หน้า 12 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 221 ถึง 240 จากทั้งหมด 454

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: ครีบปั่นอากาศ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    วันนี้เครื่องที่ใช้ทำผมยังซ่อมไม่เสร็จครับ ถอดอะไหล่ไปเครมแล้ว แต่ก็ใช้ทำงานได้นิดหน่อยครับ

น้าที่รออยู่ก็จะได้ทยอยส่งให้แล้วครับ ส่วนน้า ๆ ที่ติดตั้งไปแล้ว ก็ถอดออกมาทำความสะอาดบ้างนะครับ

เสร็จขันเข็มขัดรัดท่อ อินเตอร์ให้แน่นหนาด้วยครับ เดี๋ยวจะเหมือนน้าหนุ่ม คงตกใจไม่น้อย

การขับก็ต้องระมัดระวัง มีสติอยู่เสมอ ด้วยความห่วงใยนะครับ

สำหรับป๋าติ๊ก
    น้ามด ที่พัฒนาต่อยอดความคิด ถือว่ายอดเยี่ยมครับ ยังไงก็เอาภาพมาแชร์เพื่อนๆ ด้วยยิ่งสุดยอดครับผม
    มันยังไม่สวยครับน้าวัฒน์ อันแรกทำตามอำเภอใจ รีบๆร้อนอยากเห็นผลการทำงานของมันมาก เดี๋ยวมีคงต้องทำอันที่2ใหม่ // ขึ้นแบบด้วยกระดาษ ม้วนแผ่นเหล็กด้วยมือเอ้ยฆ้อน ครีบแผ่น คงต้องมีพิมย์ปั้ม ถึงจะเนียน แล้วเชื่อมยึดแผ่นด้วยทองเหลือง..ลองดูครับ อายความหล่อจริงๆ....
    (**ขอลบภาพแล้วนะครับ 28-07-53**)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 28-07-2010 เมื่อ 16:05

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    มันยังไม่สวยครับน้าวัฒน์ อันแรกทำตามอำเภอใจ รีบๆร้อนอยากเห็นผลการทำงานของมันมาก เดี๋ยวมีคงต้องทำอันที่2ใหม่ // ขึ้นแบบด้วยกระดาษ ม้วนแผ่นเหล็กด้วยมือเอ้ยฆ้อน ครีบแผ่น คงต้องมีพิมย์ปั้ม ถึงจะเนียน แล้วเชื่อมยึดแผ่นด้วยทองเหลือง..ลองดูครับ อายความหล่อจริงๆ....
    เข้ามาให้กำลังใจครับป๋า สู้ต่อไป......ทาเคชิ.....

TTC-00790 TTC-Member
    User ID
    5871
    Status
    โพส
    1,746

อัพหน่อยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    อ้าวนึกว่าน้าจีมาด้วย มาพาผมไปเที่ยวหน่อย จะได้อ้างภรรยามาต้องดูแลเพื่อนในคลับครับ อิอิ

เออน้าจีเซนเซอร์แอร์โฟ มีค่าแรงดันเหมือนกับเซนเซอร์แรงดันคอมมอลเรลไหมครับ สามารถใช้กล่องดันรางมา หลอกแอร์โฟร์ได้ไหม เผื่อมาใครมาจี้ตูด จะได้จัดให้ครับ
    นี่ครับน้าวัฒน์ที่บอกหลอกให้หมดเลยรับลองแรง อิอิ แต่ผมจะเลิกหลอกมันแล้วเดี๋ยวมันจะโง่เพราะตอนนี้มันเริ่มโง่แล้วรถผมอะ

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

Thumbs up Re: ครีบปั่นอากาศ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    นี่ครับน้าวัฒน์ที่บอกหลอกให้หมดเลยรับลองแรง อิอิ แต่ผมจะเลิกหลอกมันแล้วเดี๋ยวมันจะโง่เพราะตอนนี้มันเริ่มโง่แล้วรถผมอะ

เข้ามาแอบดู

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

สำหรับท่านทีีสนใจอยากทดลอง ก็เชิญนะครับ ผมอยู่โคราช
    วันนี้ส่งให้แล้วครับ ผู้โชคดี 5 ท่านครับ
    น้า ruttanatut, น้า chairat, น้าปรีชา, น้าธนวัฒน์, น้าคงพันธ์

