หน้า 4 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 454

TTC-01177 TTC-Member
    User ID
    10212
    Status
    โพส
    421

มาตรฐาน Re: ครีบปั่นอากาศ

น้าวัฒน์ ทำเพื่อตัว 116 ด้วยนะ เป็นกำลังใจให้ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sideroads ดูโพส
    ยังมีเหลืออีกไหมครับ จะขอลองด้วยอีกซักคน
    ยังเหลืออยู่ 2 ตัวครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    ถ้าเสร็จแล้ว ผมขอสั่งซื้อ 1 ตัวครับ (เอาตัวพลัสนะครับ)
    เด๊ี๋ยวส่งให้นะครับ ตามที่อยู่ในเมลครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gunners ดูโพส
    น้าจี ขอมา 2 อันเลยแล้วกัน ขอทดสอบด้วยครับ ส่งมาที่น้าเลย แล้วเดี๋ยวผมเข้าไปเอาครับ ถ้ามีค่าใช้จ่ายน้าเคลียร์ไปก่อนนะครับ ขอบคุณครับ
    ได้ครับ เดี๋ยวจัดให้ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DUMRONG ดูโพส
    ของเป็นกําลังใจให้อีกคนนะครับ พัฒนาให้ดีขึ้น พวกเราจะได้มีของดีๆๆใช้ครับน้า
    ขอบคุณครับ จะพัฒนาต่อไปครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้าวัฒน์ผมขอสองชุดนะครับค่าเสียหายแจ้งทางเมลนะครับเพราะมีพี่gunner อยากทดสอบด้วยคน
    เดี๋ยวส่งให้พรุ่งนี้เลยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ง่ะอดเลยเรา ว่าและงานดีๆไม่มีให้รุ่นโหลๆอย่างผมบ้างเลย แง้ๆๆๆๆ น้อยใจจัง คอมม่อนก็ไม่มีแถมมาแต่งโมแบบแหล่มๆไม่ได้อีก เซ็งเป็ด
    เรื่องครีบไปบังลมถ้าไม่ขับเร็วถึง 150 ขึ้นไป ผมว่าไม่น่าจะมีผลน๊ะครับแถมไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำมันบางเรื่องความประหยัดต้องทำใจครับ เพราะถ้าขับเร็วมากๆกินเพิ่มขึ้นแน่นอนถึงจะไม่ได้แต่งครับ แต่ก็จะขับได้ดีกว่าเดิมเพราะน้ำมันมาเยอะขึ้นมันต้องแลกกันครับ สำหรับท่านที่ขับไม่เกิน 120 ผมว่าเจ้าตัวนี้ ดีและเห็นผลแน่นอนครับ ดันครับของดีๆมีคุณภาพแบบนี้ ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของท่านครับ ถ้าจะให้ชัวร์ว่าเจ้าตัวนี้ แหล่มและมีความสามารถขนาดไหน สงสัยงานนี้ต้องมีการขึ้นไดโนเทสกันละครับ อิอิ นึกแล้วน้ำลายสอ อยากไส่ได้บ้างจัง
    สำหรับรุ่นของน้า คงต้องหาคันตัวอย่างก่อนนะครับ เพราะต้องวัดขนาดแล้ว เขียนแบบอีกทีครับ
    แต่ก็ไม่ยากครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pom9098 ดูโพส
    อดเลย...
    รอหน่อยนะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tong8201 ดูโพส
    น้าวัฒน์ ทำเพื่อตัว 116 ด้วยนะ เป็นกำลังใจให้ครับ
    รอหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับน้า ๆ ผมเพิ่งกลับมาเมื่อวานครับ ไปขอนแก่นมาครับ เพื่อนมันไม่ปล่อยให้ผมว่างเลย
    ตี 1 กว่าจะได้นอนครับ ต้องไปเที่ยวเป็นเพื่อนเขา นาน ๆ จะได้หาข้ออ้างออกจากบ้านซักที

เรื่องผลการทดสอบ ยังไม่เป็นทางการนะครับ เท่าที่รู้สึกได้ อัตราเร่ง ความเร็ว 80 - 140 ได้ใจครับ
    อัตราการสิ้นเปลืองก็เหมือนเดิมครับ ประมาณ 14 กม. ต่อลิตรครับ ทางไกลนะครับ
    ตอนอยู่ขอนแก่น วิ่งรอบตัวเมืองครับ ยังวัดอะไรไม่ค่อยได้

