หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

มาตรฐาน งานเข้าเลย ความร้อนขึ้น!!

รถ50,000โล
    ปกติเข็มความร้อนจะอยู่ที่ประมาณ ครึ่งนึงถึงจะวิ่งไกลแค่ไหน

แต่เมื่อตะกี้ออกไปหาอะไรกินนิดหน่อย ประมาณ5-10กิโล พอจะถึงบ้านเหลือบไปมองเข็มวัดความร้อน ใจหายวูบเลย ความร้อนอยู่ที่ประมาณ80% ของมาตรวัด *-*

พรุ่งนี้ต้องเอาเข้าศุนย์โดนด่วน แต่ที่เป็นปัญหาคือ จากบ้านไปศุนย์ ระยะทางประมาณ 20กม.ได้ สงสัยขับ-จอดๆ พอวันแหง*-*

อาการที่ลองๆสังเกตุดูนะครับ น้ำยังเต็มหม้อน้ำ และที่พักน้ำยังอยู่ในระดับปกติ แต่น้ำในหม้อน้ำไม่ร้อน(ร้อนแต่ไม่มาก เอามือจิ้มๆเล่นได้) พอถึงบ้านดับเครื่องเอาผ้าผืนใหญ่ๆหนาๆเปิดฝาหม้อน้ำ(กะว่ายังงัยมันฟู่ววๆแน่ความร้อนขนาดนี้) ไม่มีฟู่วๆซักแอะ*-*

อยากถามน้าๆว่า
    1.อาการเบื้องต้นน่าจะเป็นที่อะไร
    2.ราคาประมาณเท่าไร แล้วสามารถเคลมได้หรือไม่อยู่ในประกัน
    3.แล้วเบื้องต้นจะทำอย่างไรดี ให้เกิดความเสียหายน้อยที่สุดระหว่างวิ่งไปศุนย์บริการ

ขอบคุณคร้าบ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

มาตรฐาน Re: งานเข้าเลย ความร้อนขึ้น!!

น้าดิวมี Smart Gauge ป่าวคับถ้ามีลองดูที่ Smart Gauge คับว่าความร้อนขึ้นตรงกับที่เข็มมันขึ้นรึป่าว ดูจากอาการแล้วเหมือนเข็มอาจจะเพี้ยนไปคับ เพราะความร้อนขึ้นแต่น้ำไม่ร้อน และก้อไม่แห้งด้วย ก้ออาจจะเป็นไปได้นะครับ....รอท่านอื่นมาตอบอีกทีคับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: งานเข้าเลย ความร้อนขึ้น!!

ง่ะมีอย่างนี้ด้วย ยังไงก็ขอให้หายไวๆน๊ะครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อาการอย่างนี้ว่ากันว่าประเก็นแล่ปปล่าวได้ยินพูดกันหลายคนแล้วในไทรทัน

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

วาล์วน้ำไม่เปิดหรือเปล่าครับ มั่วเอาครับ

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    น้าดิวมี Smart Gauge ป่าวคับถ้ามีลองดูที่ Smart Gauge คับว่าความร้อนขึ้นตรงกับที่เข็มมันขึ้นรึป่าว ดูจากอาการแล้วเหมือนเข็มอาจจะเพี้ยนไปคับ เพราะความร้อนขึ้นแต่น้ำไม่ร้อน และก้อไม่แห้งด้วย ก้ออาจจะเป็นไปได้นะครับ....รอท่านอื่นมาตอบอีกทีคับ
    เข็มปกติครับ เพราะว่า
    1.ความร้อนพึ่งเริ่มขึ้นเมื่อคืน แต่แกะไมล์ครั้งล่าสุดประมาณ 1อาทิตย์แล้ว
    2.น้ำไม่ค่อยร้อน แต่ตัวเครื่องร้อนมากๆๆ
    3.เดาๆว่า จะเป็นแบบที่น้า iGnUs ว่าละครับ วาล์วน้ำไม่เปิดหรือเปล่า น้ำไม่วน *-*

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ binary ดูโพส
    รถ50,000โล
    ปกติเข็มความร้อนจะอยู่ที่ประมาณ ครึ่งนึงถึงจะวิ่งไกลแค่ไหน

แต่เมื่อตะกี้ออกไปหาอะไรกินนิดหน่อย ประมาณ5-10กิโล พอจะถึงบ้านเหลือบไปมองเข็มวัดความร้อน ใจหายวูบเลย ความร้อนอยู่ที่ประมาณ80% ของมาตรวัด *-*

