หน้า 8 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 141 ถึง 160 จากทั้งหมด 708

กระทู้: Triton 3200 + LPG มีคนเข้ามาชมเกิน 100,000 คนแล้วครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

ลำดับต่อไปที่ความเร็ว 110
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

ภาพต่อไปนี้อาจทำให้ท่านผู้ชมเกิดอาการช็อคได้นะครับ โปรดพิจารณาให้่ดี เด็กที่อายุต่ำกว่า 13 ปีควรมีผู้ปกครองคอยชี้แนะด้วยนะครับ เป็นผลงานดีที่สุดครับ 34.9 กม/ลิตรครับ ข้อมูลรถ เครื่อง 3200 ซีซี เกียร์ออโต้ มีระบบขับเคลื่อน 4 WD ยางที่ใช้เป็น AT 265/75/16 ได้ขนาดนี้เลยเหรอ...............
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มาตรวัดเดิมๆ ไม่พอซะแล้ว
    เค้ามีให้แค่ 20 แต่น้า Kamo ล่อไปซะ 34.9
    OH MY GOD.
    สุดยอดเลยครับ
    ยินดีด้วยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    น้ากาโม่ครับ ไม่ทราบว่าอัตราการกินน้ำมันที่ Rv คำนวน กับ ของจริง มันแตกต่างกันมากไหมครับ

ของจริงหมายถึง เอาระยะทางที่วิ่งได้ หารด้วยปริมาณน้ำมันที่เติมน่ะครับ

เผื่อเอามาคำนวนคร่าวๆครับ ว่าต้องวิ่งทั้งหมดอย่างน้อยกี่กิโลเมตร ถึงจะคืนทุนครับ
    อยากรู้ข้อมูลนี้มากกว่าครับ เพราะ ถ้ามีการปรับเปลี่ยนเรื่องส่วนผสมหรือ มีเซนเซอร์อะไรสักอย่าง

เข้าไปควบคุม จอ RV จะแสดงผลไม่ตรงความจริงครับ ยกตัวอย่างการดันราง

จะทำให้ RV เพี้ยนไปจากความเป็นจริงตามเปอร์เซนต์ที่ดันไป (เคยขับได้มากกว่า 30 Km/L

จากจอ RV เติมจริง ได้น้อยกว่านั้นมาก)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    เห็นของน้า star-ton ลงไว้ที่ 2.50 บาท/กม เลยไปคำนวณมาบ้างน่ะครับ
    ล่าสุดที่กลับมาจากปลูกป่า ระยะทางไป-กลับ 101 กม.
    เติมน้ำมันไป 240 บาท = 8.365 ลิตร ทำได้ 2.37 บาท/กิโลเมตรครับ ขากลับมีวิ่งไปถึง 130 กม/ชั่วโมง ก็มีครับ

*แต่ยังไม่พอใจในระดับนี้ ต้องการให้ไม่เกิน หรือใกล้เคียง 2.00 บาทครับ
    โห...ป๋า ติดแกสแล้ว ต้องได้ ระดับ 1.8-2.00 บาทครับ พยายามอีกนิดครับ

เป็นกำลังใจให้

รบกวนป๋าถ้าน้ำมันหมดถังแล้ว เติมเป็นลิตรเทียบทริป ในเมืองกับนอกเมือง เอามา รีวิว

เป็นวิทยาทานให้ลูกหลานด้วยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

โอ๊วส์ สุดยอดเลยครับป๋ามันประหยัดได้มากดีทีเดียว

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

หลังจากทดสอบรอบแรกประจำวันเสร็จแล้ว ก็กลับมาวิเคราะห์และหาค่าที่เหมาะสมในการใช้งานจริงๆในเมืองเป็นหลักครับ ได้ตกลงปลงใจว่าจะลดการจ่ายแก๊สลงอีกหน่อย กล่าวคือก็ใช้น้ำมันเพิ่มขึ้นนั่นเอง ได้ผลดังนี้ครับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

ถ้ามีคำถาม ก็ตั้งไว้ในกระทู้ได้เลยนะครับ อ.ต้นจะเข้ามาตอบข้อสงสัยครับ หรือจะโทรหาโดยตรงก็ได้นะครับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    มาตรวัดเดิมๆ ไม่พอซะแล้ว
    เค้ามีให้แค่ 20 แต่น้า Kamo ล่อไปซะ 34.9
    OH MY GOD.
    สุดยอดเลยครับ
    ยินดีด้วยครับ

