หน้า 3 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 454

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน Re: ครีบปั่นอากาศ

สุดยอดครับน้าวัฒน์ ตัว 116 ที่มีอินเตอร์คูลเลอร์ แต่ก่อนติดตั้งอินเตอร์ กดเป็นมาพอมาใส่อินเตอร์ รอรอบครับ ฉะนั้นตัวที่น้าวัฒน์ทำอยู่เนี๊ย คิดว่าน่าจะแก้อาการรอรอบ 116 ไม่มากก็น้อยละครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    สุดยอดครับน้าวัฒน์ ตัว 116 ที่มีอินเตอร์คูลเลอร์ แต่ก่อนติดตั้งอินเตอร์ กดเป็นมาพอมาใส่อินเตอร์ รอรอบครับ ฉะนั้นตัวที่น้าวัฒน์ทำอยู่เนี๊ย คิดว่าน่าจะแก้อาการรอรอบ 116 ไม่มากก็น้อยละครับ
    EVO ใหญ่ไป ถอดมาเขวี้ยงทิ้งแถวบ้านผมก็ได้นะน้า

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    เรื่องลิ้นปีกผีเสื้อเหมือนที่น้านุ๊กได้กล่าวได้ครับ เมื่อดับเครื่องลิ้นปีกผีเสื้อจะเปิดครับ
    และจะเป็นตัวกำหนดมวลอากาศ ในสัมพันธ์กับน้ำมันเชื้อเพลิง เปิดกี่มากน้อยตามเปอร์เซ็นต์การกดคันเร่งครับ
    เพื่อให้ส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศ อยู่ในมาตรฐานประมาณ 14 ต่อ1 ถึง 18 ต่อ 1

ส่วนเรื่องท่อไอดี 2 ทางเข้าก็เห็นด้วยครับ ที่เข้าด้านบน และเข้าด้านข้าง ให้เกิดการหมุนวนเฉพาะในกระบอกสูบครับ
    ที่เรียกว่า cyclone effect ตามมิตซูได้กล่าวไว้

ส่วนเรื่องการไหลแบบเทอร์บูเลน หรือการไหลแบบปั่นปวนของอากาศ เกิดขึ้นตั้งแต่เทอร์โบปั่นอากาศแล้ว
    ซึ่งชื่อก็บอกแล้วว่าปั่นป่วน ไม่แน่นอน ไม่ได้หมุน ไม่มีทิศทางแน่นอน หรือเป็นวัฎจักร ไม่สามารถทำนายการไหลได้

พออากาศไหลผ่านท่อ อินเตอร์ มันมีความยาวอยู่ประมาณ 2 เมตร ก่อนจะเข้าห้องเผาไหม้

การไหลอากาศจะค่อย ๆ เปลี่ยนเป็นราบเรียบมากขึ้น ครีบนี้จะช่วยให้ดึงอากาศจากอินเตอร์
    ด้วยการหมุนวนเป็นเกลียว วิ่งเข้าสู่ศูนย์กลาง ความเร็วของลมที่ตรงกลาง จะมีความเร็วสูงกว่า
    เมื่อลิ้นปีกผีเสื้อเปิด อากาศมันมารออยู่แล้ว อากาศจึงไหลเข้าไปอย่างรวดเร็วในช่วงไม่กี่วินาทีที่ได้ อัตราเร่งจึงเพิ่มมากขึ้นครับ

คงต้องลองกับตัวเองครับ หรือลองขึ้นไดโนเทสดู ผมเห็นว่ามีอัตราเร่งเปลี่ยน ก็มาเล่าสู่กันฟัง ซึ่งหลักการนี้มีอยู่รถ BMW แล้วครับ

มีหลายยี่ห้อเขาใช้ชื่อแตกต่างกันไป แต่หลักการเดียวกันครับ
    ว่าง ๆ จะทดสอบการการไหลอากาศ รอบ และเวลา มาเทียบก่อนและหลังครับ

ตอนนี้ก็ยังติดตั้งอยู่ครับ

สำหรับ 116 แรงม้า ต้องไปวัดขนาดก่อนครับ ว่าจะติดตั้งตรงไหนดี เหอ ๆ
    อีกหนึ่งความรู้ ที่มีประโยชน์ ขอด้วย 1 อัน พลัส 4 ดอ

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

รอครับ....