น่าจะถึงวันจันทร์ อย่างช้าวันพุธครับ เพราะไปรษณีย์ไม่หยุดเข้าพรรษาครับ

ยังไม่ได้ขัดผิวนะครับ เมื่อได้รับแล้วให้ขัดด้วยกระดาษทรายละเอียด โดยเฉพาะตรงร่องระหว่างกลีบ เฮ้ยครีบ ให้มันลื่น ๆ ถ้้าทำภารกิจเสร็จแล้ว
    อย่าลืมล้างน้ำ ให้สะอาดนะครับ ด้วย เฮ้อ ฮืม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ขอบคุณครับป๋า งานยังไม่เนียน แต่ทำเสร็จไวมาก รอชมอันที่ 2 นะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เข้าใจแล้วน้าจี ว่า ECU จะจ่ายน้ำมัน จากข้อมูลเซนเซอร์ตัวใดบ้าง แต่คงว่าทำไมไม่มีเซนเซอร์แอร์โฟร์ด้วย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aek triton ดูโพส

เข้ามาแอบดู
    แหมรถเทพ จะมาแอบดูรถบ้านซะแล้ว แอบยังไงผมเห็นแล้วน้า เนี่ยน้าเอก เห็นชัด ๆ ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 23-07-2010 เมื่อ 18:22

User ID
    7270
    Status
    โพส
    70

ลองทำมาแล้วครับโดยนำของที่มีอยู่มาดัดแปลงโดยมีลักษณะเดิมแบบนี้ ของใหม่(ยังไม่มีรูปเพราะเพิ่งทดสอบตอนเย็นไม่มีเวลาถอด) ตัดครีบที่ยาวออกให้เหลือสั้นๆประมาณ 7 มิล และลดลงเรื่อยๆจนเหลือ 2 มิล โดยทดสอบกับรถ isuzu dragon 2.5 terbo บูสสุงสุด 14 PSI ไขตูดปั๊มเอาพักกลางออก ใส่ครีบบริเวณท่อร่มไอดีก่อนที่จะแยกออกมาเป็น 4 ท่อไอดี

ผลคือต้นดีขึ้นนิดหน่อย เกียร์ 5 ความเร็วขึ้นช้ามาก (รูปเป็นของดั้งเดิมยังไม่ได้ดัดแปลงนะคีับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย zerkoo : 23-07-2010 เมื่อ 19:19

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ zerkoo ดูโพส
    ลองทำมาแล้วครับโดยนำของที่มีอยู่มาดัดแปลงโดยมีลักษณะเดิมแบบนี้ ของใหม่(ยังไม่มีรูปเพราะเพิ่งทดสอบตอนเย็นไม่มีเวลาถอด) ตัดครีบที่ยาวออกให้เหลือสั้นๆประมาณ 80 มิล และลดลงเรื่อยๆจนเหลือ 30 มิล โดยทดสอบกับรถ isuzu dragon 2.5 terbo บูสสุงสุด 14 PSI ไขตูดปั๊มเอาพักกลางออก ใส่ครีบบริเวณท่อร่มไอดีก่อนที่จะแยกออกมาเป็น 4 ท่อไอดี

ผลคือต้นดีขึ้นนิดหน่อย เกียร์ 5 ความเร็วขึ้นช้ามาก (รูปเป็นของดั้งเดิมยังไม่ได้ดัดแปลงนะคีับ)
    เห็นไหมล่ะครับ น้าก็ทำได้แล้ว เป็นสแตนเลสด้วย
    ลองกับไทรทันที่มี ลิ้นปีกผีเสื้อรึยังครับ ยังไงก็ปรับปรุงต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

User ID
    7270
    Status
    โพส
    70

[QUOTE]
    สำหรับท่านทีีสนใจอยากทดลอง ก็เชิญนะครับ ผมอยู่โคราช
    วันนี้ส่งให้แล้วครับ ผู้โชคดี 5 ท่านครับ
    น้า ruttanatut, น้า chairat, น้าปรีชา, น้าธนวัฒน์, น้าคงพันธ์

น่าจะถึงวันจันทร์ อย่างช้าวันพุธครับ เพราะไปรษณีย์ไม่หยุดเข้าพรรษาครับ

ยังไม่ได้ขัดผิวนะครับ เมื่อได้รับแล้วให้ขัดด้วยกระดาษทรายละเอียด โดยเฉพาะตรงร่องระหว่างกลีบ เฮ้ยครีบ ให้มันลื่น ๆ ถ้้าทำภารกิจเสร็จแล้ว
    อย่าลืมล้างน้ำ ให้สะอาดนะครับ ด้วย เฮ้อ ฮืม
    ขอบคุณนะคับน้าวัฒน์

User ID
    11533
    Status
    โพส
    77

ขอบคุณครับน้าวัฒน์ โอนให้เรียบร้อยแล้วนะครับ 350.35 23/7/53 19.42 น.

