หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 41

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มาตรฐาน Re: สายพาน Timing ขาดครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ piphatks ดูโพส
    ขอบคุณมากครับที่ช่วยชี้แนะ พรุ่งนี้ครับถึงจะทราบว่ามีรัยเสียหายบ้าง เซ็งเลยครับ

อยู่ภาคใต้ครับ สุราด ตอนนี้รถอยู่ศูนย์พัทลุง แต่เปลี่ยนสายพาน Timing ที่ศูนย์สุราดครับ
    เอาใจช่วยคร้าบบบบ

ผมว่า ลองคุย 0 สุราษ ก่อน ถ้าไม่รับผิดชอบก็ต้อง 0 ใหญ่ครับ
    ยังงัยก็เป็น 0 สุราษที่ผิดครับ ไม่ว่าจะเกิน 10000 หรือ 6 เดือน หรือไม่ เพราะยังไงก็ยังไม่ถึง 100000 โล ตามอายุการใช้งาน

piphatks
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: สายพาน Timing ขาดครับ

ทางศูนย์พัทลุงแจ้งมาว่าชุดฝาสูบกับวาล์วไม่เสียหายแต่ก้านสูบร้าว ผมก็สงสัยว่าถ้าวาล์วไม่มีปัญหาเครื่องน่าติด งงครับแต่เรื่องค่าเสียหายทางศูนย์ที่สุราดรับผิดชอบให้หมดครับ ผมทำตามคำแนะนำของทุกท่านครับ ติดต่อศูนย์สุราด สำนักงานใหญ่ ก็ได้รับความสะดวกดีครับ พรุ่งนี้ว่าว่าจะไปเยี่ยมมันซะหน่อย คงคิดถึงบ้านแล้ว

ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำแนะนำ ขอบคุณครับ

ถ้ามีโอกาสไปเยือนสุราด แวะชิมวิตามินแอลกันบ้างนะครับ รถผม กฉ 850 สฎ Triton plus 4 D สีดำครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00542 TTC-Member
    User ID
    5098
    Status
    โพส
    933

หายเร็วนะครับน้า ศูนย์ดีมีความรับผิดชอบแบบนี้ถูกใจครับ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

ขอชื่นชมกับศูนย์ที่รับผิดชอบครับ คุณคือคนดีแห่ง โชว์รูมมิตซูบิชิ

User ID
    11090
    Status
    โพส
    53

ยินดีด้วยนะคับที่เค้ายอมรับผิดน่ะคับ หายป่วยเร็วๆนะคับ

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

กลัวว่าซ่อมเสร็จ อะไหล่ตัวที่ไม่ได้เปลี่ยนจะพังตามอีกนะสิ
    เราจะรู้ได้ไง ยังไงก็คุยกันก่อนนะถ้าหลังจากซ่อมเสร็จแล้วถ้าเกิดพังมาอีก
    ทางศูนย์จะรับผิดชอบยังไง

User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

เจ้าไตตันเรามันมีสายพานทามมิ่งด้วยเหรอครับ แต่ที่ผมได้ยินมาเห็นบอกว่าเป็นโซ่ไม่ใช่เหรอครับ งงครับ

iamjub
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ slipper ดูโพส
    เจ้าไตตันเรามันมีสายพานทามมิ่งด้วยเหรอครับ แต่ที่ผมได้ยินมาเห็นบอกว่าเป็นโซ่ไม่ใช่เหรอครับ งงครับ

รอคนมาตอบ เพราะหนูกะไม่รุ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamjub ดูโพส
    รอคนมาตอบ เพราะหนูกะไม่รุ
    เครื่องตระกูล 4D56 เป็นสายพานไทม์มิ่งครับ
    เครื่องตระกูล 4M40 Strada 2800 และ 4M41 Triton 3.2 เป็นโซ่ครับ แต่ก็ต้องเปลี่ยนเหมือนกันล่ะครับ แต่ 2 แสนโลขึ้นอ่ะ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KHEAWDEE ดูโพส
    กลัวว่าซ่อมเสร็จ อะไหล่ตัวที่ไม่ได้เปลี่ยนจะพังตามอีกนะสิ
    เราจะรู้ได้ไง ยังไงก็คุยกันก่อนนะถ้าหลังจากซ่อมเสร็จแล้วถ้าเกิดพังมาอีก
    ทางศูนย์จะรับผิดชอบยังไง
    งานนี้ผมว่าเปลี่ยนกันยกชุดล่ะครับ น้าวิน เพราะอย่างที่น้าบอกล่ะว่าไอ้ที่เปลี่ยนไปแล้วอ่ะจะแน่ใจได้มากน้อยแค่ไหน ถ้าให้ดี เปลี่ยนมันให้หมดเลยดีกว่า และให้ช่างจาก MMTH มาคุมเลย

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    เครื่องตระกูล 4D56 เป็นสายพานไทม์มิ่งครับ
    เครื่องตระกูล 4M40 Strada 2800 และ 4M41 Triton 3.2 เป็นโซ่ครับ แต่ก็ต้องเปลี่ยนเหมือนกันล่ะครับ แต่ 2 แสนโลขึ้นอ่ะ

