หน้า 6 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 101 ถึง 120 จากทั้งหมด 454

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน Re: ครีบปั่นอากาศ

ผมวิเคราะห์นิดนึงนะ อาการที่รอบมาช้ากว่าเดิมน่าจะมาจากตำแหน่งติดตั้งอยู่หน้าปีกผีเสื้อในระยะประชิด เมื่ออากาศผ่านกังหันเริ่มตีเกรียวเพียงเสี้ยววิเท่านั้นก็จะปะทะกับลิ้นปีกผีเสื้อที่เปิดอยู่ ทำให้เกิดกระแสแปรปรวนแล้วเกิดเป็นแรงต้าน และจะหายไปเมื่อเทอร์โบมีแรงบูทมากขึ้นจนชนะกระแสที่แปรปรวนในช่วงนั้นได้ครับ
    แนวทางแก้อีกทางคือใส่อุปกรณ์นี้ไว้หลังอินเตอร์คูลเลอร์ครับ แรงดันอากาศก่อนเข้าอินเตอร์จะมีมากกว่าหลังอินเตอร์ครับ เพราะเทอร์โบอัดมาแต่อากาศถูกเบียดเสียดกับช่องทางที่เล็กเป็นผลให้แรงดันหลังอินเตอร์มีน้อยกว่าทางด้านหน้า และยังมีแรงดูดจากกระบอกสูบเป็นตัวช่วยอีกแรง ดังนั้นถ้าเราใส่กังหันไว้หลังอินเตอร์ก็จะช่วยเร่งความเร็วของอากาศได้ดีกว่า ด้วยระยะทางที่พอควรตอนถึงปีกผีเสื้อลักษณะเกลียวของอากาศก็หมดลงพอดี เหลือไว้แต่ความเร็วของอากาศที่วิ่งผ่านปีกผีเสื้อไปอย่างรวดเร็วครับ
    แต่ก็ยังยืนยันว่าถ้าติดไว้หลังปีกผีเสื้อได้จะดีมากครับ
    แก้ไข "ผมเข้าใจผิดอ่านไม่ระเอียดคิดว่าใส่ไปแล้วรอรอบ โทษที แต่เอาไว้เป็นแนวคิดอีกทีก็ยังได้ครับ" (ดีนะมาเปิดอ่านใหม่อีกรอบ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 08-07-2010 เมื่อ 21:00

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    จองล่วงหน้า 1 ตัวครับ
    ยินดีครับผม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ขอโทษทีครับน้าวัฒน์ ไม่ได้เข้าบอร์ดมาหลายวัน เดี๋ยวได้ผลที่สมบูรณ์ ยังไงก็ขอสั่งซักอัน นะครับ 6 ครีบ เดี๋ยวแจ้งค่าใช้จ่าย เลขบัญชีภายหลังนะครับ
    เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ
    เดี๋ยวทำเผื่ออีก 1 อันครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    เห็นแล้วคับ ขอโทษด้วยช่วงนี้นอนดึก เดี๋ยวจักส่งให้คับ
    รับทราบ เดี๋ยวจะเช็คเมลครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    อาการเหมือนกันเลยน้าวัฒน์ เดี๋ยวขอเก็บข้อมูลทางวิชาการก่อนแต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อยเลยไม่ค่อยได้ทดสอบเท่าไร ระยองฝนตกทุกวนเลยครับ
    น้าจี ขัดครีบด้วยกระดาษทราย ให้เรียบก่อนติดตั้งนะครับ สงสัยคงต้องจัดมิตติ้งขัดผิวครีบกันละมั่งเนี่ย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    ตามมาดู...
    กิเลศกำลังมา...แต่ว่า...ช่วงนี้โดนทัณฑ์บนซนยังไม่ได้ครับ...อิอิ...
    ว่าแต่ว่า รบกวนน้าวัฒน์ น้าจีและท่านผู้รู้จากกระทู้นี้หน่อยครับว่าเจ้า OBD II ที่เรามีสามารถที่จะ Reset SRS Airbag code ได้หรือเปล่าครับ.
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=20822&page=6
    น้าจินดี เล่นแต่งไฟเรือนไมล์สวยดีครับ หลายคนเจอปัญหาเข็มที่เกจหน้าปัท ไม่ตรงตามความจริง แบบนี้ผมคงยังไม่กล้าทำครับ

