หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน ใส่ Font ให้ภาพ

เอาภาพสวยๆมาโพสแล้วลืมใส่ FONT มันเหมือนขาดอะไรไปสักอย่าง แล้วFONTมันยังมีประโยชน์ก็ตรงช่วยป้องกันการโขมยภาพได้ในระดับหนึ่ง หรือไม่ภาพเข้าตามีคนถามซื้อแต่ตามหาเจ้าของไม่เจอก็เลยขาดโอกาสตรงนั้นไป ว่าแล้วเรามาลงเครดิตให้กับภาพของเราเองโดยการใส่Fontเข้าไป โปรแกรมที่ใช้ผมแนะนำ Photoshop ครับ(ถ้าใครยังไม่มีก็หาๆมาลงเครื่องใว้ครับ) ภาพที่เราจะเอามาใส่Fontต้องเป็นภาพที่ทำการโพรเซสแล้วน่ะครับ เช่น Resize+ปรับแต่งสีสันมาแล้ว อะไรประมาณนี้ เมื่อทำการโพรเซสภาพแล้วก็เปิด PS ขึ้นมาเลยครับ
    ขั้นตอนที่1
    ใช้เม้าท์ ไปClick ที่ หมายเลข1 T Horizontal Type Tool(T)

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ขั้นตอนที่2
    คลิ๊กเม้าท์ ตรงบริเวณภาพครับส่วนใหนก็ได้

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ขั้นตอนที่3
    เมื่อคลิ๊กเม้าท์แล้ว ทีนี้เราจะเขียนอะไรลงไปในภาพก็ตามสะดวกเลยครับ ตัวเล็กตัวใหญ่ภาษาไทยภาษาอังกฤษ พิมพ์ลงไปก่อน ยังไม่ต้องกังวลว่าทำไมกดแป้นพิมพ์เป็นภาษาไทยแล้วทำไมมันยังไม่เปลี่ยนให้ ใจเย็นๆครับ มันมีวิธี........

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ขั้นตอนที่4
    เมื่อพิมพ์Fontลงไปแล้ว ทีนี้ก็มาถึงขั้นตอนการจัด Font ให้ดูดีสวยงาม(อ้อลืมไปอีกอย่างครับถ้าจะพิมพ์สองบรรทัดก็ให้กด Enter ครับผม) Click เม้าท์ ตรงหมายเลข1 มาแล้วครับตัวช่วยของเรา ในนี้มีอะไรมั่ง มีประโยชน์อย่างไร
    A= รูปแบบ Font ให้เราเลือกครับว่าชอบตัวอักษรแบบใหน
    B= ขนาดของ Font ตามตัวเลขเลยครับ เล็กใหญ่
    C= ความสูงของ Font ค่าเป็น % สามารถใส่ค่าเองได้
    D= ลักษณะของ Font ตัวหนา เอียง บาง
    E= Style ของ Font ขึ้นอยู่กับรูปแบบของ Font นั้นๆครับ
    F= ระยะห่างระหว่างบรรทัดบนกับบรรทัดล่าง
    G= ช่องไฟของอักษร
    H= ความกว้างของ Font
    I= สีของ Font ชอบสีใหนก็เลือกเอาครับ
    J= แบบของ Font จะเอาแบบ ตังอักษรแข็งแรง นุ่มนวน ตัวจางๆ

A-J คือตัวช่วยในการปรับแต่ง Font ครับ วิธีการปรับเปลี่ยนรูปแบบเราต้องใช้เม้าท์คุมพื้นที่ตัวอักษรก่อนน่ะครับ แล้วค่อยไปเลือกรูปแบบ
    ส่วนหมายเลข2 คือการจัดตัวอักษรว่าจะให้อยู่ตรงกลางชิดขวา-ซ้าย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Wasan : 15-01-2008 เมื่อ 16:50

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ขั้นตอนที่5
    เมื่อทำการตกแต่งตัวอักษรแล้วก็ เราสามารถเลื่อนตัวอักษรไปยังตำแหน่งที่เราต้องการจะให้อยู่ เอาวางใว้ตรงใหนก็ได้ครับที่ดูแล้วมันเหมาะสมและไม่รบกวนสายตา จนมากเกินไป Click หมายเลข 1 เพื่อเป็นการยืนยัน หมายเลข2 Cancle

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ขั้นตอนที่6
    รวม Layers Photoshop การทำงานของมันจะแบ่งเป็นชั้นๆครับเพราะฉนั้นหลังจากเราทำอะไรลงไปในขั้นตอนสุดท้ายเราต้องรวม Layers เข้าด้วยกัน ใช้เม้าท์ Click รูปสามเหลี่ยมเล็กๆ หมายเลข1 จากนั้น เลื่อนเม้าท์ขึ้นไป Click คำว่า Flatten Image หมายเลข2 Layers ของตัวหนังสือก็จะไปรวมกับ Layers ของภาพ เสร็จเรียบร้อยครับ จากนั้นเราก็ File==Save For Web เก็บใว้ Folder ของเราได้เลย