ว่าแต่ กระดาษทรายที่ใช้ขัดนี่เบอร์อะไรครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ขอบคุณครับป๋า งานยังไม่เนียน แต่ทำเสร็จไวมาก รอชมอันที่ 2 นะครับ

เข้าใจแล้วน้าจี ว่า ECU จะจ่ายน้ำมัน จากข้อมูลเซนเซอร์ตัวใดบ้าง แต่คงว่าทำไมไม่มีเซนเซอร์แอร์โฟร์ด้วย

แหมรถเทพ จะมาแอบดูรถบ้านซะแล้ว แอบยังไงผมเห็นแล้วน้า เนี่ยน้าเอก เห็นชัด ๆ ครับ
    ขอบคุณครับ น้าวัฒน์ เดีี๋ยวโอนเงินให้นะครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aek triton ดูโพส

เข้ามาแอบดู
    ...เข้ามาดูแอบ...

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ conundrum ดูโพส
    ขอบคุณครับน้าวัฒน์ โอนให้เรียบร้อยแล้วนะครับ 350.35 23/7/53 19.42 น.

ว่าแต่ กระดาษทรายที่ใช้ขัดนี่เบอร์อะไรครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย
    ขอบคุณครับผม เรื่องกระดาษทรายขัด ๆ ถู ๆ ใช้เบอร์ 400 ขึ้นไปครับ เอามือลูบ ๆ ดู ให้เรียบ ๆ ล่ะใช้ได้ครับ ง่าย ๆ

สำหรับครีบที่ส่งไปล่าสุด 5 ชิ้น มีการปรับปรุงรัศมี ให้แข็งแรงขึ้นนิดหน่อยครับ
    ตามภาพ

ภาพแรกเป็น ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางครับ
    ภาพที่สองเป็น ขนาดความหนาครับ
    ภาพที่สามเป็นภาพการเปรียบเทียบระหว่าง ด้านล่าง กับ ด้านบน ครับ
    ครีบจะมีขนาดเล็ก แล้วค่อย ๆ ยาวขึ้นเรื่อย ๆ โดยมีมุมเลื้อย Taper 12.5 องศาครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 23-07-2010 เมื่อ 20:25

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...โอ้ววน้าวัฒน์ของเราสุดยอดจริงๆ...

User ID
    597
    Status
    โพส
    114

สักตัวได้ไหมครับ ไปรับเองวันอังคาร 27Jul'10 ครับ พอดีจะผ่านโคราชครับ

User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

พรุ่งนี้โทรคุยกันครับน้าวัฒน์ 0831642603 เรื่องครีบปั่นอากาศจะได้ทดสอบแล้วดีใจหลาย

ของดีๆ อัฟไปครับผม

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าวัฒน์ผมหาเจอแล้วครับว่า air flow มันเอามาทำอะไรเท่าที่หาได้มันใช้แค่ควบคุม EGR ครับแต่ตอนนี้อุดไปแล้วก็ไม่ต้องหลอกเค้าก็ได้ครับ ดูแล้ว EGR มันก็มีประโยชน์นะครับแต่เราไปอุดมันเพราะมันทำให้ท่อตัน ประโยชน์ของมันคือช่วยในการควบคุมอุณหภูมิในห้องเผาไหม้ถ้าดูจากรูปจะเห็นว่า sensor แต่ละตัวเกี่ยวกับอากาศ ความร้อนเครื่องยนต์ซึ่งเป็นผลที่ก่อให้เกิดการเผาไหม่และ ผลที่เกิดจากการเผาไหม่ทั้งนั้นเลย

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

น้าวัฒน์ผมหาเจอแล้วครับว่า air flow มันเอามาทำอะไรเท่าที่หาได้มันใช้แค่ควบคุม EGR ครับแต่ตอนนี้อุดไปแล้วก็ไม่ต้องหลอกเค้าก็ได้ครับ ดูแล้ว EGR มันก็มีประโยชน์นะครับแต่เราไปอุดมันเพราะมันทำให้ท่อตัน ประโยชน์ของมันคือช่วยในการควบคุมอุณหภูมิในห้องเผาไหม้ถ้าดูจากรูปจะเห็นว่า sensor แต่ละตัวเกี่ยวกับอากาศ ความร้อนเครื่องยนต์ซึ่งเป็นผลที่ก่อให้เกิดการเผาไหม่และ ผลที่เกิดจากการเผาไหม่ทั้งนั้นเลย
    ทำไมเป็นแบบนี้เน้อ air flow ทำไมไม่นำข้อมูลมาควบคุมการฉีดน้ำมัน
    แต่กลับไปนำข้อมูลมาควบคุม EGR แล้วทำไมกล่องหลายยี่ห้อเริ่มมาหลอก Airflow เพื่อเพิ่มการฉีดน้ำมันล่ะครับ ตอนนี้ มี 2 ค่ายแล้วนะครับ น้าเอกมาให้ความรู้หน่อยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

สิ่งที่เขาบอกอาจไม่ใช่ข้อมูลที่มันใช้งานจริงครับน้าวัฒน์ ขอหลังไมค์ที่เดิมเรื่องนี้คุยกันยาว อิอิ

หน้า 12 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้