หน้า 2 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 454

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: ครีบปั่นอากาศ

สุดยอดทุกท่านครับรอติดตามผลงานอย่างกระชั้นชิด ของดีมีประโยชน์มีคุณภาพแบบนี้รอติดตามการพัฒนาครับ ถ้าอยากทราบความแตกต่างที่แน่ชัดเกี่ยวกับเจ้าตัวนี้ สงสัยต้องขึ้นไดโนเทสอย่างเดียวครับงานนี้ ต้องใจรักครับ ขอบคุณมากมาย แต่ชิ้นผลงานสวยเยี่ยมยอดครับขอบอก ถ้าใส่ได้ตามตำแหน่งที่ว่า ผมว่าจะเป็นการดีที่สุดตามหลัก เลยครับ เพื่อให้ลมมันวนได้เร็วขึ้น แต่ตามจริงก็วนได้เหมือนกันแหละ แค่เร็วขึ้นระดัวเสี้ยววิ แต่ก็น่าจะมีผลอย่างมากในการตอบสนองของรถที่มีแรงม้าต่ำไปถึงสูง แรงม้าต่ำๆน่าจะได้เห็นความรู้สึกที่แตกต่างมากกว่าแรงม้าสูงๆ นึกแล้วน้ำลายสอครับ อยากเห็นผลงานและการทดสอบที่เป็นมาตราฐานสากลเร็วๆ ยังไงก็อย่าลืมจด สิทธิบัตรด้วยน๊ะครับกันเหนียวครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 21-06-2010 เมื่อ 09:53

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

รอดูผลงาน เป็นกำลังใจให้ทุกคนร่วมกันสร้างสรรเพื่อจุดมุ่งหมายเดียวกัน (แรง + ประหยัด) 55555555

มีของดีๆ มาให้เล่นกันอีกแล้วรอผลครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ทำเป็นก้อนบล๊อคเดียวกับเสื้อปีกผีเสื้อเลยน่าจะได้นะน้า Watt
    เสริมขึ้นสูงยื่นออกมาแล้วเปลี่ยน Screw ที่ยึดเสื้อปีกให้ยาวอีก
    ว่าแต่น้า Watt ใช้ Program อะไรทำ CAM ครับ และใช้เครื่อง กี่แกน
    เครื่องกลึง หรือ Vertical
    ที่ผมทำมีเครื่องกลึง X-Z+C และ Vertical X-Y-Z+A หมุนได้รอบตัวครับ
    แต่ไม่มี Program CAD/CAM ทำใงจะได้ Program จากน้าครับ
    จะทำแจกคนรู้จักด้วย แต่จะใช้ Aluminium ครับ ( ที่ทำงานอยู่ มีพร้อม ทำของเล่นในรถอีกละ)
    แต่ผมจะทำ เว่อร์ อีกหน่อยครับ
    แต่ผมสังเกตุว่าจะมีตุ่มนูน ๆ ภายในเสื้อหลังปีกผีเสื้อ แล้วมันจะเป็นไงใหม
    แบบนี้ก็แหล่มเลยครับ ส่วนไอ้เจ้าตุ่มนูนที่ว่าใช่ temp sensor รึเปล่าถ้า temp sensor ถ้ามีอากาศวิ่งผ่านได้ก็อ่านค่าได้ครับแต่ถ้ามีอากาศเย็นมาสัมผัสก็ดีเลยครับรับรองแรงเพราะมันจะสั่งยกหัวฉีดให้นิดหน่อยอาการจะเหมื่อนตอนเราขับรถออกจากบ้านตอนเครื่องเย็นนั่นแหละครับ ECU จะสั่งยกหัวฉีดเพิ่มมาเพื่อให้อุณหภูมิของเครื่อง,น้ำหล่อเย็นอยู่ในย่านใช้งานปกติ
    สรุปคือรีบทำเลยครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ว้าว มากันเพี้ยบเลย ไม่รู้จะตอบใครดีครับ

ก่อนอื่นต้องขอโทษพี่น้องไทรทันคลับนะครับ ทุก ๆ ท่านเลย ที่รอชมผลการทดสอบ
    ที่ผมได้บอกไว้ครับ ว่าตัวแรกที่ผมทำมันขนาดพอดีเกินไป ต้องบังคับเข้า ผมเลยต้องออกแบบใหม่
    ให้เล็กกว่าเดิม วันนี้ยังไม่เสร็จเลยครับ คาดว่าประมาณสองทุ่มเสร็จ
    และคงได้ทดสอบกันช่วงเช้าพรุ่งนี้ ช่วงบ่ายจะมารายงานผลครับ

ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ ขอให้เป็นของไทรทันคลับเลยแล้วกันครับ ไม่หวง ใครมีไอเดียยังไง
    ก็นำเสนอมาครับ จะได้ออกแบบปรับปรุงใหม่

ผมได้ปรึกษาวิศวกรเครื่องกล เขาบอกว่ารถยนต์ดีเซล ชอบอากาศแบบปั่นป่วนครับ และยินดีทดสอบอัตราการไหลของอากาศให้ครับ

เรื่องตำแหน่งในการติดตั้ง ผมเห็นด้วยว่าควรจะติดตั้งหลังจากลิ้นปีกผีเสื้อครับ
    เพราะไม่มีสิ่งกีดขวางตามที่อาจารย์ต้นได้กล่าวไว้ และในไอเดียของน้าก้านโต หรือน้ายง
    เห็นด้วยอย่างยิ่งถ้าทำเป็นบล็อคเดียวกันเลย แล้วเปลี่ยนสกรูให้ยาวขึ้น แต่ผมคิดว่าทำให้ง่าย ๆ
    ไม่อยากไปยุ่งกับเครื่องยนต์เดิม ๆ ครับ ก็เลยอยากจะทดสอบกับตำแหน่งก่อนเข้า
    ลิ้นปีกผีเสื้อนี่แหละ เพราะติดตั้งได้ง่ายครับ แค่คลายเข็มขัดรัดสาย แล้วเอาครีบนี้ใส่เข้าไป
    นับง่ายมากใคร ๆ ก็ทำได้

อีกอย่างหากเราติดตั้งหลังปีกผีเสื้อ วัสดุที่ผมใช้คงไม่เหมาะ เพราะความร้อนสูงกว่าอยู่ข้างนอก
    อายุการใช้งานของพลาสติกคงไม่ยาวนาน ดังนั้นถ้าจะพัฒนาต่อต้องทำเป็นสแตนเลสล่ะครับ

ส่วนเรื่องซอฟแวร์ที่ใช้ CAM ผมไม่ได้ใช้ครับ เพราะผมไม่มีเครื่อง 5 แกน ครับ ผมเลยใช้เครื่อง Rapid Prototype ครับ
    วัสดุเป็น ABS ครับ

ส่วนซอฟแวร์ที่ใช้ออกแบบคือ inventor Pro 2009 ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 21-06-2010 เมื่อ 18:39

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

สรุปเลยล๊ะกันค๊าบบบ คริๆๆๆๆ อันเท่าไรน้าค๊าบ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ทำเป็นก้อนบล๊อคเดียวกับเสื้อปีกผีเสื้อเลยน่าจะได้นะน้า Watt
    เสริมขึ้นสูงยื่นออกมาแล้วเปลี่ยน Screw ที่ยึดเสื้อปีกให้ยาวอีก
    ว่าแต่น้า Watt ใช้ Program อะไรทำ CAM ครับ และใช้เครื่อง กี่แกน
    เครื่องกลึง หรือ Vertical
    ที่ผมทำมีเครื่องกลึง X-Z+C และ Vertical X-Y-Z+A หมุนได้รอบตัวครับ
    แต่ไม่มี Program CAD/CAM ทำใงจะได้ Program จากน้าครับ
    จะทำแจกคนรู้จักด้วย แต่จะใช้ Aluminium ครับ ( ที่ทำงานอยู่ มีพร้อม ทำของเล่นในรถอีกละ)
    แต่ผมจะทำ เว่อร์ อีกหน่อยครับ
    แต่ผมสังเกตุว่าจะมีตุ่มนูน ๆ ภายในเสื้อหลังปีกผีเสื้อ แล้วมันจะเป็นไงใหม
    น้าก้านโตครับ เรื่องโปรแกรม CAM น้าสนใจตัวไหนอยู่ครับ ผมมีเล่นอยู่2-3 ตัว ยังไงเมลมาคุยกันได้ครับฟรีเหมือนเดิมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    สรุปเลยล๊ะกันค๊าบบบ คริๆๆๆๆ อันเท่าไรน้าค๊าบ
    สำหรับน้าโจ้รถถัง ให้ราคาพิเศษแพงกว่าคนอื่น ๆ ครับ