พรุ่งนี้จะให้ดู เวอร์ชั่น 2 ครับ จำนวนครีบ เพิ่มขึ้นจาก 3 เป็น 6 ใบครับ ขอเป็นตอนเย็นครับผม

User ID
    9735
    Status
    โพส
    66

รอครับ เสร็จเมื่อไรไปรับแน่นอน เชื่อมือน้าอย่แล้ว อิ อิ

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

ผมขอสั่งจอง 1 ชุดนะครับน้าวัฒน์ที่อยู่ตามเมล์เลยครับ

User ID
    10783
    Status
    โพส
    32

116 รอด้วยคนครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ขอบคุณครับ น้าวัฒ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

เวอร์ชั่น 2 ครับ ครีบเพิ่มเป็น 6 ครีบ
    ลดความยาวของครีบลง เพื่อลดการแรงดันย้อนกลับ ระยะพิตช์ยังคนเดิม 150 มม.

และ ขัดผิวด้วยกระดาษทรายเบอร์ 400 เพื่อลดแรงเสียดทานให้น้อยที่สุด

สำหรับสมาชิกบางท่านที่ไม่ได้ตอบ อย่าน้อยใจ นะนะ กำลังสงสัยอะไรบางอย่างอยู่ครับ
    มาดูภาพประกอบดีกว่าครับ 100 คำบรรยาย หรือจะสู้ภาพถ่าย
    Attached Images Attached Images  

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ที่นี้พอติดตั้งเข้าไปแล้ว ผลจะเป็นไงบ้าง มาดูการวัดด้วย Touch Scan กันครับ
    จอดรถนะครับ ให้ดูรอบเครื่อง อัตราการไหลของอากาศ และแรงดันภายในท่อร่วมไอดีครับ เวลา และอุณหภูมิไอดี ผมกระแทกคันเร่งทีเดียวเลย

ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยครับ

ส่วนวัดบูสท์ผมวัดที่ขณะจอด 15 PSI ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ที่นี้พอติดตั้งเข้าไปแล้ว ผลจะเป็นไงบ้าง มาดูการวัดด้วย Touch Scan กันครับ
    จอดรถนะครับ ให้ดูรอบเครื่อง อัตราการไหลของอากาศ และแรงดันภายในท่อร่วมไอดีครับ เวลา และอุณหภูมิไอดี ผมกระแทกคันเร่งทีเดียวเลย

ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยครับ

ส่วนวัดบูสท์ผมวัดที่ขณะจอด 15 PSI ครับ
    น้าวัฒน์ไม่ลองทดสอบเป็น step ดูครับถ้ามีเวลาโดยแบ่งการทดลอบออกเป็น 2 ส่วน
    -ส่วนแรกก่อนทำการติดตั้งครีบปั่นอากาศ
    -ส่วนที่สองหลังทำการติดตั้งครีบปั่นอากาศ
    แล้วมาวิเคราะห์ที่รอบการทำงานต่างๆกัน ยกตัวอย่างเช่น
    -ที่รอบ 1000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
    -ที่รอบ 2000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
    -ที่รอบ 3000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
    -ที่รอบ 4000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
    -ที่รอบ 5000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
    แล้วเอาผลที่ได้มาวิเคราะห์ว่าใส่ไปแล้วต้น กลาง ปลาย มีผลที่แตกต่างกันอย่างไร ลองดูครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้าวัฒน์ไม่ลองทดสอบเป็น step ดูครับถ้ามีเวลาโดยแบ่งการทดลอบออกเป็น 2 ส่วน
    -ส่วนแรกก่อนทำการติดตั้งครีบปั่นอากาศ
    -ส่วนที่สองหลังทำการติดตั้งครีบปั่นอากาศ
    แล้วมาวิเคราะห์ที่รอบการทำงานต่างๆกัน ยกตัวอย่างเช่น
    -ที่รอบ 1000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
    -ที่รอบ 2000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
    -ที่รอบ 3000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
    -ที่รอบ 4000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
    -ที่รอบ 5000 rpm MAF=.......,MAP=......intake air temp=........
    แล้วเอาผลที่ได้มาวิเคราะห์ว่าใส่ไปแล้วต้น กลาง ปลาย มีผลที่แตกต่างกันอย่างไร ลองดูครับ
    ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ น้าจี ผมก็คิดอย่างนั้นแหละครับ
    เลือกตัวแปรที่จะวัดที่เกี่ยวกับอากาศทั้งหมดที่วัดได้ มาเทียบกับรอบเครื่อง

