ดูสรุปผลคะแนนโหวต: ท่านที่เปลี่ยนโช๊ค ใช้อยู่เป็นรุ่นไหนกัน ระหว่าง

ผู้โหวต
44. คุณไม่สามารถโหวตได้
  • Amanda

27 61.36%
  • Winner

17 38.64%
หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 60

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9227
    Status
    โพส
    159

มาตรฐาน ขอความเห็นโช๊ค Amanda Xtream vs Winner ด้วยครับ

ขับรถเจอรอยต่อถนน ลูกระนาด รถไม่ค่อยนิ่ม เจอถนนที่ไม่ค่อยดี ขับประมาณ 70-80 มันจะร่อนครับ ประกอบกับอยากให้คนที่นั่งแถวหลัง นั่งสบายบ้างเลย

เลยมองหาโช๊คสักชุดที่ราคาไม่แรง แต่คุณภาพค่อนข้างดี เห็นในเวปมีอยู่ 2 ยี่ห้อที่น่าสนใจ ระหว่าง Amanda กับ Winner

ผมเลยอยากจะขอความเห็นจากน้าๆ ที่ใช้โช๊คทั้งสองยี่ห้อนี้อยู่ ว่าแต่ละยี่ห้อเป็นอย่างไรกันบ้าง ราคาเท่าไหร่ ถ้าทำเป็น Review ก็ดีนะครับ
    หรือน้าๆ ท่านใดใช้ยี่ห้ออื่นราคาไม่แพงก้อแนะนำกันครับ

ผมขับ Plus Double Cab 2.5 จะเน้นเวลาเข้าโค้งครับ อยากให้นุ่ด้วย หนึบด้วย โช๊คทั้งสองยี่ห้อนี้พอจะทำได้บ้างมั้ยครับ

ปล.เมื่อต้นปีไปเขาคิฎกูฎ ขึ้น 4x4 แล้วนั่งกระบะหลัง ขึ้นเขารถนุ่มมากครับ ไม่มีกระแทกเลย อยากได้แบบนี้บ้างครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย sha_do : 03-05-2010 เมื่อ 21:24

สมาชิกถาวร : TTC-01415 TTC-Member
    User ID
    11250
    Status
    โพส
    517

มาตรฐาน Re: ขอความเห็นโช๊ค Amanda Xtream vs Winner ด้วยครับ

รอเก็บข้อมูลด้วยคน ครับ

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

มาตรฐาน Re: ขอความเห็นโช๊ค Amanda Xtream vs Winner ด้วยครับ

นิ่ม กับ นิ่ง มันสวนทางกันอ่ะครับ

เคยใช้แต่ amada ก็นิ่งดีเหมือนกัน

ว่าแต่เรื่องยางก็มีผลเยอะเหมือนกันนะ

ตอนนี้หันมาคบ เรนโช่ 9000 + 265/50/20(nitto) นิ่มกว่าตอนใช้ 265/70/16(yoko)

วินเนอร์ยังไม่เคยใช้อะ

User ID
    263
    Status
    โพส
    333

ใช้ Amada อยู่ครับ ดีขึ้นกว่าเดิมแต่ก็ไม่ได้นิ่มซักเท่าไร แต่หนึบ

User ID
    9227
    Status
    โพส
    159

เพิ่มเติมนิดนึงครับว่า ที่บ้านใช้รถอีกคันเป็นรถเก๋ง พอขับไปมาสลับกันความนุ่มมันต่างกันมากเลยครับ

เห็นน้ามดเอ็กซ์ บอกว่า นุ่ม กับ หนึบ มันสวนทางกัน ถ้าอย่างนั้นขอนุ่มไว้ก่อน ส่วนหนึ่งเดี๋ยวไปเปลี่ยนล้อที่หน้าสัมผัสพื้นมากๆ ทีหลังก้อน่าจะโอเค

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เปิดใจรับยี่ห้ออื่นด้วยรึเปล่าครับ? มีอีกเป็นสิบเลยมั้ง

User ID
    9227
    Status
    โพส
    159

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sha_do ดูโพส
    ขับรถเจอรอยต่อถนน ลูกระนาด รถไม่ค่อยนิ่ม เจอถนนที่ไม่ค่อยดี ขับประมาณ 70-80 มันจะร่อนครับ ประกอบกับอยากให้คนที่นั่งแถวหลัง นั่งสบายบ้างเลย

