หน้า 13 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 241 ถึง 260 จากทั้งหมด 708

กระทู้: Triton 3200 + LPG มีคนเข้ามาชมเกิน 100,000 คนแล้วครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ slipper ดูโพส
    สรุปว่าต้องปรับลดการจ่ายน้ำมันด้วยใช่มั้ยครับ งั้นก็ขัดแย้งกับหลักการที่ว่าต้องไม่ไปลดการจ่ายน้ำมันสิครับ ...(ยังสงสัยอยู่ครับ)

ผมว่าท่านได้ข้อมูลจากท่านอื่นมั้งครับ ผมไม่เคยให้ข้อมูลเลยว่าต้องไม่ลดน้ำมัน ตั้งแต่กระทู้ในห้อง 4x4 เมื่อ 2 ปีกว่ามาแล้ว จนมาถึงกระทู้นี้ ผมได้พัฒนาวงจรที่ปรับลดน้ำมันมาโดยตลอดครับ นอกจากค่ายอื่นๆที่ไม่สามารถปรับลดการจ่ายของน้ำมันให้เหมาะสมได้เขาจึงอ้างว่า (ไม่ควรปรับลดน้ำมันเพราะ ECU ของรถมันฉลาดสามารถปรับลดเองได้ ) อันนี้ที่มันลดลงได้เพราะเรากดคันเร่งน้อยลงเพราะมี GAS เข้าไปช่วยครับ ส่วนการลดน้ำมันช่างของศูนย์บางแห่งระดับเก่าๆหงายท้องกันมาแล้ว เนื่องจากมีการเถียงกันว่าลดไม่ได้เพราะ ECU มันคุม ผมเลยให้เสียบเครื่องคอมของศูนย์แล้วมาดูกัน พอเข้าระบบของผมรอบเครื่องสูงขึ้น 200 รอบ/นาทีจากเดิม
    ส่วนปริมาณการฉีดน้ำมันของหัวฉีดลดลง จาก 9.4 เป็น 6.2 ที่หน้าจอของคอมจึงเป็นอันสรุปได้ว่าแนวทางที่ผมเดินมาค่อนข้างมาได้ถูกทางครับ ส่วนแนวความคิดของท่านอื่นว่าอย่างไรแล้วก็เป็นวิธีการคิดที่ต่างกันไปครับ ส่วนหลักการอะไรที่ว่ามันไม่มีหรอกครับ เพียงแต่ว่าใครจะตั้งให้มี ให้ดูดีก็สุดแล้วแต่ แต่ในจุดเหล่านี้ผมผ่านมาแล้ว 2 ปีกว่า ในช่วงแรกๆก็ไม่ได้ลดน้ำมันเหมือนกัน และก็ผ่านการศึกษา ทดสอบและทดลองมาพอควร วิเคราะห์ข้อดีข้อเสียจนได้พัฒนามาถึงทุกวันนี้ครับ ผมคิดเองพัฒนาเองได้มาด้วยความสามารถล้วนๆ ส่วนการลดน้ำมันของผมที่ทำไว้ มันสามารถแปรผันไปตามรอบเครื่องยนต์เช่นกัน มันจะลดก็ต่อเมื่อ Gas จ่าย และเมื่อรถหยุดนิ่งหรือยกคันเร่ง ก็ยังมีหน่วงเวลาในการตัดแก๊สด้วย และเมื่อแก๊สตัดการทำงานระบบปรับลดน้ำมันจะกลับเข้าสู่สภาวะเดิมของรถ ซึ่งแปรผันไปมาตลอดเวลาในการขับขี่ ส่วนการจ่ายแก๊สแบบแปรผันก็คิดมาตั้งแต่ต้นๆแล้วสามารถทำได้ พอมามองถึงต้นทุนการทำที่สูง ต้องพึ่งคนอื่นเขาทำให้ เวลาเสียมาก็ต้องพึ่งเขาอีก และเมื่อทำเสร็จค่าติดตั้งก็ต้องสูงขึ้นไปอีก ซึ่งผู้บริโภคก็อยากได้ในราคาที่พอรับไหว มันจึงเรียกว่าทำเพื่อความประหยัด จึงมาลงตัวที่ปัจจุบันครับ ส่วนรายระเอียดที่มากกว่านี้โทรมาคุยกันครับ (พิมพ์ไม่ค่อยเก่ง)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 27-05-2010 เมื่อ 23:33