ขอบคุณครับผม ถ้าการใช้งานจริงในเมืองที่รถติดหนักๆ ความเร็วเฉลี่ยที่ 13 กม/ชม เหมือนที่ผ่านมาแล้วได้ค่าการประหยัดสัก 15 ขึ้นไปก็พอใจแล้วครับ เพราะแต่เดิมๆ ได้แค่ 7.5 - 8.5 เองครับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    อยากรู้ข้อมูลนี้มากกว่าครับ เพราะ ถ้ามีการปรับเปลี่ยนเรื่องส่วนผสมหรือ มีเซนเซอร์อะไรสักอย่าง

เข้าไปควบคุม จอ RV จะแสดงผลไม่ตรงความจริงครับ ยกตัวอย่างการดันราง

จะทำให้ RV เพี้ยนไปจากความเป็นจริงตามเปอร์เซนต์ที่ดันไป (เคยขับได้มากกว่า 30 Km/L

จากจอ RV เติมจริง ได้น้อยกว่านั้นมาก)

โห...ป๋า ติดแกสแล้ว ต้องได้ ระดับ 1.8-2.00 บาทครับ พยายามอีกนิดครับ

เป็นกำลังใจให้

รบกวนป๋าถ้าน้ำมันหมดถังแล้ว เติมเป็นลิตรเทียบทริป ในเมืองกับนอกเมือง เอามา รีวิว

เป็นวิทยาทานให้ลูกหลานด้วยครับ ขอบคุณครับ
    แบ่งเป็น 2 คำถามนะครับน้านุ๊ก

คำถามแรก รอ อ.ต้นครับ
    คำถามสอง ได้เลยครับ รอชมนะครับ

User ID
    44
    Status
    โพส
    595

โอ๊วววว ต่อไปนี้ ก็เที่ยวทั่วไทย โดยไม่ต้องกังวลเลยสิเนี่ย แล้วระยะยาวๆ มันจะมีผลอะไรไหมครับน้า เผื่อไปทำมั่ง ทั้งรถตู้ และรถเที่ยว

User ID
    7426
    Status
    โพส
    137

กระทู้นี้ต้องติดตาม...สุดยอด

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tewada ดูโพส
    โอ๊วววว ต่อไปนี้ ก็เที่ยวทั่วไทย โดยไม่ต้องกังวลเลยสิเนี่ย แล้วระยะยาวๆ มันจะมีผลอะไรไหมครับน้า เผื่อไปทำมั่ง ทั้งรถตู้ และรถเที่ยว
    น้านพ...นี่ก็กะว่าสิ้นปี จะเริ่มเี่ที่ยวที่เชียงใหม่ก่อน แล้วล่องไปภูเก็ตน่ะครับ อิ...อิ...อิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส

จะทำให้ RV เพี้ยนไปจากความเป็นจริงตามเปอร์เซนต์ที่ดันไป
    เป็นไปได้ครับ น้านุ๊ก เพราะผมเล่นกับ Senor แล้วมันเอาแต่ใจเหมือนกัน
    แต่ก็น่าสนใจครับ
    ผมมีข้อข้องใจนิดคือ ขณะที่ กังหันด้านอัดอากาศหมุน คงไม่สามารถเกิดประกายไฟขึ้นในช่วงนี้ใช่ใหมครับ

User ID
    1271
    Status
    โพส
    85

ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้มาตอบ เนื่องจากเพิ่งเสร็จงานจากคุณแม่ที่เสียไป
    ผมไม่ทราบเพื่อนๆใช้ก๊าซ ร่วม ที่รอบเท่าไรกันบ้าง
    จากที่ผมลองปรับจูน ที่ 1000 รอบคงที่ เปิดก๊าซ เข้าร่วมรอบจะเพิ่ม 300 รอบเป็น 1300 รอบ เวลาเร่งแรงๆ ควันจะดำมาก