แต่จะทำยังไงดีล่ะ เราไม่รู้ค่าในแต่ละรอบนี่ครับ สงสัยต้องมาตีเส้น แล้วคำนวณแบบ interpolation แล้วมั่ง

ยังไงผมส่งให้น้าจีไปทดสอบแล้ว 3 ตัว ทั้ง 2 เวอร์ชั่นเลย อิอิ เล่นกันให้เบื่อไปเลย และทดสอบให้ผมด้วย เอาผลมาวิเคราะห์กันนะครับ

น้าจีควรขัดด้วยกระดาษทรายให้ผิวเรียบๆ ด้วยนะครับ ล้างให้สะอาดก่อนติดตั้ง
    เวลาสวมจะผืดนิด ๆ พอดี และจะแน่นขึ้นเรื่อยๆ ครับ ไม่ต้องใช้เข็มขัดรัดนะครับ

การ diy ครั้งนี้ไม่ได้ทำเพื่อหวังผลกำไรนะครับ ทำเล่นกันในกลุ่มสมาชิกที่สนใจแค่นั้นครับ ยังยืนยันแบบนี้อยู่ครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

สนับสนุนจร้า

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะ น้าจี ผมก็คิดอย่างนั้นแหละครับ
    เลือกตัวแปรที่จะวัดที่เกี่ยวกับอากาศทั้งหมดที่วัดได้ มาเทียบกับรอบเครื่อง

แต่จะทำยังไงดีล่ะ เราไม่รู้ค่าในแต่ละรอบนี่ครับ สงสัยต้องมาตีเส้น แล้วคำนวณแบบ interpolation แล้วมั่ง

ยังไงผมส่งให้น้าจีไปทดสอบแล้ว 3 ตัว ทั้ง 2 เวอร์ชั่นเลย อิอิ เล่นกันให้เบื่อไปเลย และทดสอบให้ผมด้วย เอาผลมาวิเคราะห์กันนะครับ

น้าจีควรขัดด้วยกระดาษทรายให้ผิวเรียบๆ ด้วยนะครับ ล้างให้สะอาดก่อนติดตั้ง
    เวลาสวมจะผืดนิด ๆ พอดี และจะแน่นขึ้นเรื่อยๆ ครับ ไม่ต้องใช้เข็มขัดรัดนะครับ

การ diy ครั้งนี้ไม่ได้ทำเพื่อหวังผลกำไรนะครับ ทำเล่นกันในกลุ่มสมาชิกที่สนใจแค่นั้นครับ ยังยืนยันแบบนี้อยู่ครับ
    เดี๋ยวจะช่วยทดสอบครับน้าวัฒน์เครื่องมือก็ใช้เจ้า obd2 เราเนี้ยแหละกดคันเร่งให้รอบนิ่งแล้วก็เก็บข้อมูลค่าต่างๆที่ต้องการโดยการทดสอบจะทำ 3 ครั้งในแต่ละรอบและต้องทำในขณะที่เครื่องร้อนในอุณหภูมิใช้งาน ก่อนติดหลังติดผลในแต่ละช่วงเป็นยังงัยแล้วเราก็มาวิเคระห์กันต่อ แต่ถ้าติดแล้วเกิดความแตกต่างขึ้นชัดเจนจนรู้สึกได้ผมว่าก็สุดยอดแล้วครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 02-07-2010 เมื่อ 19:42

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาให้กำลังใจ ครับ ยังไงก็ขอสักอันนะครับ 2.5 4wd ครับ