User ID
    549
    Status
    โพส
    19

มาตรฐาน Re: Triton 3.2 ตัวทอป + Lpg

สวัสดีครับ อ.ต้น ผมเป็นสมาชิกถาวรของคลับที่มีแต่ความเอื้อเฟื้อแห่งนี้...มีคำถามถึง
    อ.ต้น ว่า...รถผมเป็นสี่ประตูตัวเตี้ยสามารถเอาถังแก๊สขนาด 31 ลิตร ใส่เข้าไปแทนตำแหน่งยางอะไหล่ได้หรือไม่ครับ (เห็นวิธีการทำในกระทู้ของ อ.ต้น)...ผมไม่อยากให้เสียพื้นที่ปรรทุกบนกระบะหลังครับ...สนใจอยากติดกับ อ.ต้น แต่อยู่ประจวบฯ...รบกวน อ.ต้น ช่วยเมลล์ ราคาค่าติดตั้งและช่วงเวลาที่เหมาะสมให้ด้วยครับที่ pruenoi@hotmail.com

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ของผมเองที่ติดตั้งให้ลูกค้าไปทุกคันก็ไม่เคยใส่อุปกรณ์ปรับลดการจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงหรือแอร์โฟร์เลยครับมีแต่ติดตั้งระบบควบคุมการจ่ายแก๊สตามรอบเครื่องยนต์กับระบบการตัดแก๊สเมื่อเดินเบาและรอบสูงแล้วก็เมื่ออุณหภูมิเครื่องยนต์สูงเกินก็จะตัดการจ่ายแก๊สไปส่วนการปรับลดแรงดันน้ำมันผมก็ทดลองพ่วงกล่องปรับแรงดันบวกเข้าไปกับรถลูกค้าที่ติดตั้งแก๊สร่วมไปทดลองลดแรงดันแล้วผลที่ได้อัตราเร่งและอัตราการกินน้ำมันด้อยกว่าปรับแรงดันให้สูงขึ้นไปอีกเล็กน้อยอีกครับ
    ส่วนเหตุผลที่ว่าไม่ต้องยุ่งกับระบบการจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงเดิมเมื่อมีแก๊สเข้าไปแล้วมันประหยัดขึ้นเป็นเพราะสาเหตุรอบเครื่องยนต์มันถูกบวกขึ้นมาหลังจากเราปล่อยแก๊สร่วมเข้าไปอีกตั้งแต่ระดับ 500 - 1000 rpm. ดังนั้นเมื่อมีการจ่ายแก๊สร่วมเข้าไปจึงทำให้ใช้คันเร่งน้อยลงซึ่งในระบบคอมมอลเรลมันจะเป็นระบบคันเร่งไฟฟ้าเมื่อเหยียบน้อยลงการจ่ายน้ำมันก้น้อยลงตามเองครับเพราะค่าทางไฟฟ้าจากคันเร่งไปสั่งจ่ายน้ำมันน้อยลงเช่นสั่งคันเร่งเหยียบแค่ 1,000 รอบต่อนาทีแต่เมื่อมีแก๊สร่มมันจะบวกรอบเป็น 1,500 - 2,000 รอบต่อนาที ซึ่งขึ้นอยู่ที่การปรับจูนแก๊สเข้าไป
    ซึ่งที่ผมติดลูกค้าไปในคอมมอลเรล 18 - 35 กิโลลิตรวิ่งได้จริงๆและก็กว่า 2 ปีมาแล้วเหมือนกันครับโดยแค่มีระบบ ECU ควบคุมการจ่ายแก๊สเข้าไปร่วมทำงานด้วยตลอดเวลาการจ่ายแก๊สครับและเมื่อปิดแก๊สรถจึงวิ่งได้ปกติเหมือนเดิมครับเพราะน้ำมันไม่ได้ถูกลดลงไปด้วย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เต้ยTRITON : 27-05-2010 เมื่อ 19:09