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    เป็นไปได้ครับ น้านุ๊ก เพราะผมเล่นกับ Senor แล้วมันเอาแต่ใจเหมือนกัน
    ผมมีข้อข้องใจนิดคือ ขณะที่ กังหันด้านอัดอากาศหมุน คงไม่สามารถเกิดประกายไฟขึ้นในช่วงนี้ใช่ใหมครับ
    ผมขอให้ข้อมูลเกี่ยวกับเซ็นเซอร์กันหน่อยครับ การหลอกเซ็นเซอร์ไม่สามารถไปควบคุม RV ได้ครับ เพราะก่อนที่มันจะแสดงค่าออกมามันต้องมีหน่วยประมวลผลให้มันก่อน โดยมีปัจใจร่วมหลายอย่างเช่น อัตราการไหลของอากาศ อุณหภูมิอากาศ แรงดันเทอร์โบ ตำแหน่งคันเร่ง การหมุนของเพลารถหรือรอบของเพลาข้อเหวี่ยง เส้นรอบวงยาง( ค่าจะเที่ยงตรงก็ต่อเมื่อใส่ยางเท่ากับยางเดิมตอนออกรถ) เพราะจะมีค่าในการคำนวนให้กับ ECU ของรถตามที่บริษัทผู้ผลิตได้ตั้งมาแล้วในรถแต่ละรุ่น และยังมีปริมาณน้ำมันเชื้อเพลิงที่ฉีดในห้องเผาไหม้ในแต่ละรอบการทำงานของเครื่องยนต์ เอาประมาณนี้ก่อน ซึ่งข้อมูลเหล่านี้จะถูกส่งเข้าหน่วยประมวลผลกลางที่เรียกว่า ECU คำนวนในแค่ส่วนหนึ่งของวินาทีเท่านั้น ซึ่งไวมาก ( 32 Bit ) แล้วจึงโชว์ให้เห็นที่ RV มิเตอร์ คิดดูแล้วกันว่ามันจะบังคับให้โชว์ตามใจเราไม่ได้เลย
    ถ้าท่านใดเคยเล่นกับเซ็นเซอร์หรือได้ลองอะไรกับมันจะเห็นได้ว่าถ้ายุ่งอะไรกับมันมากๆจะเจอกับไฟเอนจิ้นโชว์ ซึ่งบริษัทผู้ผลิตเขาโปรเทคไว้มาก ไม่งั้นเขาไม่กล้าประกันถึง 5 แสนกิโลหรอกครับ และมันยังมีการปรับเปลี่ยนการทำงานได้อีกหลายรูปแบบซึ่งป้องกันเครื่องยนต์เสียหายจากนักแต่งทั้งหลายอีกด้วย
    ซึ่งท่านใดอยากได้ข้อมูลโทรคุยกับผมได้ครับ ผมก็ให้ได้เท่าที่ผมรู้ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    แบ่งเป็น 2 คำถามนะครับน้านุ๊ก

คำถามแรก รอ อ.ต้นครับ
    คำถามสอง ได้เลยครับ รอชมนะครับ
    ขอบคุณครับป๋า ... รอรีวิว กับคำตอบครับ

อย่าลืมลงหนังสือด้วยล่ะครับ งิงิ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    สองคำตอบครับ

1.เรื่องเซนเซอร์ ถ้าไปยุ่งเกี่ยวกับมัน ก็เพี้ยนตามเปอร์เซนต์ที่หลอกไป ถ้าไม่หลอกมัน

ก็จะได้ค่าจริง (ค่าแรงม้า+แรงบิดที่มากขึ้นจากการขับขี่เท่าเดิม) ถ้าเราไม่ได้ไปปรับลด

การจ่ายน้ำมันลง ค่าที่ได้ ควรจะได้ค่าจริงแงละประหยัดจริงๆ การจูนแกสดีเซล

เท่าที่ผมทราบมาคือ "ต้องไม่ลดการจ่ายน้ำมันลง เพราแกสทำให้การเผาไหม้ดีขึ้นมาก

แรงมากขึ้น ตอบสนองดี การใช้น้ำมัน จะลดลงเอง โดยธรรมชาติ

2.รถดีเซล ไม่เกิดครับ เพราะฉีดน้ำมันตรงเข้าห้องเผาไหม้ จะมี ก็คือความร้อนของเทอร์โบครับ