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

คิดตามหลักทฤษเดาผมน๊ะครับ ขับเร็วๆ บริโภคครับถ้าใช้ความเร็วสูงมากเพราะมันขวางลมทำให้นำมันเยอะกว่าอากาศครับตามหลักสรีระอากาศ นอกจาก จะออกแบบท่อยางใหม่ให้อากาศที่เข้ามามันวนทั้งหมดด้วยองศาที่เหมาะสมกับความเร็วสูงสุดของลมที่เครื่องสามารถทำได้ ดังตัวอย่างครับแต่ต้องทำการคำนวณให้ปริมาตรอากาศ +- ไม่ต่างจากเดิมมากเพราะจะทำให้ความไวและแรงดูดของอากาศลดลง แต่ปัญหาก็ยังจะมีเรื่องเกี่ยวกับข้อต่อของวัศดุและวัศดุ ถ้าจะแก้ไขให้ได้ทั้งหมดมีทางเดียวคือต้องทำใหม่ทั้งเส้น หรือ หลังปีกรับรองจบ เหอะๆ นึกแล้วคงจะยาวกันละครับเรื่องนี้ 5555 แต่ถ้าต้องการต้นจัดขับแบบไม่เร็วมาก ผมว่าเจ้าตัวที่น้าทำ ดีและมีประโยชน์มากๆเลยครับเหลืออย่างเดียวต้องตะใบช่องปากทางเข้าให้เฉียงรับลมเข้าครับเพื่อไม่ให้มันทำให้ลมมันแปรปวน สู้ๆน๊ะครับน้า เป็นกำลังใจให้เพราะถ้าใส่รุ่นผมได้จะได้จัดมาสักอัน ขอบคุณครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 24-06-2010 เมื่อ 14:35

สมาชิกถาวร TCC-0576 TTC-Member
    User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

116 ไม่มี อินเตอร์ ใส่ได้ปะครับ ถ้าได้ จอง 1 ตัวครับ
    แล้วจะวางจำหน่ายเมื่อไหร่ครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ผมเห็นด้วยกับ น้าmyjoefiend เรื่องขนาดควรออกแบบให้เท่าของเดิม เพื่อรอบปลายจะได้ไม่อั้น
    สิ่งนี้ที่ผมกลัวครับ ยังหาทางทดสอบอยู่

และน้า ๆ พี่น้องไทรทัน 116 ใจเย็นนิดนึงนะครับ ขอเวลาให้ผมทดสอบอีกหน่อยครับ

เรื่องจำหน่าย ผมยังไม่ได้ทำตอนนี้นะครับ ใจจริงผมอยากทำเป็นสแตนเลสครับ เพราะผิวของสแตนเลสมีแรงเสียดทานน้อยกว่า ผลที่ได้จะดีกว่าครับ

หรือถ้าพี่น้องไทรทัน มีใครทำงานสแตนเลสแบบ เนียน ๆ ไหมครับ ผมจะส่งแบบให้ ถ้าทำได้ แล้วใส่เข็มขัดรัดท่ออีกที จะได้ติดตั้งกันทั้งคลับเลย ทนทานดีครับ

เรื่อง ABS มันใช้งานในช่วง 20 - 80 องศาครับ อุณหภูมิของไอดีของพลัสสูงสุด ที่ผมเคยวัดค่า เกือบ 60 องศาแล้ว ทั้งที่มีอินเตอร์
    ถ้าของ ไทรทัน 116 ไม่มีอินเตอร์ อุณหภูมิไอดีเท่าไรครับ ใครมีข้อมูลบ้าง

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ผมเห็นด้วยกับ น้าmyjoefiend เรื่องขนาดควรออกแบบให้เท่าของเดิม เพื่อรอบปลายจะได้ไม่อั้น
    สิ่งนี้ที่ผมกลัวครับ ยังหาทางทดสอบอยู่

และน้า ๆ พี่น้องไทรทัน 116 ใจเย็นนิดนึงนะครับ ขอเวลาให้ผมทดสอบอีกหน่อยครับ

เรื่องจำหน่าย ผมยังไม่ได้ทำตอนนี้นะครับ ใจจริงผมอยากทำเป็นสแตนเลสครับ เพราะผิวของสแตนเลสมีแรงเสียดทานน้อยกว่า ผลที่ได้จะดีกว่าครับ

หรือถ้าพี่น้องไทรทัน มีใครทำงานสแตนเลสแบบ เนียน ๆ ไหมครับ ผมจะส่งแบบให้ ถ้าทำได้ แล้วใส่เข็มขัดรัดท่ออีกที จะได้ติดตั้งกันทั้งคลับเลย ทนทานดีครับ