User ID
    9735
    Status
    โพส
    66

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ตอนนี้ถังโดนัทผ่านแล้วนะครับสามารถติดตั้งและออกใบวิศวะได้
    ถังโดนัทจุเท่าไรครับ และ ราคารวมในแบบนี้เท่าไรครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ stoof ดูโพส
    ถังโดนัทจุเท่าไรครับ และ ราคารวมในแบบนี้เท่าไรครับ
    ราคาหมื่นกว่าบาทครับ เฉพาะถัง ประมาณ 45-60 ลิตร มันเหมาะสมกับรถเก๋งมากกว่าครับ ใส่แทนยางอะไหล่เลย ส่วนรถกระบะไม่เหมาะเท่าไหร่เพราะสิ้นเปลืองเปล่าๆ และยังไม่เคยนำมาใช้กับรถกระบะครับ แต่ถ้าตังค์มีอยากได้ก็สามารถติดตั้งให้ได้ครับ

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    ลืมบอกไปครับว่า อาจารย์ต้น ก็ค้นคว้าและทดสอบไฮโดรเจนจากน้ำด้วยนะครับ รถเขาก็ติดด้วยครับ
    แต่ผมยังไม่ทำ เพราะว่าต้องลองทีละอย่างครับ เห็นว่าถ้าติดไฮโดรเจนด้วย อื้อหือ.....ยิ่งเนียนครับ

ประธานคลับขอบเรา ป๋าอลงค์กรณ์ ก็กำลังจะติดไฮโดรเจน กับอาจารย์ต้นนี่แหละครับ
    อย่าลืมสรุปผลด้วยนะครับ

User ID
    5693
    Status
    โพส
    80

สมมุติว่าเราใช้ไปซัก 10 ปี จะเอาออก เพื่อขายรถ ระบบการทำงานของรถจะเป็นอะไรรึเปล่าครับ (สมมุตินะครับ ขอย้ำ แหะๆ)

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wutt ดูโพส
    อย่าลืมสรุปผลด้วยนะครับ
    ได้ครับ ถ้าทำมาแล้วจะนำรีวิว มาให้เพื่อนๆสมาชิกได้รับทราบกันแน่นอนครับ
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Alongkorn ดูโพส
    ตอนนี้ได้ตกลงปลงใจให้น้าต้นเตรียมความพร้อมที่จะติดตั้งระบบเชื้อเพลิง Hydrogen ให้เจ้าเหมียว 2500 D-ID 2Wd. 4Dr. M/T 116Hp
    เนื่องจากศึกษามานาน ของบริษัทอื่นค่าติดตั้งเกือบสามหมื่น น้าต้นแกคิดแค่ 15,000 บาท
    เครื่องก็หมดระยะประกันแล้ว วิ่งมาตั้ง 178,000 กม.แระ
    ถ้าจะพังก็ให้มันรู้ไป
    ติดตั้งเสร็จเมื่อไหร่ จะนำผลการทดสอบการใช้งานมารายงานสมาชิกต่อไป
    คุณอลงกรณ์ติดตั้งเสร็จแล้วอย่าลืมแจ้งผลด้วยนะครับ
    ผมสนใจจะติด Desel+Hydrogen เห็นว่าประหยัดไม่แพ้ Desel+Gas
    และไม่อยากไปพึ่งGas เห็นมีข่าวเรื่องราคาเดี๋ยวจะขึ้น เดี๋ยวจะไม่ขึ้น แค่ลุ้นเรื่องราคาน้ำมันอย่างเดียวก็จะแย่แล้ว
    แต่เห็นอาจารย์ต้นบอกเหลืออุปกรณ์ชุดสุดท้าย หากจะติดตั้งต้องรวบรวมให้ได้ประมาณ 10 คัน จึงจะสั่งอุปกรณ์ได้ในราคาถูกลง แต่ไม่รู้มีใครจะสนใจบ้างหรือป่าว

User ID
    1271
    Status
    โพส
    85

ผมไม่มันใจ กับ Hydrogen ครับว่าจะผลิต ได้เพียงพอกับความต้องการ ของเครื่องยนต์ มันแค่น้ำจิ้มนะครับ