แต่ถ้าเป็นเบนซิน มีโอกาสได้เวลาที่เกิดอาการ "แบคไฟร์" ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ป๋าครับ ขอเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยได้มั้ยครับ

1.เรื่องความร้อน เพิ่มมากขึ้น มากน้อยประการใด

2.เวลาเดินเบา แล้วจ่ายแกส ความร้อนเพิ่มขึ้นมั้ย (ขอดูจากเกจวัดความร้อนแต่งหรือสมาร์ทเกจครับ)

3.มีเสียงเขกมากมั้ย เวลาจ่ายแกสมากๆ หรือในเวลารอบเดินเบา

4.อัตราสิ้นเปลือง ทั้งแกส และน้ำมัน เมื่อปรับจูนสมบูรณ์แล้ว อยู่ที่เท่าไร (แกส/km L) น้ำมัน Km /l

ขอบคุณป๋าล่วงหน้าครับ สำหรับวิทยาทานนี้

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ stra-ton ดูโพส
    ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้มาตอบ เนื่องจากเพิ่งเสร็จงานจากคุณแม่ที่เสียไป
    ผมไม่ทราบเพื่อนๆใช้ก๊าซ ร่วม ที่รอบเท่าไรกันบ้าง
    จากที่ผมลองปรับจูน ที่ 1000 รอบคงที่ เปิดก๊าซ เข้าร่วมรอบจะเพิ่ม 300 รอบเป็น 1300 รอบ เวลาเร่งแรงๆ ควันจะดำมาก
    มันเกิดจากสัดส่วนในการเผาไหม้ไม่สมดุลย์ครับ น้ำมันจ่ายเท่าเดิม มีแก๊สเข้าไปสัดส่วนเชื้อเพลิงเพิ่มขึ้น ในขณะที่อากาศน้อยลงเพราะโดนแก๊สเข้าแทนที่มันจึงเป็นเช่นนี้ แต่จะได้ความแรง ส่วนความประหยัดพอมีบ้างแต่มันจะไม่คุ้มครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ผมขอให้ข้อมูลเกี่ยวกับเซ็นเซอร์กันหน่อยครับ การหลอกเซ็นเซอร์ไม่สามารถไปควบคุม RV ได้ครับ เพราะก่อนที่มันจะแสดงค่าออกมามันต้องมีหน่วยประมวลผลให้มันก่อน โดยมีปัจใจร่วมหลายอย่างเช่น อัตราการไหลของอากาศ อุณหภูมิอากาศ แรงดันเทอร์โบ ตำแหน่งคันเร่ง การหมุนของเพลารถหรือรอบของเพลาข้อเหวี่ยง เส้นรอบวงยาง( ค่าจะเที่ยงตรงก็ต่อเมื่อใส่ยางเท่ากับยางเดิมตอนออกรถ) เพราะจะมีค่าในการคำนวนให้กับ ECU ของรถตามที่บริษัทผู้ผลิตได้ตั้งมาแล้วในรถแต่ละรุ่น และยังมีปริมาณน้ำมันเชื้อเพลิงที่ฉีดในห้องเผาไหม้ในแต่ละรอบการทำงานของเครื่องยนต์ เอาประมาณนี้ก่อน ซึ่งข้อมูลเหล่านี้จะถูกส่งเข้าหน่วยประมวลผลกลางที่เรียกว่า ECU คำนวนในแค่ส่วนหนึ่งของวินาทีเท่านั้น ซึ่งไวมาก ( 32 Bit ) แล้วจึงโชว์ให้เห็นที่ RV มิเตอร์ คิดดูแล้วกันว่ามันจะบังคับให้โชว์ตามใจเราไม่ได้เลย
    ถ้าท่านใดเคยเล่นกับเซ็นเซอร์หรือได้ลองอะไรกับมันจะเห็นได้ว่าถ้ายุ่งอะไรกับมันมากๆจะเจอกับไฟเอนจิ้นโชว์ ซึ่งบริษัทผู้ผลิตเขาโปรเทคไว้มาก ไม่งั้นเขาไม่กล้าประกันถึง 5 แสนกิโลหรอกครับ และมันยังมีการปรับเปลี่ยนการทำงานได้อีกหลายรูปแบบซึ่งป้องกันเครื่องยนต์เสียหายจากนักแต่งทั้งหลายอีกด้วย
    ซึ่งท่านใดอยากได้ข้อมูลโทรคุยกับผมได้ครับ ผมก็ให้ได้เท่าที่ผมรู้ครับ
    ขอบคุณครับ แต่....