ถ้าอุปกรณ์นี้ทำให้อัตราเร่งได้ชัดเจน ประหยัดน้ำมันชัดเจน ผมยินดีทำแจกจ่ายในราคาต้นทุนครับ ประมาณ 300 บาทครับ

การหมุนวนเป็นไซโคลน ในทางทฤษฎีจะให้ปริมาณการไหลของอากาศได้เร็ว กว่าการไหลแบบราบเรียบครับ ผลพลอยได้อีกอย่างทำให้การคลุกเคล้าอากาศกับน้ำมันดีขึ้น แน่นอนอัตราเร่งย่อมดีขึ้นไปด้วยครับ เมื่อมีผลดีก็มีผลเสีย เมื่อมีสิ่งกีดขวางการไหลของอากาศ ย่อมไม่ดีแน่ ในรอบต่ำอาจจะดีขึ้น แต่รอบสูงผมเกรงว่าจะการไหลจะไม่สะดวกครับ ขอทดสอบหลักการนี้ก่อนนะครับ

สมาชิกถาวร TCC-0576 TTC-Member
    User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

รอครับ ของดีราคาถูกชอบมากครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

User ID
    8977
    Status
    โพส
    1,008

มารอครับขอให้เป็นผลไวๆนะครับ ให้กำลังใจครับน้า

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มารายงานผลครับ

ก่อนอื่นขอบพระคุณพี่น้องที่ให้กำลังใจ คำแนะนำ ข้อติดเห็นต่าง ๆ นะครับ
    ล้วนมีประโยชน์ เพื่อการพัฒนาอุปกรณ์ตัวนี้ครับ

มาดูตำแหน่งที่ติดตั้งครับ ก่อนลิ้นปีกผีเสื้อครับ ตามภาพ
    คลายเข็มขัดรัดสายท่อยางอินเตอร์ออก
    ใส่ตัวครีบนี้เข้าไป ตำแหน่งจะนั่งบ่าพอดีกับท่อปีกผีเสื้อครับ
    แล้วก็ติดตั้งท่อยางกับเข้าที่เดิมครับ เราก็จะได้ไซโคลนเล็ก ๆ แล้วครับ

ผลทดสอบมาแล้วครับ ยิ้มออกครับ อัตราเร่งมาไวมากครับ บูสท์มาเต็ม ๆ ครับ
    แตกต่างกันอย่างรู้สึกได้ครับ ปริมาณควันท่วมๆ เลย บูสท์ขึ้นไวกว่าเดิม รอบปลายยังไม่ได้ทดสอบครับ ในความเร็วมาตรฐาน ไม่แตกต่าง แต่กดคันเร่งเมื่อไหร่ หลังติดเบาะครับ

ความประหยัดยังไม่ได้ทดสอบครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 22-06-2010 เมื่อ 18:20

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

สำหรับรูปตัวใหม่ ที่ได้ออกแบบแก้ไขข้อบ่กพร่องครับ เรื่องความหนา และเส้นผ่าศูนย์กลาง จาก 73.5 มม.
    ออกใหม่เหลือ 69 มม. ทำให้การใส่เข้าไปได้ง่าย
    พอขยับใส่เข้าไปจะแน่นขึ้นเรื่อยๆ เพราะท่อยางจะเรียวเล็กลงครับ

ครีบมีจำนวน 3 ใบ เรียวเป็นมุม 15 องศา ความหนา 2.5 มม.
    ลบมุมแบบแปรผันรัศมี 2.5 มม. ไปหา 8 มม. ส่วนด้านล่าง
    ลบมุมด้วยรัศมีคงที่ 2.5 มม. ความหนาของงาน 35 มม. ครับ ตามภาพครับ

ใส่แล้วถอดออกมาถ่ายภาพ ในท่อมีคราบน้ำมันเยิ่มครับ ชิ้นงานขาว ๆ ของผม ดำเลย
    ตามที่น้าวุฒิบอกครับ น้ำมันหลงเหลือ ออกมาเยอะครับ ควรดักน้ำมันไว้บ้างก็ดีครับ

User ID
    2867
    Status
    โพส
    891

สุดยอดเลย เป็นกำลังใจให้ครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

แวะมาดูดความรู้กับคุณครูวัฒน์และเพื่อน ๆ...กิเลสมาอีกแล้ว...หยุดเถอะลูก...
    ว่าแต่ว่า...ไม่เน้นสวยบ้างเหรอครับน้า...แบบว่าฉีกแนว...แรงกันไปแยะแล้วมาฉีกแนวสวย ๆ บ้างดีกว่าเนอะ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Jindee : 22-06-2010 เมื่อ 23:14

