หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 63

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

Arrow Plus Vs Vigo

ตกลง Vigo แรงกว่า Triton ตรงที่มี โบแปรผันอย่างเดียวใช่ป่าวคับ ทั้งตัว 3.2 และ Plus มีข้อมูลไรเพิ่มท่านผู้รู้ วิจารณ์ หน่อยคับ ( ส่วนมากพวกขับ พี่ โก้ จะ Show Pow เสมอๆ บนถนน )

User ID
    286
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน Re: Plus Vs Vigo

ไม่หรอกคับแรงหมายถึงอย่างไรครับ ผมมองว่า ฟิวริ่ง การขับมากกว่าคับ เทียบ รุ่นต่อรุ่น แรงม้าต่อแรงม้า แรงบิดต่อแรงบิดครับ รอบต่อรอบ คับ ผมมองว่า เครื่องยนต์ทุกวันนี้ไม่ต่างกันมากแล้วครับ ผม ระยะการทรงตัว ขณะขับรถเร็วๆ เป็นอย่างไร ผมมองว่า คนอย่างผมแล้ว เหมาะกับไทรทัน มากกว่าคับ ถึงปัจจุบันก็เถอะ ผมไปขับ เจ้าโก้ ตัวนี้ Vn นี้แหละคับ ผมคิดถึงเจ้าตันผมทุกวันคับ มันต่างกันจริงๆคับ ให้ตายเถอะโรบิน

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

Talking Re: Plus Vs Vigo

เห็นใน Club เคยบอกว่า พี่ โก้ แรงกว่า เพราะโบแปรผัน น่ะครับ ก้เลยอยากรู้ว่า มัน เท็จจริงมากน้อยแค่ไหน น่ะครับ ไม่มีไรหรอก ( พูดถึง ประสิทธิถาพ สูงสุดของเครื่องยนต์ อย่างเดียวน่ะคับ ) ส่วนเรื่อง Filling Control หรือ ความเสถียรภาพ ของการขับขี่ อันนี้ ไม่ขอพูดถึง คับ เพราะหลายท่านทราบดี ( ผมเอง ด้วยครับ ใช้อยู่ Plus 4 d ) ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่ไห้ความรู้นะครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ที่ชอบ โชว์ พาว ผมว่าเป็นที่นิสัยคนขับมากกว่า ครับ
    ข้อมูลคร่าวๆ ไม่แน่น นะ ข้อมูลแตนๆ
    -โก้ 2.5 และ 3.0 VN VGsแรงบิดเท่ากัน(343 N)มารอบต่ำและยาว มาช่วงไหนจำไม่ได้ แรงม้า144(2.5) 163(3.0) แรงโม้นิสๆ
    -ตั้น 2.5 แรงบิด 321 ที่ 2,000 รอบ แรงม้า 140 มาที่ 4,000 รอบ ส่วน 3.2 แรงบิด 351 ที่ 2,000 ยาวกว่า 2.5 อาจมาต่ำกว่า 2,000 รอบ 165 แรงท้า มาที่ 4,000 รอบ/นาที ไม่มีแรงโม้นะ น่าจะมาเต็มๆ ฮิฮิ
    น้ำหนักตัวตั้นน่าจะหนักกว่าเล็กน้อย มิติเล็กกว่าทุกอย่าง
    ที่เหลือรอผู้รู้ท่านอื่นดีกว่าครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ไตรตันเกาะกว่า ครับ

KP_Subcontract
    ผู้เยี่ยมชม

เอาเป็นว่า นาทีนี้ ใครแจะแรงก้อปล่อยให้เขาแรงไปเถอะครับ น้ำมัน 30 กว่าๆ อยากแรงตอนเหยียบ จะหมดแรงตอนจ่ายตังค์แหละครับพี่น้อง

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

ตามหนังสือวิจารณ์รถยนต์ หลายๆ สำนัก เครื่องยนต์ โตโยต้าวีโก้ ยังครองอันดับหนึ่งในเรื่องขุมกำลังและความเงียบนะ..แต่ส่วนตัวผมว่า พอๆกัแหละ ตั้งเข็มไมล์ไว้ตั้ง 200 ไม่เคยวิ่งถึงสักที เต็มที่ก็ 180 เดิมๆนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

Vigo มีระบบเทอร์โบแปรผัน แรงบิดสูงต่อเนื่อง ขับง่าย ขับสบาย เฟืองท้ายทดต่ำ แรงปลายดี