เรื่อง ABS มันใช้งานในช่วง 20 - 80 องศาครับ อุณหภูมิของไอดีของพลัสสูงสุด ที่ผมเคยวัดค่า เกือบ 60 องศาแล้ว ทั้งที่มีอินเตอร์
    ถ้าของ ไทรทัน 116 ไม่มีอินเตอร์ อุณหภูมิไอดีเท่าไรครับ ใครมีข้อมูลบ้าง
    เคยลองอ่านดูที่ความเร็ว 100 -120 ประมาณ 70-80 องศาแล้วครับ
    อย่างไรแล้วช่วยออกแบบขนาดที่ใส่ตำแหน่งหลังปีกผีเสื้อให้ด้วยครับ เป็นเลสเลยยิ่งดีคลีบให้ยาวหน่อยบิดไปในแนวยาวของท่อ องศาของคลีบให้บังทางลมให้น้อยที่สุด ครับ ......รอ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    เคยลองอ่านดูที่ความเร็ว 100 -120 ประมาณ 70-80 องศาแล้วครับ
    อย่างไรแล้วช่วยออกแบบขนาดที่ใส่ตำแหน่งหลังปีกผีเสื้อให้ด้วยครับ เป็นเลสเลยยิ่งดีคลีบให้ยาวหน่อยบิดไปในแนวยาวของท่อ องศาของคลีบให้บังทางลมให้น้อยที่สุด ครับ ......รอ
    ท่อไอดีจะเล็กลงไหมครับ เดี๋ยวจะพยายามทำต่อไปครับ เรื่องการจับยึดด้วย

ไทรทันพลัส อุณหภูมิไอดีอยู่ระหว่าง 45- 59 องศา ตามที่ผมวัดค่านะครับ
    ส่วน ไทรทัน 116 แรงม้า อุณหภูมิไอดีอยู่สูง 70 - 80 องศา ตามที่อาจารย์ต้นได้กล่าวไว้

แสดงว่าไทรทัน ที่ไม่มีอินเตอร์ จะใช้ครีบปั่นอากาศ ที่ทำจากวัสดุ ABS ไม่ได้นะครับ เพราะว่าอุณหภูมิไอดีสูงเกินไปครับ ดังนั้นจะใช้เฉพาะไทรทันที่มีอินเตอร์ครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    การติดตั้งหลังปีกผีเสื้อ กำลังคิดอยู่ครับ ปัญหาเรื่องการจับยึดครับ

ไทรทันพลัส อุณหภูมิไอดีอยู่ระหว่าง 45- 59 องศา ตามที่ผมวัดค่านะครับ
    ส่วน ไทรทัน 116 แรงม้า อุณหภูมิไอดีอยู่สูง 70 - 80 องศา ตามที่อาจารย์ต้นได้กล่าวไว้

แสดงว่าไทรทัน ที่ไม่มีอินเตอร์ จะใช้ครีบปั่นอากาศ ที่ทำจากวัสดุ ABS ไม่ได้นะครับ เพราะว่าอุณหภูมิไอดีสูงเกินไปครับ ดังนั้นจะใช้เฉพาะไทรทันที่มีอินเตอร์ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 27-06-2010 เมื่อ 10:43

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ท่อไอดีจะเล็กลงไหมครับ เดี๋ยวจะพยายามทำต่อไปครับ เรื่องการจับยึดด้วย

ส่งมาให้ลองบ้างสิน้าวัฒน์ ค่าเสียหายเท่าไรอะ

naraknakhon
    ผู้เยี่ยมชม

น้าคับลองคิดค่าเสียหายดูว่าเท่าไหร่แล้วจะกรุณาส่งมาให้ลองใช้กันบ้างมั๊ยคับ นครศรีธรรมราช 4444

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ส่งมาให้ลองบ้างสิน้าวัฒน์ ค่าเสียหายเท่าไรอะ
    ได้เลยครับน้าจี คนกันเอง ส่งที่อยู่ให้ผมทางเมลนะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ naraknakhon ดูโพส
    น้าคับลองคิดค่าเสียหายดูว่าเท่าไหร่แล้วจะกรุณาส่งมาให้ลองใช้กันบ้างมั๊ยคับ นครศรีธรรมราช 4444
    น้าส่งที่อยู่มาที่เมลผมได้ครับ เดี๋ยวส่งให้ไปลองครับ