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ทำเผื่อตัว 116 ด้วยนะครับน้า

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ติดหน้าลิ้น ไม่น่ามีปัญหาเท่าไหร่ครับ เพราะลิ้นเจ้าทันพลัส มันจะปิดตอนดับเครื่องเท่านั้นใช่หรือเปล่าครับ
    ตามความคิดผมคนเดียวนะ แรกๆมันอาจจะรอรอบอยู่บ้างตามแอโร่ไดนามิค เพราะปากทางเข้าหรือทางเดินไอดีเล็กลงและมีอาการของการอั้นตอนโดนครีบจัดอากาศก่อนที่อากาศจะถูกเรียงใหม่
    หลังจากนั้นอากาศที่มาอย่างไม่เป็นระเบียบจะถูกจัดและอัดเข้าห้องเผาไหม้อย่างรุนแรงครับ ถ้าในเครื่อง ที่ไม่มีระบบอัดอากาศ(na) จะเห็นผลได้ดีทีเดียว
    ลองคิดตามเล่นๆนะครับ(อย่าเอาจริงเอาจัง) สำหรับตัว 116 ผมว่ายังไม่ค่อยได้ผลเท่าที่ควร ทางเดินไอดีของ 116 มันสั้นมาก ออกจากปากเทอร์ไป ก็เข้าห้องไอดีเลย โดยที่ ใบไอดีนั้น ยังอัดอากาศหมุนวน มาอยู่ พอมาเจอครีบจัดอากาศ อาจจะทำให้เกิดการ อั้นของไอดี ที่หน้าครีบจัดอากาศครับ ต้นๆอาจจะอืดและในรอบสูงอาจจะมีการเพิ่มภาระให้ในส่วนของตัวเทอร์โบเอง เมื่อต้องรักษาอัตราบูสท์ได้ครับ
    ในส่วนตีนปลายของรถที่ลองแหวน อัพโปร และท่อโล่ง จะทำให้บูสท์ไหลได้ครับ
    ในส่วนของพลัส ส่วนดีที่ได้ น่าจะมาจากการดึงอากาศออกจากอินเตอร์ได้เร็วขึ้น เพราะโบอัดอากาศมา อันอยู่ที่ครีบอินเตอร์ ไอดีตอนออกจากปากอินเตอร์ คงไม่เป็นระเบียบเท่าไหร่ ครีบนี้จะช่วยของการจัดอากาศและดึงไอดีออกมาได้เร็ว(สมมุติว่าเราติดมันที่ปากทางออกของอินเตอร์)
    สังเกตุครับ นิดนึง ในส่วนของพลัสและโฟร์ ท่อยางไอดีก่อนเข้าลิ้นปีก(ของพลัสและโพร์)ใหญ่กว่า116 และท่อยางตัวนี้ ขนาดทางเข้าทางออกไม่เท่ากัน เหมือนมันมีนัยสำคัญในการออกแบบอะไรสักอย่าง นอกเหนือจากการที่ลดขนาดและเพิ่มขนาดท่อยางเพื่อจะสวมลิ้นและต่อท่อเหล็กเท่านั้น
    ในสวนตัวผมคนเดียวมองเรื่องขององศาและขนาดของครีบครับ ถ้าเราไม่ลดขนาดท่อไอดีจนแคบ(ลองนึกถึงมิ๊กแก๊สครับ)ใช้วัสดุที่บางเช่นสแตนเลส ขนาดตัวมันจะบางลง ครีบจะบางลง รูที่อากาศไหลผ่าน ก็จะไม่แตกต่างจากท่อไอดีของเดิมเท่าไหร่ครับ
    เป็นไอเดียร์ที่น่าสนใจมากครับ ในส่วนสร้างไซโคลนแอฟเฟค ก็ขอให้ประสบผลสำเร็จและเป็นประโยชน์ต่อ ชาวคลับครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย W-ut : 23-06-2010 เมื่อ 00:20