พรุ่งนี้ต้องเอาเข้าศุนย์โดนด่วน แต่ที่เป็นปัญหาคือ จากบ้านไปศุนย์ ระยะทางประมาณ 20กม.ได้ สงสัยขับ-จอดๆ พอวันแหง*-*

อาการที่ลองๆสังเกตุดูนะครับ น้ำยังเต็มหม้อน้ำ และที่พักน้ำยังอยู่ในระดับปกติ แต่น้ำในหม้อน้ำไม่ร้อน(ร้อนแต่ไม่มาก เอามือจิ้มๆเล่นได้) พอถึงบ้านดับเครื่องเอาผ้าผืนใหญ่ๆหนาๆเปิดฝาหม้อน้ำ(กะว่ายังงัยมันฟู่ววๆแน่ความร้อนขนาดนี้) ไม่มีฟู่วๆซักแอะ*-*

อยากถามน้าๆว่า
    1.อาการเบื้องต้นน่าจะเป็นที่อะไร
    2.ราคาประมาณเท่าไร แล้วสามารถเคลมได้หรือไม่อยู่ในประกัน
    3.แล้วเบื้องต้นจะทำอย่างไรดี ให้เกิดความเสียหายน้อยที่สุดระหว่างวิ่งไปศุนย์บริการ

ขอบคุณคร้าบ
    ...ความคิดส่วนตัวน่ะครับ...
    ...น่าจะมาจากเข็มเพี้ยนที่บรรดาท่านทั้งหลายถอดมาทำสีเรือนไมล์กันใหม่ล่ะสิ...
    ...ปานนี้ไม่รู้รถน้าโยแก้ไขเข็มไมล์ 230 ได้ยังก็ไม่รู้...
    ...เอาใจช่วย..ขอให้หายไวๆครับ...

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

เรือนไมล์ค้างรึเปล่าน้า เห็นน้าบอกแกะเรือนไมล์ไปอาทิตย์ที่แล้วนี่ครับ ลองดูใหม่นะครับวิ่งแค่ไม่กี่กิโลเครื่องไม่น่าร้อนขนาดนี้ครับ ที่สำคัญหม้อน้ำยังอุ่นอยู่เลย ยังไงลองแกะไมล์มาดูอีกรอบละกันครับ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

สงสัยวาล์วน้ำครับ มันไม่เปิด ยังไงเข้าศูนย์แล้วรายงานผลด้วยนะครับน้า

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

เรือนไมล์ผมยืนยันเลยคร้บว่ายังปกติดี
    เมื่อตะกี้ลองเปิดกระโปรงดู ดูที่หม้อน้ำ แล้วสตาร์ทรถ น้ำนิ่งๆเหมือนน้ำไม่วน
    ตอนบ่าย2จะเข้าศูนย์ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tanawat@yaso ดูโพส
    ...ความคิดส่วนตัวน่ะครับ...
    ...น่าจะมาจากเข็มเพี้ยนที่บรรดาท่านทั้งหลายถอดมาทำสีเรือนไมล์กันใหม่ล่ะสิ...
    ...ปานนี้ไม่รู้รถน้าโยแก้ไขเข็มไมล์ 230 ได้ยังก็ไม่รู้...
    ...เอาใจช่วย..ขอให้หายไวๆครับ...
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    เรือนไมล์ค้างรึเปล่าน้า เห็นน้าบอกแกะเรือนไมล์ไปอาทิตย์ที่แล้วนี่ครับ ลองดูใหม่นะครับวิ่งแค่ไม่กี่กิโลเครื่องไม่น่าร้อนขนาดนี้ครับ ที่สำคัญหม้อน้ำยังอุ่นอยู่เลย ยังไงลองแกะไมล์มาดูอีกรอบละกันครับ
    ผมก็คิดแบบน้า2ท่านนี้ละ..

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ binary ดูโพส
    เรือนไมล์ผมยืนยันเลยคร้บว่ายังปกติดี
    เมื่อตะกี้ลองเปิดกระโปรงดู ดูที่หม้อน้ำ แล้วสตาร์ทรถ น้ำนิ่งๆเหมือนน้ำไม่วน
    ตอนบ่าย2จะเข้าศูนย์ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ
    ..ถ้าทั่วไปเปิดฝาดูที่ปากหม้อน้ำ เราจะไปเห็นมันวนนะครับ เพราะว่าปรกติวาวล์น้ำมันเปิดน้อย จะเปิดกว้างก็ร้อนมากๆเท่านั้น *แต่ถ้าถึงขนาดฮีดแล้วเนี่ย น่าจะพอเห็นว่าน้ำวิ่งวนแล้วละ *..งั้นรอติดตามฟังอาการแน่ชัดอีกที..