พรุ่งนี้ผมจะไปขอนแก่นครับ กลับมาวันพุธนะครับ คงได้ส่งวันพฤหัสครับผม

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

ยังมีเหลืออีกไหมครับ จะขอลองด้วยอีกซักคน

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ถ้าเสร็จแล้ว ผมขอสั่งซื้อ 1 ตัวครับ (เอาตัวพลัสนะครับ)

User ID
    386
    Status
    โพส
    961

Talking Re: ครีบปั่นอากาศ

ได้เลยครับน้าจี คนกันเอง ส่งที่อยู่ให้ผมทางเมลนะครับ

น้าส่งที่อยู่มาที่เมลผมได้ครับ เดี๋ยวส่งให้ไปลองครับ

พรุ่งนี้ผมจะไปขอนแก่นครับ กลับมาวันพุธนะครับ คงได้ส่งวันพฤหัสครับผม
    น้าจี ขอมา 2 อันเลยแล้วกัน ขอทดสอบด้วยครับ ส่งมาที่น้าเลย แล้วเดี๋ยวผมเข้าไปเอาครับ ถ้ามีค่าใช้จ่ายน้าเคลียร์ไปก่อนนะครับ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Gunners : 28-06-2010 เมื่อ 09:46

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

ของเป็นกําลังใจให้อีกคนนะครับ พัฒนาให้ดีขึ้น พวกเราจะได้มีของดีๆๆใช้ครับน้า

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าวัฒน์ผมขอสองชุดนะครับค่าเสียหายแจ้งทางเมลนะครับเพราะมีพี่gunner อยากทดสอบด้วยคน

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ง่ะอดเลยเรา ว่าและงานดีๆไม่มีให้รุ่นโหลๆอย่างผมบ้างเลย แง้ๆๆๆๆ น้อยใจจัง คอมม่อนก็ไม่มีแถมมาแต่งโมแบบแหล่มๆไม่ได้อีก เซ็งเป็ด
    เรื่องครีบไปบังลมถ้าไม่ขับเร็วถึง 150 ขึ้นไป ผมว่าไม่น่าจะมีผลน๊ะครับแถมไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำมันบางเรื่องความประหยัดต้องทำใจครับ เพราะถ้าขับเร็วมากๆกินเพิ่มขึ้นแน่นอนถึงจะไม่ได้แต่งครับ แต่ก็จะขับได้ดีกว่าเดิมเพราะน้ำมันมาเยอะขึ้นมันต้องแลกกันครับ สำหรับท่านที่ขับไม่เกิน 120 ผมว่าเจ้าตัวนี้ ดีและเห็นผลแน่นอนครับ ดันครับของดีๆมีคุณภาพแบบนี้ ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของท่านครับ ถ้าจะให้ชัวร์ว่าเจ้าตัวนี้ แหล่มและมีความสามารถขนาดไหน สงสัยงานนี้ต้องมีการขึ้นไดโนเทสกันละครับ อิอิ นึกแล้วน้ำลายสอ อยากไส่ได้บ้างจัง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 29-06-2010 เมื่อ 07:43

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ง่ะอดเลยเรา ว่าและงานดีๆไม่มีให้รุ่นโหลๆอย่างผมบ้างเลย แง้ๆๆๆๆ น้อยใจจัง คอมม่อนก็ไม่มีแถมมาแต่งโมแบบแหล่มๆไม่ได้อีก เซ็งเป็ด
    เรื่องครีบไปบังลมถ้าไม่ขับเร็วถึง 150 ขึ้นไป ผมว่าไม่น่าจะมีผลน๊ะครับแถมไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำมันบางเรื่องความประหยัดต้องทำใจครับ เพราะถ้าขับเร็วมากๆกินเพิ่มขึ้นแน่นอนถึงจะไม่ได้แต่งครับ แต่ก็จะขับได้ดีกว่าเดิมเพราะน้ำมันมาเยอะขึ้นมันต้องแลกกันครับ สำหรับท่านที่ขับไม่เกิน 120 ผมว่าเจ้าตัวนี้ ดีและเห็นผลแน่นอนครับ ดันครับของดีๆมีคุณภาพแบบนี้ ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของท่านครับ ถ้าจะให้ชัวร์ว่าเจ้าตัวนี้ แหล่มและมีความสามารถขนาดไหน สงสัยงานนี้ต้องมีการขึ้นไดโนเทสกันละครับ อิอิ นึกแล้วน้ำลายสอ อยากไส่ได้บ้างจัง

อดเลย...

หน้า 3 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้