Triton เทอร์โบธรรมดา บูสท์โรงงานสูงกว่า มาที่รอบสูงกว่า เฟืองท้ายทดสูง อัตราเร่งดี ช่วงล่างดี ปลายดี

สรุป ... รถเขาขับง่ายกว่า ไม่ต้องลากรอบจัด แรงบิดต่อเนื่องสูง ไม่หมดลมเร็วเหมือนไทรทัน

แต่ไทรทัน มีแรงกระชาก แรงดึง มากกว่า แต่ก็มาเร็ว หมดเร็วกว่า

ทำให้ วีโก้ แรงกว่าประมาณนี้ แต่ไทรทัน สามารถควบคุมได้ง่ายกว่า ในความเร็วสูงครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ส่วนเรื่องบ้าพลังนั้น

ไม่ต้องวีโก้หรอกครับ ไทรทันก็เยอะแยะ ครับ

คนพวกนี้ จะออกมาตอนน้ำมันถูกครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ผมว่าแรงกับเร็วมันต่างกันครับ รถแรงไม่ได้หมายความว่าจะเร็วกว่านะครับ

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

ดู10ล้อดิ แรงเยอะ แต่เร็วไตรตันเร็วกว่า งิงิ มันก็เหมือนกันกะ โก้ กะ ตั่น นิละมั้ง

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

แรงไม่แรงผมว่ามันอยู่ที่คนขับครับ ถ้าตามข้อมูลทางเทคนิคก็ตามนั้นที่เหลือก็ใช้วิจรณญาณครับ อิอิ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ถูกต้องคร้าบๆๆ

User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

ใจ ครับ ใจ

ttc-01450 TTC-Member
    User ID
    8926
    Status
    โพส
    187

โก้ vn 144 ตั้น plus 140 ม้าต่างกันแค่ 4 ตัวเองครับ แต่ตั้นช่วงล่างหนึบกว่าครับ แถวบ้านโก้หลุดโค้งประจำ

User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

โก้กินขาดครับ ตั้นสู้ไม่ได้เรื่องความแรง เร็ว และประหยัดน้ำมัน โก้กินหมด แต่เคยใจแปร้ว สองที เรื่องเบรค กับท้ายปัดหลัง ซึ่งยังไม่เคยเจอในตั้น

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ความจริงที่ผมเจอมาตลอดทุกวันนี้ คือ triton บ้าพลังเยอะกว่าครับ

ดูแล้วสงสัยไปพ่วงกล่องกันมาแน่ๆ วิ่งกันแบบว่า 180++ ทั้งตัวเตี้ย ตัวสูง ตามไม่ทันแล้วววว
    พี่ีโก้เด๋วนี้เค้าวิ่งกันเรียบร้อยดีมากครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

เรื่องมารยาทสำคัญยิ่งนะครับ...
    มีหลายครั้งที่เห็นและโดนเข้ากับตัวเอง..เมื่อหลายต่อหลายต่อครั้ง ที่ผมต้องขับรถเก๋งไปโน่นมานี่..ก็โดนเจ้าตั้นนี่หล่ะครับ..เสียบ+เบียด
    เพื่อเข้าเลนท์ที่รถวิ่งได้สะดวก...(พี่เค้าไม่ค่อยจะรีบเลยนะ)แรกๆก็ปล่อยไปเพราะเห็นว่าใจเดียวกัน(ไทรทันเหมือนกัน)...
    แต่พอผมพลาดมั่ง(ต้องเปลี่ยนเลนท์เพื่อกลับรถ..ไม่งั้นหลง)พี่เค้าไม่ยอมซะงั้นหรือไฟเลี้ยวรถผมมันไม่สว่างนะ
    ถึงมองเห็น..แต่คงไม่ใช่อ่ะผมเลยรอคันหลัง..เจอแท๊กซี่ใจดีจัง...ผมเลยไปต่อได้จนถึงจุดหมาย..แต่...
    พอขากลับโดนอีกละทีนี้..พลัส2Dr.บ้าพลังและใจร้อนมากๆผมขับเลนท์2(ทางมี3เลนท์)ก็ขับไปตุ่ย...ตุ่ย...80-100กม./ชม.
    ...ผิดด้วยรึ...ถึงต้องกระชากล้อฟรี+ปาดหน้าอย่างแสดงออกชัดเจนว่าจะเอาเรื่องกะเมิงผมไม่สนใจเพราะรถเค้า
    ไม่มีสติ๊กเกอร์คลับ(ถ้ามีต้องลงมาคุยกันหน่อยละ..ว่าไปไหนมาครับน้า..อิ..อิ..)ที่มาเล่าสู่กันฟังเพราะว่าเจอมาเอง
    กะตัวครับ..เราไม่น่าจะมองกันเพียงแค่เกราะรอบกายเรา...แต่น่าจะเป็นที่นิสัยการขับขี่มากกว่าครับ
    แล้วก็ไม่ใช่ว่าไทรทันเราครับน้า...มีหมดทุกยี่ห้อขึ้นอยู่ว่ารถคันนั้นจะอยู่ที่ใคร??..ควบคุม...