ส่วนเรื่องไฟ Airbag ติด ผมไม่รู้ครับ และไม่ทราบว่า ODB-II ของเรา จะสามารถลบได้ คิดว่าไม่น่าลบได้ครับ เพราะ ODB-II ลบ Error Code ของเครื่องยนต์เท่านั้นครับ คงต้องให้ศูนย์ช่วยลบให้แล้วล่ะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    กำ สงสัยปริมาตรอากาศจะน้อยกว่าปกติมากครับ แต่ยังงง ทำไมรอบมาน้อยกว่าเดิมจนเห็นได้ชัดสงสัยงานนี้ ต้อมพัฒนากันยกใหญ่ให้คงที่ก่อนอัฟเป็นสแตนเลสซะแล้วละครับ อิอิ ทางที่ดี สงสัยต้องใช้ระบบมาตราฐานมาตรวจสอบแทนความรู้สึกซะแล้วละครับน้า เหอะๆ
    น้าโจ้รอบอะไรมาน้อยกว่าเดิมครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ส่งให้ใคร เอาไปทดสอบเลยสักคนครับ เพราะยังทำได้เพียง 3 ตัวเองครับ วันอังคารที่ผ่านมาไฟดับ ที่ทำไว้เสียหมด เลยต้องทำใหม่ครับ พรุ่งถ้าไม่มีปัญหาจะได้อีก 5 ตัวครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ผมวิเคราะห์นิดนึงนะ อาการที่รอบมาช้ากว่าเดิมน่าจะมาจากตำแหน่งติดตั้งอยู่หน้าปีกผีเสื้อในระยะประชิด เมื่ออากาศผ่านกังหันเริ่มตีเกรียวเพียงเสี้ยววิเท่านั้นก็จะปะทะกับลิ้นปีกผีเสื้อที่เปิดอยู่ ทำให้เกิดกระแสแปรปรวนแล้วเกิดเป็นแรงต้าน และจะหายไปเมื่อเทอร์โบมีแรงบูทมากขึ้นจนชนะกระแสที่แปรปรวนในช่วงนั้นได้ครับ
    แนวทางแก้อีกทางคือใส่อุปกรณ์นี้ไว้หลังอินเตอร์คูลเลอร์ครับ แรงดันอากาศก่อนเข้าอินเตอร์จะมีมากกว่าหลังอินเตอร์ครับ เพราะเทอร์โบอัดมาแต่อากาศถูกเบียดเสียดกับช่องทางที่เล็กเป็นผลให้แรงดันหลังอินเตอร์มีน้อยกว่าทางด้านหน้า และยังมีแรงดูดจากกระบอกสูบเป็นตัวช่วยอีกแรง ดังนั้นถ้าเราใส่กังหันไว้หลังอินเตอร์ก็จะช่วยเร่งความเร็วของอากาศได้ดีกว่า ด้วยระยะทางที่พอควรตอนถึงปีกผีเสื้อลักษณะเกลียวของอากาศก็หมดลงพอดี เหลือไว้แต่ความเร็วของอากาศที่วิ่งผ่านปีกผีเสื้อไปอย่างรวดเร็วครับ
    แต่ก็ยังยืนยันว่าถ้าติดไว้หลังปีกผีเสื้อได้จะดีมากครับ
    ขอบคุณครับ ถ้าเราติดหลังลิ้นปีกผีเสื้อ คงต้องเปลี่ยนวัสดุเป็นสแตนเลสครับ
    เดี๋ยวจะนำคำแนะนำมาปรับปรุงใหม่ครับ พยายามต่อไป

