สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 2 จากทั้งหมด 2

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

มาตรฐาน สอบถามการต่อสายของเทอร์โบทามเมอร์หน่อยครับ

พอดีมีหลงมาตัวหนึ่งครับ แต่ไม่มีคู่มือ มีสายไฟมา 4 เส้นครับ
    1. แดง (เส้นใหญ่)
    2. เหลือง (เส้นใหญ่)
    3. แดง/ดำ (เส้นเล็ก)
    4. ดำ/ขาว (เส้นเล็ก)

ผมได้ลองหาข้อมูลมาสักพักแล้ว และได้ลองต่อสุ่ม ๆ กับชุดสายจากกุญแจ ตามมีตามเกิด โดย
    1. นำสายสีแดง ต่อกับ + 12 โวลท์
    2. สายสีเหลือง ต่อกับ ON
    3. ดำ/ขาว ต่อ GND
    4. แดง/ดำ ยังไม่ได้ต่อกับอะไร ปล่อยลอยไว้

ผลปรากฏว่า
    1. เปิดสวิทซ์กุญแจไปที่ Acc ตัวทามเมอร์ไม่ทำงาน จึงเปิดไปที่จังหวะต่อไปที่ On ตัวทามเมอร์จึงทำงาน สามารถตั้งเวลาได้ตามหน้าที่ของมัน และในจังหวะนี้ ที่สายแดง/ดำ มีไฟออกที่ 12 โวลท์ (ยังปล่อยลอยไว้เช่นเดิม)
    2. ลองนำสายแดง/ดำ ไปต่อกับ Acc และลองบิดกุญแจมาที่ Acc ตัวทามเมอร์ก็จะติดและทำงานทันที นอกนั้นการทำงานก็จะเหมือนข้อ 1
    3. เมื่อมีการตั้งเวลาไว้แล้ว เมื่อปิดกุญแจดึงออก เครื่องยนต์ก็ยังทำงานอยู่ สามารถปิดประตู และกดล็อคประตูได้ แต่เมื่อเครื่องยนต์ดับลงตามที่ตั้งเวลาไว้ ชุดเซ็นทรัลล็อคของชุดกันขโมยก็จะคลายล็อคเปิดประตูทันที

อยากทราบว่า
    1. ผมต่อสายใช้งานถูกต้องหรือไม่ครับ
    2. ในส่วนของสาย ดำ/แดง ทำหน้าที่อะไร และควรจะต่ออยู่กับจุดใดครับ
    3. จะแก้ไขการคลายล็อคของเซ็นทรัลล็อคโดยวิธีใดได้บ้างครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

มาตรฐาน Re: สอบถามการต่อสายของเทอร์โบทามเมอร์หน่อยครับ

จบข่าว ปิดกระทู้

ข้อมูลกระทู้