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

น้าน่าจะมีอุปกรณ์เหล่านี้นะครับ สำหรับ คอซน ๆ ครับ
    เช็คสุขภาพรายวันก็ได้ถ้าไม่ขี้เกียจ
    เข้าไปหาข้อมูลที่นี่ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ผมก็คิดแบบน้า2ท่านนี้ละ..

..ถ้าทั่วไปเปิดฝาดูที่ปากหม้อน้ำ เราจะไปเห็นมันวนนะครับ เพราะว่าปรกติวาวล์น้ำมันเปิดน้อย จะเปิดกว้างก็ร้อนมากๆเท่านั้น *แต่ถ้าถึงขนาดฮีดแล้วเนี่ย น่าจะพอเห็นว่าน้ำวิ่งวนแล้วละ *..งั้นรอติดตามฟังอาการแน่ชัดอีกที..
    จากอาการที่เจ้าของกระทู้เล่ามานั้น น่าแปลกตรงที่ "น้ำไม่ฟู่ แถมเอานิ้วยจิ้มได้"

ตามข้อสันนิษฐานของผม อาการดังกล่าว เหมือนวาล์วน้ำเสียชีวิตครับ

ทดสอบโดยการ ติดเครื่องขณะ เครื่องยนต์เย็น เปิดฝาหม้อน้ำ ถ้าน้ำวนทันที

แปลว่า ตายแบบตาค้าง ถือว่าเป็นโชคดี เพราะถ้าตายตาหลับ (วาล์วปิด)

เจ้าของรถ "อาจนอนไม่หลับ"

ผมวิเคราะห์อาการ ตามที่เล่ามานะครับ ไม่ได้เอาเรื่องเรือนไมล์เปลี่ยนสี มาคุยแต่ประการใด

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

อิๆ ผมว่ามันเป็นอาการของคนมือซน ชอบแกะเรือนไมล์เล่นอย่างพวกเรานี่แหละน้า
    เป็นเหมือนผมแล้วซิ!

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

หายยังน้าโยนะ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    หายยังน้าโยนะ
    ทุกเข็ม โอแล้ว
    เหลือแต่เข็มความร้อน กะเข็มเจ้าของรถ ที่ยังเพี้ยนอยู่ครับน้า

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    จากอาการที่เจ้าของกระทู้เล่ามานั้น น่าแปลกตรงที่ "น้ำไม่ฟู่ แถมเอานิ้วยจิ้มได้"

ตามข้อสันนิษฐานของผม อาการดังกล่าว เหมือนวาล์วน้ำเสียชีวิตครับ

ทดสอบโดยการ ติดเครื่องขณะ เครื่องยนต์เย็น เปิดฝาหม้อน้ำ ถ้าน้ำวนทันที

แปลว่า ตายแบบตาค้าง ถือว่าเป็นโชคดี เพราะถ้าตายตาหลับ (วาล์วปิด)

เจ้าของรถ "อาจนอนไม่หลับ"

ผมวิเคราะห์อาการ ตามที่เล่ามานะครับ ไม่ได้เอาเรื่องเรือนไมล์เปลี่ยนสี มาคุยแต่ประการใด
    ถ้าแบบนี้เช็คไม่ยากเลยอ่ะน้านุ๊ค เอามือแตะๆที่บอร์ดี้วาวล์จะร้อนจ๊าก มาแตะอีกทีที่หม้อน้ำ หรือท่อยางใหญ่จะร้อนน้อยกว่าเห็นๆกว่า..

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ถ้าแบบนี้เช็คไม่ยากเลยอ่ะน้านุ๊ค เอามือแตะๆที่บอร์ดี้วาวล์จะร้อนจ๊าก มาแตะอีกทีที่หม้อน้ำ หรือท่อยางใหญ่จะร้อนน้อยกว่าเห็นๆกว่า..
    ป๋าตรู หาเรื่องมือพอง อีกแล้ว

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ป๋าตรู หาเรื่องมือพอง อีกแล้ว
    แกชอบแต่ของร้อนๆน่ะน้านุ๊ก ของเย็นที่บ้านเยอะแระ ....กร๊ากกกกกกกกก

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

สรุปเป็นที่หม้อน้ำ ตะเข็บรั่วนิดๆ เป็นสนิม เคลมไม่ได้ รถ2ปี 3เดือน

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้