ตามอย่างที่น้าบอกเลยครับ รุ่นใหม่ๆ จะเป็นสายพานหมดแระครับ เพื่อความเงียบและเสียงนุ่มนวลครับ แต่ก็ต้องเปลี่ยนสายพรานตามระยะกำหนดอ่ะครับ แต่แต่น้ายังโชคดีนะครับ ที่ วาวล์ไม่คด ฝาไม่ร้าว โชคดีที่น้าขับไม่เร็วมาก ส่วนมากแล้ว เท่าที่ผมเคยเจอแระประสบการณ์ ถ้าสายพานทามมิ่งขาดนี่ ความเสียหายมาแน่นอนครับ วาวล์คดแน่นอนครับ 2 ตัว หรือ 2 สูบ สาเหตุที่มันขาดเพราะ ตัวรอกมันตายครับ ลูกปื่นตาย ไม่หมุนอ่ะครับ มันเลยไปเบรคสายพาน แล้วไอเจ้าเฟืองตัวใหญ่ ที่มันเป็นร่องฟัน มันจะปาดสายพานจนขาดอ่ะครับ รถผมก็จะแสนแระครับ แต่ผมคงไม่เข้าศูนย์ ผมให้เพื่อนทำให้อ่ะครับ ซื้ออะไหล่แท้มาทำเอง ชัวร์กว่าครับ ได้เห็น ได้ศึกษา ได้ความรู้ ครับ

User ID
    10731
    Status
    โพส
    75

ของผมจะไปเปลี่ยนวันพฤหัสนี้ครับ จะโดนไหมเนี๊ย ถ้าเปลี่ยนเฉพาะที่จำเป็นก่อนพอจะ
    บอกได้ไหมครับว่ามีไรบ้าง ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

แล้วสายพานต้องเปลี่ยนที่กี่ กม. ครับเนี่ย

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

3200 เป็นโซ่ครับ โคตรเท่เลย
    2500 ทั้งหลายเปนสายพานครับ

รถเพื่อนเครื่อง 4g63t เดินเบาไว้เฉยๆ สายพานขาด วาล์วไปเกือบหมดครับ ยังไม่ได้กดเลย

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ binary ดูโพส
    ชอบนัก ให้เด็กนักเรียนฝึกงานทำโดยไม่มีคนคุม

ผมโดนมาใส่ ใส่กรองโซล่า กลับมาบ้านรั่วเนี่ย เซ็งเป็ด!!
    555++ เจอเหมือนกันเลยครับ
    ว่าจะนั่งห้องแอร์เย็นๆซักหน่อย ต้องมาคอยดูคอยมอง
    ว่าลืมขันน๊อตตัวไหนบ้างหรือเปล่า

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tanong ดูโพส
    ของผมจะไปเปลี่ยนวันพฤหัสนี้ครับ จะโดนไหมเนี๊ย ถ้าเปลี่ยนเฉพาะที่จำเป็นก่อนพอจะ
    บอกได้ไหมครับว่ามีไรบ้าง ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    ผมเคยถามศูนย์ บอกว่า ประมาณ 10000 บาทครับ ผมซื้ออะไหล่ มาทำ หรือให้ช่างข้างนอกเปลี่ยนให้ ก็ ไม่น่าจะเกิน 6000 บาท ตอนนี้ศูนย์แต่ละศูนย์ มีช่างที่เก่งไม่กี่คนต่อศูนย์หรอกครั บส่วนมาก จะให้น้องใหม่ทำ

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ slipper ดูโพส
    แล้วสายพานต้องเปลี่ยนที่กี่ กม. ครับเนี่ย

ทุก 100000 โลครับ เพื่อความสบายใจ และตรวจสอบง่ายครับ เกินไปอาจจะไม่ดีนะครับ ขับไป ว่าแอร์เย็นๆ ก็ทำให้เหงื่อแตกซิก ได้นะครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

หายไวๆนะครับ 0 ที่น้าเข้ารับบริการมีความรับผิดชอบดี อย่างนี้น่ายกย่อง....... แต่ถ้าเรื่องเงียบคงมีเฮแน่ๆเรยสำหรับ 0 มิสซู.........เหอๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

โห น่ากลัวจัง

piphatks
    ผู้เยี่ยมชม

กลับบ้านแล้วครับ สำหรับอาการสายพาน Timing ขาด ปรากฎว่าจากการติดตามการรักษาอย่างใกล้ชิด ผลจากสายพานขาดทำให้ Camshaft ตัวตามหัก 3 ท่อนเลย แต่โชคดีที่ไม่มีวาล์วคตแม้แต่อันเดียว เห็นทางศูนย์เปลี่ยนแต่ชุด Camshaft แล้วก็เช็ควาล์วตั้งใหม่ แล้วให้มาลองใช้ดูซัก 2-3 วันแล้วเอาเข้าไปเช็คอีกรอบ ตอนนี้ขับแบบอัดยาวอย่างเดียวเลย ถ้ามีปัญหาก็กะว่าตัดใจเอาคันใหม่ไปเลย

ขอบคุณทุกๆกำลังใจและชี้แนะ ขอบคุณมากครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้