User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ผมว่าท่านได้ข้อมูลจากท่านอื่นมั้งครับ ผมไม่เคยให้ข้อมูลเลยว่าต้องไม่ลดน้ำมัน ตั้งแต่กระทู้ในห้อง 4x4 เมื่อ 2 ปีกว่ามาแล้ว จนมาถึงกระทู้นี้ ผมได้พัฒนาวงจรที่ปรับลดน้ำมันมาโดยตลอดครับ นอกจากค่ายอื่นๆที่ไม่สามารถปรับลดการจ่ายของน้ำมันให้เหมาะสมได้เขาจึงอ้างว่า (ไม่ควรปรับลดน้ำมันเพราะ ECU ของรถมันฉลาดสามารถปรับลดเองได้ ) อันนี้ที่มันลดลงได้เพราะเรากดคันเร่งน้อยลงเพราะมี GAS เข้าไปช่วยครับ ส่วนการลดน้ำมันช่างของศูนย์บางแห่งระดับเก่าๆหงายท้องกันมาแล้ว เนื่องจากมีการเถียงกันว่าลดไม่ได้เพราะ ECU มันคุม ผมเลยให้เสียบเครื่องคอมของศูนย์แล้วมาดูกัน พอเข้าระบบของผมรอบเครื่องสูงขึ้น 200 รอบ/นาทีจากเดิม
    ส่วนปริมาณการฉีดน้ำมันของหัวฉีดลดลง จาก 9.4 เป็น 6.2 ที่หน้าจอของคอมจึงเป็นอันสรุปได้ว่าแนวทางที่ผมเดินมาค่อนข้างมาได้ถูกทางครับ ส่วนแนวความคิดของท่านอื่นว่าอย่างไรแล้วก็เป็นวิธีการคิดที่ต่างกันไปครับ ส่วนหลักการอะไรที่ว่ามันไม่มีหรอกครับ เพียงแต่ว่าใครจะตั้งให้มี ให้ดูดีก็สุดแล้วแต่ แต่ในจุดเหล่านี้ผมผ่านมาแล้ว 2 ปีกว่า ในช่วงแรกๆก็ไม่ได้ลดน้ำมันเหมือนกัน และก็ผ่านการศึกษา ทดสอบและทดลองมาพอควร วิเคราะห์ข้อดีข้อเสียจนได้พัฒนามาถึงทุกวันนี้ครับ ผมคิดเองพัฒนาเองได้มาด้วยความสามารถล้วนๆ ส่วนการลดน้ำมันของผมที่ทำไว้ มันสามารถแปรผันไปตามรอบเครื่องยนต์เช่นกัน มันจะลดก็ต่อเมื่อ Gas จ่าย และเมื่อรถหยุดนิ่งหรือยกคันเร่ง ก็ยังมีหน่วงเวลาในการตัดแก๊สด้วย และเมื่อแก๊สตัดการทำงานระบบปรับลดน้ำมันจะกลับเข้าสู่สภาวะเดิมของรถ ซึ่งแปรผันไปมาตลอดเวลาในการขับขี่ ส่วนการจ่ายแก๊สแบบแปรผันก็คิดมาตั้งแต่ต้นๆแล้วสามารถทำได้ พอมามองถึงต้นทุนการทำที่สูง ต้องพึ่งคนอื่นเขาทำให้ เวลาเสียมาก็ต้องพึ่งเขาอีก และเมื่อทำเสร็จค่าติดตั้งก็ต้องสูงขึ้นไปอีก ซึ่งผู้บริโภคก็อยากได้ในราคาที่พอรับไหว มันจึงเรียกว่าทำเพื่อความประหยัด จึงมาลงตัวที่ปัจจุบันครับ ส่วนรายระเอียดที่มากกว่านี้โทรมาคุยกันครับ (พิมพ์ไม่ค่อยเก่ง)
    ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ ...ต้องออกตัวก่อนนะครับ ว่าไม่ได้มีเจตนาจะก่อกวนอะไร ผมไม่รู้ ก็บอกไม่รู้ จึงมีคำถามออกมาเพื่อหาคำตอบครับ เพราะก็หาข้อมูลเรื่องติดแก็สมาได้สักพักแล้ว เห็นว่าหลาย ๆ ท่านก็มีความเห็นต่าง ๆ กันไป จึงอยากรู้เหตุผลความเป็นมาและจะเป็นไปในทิศทางไหนต่อไป และก็เห็นว่าท่านตอบคำถามได้ดี ใครถามอะไรก็ตอบให้ความกระจ่างได้ จึงถามท่านก็เพื่อประกอบการตัดสินใจเท่านั้นครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ stra-ton ดูโพส
    ผมไม่มันใจ กับ Hydrogen ครับว่าจะผลิต ได้เพียงพอกับความต้องการ ของเครื่องยนต์ มันแค่น้ำจิ้มนะครับ
    อ.ต้นใช้ทั้งแก๊ส และHydrogen ในรถของเขาน่ะครับ ใช้มาก็นานพอควรแล้ว ถ้าำไม่มั่นใจจริงคงไม่กล้าโพสสู่สาธารณะหรอกครับ ปัญหาที่ส่วนใหญ่พบเจอก็คือ สิ่งที่คุณ sta-ton กังวลนั่นแหละครับคือผลิตได้ไม่พอกับความต้องการของเครื่องยนต์ในรอบสูงๆครับ แต่ไม่ใช่สำหรับ อ.ต้น เพราะได้เลยปัญหานั้นมานานแล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Kamo_007 : 31-05-2010 เมื่อ 07:14
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