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    จองล่วงหน้า 1 ตัวครับ
    ยินดีครับผม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ขอโทษทีครับน้าวัฒน์ ไม่ได้เข้าบอร์ดมาหลายวัน เดี๋ยวได้ผลที่สมบูรณ์ ยังไงก็ขอสั่งซักอัน นะครับ 6 ครีบ เดี๋ยวแจ้งค่าใช้จ่าย เลขบัญชีภายหลังนะครับ
    เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ
    เดี๋ยวทำเผื่ออีก 1 อันครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    เห็นแล้วคับ ขอโทษด้วยช่วงนี้นอนดึก เดี๋ยวจักส่งให้คับ
    รับทราบ เดี๋ยวจะเช็คเมลครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    อาการเหมือนกันเลยน้าวัฒน์ เดี๋ยวขอเก็บข้อมูลทางวิชาการก่อนแต่ช่วงนี้ฝนตกบ่อยเลยไม่ค่อยได้ทดสอบเท่าไร ระยองฝนตกทุกวนเลยครับ
    น้าจี ขัดครีบด้วยกระดาษทราย ให้เรียบก่อนติดตั้งนะครับ สงสัยคงต้องจัดมิตติ้งขัดผิวครีบกันละมั่งเนี่ย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    ตามมาดู...
    กิเลศกำลังมา...แต่ว่า...ช่วงนี้โดนทัณฑ์บนซนยังไม่ได้ครับ...อิอิ...
    ว่าแต่ว่า รบกวนน้าวัฒน์ น้าจีและท่านผู้รู้จากกระทู้นี้หน่อยครับว่าเจ้า OBD II ที่เรามีสามารถที่จะ Reset SRS Airbag code ได้หรือเปล่าครับ.
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=20822&page=6
    น้าจินดี เล่นแต่งไฟเรือนไมล์สวยดีครับ หลายคนเจอปัญหาเข็มที่เกจหน้าปัท ไม่ตรงตามความจริง แบบนี้ผมคงยังไม่กล้าทำครับ

ส่วนเรื่องไฟ Airbag ติด ผมไม่รู้ครับ และไม่ทราบว่า ODB-II ของเรา จะสามารถลบได้ คิดว่าไม่น่าลบได้ครับ เพราะ ODB-II ลบ Error Code ของเครื่องยนต์เท่านั้นครับ คงต้องให้ศูนย์ช่วยลบให้แล้วล่ะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    กำ สงสัยปริมาตรอากาศจะน้อยกว่าปกติมากครับ แต่ยังงง ทำไมรอบมาน้อยกว่าเดิมจนเห็นได้ชัดสงสัยงานนี้ ต้อมพัฒนากันยกใหญ่ให้คงที่ก่อนอัฟเป็นสแตนเลสซะแล้วละครับ อิอิ ทางที่ดี สงสัยต้องใช้ระบบมาตราฐานมาตรวจสอบแทนความรู้สึกซะแล้วละครับน้า เหอะๆ
    น้าโจ้รอบอะไรมาน้อยกว่าเดิมครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ส่งให้ใคร เอาไปทดสอบเลยสักคนครับ เพราะยังทำได้เพียง 3 ตัวเองครับ วันอังคารที่ผ่านมาไฟดับ ที่ทำไว้เสียหมด เลยต้องทำใหม่ครับ พรุ่งถ้าไม่มีปัญหาจะได้อีก 5 ตัวครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ขอบคุณครับ ถ้าเราติดหลังลิ้นปีกผีเสื้อ คงต้องเปลี่ยนวัสดุเป็นสแตนเลสครับ
    เดี๋ยวจะนำคำแนะนำมาปรับปรุงใหม่ครับ จะพยายามต่อไป

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อัพ หน่อย เงียบไปเลยกระทู้นี้

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาอัพเดทผลทางกายภาพครับ จากรถผมที่ดันรางควันดำมีเขม่าเกาะปลายท่อสีดำ ตอนนี้เมื่อใส่ครีบเขม่าสีน้ำตาลจางๆน่าจะมีส่วนในการช่วยเรื่องการเผาไหม้ในระดับนึง ยังไม่ได้ทดสอบด้วยเครื่องมือวัดช่วงนี้ทำงานยาวอีกอย่างระยองฝนตกทุกวันจะไปถอดเปลี่ยนทดลองขับเก็บข้อมูลคงลำบาก รอหน่อยนะเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟัง อิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