เลยมองหาโช๊คสักชุดที่ราคาไม่แรง แต่คุณภาพค่อนข้างดี เห็นในเวปมีอยู่ 2 ยี่ห้อที่น่าสนใจ ระหว่าง Amanda กับ Winner

ผมเลยอยากจะขอความเห็นจากน้าๆ ที่ใช้โช๊คทั้งสองยี่ห้อนี้อยู่ ว่าแต่ละยี่ห้อเป็นอย่างไรกันบ้าง ราคาเท่าไหร่ ถ้าทำเป็น Review ก็ดีนะครับ
    หรือน้าๆ ท่านใดใช้ยี่ห้ออื่นราคาไม่แพงก้อแนะนำกันครับ

ผมขับ Plus Double Cab 2.5 จะเน้นเวลาเข้าโค้งครับ อยากให้นุ่ด้วย หนึบด้วย โช๊คทั้งสองยี่ห้อนี้พอจะทำได้บ้างมั้ยครับ

ปล.เมื่อต้นปีไปเขาคิฎกูฎ ขึ้น 4x4 แล้วนั่งกระบะหลัง ขึ้นเขารถนุ่มมากครับ ไม่มีกระแทกเลย อยากได้แบบนี้บ้างครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    เปิดใจรับยี่ห้ออื่นด้วยรึเปล่าครับ? มีอีกเป็นสิบเลยมั้ง
    เปิดรับทุกยี่ห้อครับ ของให้เป็นของดี แต่ราคาคนไทยเป็นเจ้าของได้ครับ แต่ที่ไม่ได้ตังโพลล์ "ยี่ห้ออื่นๆ" เพราะลืม และไม่รู้ว่ามีอะไรบ้างครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

พูดลำบากครับ แล้วแต่คนชอบครับ มีข้อดีข้อด้อยต่างกันครับอยู่ที่ผู้ใช้เป็นหลักด้วยครับ

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

ตอนนี้ใช้แรนโช 9000 อยู่ ใน 4ประตูขับ2 โดยการลองก้อนด้านล่างเพื่อยืดระยะยุบของโช๊ค
    ลองไป1.5นิ้ว ผลออกมาสมกับราคาที่เสียไปครับ รถไม่โหลด เดิมๆ ใส่ได้เต็มๆในโค้ง
    เกาะถนนดีมาก ให้ความรู้สึกที่ดีคล้ายๆกับรถโหลด แต่ได้ความนุ่มมาเพราะรถเดิมๆ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

หน้าใช้ Pro Fender หลังใช้ Winner 9 ระดับ ได้ความหนึบมาดี ความนิ่มนวลหน้าโอเค ส่วนหลังต้องปรับไปที่ระดับ 7 จึงได้ความหนึบมา อย่าไปหวังความนิ่มนวลจาก ระบบแหนบเพราะค่า K มันสูงกว่าสปริง ว่าจะลองใส่ระบบถุงลมเขาว่ามันช่วยได้มาก
    สรุปที่ใช้มาการเข้าโค้งดีกว่าเดิมมาก ใส่โค้งได้แบบเต็มๆ
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

รถเป็นรุ่น cab แหนบเซ็ตมาต่างกับ 4 door ใช้งานต่างกันครับ ขนาด 4 door ยังเด้งกระจาย

รุ่น cab คงเพิ่มความรู้สึกนั้นไปอีกแน่ๆเลย

ถ้าไม่ได้ขนผลไม้ หรือขนของเต็มตลอด
    สำหรับรถผม 4 door

เบื้องต้นผมเอาไปดัดแหนบมาครับ ใช้เครื่องดัดไฮดรอลิค ไม่ใช้แก้สเป่า

ตามทฎษฎีคือดัดให้ระยะห่างแหนบรับ นน กับแหนบบรรทุกห่างกัน คุณจะใช้วิธีดัด หรือหาแผ่นอะไร แข็งแรงๆ และไม่ก่อให้เกิดเสียงดัง มารองระหว่างแหนบรับ นน กับแหนบบรรทุกก้อได้ครับ ได้ผลไปในทางเดียวกัน วิธีหลังถ้าไม่ชอบเอาออกได้ แต่ต้องหาร้านที่เค้าคุยรู้เรื่องมาทำให้ครับ