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ติดหน้าลิ้น ไม่น่ามีปัญหาเท่าไหร่ครับ เพราะลิ้นเจ้าทันพลัส มันจะปิดตอนดับเครื่องเท่านั้นใช่หรือเปล่าครับ
    ตามความคิดผมคนเดียวนะ แรกๆมันอาจจะรอรอบอยู่บ้างตามแอโร่ไดนามิค เพราะปากทางเข้าหรือทางเดินไอดีเล็กลงและมีอาการของการอั้นตอนโดนครีบจัดอากาศก่อนที่อากาศจะถูกเรียงใหม่
    หลังจากนั้นอากาศที่มาอย่างไม่เป็นระเบียบจะถูกจัดและอัดเข้าห้องเผาไหม้อย่างรุนแรงครับ ถ้าในเครื่อง ที่ไม่มีระบบอัดอากาศ(na) จะเห็นผลได้ดีทีเดียว
    ลองคิดตามเล่นๆนะครับ(อย่าเอาจริงเอาจัง) สำหรับตัว 116 ผมว่ายังไม่ค่อยได้ผลเท่าที่ควร ทางเดินไอดีของ 116 มันสั้นมาก ออกจากปากเทอร์ไป ก็เข้าห้องไอดีเลย โดยที่ ใบไอดีนั้น ยังอัดอากาศหมุนวน มาอยู่ พอมาเจอครีบจัดอากาศ อาจจะทำให้เกิดการ อั้นของไอดี ที่หน้าครีบจัดอากาศครับ ต้นๆอาจจะอืดและในรอบสูงอาจจะมีการเพิ่มภาระให้ในส่วนของตัวเทอร์โบเอง เมื่อต้องรักษาอัตราบูสท์ได้ครับ
    ในส่วนตีนปลายของรถที่ลองแหวน อัพโปร และท่อโล่ง จะทำให้บูสท์ไหลได้ครับ
    ในส่วนของพลัส ส่วนดีที่ได้ น่าจะมาจากการดึงอากาศออกจากอินเตอร์ได้เร็วขึ้น เพราะโบอัดอากาศมา อันอยู่ที่ครีบอินเตอร์ ไอดีตอนออกจากปากอินเตอร์ คงไม่เป็นระเบียบเท่าไหร่ ครีบนี้จะช่วยของการจัดอากาศและดึงไอดีออกมาได้เร็ว(สมมุติว่าเราติดมันที่ปากทางออกของอินเตอร์)
    สังเกตุครับ นิดนึง ในส่วนของพลัสและโฟร์ ท่อยางไอดีก่อนเข้าลิ้นปีก(ของพลัสและโพร์)ใหญ่กว่า116 และท่อยางตัวนี้ ขนาดทางเข้าทางออกไม่เท่ากัน เหมือนมันมีนัยสำคัญในการออกแบบอะไรสักอย่าง นอกเหนือจากการที่ลดขนาดและเพิ่มขนาดท่อยางเพื่อจะสวมลิ้นและต่อท่อเหล็กเท่านั้น
    ในสวนตัวผมคนเดียวมองเรื่องขององศาและขนาดของครีบครับ ถ้าเราไม่ลดขนาดท่อไอดีจนแคบ(ลองนึกถึงมิ๊กแก๊สครับ)ใช้วัสดุที่บางเช่นสแตนเลส ขนาดตัวมันจะบางลง ครีบจะบางลง รูที่อากาศไหลผ่าน ก็จะไม่แตกต่างจากท่อไอดีของเดิมเท่าไหร่ครับ
    เป็นไอเดียร์ที่น่าสนใจมากครับ ในส่วนสร้างไซโคลนแอฟเฟค ก็ขอให้ประสบผลสำเร็จและเป็นประโยชน์ต่อ ชาวคลับครับ
    น้าวุฒิครับ แล้ว116 ที่ติดตั้งอินเตอร์คูลเลอร์อย่างเรา ๆ ละครับน้า มันจะเป็นยังไงบ้าง เพราะทางเดินอากาศมันยาวกว่าปกติ มิน่า 116 ที่ใส่อินเตอร์ ชอบมีอาการรอรอบกว่าปกติตอนยังไม่ใส่

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เห็นด้วยกับ เล้ง ครับ

เพราะระบบไอดี ทำไซโคลนเอฟเฟกต์ อยู่แล้วนี่ครับ

ขอคำอธิบายเพิ่มหน่อยครับ น้าวัฒน์

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ด้วยความเคารพครับน้าวุฒิรัตน์

ลิ้นไฟฟ้าของพลัสหรือขับสี่ มันกระดก ได้ครับ (มันเล่นลิ้นได้)