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มีภาพมาให้ดูด้วยจ้า เห็นใหมง่ายๆอีกแล้วครับ ลองทำดูครับ แต่อย่าลืมครับว่า ควรให้ความสำคัญของภาพมากกว่าตัวอักษร น่ะครับเพราะเราจะเสนอภาพ ไม่ใช่ตัวอักษร ตอนนี้เอาแบบเบสิคไปก่อนครับ อยากได้ Font แปลกๆก็โหลดมาใช้กัน ผมเอามาแปะให้2เวป ครับ
    http://www.f0nt.com/ เวปนี้เป็น Font ของไทยครับรองรับภาษาไทยได้
    http://www.dafont.com/bitmap.php เวปนี้เป็นของต่างชาติแน่นอนเป็นภาษาอังกฤษ ไม่รองรับภาษาไทยครับ ไปแล้วครับ สงสัยขั้นตอนใหนโพสถามได้ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Wasan : 15-01-2008 เมื่อ 16:56

amnart11
    ผู้เยี่ยมชม

Thumbs up

สุดยอดเลยครับ..นึกว่าจะทำหมูปิ้งอร่อยอย่างเดียวที่ไหนได้เป็นโปรว์ด้านนี้ด้วย <<<>>>แต่ว่าตอนนี้ยังหาโปรแกรม Psมาลงไม่ได้เลย ต้องทำยังงัยบ้างครับ

User ID
    209
    Status
    โพส
    102

Smile

ขอบคุณมากครับน้า wasan สำหรับข้อมูลดีๆ
    น้าอำนาจไม่มีเวลาหรือซ้อมหนัก

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ amnart11 ดูโพส
    สุดยอดเลยครับ..นึกว่าจะทำหมูปิ้งอร่อยอย่างเดียวที่ไหนได้เป็นโปรว์ด้านนี้ด้วย <<<>>>แต่ว่าตอนนี้ยังหาโปรแกรม Psมาลงไม่ได้เลย ต้องทำยังงัยบ้างครับ
    ออกตัวล้อฟรีเลยครับ ไม่อยากเป็นโปรครับพี่ จริงๆแล้วก็ศึกษาจากเวปต่างๆนั่นแหละครับ แล้วก็ลองหัดทำ แล้วก็เอามาแบ่งปันกันอีกที เรื่องโปรแกรม อยากจะบอกว่าถ้าของที่ถูกลิขสิทธิ์ ราคาก็ร่วม2หมื่นครับ(ไม่แพงเลยเนาะ) แต่เราไม่ได้เอาโปรแกรมก็อปมาลงเครื่องแล้วทำการค้าขาย ผมว่าเดินไปตามร้าน คอมเลยครับ Photoshop CS2 ราคาประมาณ 150 บาทครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DUMDIN ดูโพส
    ขอบคุณมากครับน้า wasan สำหรับข้อมูลดีๆ
    น้าอำนาจไม่มีเวลาหรือซ้อมหนัก
    ไม่เป็นไรครับครับแบ่งปันกันไปครับผม

จ๊ะเอ๋ ตะเอง ขอไปคลำก่อนนะคะ แค่ย่อกะกรอบก็แย่แล้ว

Neo 9
    ผู้เยี่ยมชม

Lightbulb ส่งการบ้าน

ลองทำแล้วครับ....อิอิ เยี่ยม
    ส่งการบ้านด้วย ทำกรอบ พร้อม ใส่ ฟร้อนท์ :d

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

ขอถามนิดนึงครับ
    ถ้าเราต้องการเติมตัวอักษรลงไปในภาพ หลาย ๆ ภาพ เหมือน ๆ กัน
    ต้องพิมพ์ใหม่ทุกครั้งมั๊ยครับ
    มีวิธีที่จะก๊อปปี้ทั้ง layer เพื่อที่จะเอาไปใส่ในภาพอื่น ๆ ได้มั๊ยละครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    ขอถามนิดนึงครับ
    ถ้าเราต้องการเติมตัวอักษรลงไปในภาพ หลาย ๆ ภาพ เหมือน ๆ กัน
    ต้องพิมพ์ใหม่ทุกครั้งมั๊ยครับ
    มีวิธีที่จะก๊อปปี้ทั้ง layer เพื่อที่จะเอาไปใส่ในภาพอื่น ๆ ได้มั๊ยละครับ
    หมายถึงข้อความเดิมใช่ใหมครับ ไม่ต้องพิมพ์ใหม่ครับ เพียงแต่เราใช้เม้าท์คุมตัวอักษรที่เราพิมพ์ชุดแรกแล้ว Copy ใว้ครับ เมื่อเราทำการ โพรเซสภาพต่อๆไปเสร็จแล้วจะวางอักษรชุดเดิมลงไป เราก็ไป Paste ลงแค่นั้นแหละครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Neo 9 ดูโพส
    ลองทำแล้วครับ....อิอิ เยี่ยม
    ส่งการบ้านด้วย ทำกรอบ พร้อม ใส่ ฟร้อนท์ :d
    ไม่ธรรมดา ใส่ Filter Texter ด้วย

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wasan ดูโพส
    หมายถึงข้อความเดิมใช่ใหมครับ ไม่ต้องพิมพ์ใหม่ครับ เพียงแต่เราใช้เม้าท์คุมตัวอักษรที่เราพิมพ์ชุดแรกแล้ว Copy ใว้ครับ เมื่อเราทำการ โพรเซสภาพต่อๆไปเสร็จแล้วจะวางอักษรชุดเดิมลงไป เราก็ไป Paste ลงแค่นั้นแหละครับ
    เออนะ ง่ายขนาดนั้นทำไมคิดไม่ออก(ฟะ)
    ผมก็นึกว่าต้อง copy เป็น layer แล้ว insert เข้าไปทั้ง layer ใหม่ซะอีก หุหุ

amnart11
    ผู้เยี่ยมชม

มาส่งการบ้านครับ

amnart11
    ผู้เยี่ยมชม

มาส่งการบ้านครับ

amnart11
    ผู้เยี่ยมชม

อีกรูปครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

นักเรียนห้องนี้เก่งกันทุกคนสอนแป๊บเดียวเป็นกันหมด

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้