User ID
    1271
    Status
    โพส
    85

Hydrogen ผมสนใจมานานแล้ว และทดลองทำและติดตั้งแต่ไม่ประสพความสำเร็จ ถ้า อ.ต้น ผ่านเลยปัญหา จนสำเร็จ ถ้าเป็น d+Hydrogen ผมสนใจครับ ถอดแก็ส ออกเลยครับ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

สวัสดีครับเพื่อนทุกท่านที่ใช้ ไทรตั้น ทุกท่านครับ สัปดาห์นี้ไม่ได้ใช้เจ้าตั้นครับ แต่ที่จะเข้ามาบอกก็คือว่ากระทู้นี้มีคน
    เข้าชมมากกว่า 15000 คนแล้วครับ.....

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

good idea krabbbbbbbbbbb

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JADUM ดูโพส
    good idea krabbbbbbbbbbb
    555 เห็นด้วยๆ

User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tonnow ดูโพส
    สมมุติว่าเราใช้ไปซัก 10 ปี จะเอาออก เพื่อขายรถ ระบบการทำงานของรถจะเป็นอะไรรึเปล่าครับ (สมมุตินะครับ ขอย้ำ แหะๆ)
    โทษทีครับน้าทำใมถึงได้ข้าม คห.นี้ไปได้ไงแฮะ ถ้า10 ปีแล้วถอดออก ระบบต่างๆ ก็ทำงานปรกติครับ ผมก็เคยลองปิดระบบแก๊สแล้ววิ่งดู ก็ทำงานเหมือนเดิมๆครับ แต่ขับได้ไม่เกิน 1 - 2 กิโลเมตรแค่นั้น เพราะว่าไม่แรงครับ ต้องใช้กับแก๊สเหมือนเดิม ถูกใจวัยรุ่นกว่าครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
    โทษทีครับน้าทำใมถึงได้ข้าม คห.นี้ไปได้ไงแฮะ ถ้า10 ปีแล้วถอดออก ระบบต่างๆ ก็ทำงานปรกติครับ ผมก็เคยลองปิดระบบแก๊สแล้ววิ่งดู ก็ทำงานเหมือนเดิมๆครับ แต่ขับได้ไม่เกิน 1 - 2 กิโลเมตรแค่นั้น เพราะว่าไม่แรงครับ ต้องใช้กับแก๊สเหมือนเดิม ถูกใจวัยรุ่นกว่าครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ระยองคันนี้ของใคร 3.2 Auto วางถัง 48 ลิตร หม้อ Shap เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ลองรถกันซะเพลียเลย เพราะหม้อโทมัสแท้ๆกะว่าของอิตาลี่คงดีกว่า ติดตั้งไป 4 คันมีปัญหา 2 คัน คันแรกจูนยังไงแก๊สก็ออกน้อยไม่พอ คันที่สองปรับสปริงแข็งสุดแล้วยังจ่ายแก๊สมากอยู่ดี เลยต้องหันกลับมาคบกับหม้อเกาหลีดังเดิมดีกว่า เป็นอันเสร็จสมบูรณ์

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

คันนี้ให้รอสัก 10000 โลก่อนก็ได้ครับ ตำแหน่งติดถังเล็งไว้แล้วครับ

หน้า 13 จากทั้งหมด 36 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้