ไม่เหมือน 116 ครับ ที่เอาไว้ดับเครื่องอย่างเดียว

โดยที่ลิ้นไฟฟ้า มีหน้าที่ช่วยรีดอากาศ สัมพันธ์ กับโหลดเครื่องยนต์ครับ

ทำงานได้ สามสเตปครับ

1.ปิด เพื่อดับเครื่องยนต์ ป้องกันอาการสั่น (หลังจากเครื่องยนต์ดับ ลิ้นจะเปิดเหมือนเดิม)

2.เปิด 45 องศา เพื่อรีดอากาศช่วงโบไม่ติดบูสท์ครับ

3.เปิด 90 องศา เมื่ออัดอากาศเข้าห้องเผาไหม้เต็มระบบครับ

ตอนแรกผมคิดว่าใช้ดับเครื่องป้องกันการสั่นเหมือนกัน แต่ไปๆมาๆ วันนั้น ได้เข้าศูนย์

เพื่อเช็คระบบลิ้น (ในรถตาชัย) เลยได้เห็นการทำงานของมันครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

เรื่องลิ้นปีกผีเสื้อเหมือนที่น้านุ๊กได้กล่าวได้ครับ เมื่อดับเครื่องลิ้นปีกผีเสื้อจะเปิดครับ
    และจะเป็นตัวกำหนดมวลอากาศ ในสัมพันธ์กับน้ำมันเชื้อเพลิง เปิดกี่มากน้อยตามเปอร์เซ็นต์การกดคันเร่งครับ
    เพื่อให้ส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศ อยู่ในมาตรฐานประมาณ 14 ต่อ1 ถึง 18 ต่อ 1

ส่วนเรื่องท่อไอดี 2 ทางเข้าก็เห็นด้วยครับ ที่เข้าด้านบน และเข้าด้านข้าง ให้เกิดการหมุนวนเฉพาะในกระบอกสูบครับ
    ที่เรียกว่า cyclone effect ตามมิตซูได้กล่าวไว้

ส่วนเรื่องการไหลแบบเทอร์บูเลน หรือการไหลแบบปั่นปวนของอากาศ เกิดขึ้นตั้งแต่เทอร์โบปั่นอากาศแล้ว
    ซึ่งชื่อก็บอกแล้วว่าปั่นป่วน ไม่แน่นอน ไม่ได้หมุน ไม่มีทิศทางแน่นอน หรือเป็นวัฎจักร ไม่สามารถทำนายการไหลได้

พออากาศไหลผ่านท่อ อินเตอร์ มันมีความยาวอยู่ประมาณ 2 เมตร ก่อนจะเข้าห้องเผาไหม้

การไหลอากาศจะค่อย ๆ เปลี่ยนเป็นราบเรียบมากขึ้น ครีบนี้จะช่วยให้ดึงอากาศจากอินเตอร์
    ด้วยการหมุนวนเป็นเกลียว วิ่งเข้าสู่ศูนย์กลาง ความเร็วของลมที่ตรงกลาง จะมีความเร็วสูงกว่า
    เมื่อลิ้นปีกผีเสื้อเปิด อากาศมันมารออยู่แล้ว อากาศจึงไหลเข้าไปอย่างรวดเร็วในช่วงไม่กี่วินาทีที่ได้ อัตราเร่งจึงเพิ่มมากขึ้นครับ

คงต้องลองกับตัวเองครับ หรือลองขึ้นไดโนเทสดู ผมเห็นว่ามีอัตราเร่งเปลี่ยน ก็มาเล่าสู่กันฟัง ซึ่งหลักการนี้มีอยู่รถ BMW แล้วครับ

มีหลายยี่ห้อเขาใช้ชื่อแตกต่างกันไป แต่หลักการเดียวกันครับ
    ว่าง ๆ จะทดสอบการการไหลอากาศ รอบ และเวลา มาเทียบก่อนและหลังครับ

ตอนนี้ก็ยังติดตั้งอยู่ครับ

สำหรับ 116 แรงม้า ต้องไปวัดขนาดก่อนครับ ว่าจะติดตั้งตรงไหนดี เหอ ๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 23-06-2010 เมื่อ 18:33

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

หาที่ไหนได้ ความรู้แบบนี้

ช่วยกันนึก ช่วยกันคิด แบบมีหลักเกณและเหตุผล

ต่อเลยครับ ยาวไป

หน้า 2 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้