แนะแบบนี้เพราะเกรงว่า โช้ค จะไม่ทำให้นิ่มขึ้นอย่างที่หวังครับ แต่ถ้าได้ทั้ง set แหนบ+โช้คที่พอเหมาะ (ผมไม่รู้จะแนะอย่างไรเพราะไม่เคยนั่งตัว cab ครับ)

น่าจะยิ่งดีขึ้นไปอีกขั้น

ไม่รู้ดิ ใครเคยนั่ง mu7 จะงงว่าทำไมมันนุ่มกว่า pajero sport ทั้งที่ใช้แหนบ จริงมั้ย?

User ID
    10936
    Status
    โพส
    121

นิ่ม กับ นิ่ง สวนทางกัน มันก็ไม่จริงซะทีเดียวครับ ผมเคยเซทช่วงล่างโช๊คแข็งแบบหนึบๆเลย เค้าว่างั้น ร่อนเป็นเป็ดเลยครับ ไม่นิ่ง กระด้างกระเด้ง ขับเกินร้อยยี่สิบหัวใจหล่นไปอยู่ที่ตาตุ่ม
    ตอนนี้ใส่ของ พรานนกการช่างอยู่ แบบว่าถูกๆเลย ดูซิเป็นไง แรกๆออกมา นิ่มมาก มากเกินไป โคลงเป็นเรือเลย ขับไมได้ วิ่งเร็วๆมีอ๊วกแน่ เลยกลับไปให้ช่างอัดน้ำมันเพิ่ม ช่างอัดน้ำมันคู่หน้ามาให้ คู่หลังไม่ได้แก้ คราวนี้ นิ่งครับ แต่ไม่แข็งกระด้าง คือในความเร็วประมาณ ไม่เกิน 140 นิ่งกว่าเดิมเยอะ แต่ลงคอสะพานก็มีย้วย นิดหน่อย ที่สำคัญ ใส่โค้งได้ปกติ นิ่งดี สรุปก็พอใจในระดับนึง ดีกว่าไอ้ที่ทำมาก่อนหน้านี้ มากมาย ตอนนี้เลยหยุดแค่นี่ก่อนครับ ใช้รถในเมืองโอกาสขับเร็วๆน้อย ผมคิดว่ามันโอเคเลย....

User ID
    7388
    Status
    โพส
    151

D/C Plus A/T ของผมใส่ Amanda ด้านหน้าจะค่อนข้างหนึบ แต่ไม่นุ่ม ด้านหลังก็หนึบ โดยรวมหลังจากเปลี่ยนหน้า-หลัง แต่ความนุ่มหายไป เวลาเจอคอสะพาน ด้านหน้าไม่มียวบ หนึบขึ้น แต่จะมีร่อนนิดๆเวลาเจอพื้นถนนที่ไม่่ค่อยเรียบ สรุปถ้าเปลี่ยน Amada อย่างเดียวคงยังไม่จบ ต้องเอารถไปแก้ไขให้ด้านหน้ามันนุ่มขึ้น ด้านหลังก็คงต้องชักแหนบบรรทุกออกแล้วเอาแผ่นเหล็กเหล็กรองอีกตัว หรือใส่กันโคลงเพิ่มจะได้ไม่ร่อน

User ID
    9227
    Status
    โพส
    159

ขอขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ

เอาแบบนี้ละกัน "นิ่ม" ขอหมายความว่า นิ่มกว่ารถเดิมๆ สแตนดาร์ด

จุดประสงค์ของแค่เพียง ขับทางไกลผู้โดยสารแถวหลังนั่งสบายก็พอแล้วครับ มานั่งคิดดูแล้วคงจะไปเทียบกับรถเก๋งไม่ได้ และเทียบกับ 4x4 ที่ขึ้นเขาคิฎกูฎ ก้อคงไม่ได้อีก

User ID
    10936
    Status
    โพส
    121

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sha_do ดูโพส
    ขอขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ

