อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kamo_007 ดูโพส
เห็นมีเพื่อนสมาชิกเอาภาพเกาะช้างมาลงให้ชม ก็เลยอยากไปเที่ยวอีกครั้งหนึ่ง หลังจากเคยไปมาแล้วเมื่อ 2 ปีที่แล้วที่เจอฝนเต็มๆ มาคราวนี้วางแผนอย่างดี หวังว่าคงไม่พบฝนเหมือนครั้งที่แล้วเป็นแน่แท้
เพราะตอนนี้ก็เป็นหน้าร้อนซะด้วย แต่...ผิดถนัดเลยครับ เจอฝนตั้งแต่ออกเิดินทางในวันที่ 1 พฤษภาเลย และตลอดทางที่ขับรถไปก็เจอแต่ฝน ฝน แล้วก็ฝนละครับ พบเห็นอุบัติเหตุ 4 ราย รถติดแบบไม่ขยับเขยื้อนเลยเป็นชั่วโมงๆ แม้แต่ตอนไปรอข้ามเรือ ก็ยาว ย้าว ยาว จนต้องหาที่พักแถวๆที่ข้ามเรือ
ก่อนซะ 1 คืน เอาไว้รุ่งเช้าสักตี 5 ค่อยหาทางขึ้นเรือใหม่แล้วกัน

*การเดินทางครั้งนี้ ไม่ได้นำเจ้าไทรตั้นไปทดสอบการใช้ระบบเชื้อเพลิงร่วมที่เพิ่งนำเข้าประจำการหรอกนะครับ ติดไว้ก่อน ครั้งหน้าตอนสิ้นเดือนถ้าไม่ติดทำงาน จะนำไปทดสอบทางยาวๆ เพื่อนำข้อมูลมานำเสนอนะครับ

มาเริ่มกันที่ตอนเช้าวันที่ 2 พฤษภา กันเลยครับ ได้เรืือเที่ยวแรกเลย

ฝาครอบกระบะไทรทัน สวยดีครับ สีขาวลายแมงป่องซะด้วย