User ID
    386
    Status
    โพส
    961

Talking Re: ครีบปั่นอากาศ

เดี๋ยวจะช่วยทดสอบครับน้าวัฒน์เครื่องมือก็ใช้เจ้า obd2 เราเนี้ยแหละกดคันเร่งให้รอบนิ่งแล้วก็เก็บข้อมูลค่าต่างๆที่ต้องการโดยการทดสอบจะทำ 3 ครั้งในแต่ละรอบและต้องทำในขณะที่เครื่องร้อนในอุณหภูมิใช้งาน ก่อนติดหลังติดผลในแต่ละช่วงเป็นยังงัยแล้วเราก็มาวิเคระห์กันต่อ แต่ถ้าติดแล้วเกิดความแตกต่างขึ้นชัดเจนจนรู้สึกได้ผมว่าก็สุดยอดแล้วครับ
    ของมาหรือยังครับ น้าจี จะได้ไปรับครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

สุดยอด น้าวัตน์ ขอร่วมทดสอบด้วย 1 อันคับ ที่อยู่ตามเมล์เลย

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ stoof ดูโพส
    รอครับ เสร็จเมื่อไรไปรับแน่นอน เชื่อมือน้าอย่แล้ว อิ อิ
    ยินดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siwakorn8511 ดูโพส
    ผมขอสั่งจอง 1 ชุดนะครับน้าวัฒน์ที่อยู่ตามเมล์เลยครับ
    ส่งที่อยู่ให้ผมด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kman11 ดูโพส
    116 รอด้วยคนครับ
    ยังไม่ได้ทำเลยครับ ขอทดสอบกับรถที่มีอินเตอร์ครับ เพราะเรื่องความร้อนของไอดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    ขอบคุณครับ น้าวัฒ
    น้าชัย ผมมีแต่ที่อยู่ของน้าชัย ไม่มีชื่อ นามสกุล ส่งเมลให้ผมด้วยครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    มาให้กำลังใจ ครับ ยังไงก็ขอสักอันนะครับ 2.5 4wd ครับ
    ส่งชื่อ ที่อยู่ให้ผมเลยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gunners ดูโพส
    ของมาหรือยังครับ น้าจี จะได้ไปรับครับ
    คงยังไม่ถึงหรอกครับ เพิ่งส่งบ่ายวันศุกร์ครับ คาดว่าวันจันทร์บ่ายคงถึง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nitrous4online ดูโพส
    เป็นกำลังใจให้นะครับ
    ขอบคุณครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    สุดยอด น้าวัตน์ ขอร่วมทดสอบด้วย 1 อันคับ ที่อยู่ตามเมล์เลย
    ส่งชื่อที่อยู่ให้ผมด้วยครับ

สำหรับเพื่อสมาชิก ที่สนใจทดสอบ ตอนนี้ผมอยากให้ทดสอบ ตัวที่ปรับปรุงแล้วดีกว่าครับ ตัว 6 ครีบ ทำมา 2 ตัวเอง ให้น้าจีไป 1 ตัว ตอนนี้หมดแล้วครับ

เหลือแต่ตัว 3 ครีบครับ

วันอังคารจะทำตัว 6 ครีบ 5 ตัวครับ รายชื่อผู้ร่วมทดสอบครับ จะส่งให้วันอังคารครับ
    1. น้าต้น ศิวกร
    2. น้า kob1
    3. น้าชัย
    4. น้า chairat_k
    5. น้า gunner

ดึงดีครับตั้งแต่รอบ 1200 RPM ไม่ได้โม้ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 03-07-2010 เมื่อ 13:26

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...น้าวัฒน์ครับผมขอลองด้วยซัก1ตัวครับ ยังพอมีเหลือๆให้รถหัดแรงได้ลองมั้ยครับอิอิ ขอบคุณครับ ค่าใช้จ่าย ยังไงรบกวนโทรบอกผมด้วยนะครับ 086-3109500 นู๋หนุ่มครับ...

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

เด๊๋ยวผมส่งให้ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ZELDA : 04-07-2010 เมื่อ 23:52

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขอตัว 6 ครีบมาเชยชมหน่อยครับน้า Watt
    ค่าเสียหายคงไม่โหดเท่าใหร่ใช่ใหมครับ
    ส่ง Mail ไปรายงานตัว แว้วววววว

หน้า 4 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้