1.รถเดิมๆ เครื่อง 2500 CC 140 HP 4X4 AT กินน้ำมันในเมืองประมาณ 7-9 Km/L

ลองเติมน้ำมันคืนลงไป แล้วหาอัตราสิ้นเปลือง ปรากฏว่า ได้เกือบตรงตามความเป็นจริงทุกครั้ง

2.รถคันเดิม ลงโปร 3200 V006 กินน้ำมันในเมืองประมาณ 8-10 Km/L

ลองเติมน้ำมันคืนลงไป หาอัตราสิ้นเปลือง ก็ยังได้ตรงตามความเป็นจริงเหมือนเดิม

3.รถคันเดิม ลงกล่องพ่วงไปหนึ่งใบ ได้อัตราเร่งที่ผิดหูผิดตา กินน้ำมันเฉลี่ยประมาณ 23 Km/L

พอเติมน้ำมันจริงๆลงไปหาอัตราสิ้นเปลือง ปรากฏว่า ได้ประมาณ 13-15 Km/L เองครับ

พอจะสรุปได้ว่า ถ้าไปยุ่ง กับเซนเซอร์ (การตัดสายเพื่อเข้ากล่องพ่วง แล้วค่อยเข้ากล่องหลัก)

ยังไง ค่าที่ได้ มันก็เพี้ยนครับ เพราะกล่องพ่วง ต้องไปหลอกค่าสัญญาณไฟ (ว่าไม่ถึง) แล้วค่อย

ส่งเข้ากล่องหลัก ให้ประมวลผลใหม่ (เป็นการเพิ่มค่าไฟฟ้า) ค่าที่ได้ เมื่อมาเจอกับขาคันเร่ง

ที่ไม่ได้ทำ รอบเครื่องที่เพิ่มขึ้น และความเร็วที่มากขึ้น ทำให้ RV แสดงผลไม่ตรงตามความจริง

สังเกตุได้ว่า ถ้าเป็นการปรับปรุงกล่องหลัก จะไม่กระทบ RV ครับ ถ้าพ่วงเข้าไปเมื่อไร

ก็เพี้ยน เพราะกล่องที่ทำขายออกมานั้น ก็หลอกเป็นอย่างๆไป ไม่ได้โปรแกรมใหม่ เหมือนของศูนย์

จริงมั้ยครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาว่ากันด้วยเรื่องของเซ็นเซอร์และเปรียบเทียบให้ดู
    1.อุปกรณ์ที่เพิ่มแรงทั้งหลายต้องหลอกให้ Ecu รู้ว่าแรงดันน้ำมันยังไม่ถึงค่าที่ได้โปรแกรมไว้ แต่ในความเป็นจริงแรงดันน้ำมันเกินจากค่าที่ให้ไว้จากโรงงานและจ่ายให้ห้องเผาไหม้ จนทำให้รถนั้นมีแรงเพิ่มขึ้น ความจริงคือมันจ่ายน้ำมันมากขึ้นในขณะที่เซ็นเซอร์ถูกหลอกว่ายังจ่ายปกติอยู่ เป็นผลทำให้การประมวลของ Ecu รถโชว์ค่าที่ไม่ตรงกับการเติมน้ำมันจริงๆมาก เหมือนถังน้ำมันมันมีรูรั่วโดยที่ไม่มีใครรู้
    2.อันนี้มีตัวช่วยคือ Gas ในขณะที่เซ็นเซอร์ถูกหลอก เครื่องยนต์จะถูกลดการบริโภคลงไป แต่เรามีตัวช่วยเข้าไปทดแทนกันซึ่งทำให้กำลังของเครื่องยนต์แรงขึ้น ในขณะที่ Rv ประมวลผลตามจริงคือจ่ายน้อยลง กิโลมากขึ้น ดังนั้นผลที่โชว์จะใกล้เคียงความเป็นจริงมากไม่น่าจะเกิน .5 + - จากข้อมูลของผู้ที่ใช้งานจริงครับ

หน้า 8 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้