**ผมขอโทษอย่างแรงถ้าข้อความผมไม่ถูกใจใครนะครับ...แค่ออกมาเล่าสู่กันฟังครับน้าๆ**

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

กลายมาเป็นไทรทันบ้าพลัง แทนเจ้าโก้ซะแล้ว

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    เรื่องมารยาทสำคัญยิ่งนะครับ...
    มีหลายครั้งที่เห็นและโดนเข้ากับตัวเอง..เมื่อหลายต่อหลายต่อครั้ง ที่ผมต้องขับรถเก๋งไปโน่นมานี่..ก็โดนเจ้าตั้นนี่หล่ะครับ..เสียบ+เบียด
    เพื่อเข้าเลนท์ที่รถวิ่งได้สะดวก...(พี่เค้าไม่ค่อยจะรีบเลยนะ)แรกๆก็ปล่อยไปเพราะเห็นว่าใจเดียวกัน(ไทรทันเหมือนกัน)...
    แต่พอผมพลาดมั่ง(ต้องเปลี่ยนเลนท์เพื่อกลับรถ..ไม่งั้นหลง)พี่เค้าไม่ยอมซะงั้นหรือไฟเลี้ยวรถผมมันไม่สว่างนะ
    ถึงมองเห็น..แต่คงไม่ใช่อ่ะผมเลยรอคันหลัง..เจอแท๊กซี่ใจดีจัง...ผมเลยไปต่อได้จนถึงจุดหมาย..แต่...
    พอขากลับโดนอีกละทีนี้..พลัส2Dr.บ้าพลังและใจร้อนมากๆผมขับเลนท์2(ทางมี3เลนท์)ก็ขับไปตุ่ย...ตุ่ย...80-100กม./ชม.
    ...ผิดด้วยรึ...ถึงต้องกระชากล้อฟรี+ปาดหน้าอย่างแสดงออกชัดเจนว่าจะเอาเรื่องกะเมิงผมไม่สนใจเพราะรถเค้า
    ไม่มีสติ๊กเกอร์คลับ(ถ้ามีต้องลงมาคุยกันหน่อยละ..ว่าไปไหนมาครับน้า..อิ..อิ..)ที่มาเล่าสู่กันฟังเพราะว่าเจอมาเอง
    กะตัวครับ..เราไม่น่าจะมองกันเพียงแค่เกราะรอบกายเรา...แต่น่าจะเป็นที่นิสัยการขับขี่มากกว่าครับ
    แล้วก็ไม่ใช่ว่าไทรทันเราครับน้า...มีหมดทุกยี่ห้อขึ้นอยู่ว่ารถคันนั้นจะอยู่ที่ใคร??..ควบคุม...

**ผมขอโทษอย่างแรงถ้าข้อความผมไม่ถูกใจใครนะครับ...แค่ออกมาเล่าสู่กันฟังครับน้าๆ**
    โจ๋งจั๋ยเขาหมั่นใส้น้าอะ ขับได้ไง 80-100 เดี๋ยวก็หลับในหรอก อิอิ
    ล้อเล่นนะครับน้า ผมเองก็เจอมาเยอะ ตอนไปส่งพ่อตา-แม่ยาย หนักๆกันทั้งนั้น
    พี่โก้เห็นเราก็เหยียบปื๊ดป๊าดมาข้างๆ แทนที่เขาจะไปเลย ไอ้เราก็อยากจะลองเหมือนกัน
    แต่รถมันหนัก ทางก็เป็นคลื่น ตบเกียร์ กะจะเหยียบส่งซะหน่อย รถกระเด้งดึ๋งๆ
    เอ้ยไม่ได้ดั่งใจ (ฝากไว้ก่อนเหอะ) อิอิ ฝากไว้แต่คงไม่ไปเอาคืนแล้วหละ
    เพราะตอนนี้มันยิ่งหนักกว่าเดิมอีก ปล่อยคุณท่านไปเหอะ ใครที่ปุ๊ดป๊าด ตอนนี้ทำใจแล้ว

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้