้สึกต่างกันมากครับแถมไม่มีควันให้เห็นด้วย เรียกว่าคนละเรื่องเลย เอาไว้ไทรตั้นผมขึ้นแท่นเทสแรงม้าเอากร๊าฟมาโชว์เมื่อไหรนั่นแหละจะได้รู้กันเสียทีครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tan immature ดูโพส
    อยากไปติดมั่งแล้วครับ แต่ผมมีปัญหาอยากจะปรึกษา อ.ต้น ก่อน คือว่า..ผมควรจะต้อง ล้างรถ ก่อนไปติดแ๊ก๊ส กับ อ. รึเปล่าครับ......ยิ่งช่วงนี้ฝนตกประจำ เด๋ว รูป ออกมาไม่สวย
    OK จัดมาได้เลย เวลาที่มุดเคินท่อใต้รถจะได้แจ่มหน่อย

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tan immature ดูโพส
    ขอถามอีกข้อนะครับ......ถ้า อนาคตผมเปลี่ยนไปใชเครื่อง เบนซินแล้ว อุปกรณ์ ชุดนี้จะยังใช้ได้อยู่ไหม ต้อง เปลี่ยน หรือ เพื่ม อุปกรณ์ เกี่ยวกับแก๊ส อย่างไรบ้าง แพงไหม...ขอบคุณครับ.....อีกไม่นานผมจะโทรไปนัดติดครับ.....ยืมตังค์เพื่อนมาได้แล้ว 18,000 หุหุ
    ชุดแก๊สใช้กันได้ครับ แต่กลัวใช้ไทรตั้นร่วม LPG แล้วไม่อยากไปจับ 1 JZ ติดแก๊สแล้วซิ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

มาอัพเดทข้อมูลกันหน่อยนะครับ หายไปนาน วัีนนี้ได้ลองจับอัตราการใช้แก๊ส และน้ำมันครับ

ได้ผลดังนี้ ที่ความเร็ว 90 - 100 กม/ชม ทำได้ที่ 17.5 กม/ลิตรครับ

ส่วนแก๊สทำได้ที่ 24 กม/ลิตรครับ

สรุปว่ายังคงความประหยัดและยังได้ความแรงเหมือนเดิมครับ

ขอขอบคุณ อ.ต้นครับ ที่ดูแลตลอดมาครับ

User ID
    2979
    Status
    โพส
    393

จาก 8 โล ลิตร......มาเป็น 17.5 นี่ สุโค่ยยย.!

หน้า 23 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้