เอาแบบนี้ละกัน "นิ่ม" ขอหมายความว่า นิ่มกว่ารถเดิมๆ สแตนดาร์ด

จุดประสงค์ของแค่เพียง ขับทางไกลผู้โดยสารแถวหลังนั่งสบายก็พอแล้วครับ มานั่งคิดดูแล้วคงจะไปเทียบกับรถเก๋งไม่ได้ และเทียบกับ 4x4 ที่ขึ้นเขาคิฎกูฎ ก้อคงไม่ได้อีก
    ผมว่าในสองตัวเลือกนี้ winner จะได้เปรียบ เพราะจะปรับเซตได้จนจบ คือตามที่เราพอใจ ลองโทรไปคุยกับเค้าก่อนก้ได้ครับ ผมเคยโทรไปคุย ก้ให้คำแนะนำดี
    ส่วนเรื่องนิ่มคงต้องยุ่งกับแหนบบ้างละครับ ส่วนใหญ่ถ้าแหนบเดิมๆ ขับคนเดียว จะกระด้าง ถึง นั่งเต็มคันก็เถอะ มีอาการ แต่ถ้าทุกของซักสองร้อยโลสิ รับรองนิ่มทันตาเห็น
    ลองดูวิธีตามน้า mckyparty เลยครับ ของผมวิธีเดียวกัน แต่รถผมโหลดนะครับ ดัดแหนบไม่รองกล่อง ไม่กระด้างครับ

User ID
    5957
    Status
    โพส
    294

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaigg ดูโพส
    นิ่ม กับ นิ่ง มันสวนทางกันอ่ะครับ

เคยใช้แต่ amada ก็นิ่งดีเหมือนกัน

ว่าแต่เรื่องยางก็มีผลเยอะเหมือนกันนะ

ตอนนี้หันมาคบ เรนโช่ 9000 + 265/50/20(nitto) นิ่มกว่าตอนใช้ 265/70/16(yoko)

วินเนอร์ยังไม่เคยใช้อะ
    น้าเติมลมยางเท่าไรครับ สำหรับ 265/50/20(nitto) ...

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

ตอนนี้ผมใช้วินเนอร์อยู่ครับทั้งหน้าและหลัง หลังเป็นปรับ9ระดับ ตั้งแต่เซ็ตมาข้างหน้านุ่มโอเคคับ ข้างหลังแข็งกำลังดีเข้าโค้งได้เต็มที่คับ ส่วนแหนบที่ร้านเค้าจัดให้ครับ เอาแนบบรรทุกออก แล้วเซ็ตโช้คหลังให้แข็งหน่อยเข้าช่วยจะได้ไม่นิ่มมากจนเกินไป ส่วนรถผมเซ็ตแบบแข็งพิเศษครับ เพราะเอาไว้ใช้ในการแข่งขันเซอร์กิตด้วยครับ ถ้าขับในชีวิตประจำวันผมจะเอายางอะไหล่มาช่วยถ่วงครับ วันไหนแข่งก้อเอายางอะไหล่ออกเพราะมันหนัก สรุปโดยรวมพอใจในสินค้าและบริการครับ ใส่ได้ไม่ยั้งในโค้ง ชอบๆ อันนี้เป็นความชอบส่วนตัวนะครับ ส่วนน้า sha_do สนใจค่ายไหนก้อลองโทรไปสอบถามข้อมูลกับที่ร้านเค้าก่อนนะครับเอาไว้ตัดสินใจในการเลือกซื้อ บอกเค้าว่าต้องการแบบที่น้าต้องการอ่ะครับ แล้วก้อเอาอุปกรณ์วัสดุว่าแกนกี่มิลวาล์วใหญ่หรือเล็ก + ราคา + บริการ มาลองเทียบกันดูนะครับ จะได้ ได้ของที่เราต้องการและสบายใจในบริการของที่ร้านเค้า.........
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย romeoking : 04-05-2010 เมื่อ 13:32

User ID
    2184
    Status
    โพส
    2,146

แถวภาคตะวันออกมีตัวแทน winner รึเปล่าครับ..???

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kaka ดูโพส
    น้าเติมลมยางเท่าไรครับ สำหรับ 265/50/20(nitto) ...

33 ครับ ยางเก่าขอบ 16 เติม 30 ก็แย่แล้วอะไม่ไหวมันจะอ้วกยังไงไม่รู้

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ส่วนตัวผมมั่นใจ เรนโช่ครับ อันอื่น โนคอมเม้นท์

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้