รอ ก้อ รอ ครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

555555555+ผมเบรอครับ ถอดออด แล้วรอบมาน้อยกว่าตอนใส่ ยังว่า งง ลืมแก้ แก่แล้วตามันลาย กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆ ขออภัย ครับ ของเค้าดีจริงๆ ดันๆ ครับ

User ID
    9439
    Status
    โพส
    196

จัดให้สักตัวได้ไหมครับน้า ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    อัพ หน่อย เงียบไปเลยกระทู้นี้
    วันนี้ส่งให้แล้วครับ

มาอัพเดทผลทางกายภาพครับ จากรถผมที่ดันรางควันดำมีเขม่าเกาะปลายท่อสีดำ ตอนนี้เมื่อใส่ครีบเขม่าสีน้ำตาลจางๆน่าจะมีส่วนในการช่วยเรื่องการเผาไหม้ในระดับนึง ยังไม่ได้ทดสอบด้วยเครื่องมือวัดช่วงนี้ทำงานยาวอีกอย่างระยองฝนตกทุกวันจะไปถอดเปลี่ยนทดลองขับเก็บข้อมูลคงลำบาก รอหน่อยนะเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟัง อิอิ
    รอผลทดสอบจากน้าจีอยู่นะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    รอ ก้อ รอ ครับ
    วันนี้คงได้รับครับ

555555555+ผมเบรอครับ ถอดออด แล้วรอบมาน้อยกว่าตอนใส่ ยังว่า งง ลืมแก้ แก่แล้วตามันลาย กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆ ขออภัย ครับ ของเค้าดีจริงๆ ดันๆ ครับ
    ขอบคุณครับ เล่นผมงงเลยน้าโจ้

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ae26 ดูโพส
    จัดให้สักตัวได้ไหมครับน้า ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ตอนนี้มี 6 ตัวครับ ถ้าสนใจทดสอบก็เมลที่อยู่มาครับผม

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

ผมขอสักตัวครับเป็น Plus M/T ครับ มีค่าใช้จ่ายบอกกล่าวได้เลยครับ เดี๋ยวโอนไปให้ครับ

ธนธร บุญเรือง
    138 ค่ายร1 พัน1รอ. ซอยสายลม
    ถนนพหลโยธิน สามเสนใน พญาไท
    กรุงเทพฯ 10400 ครับผม

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...มาส่งที่อยู่เพื่อร่วมทดสอบ ครับน้าวัฒน์...

ชงกฎ พรหมโชติ
    150 หมู่17 ถนนบางนา-ตราด
    ตำบลบางเสาธง อำเภอบางเสาธง
    จังหวัดสมุทรปราการ 10540

...ค่าใช้จ่ายถ้ามีรบกวนแจ้งได้เลยนะครับตามลายเซ็นต์ ขอบคุณครับ...

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

เน็ตที่บ้านเน่าคับ
    Ruttanatut narksang 25/52 ม.8 ถ.รัตนาธิเบศ บางกระสอ เมือง นนทบุรี 11000

TTC-00790 TTC-Member
    User ID
    5871
    Status
    โพส
    1,746

ร่วมทดสอบด้วยครับ Plus M/t ครับ
    นิวิฐ นันทศิริ
    21/3 ม.2 ต.ท่าวาสุกรี อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 13000
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย vit.pea : 12-07-2010 เมื่อ 13:21

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ได้รับของแล้วครับ
    เย็นนี้จะลองเลย
    ขอบคุณ น้า Watt มากมาย รวดเร็วจนตั้งตัวไม่ทันเลยครับ
    ได้ใจจริง ๆ ครับ
    ผมว่าจะลองแล้ว จะทำเป็น Model เท Aluminium ทับไปเลยครับ
    ได้ความว่าใงจะแจ้ง พี่ ๆ น้า ๆ ทราบครับ
    ถ้ามันเนียนจะส่ง Alu, Patr ให้ครับน้า Watt

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

ดีใจมากเลย เพิ่งจะได้รับเมื่อกี้เอง 15 นาทีผ่านมา เลยมาตอบกระทู้น้าวัฒน์ก่อน ใส่แล้วได้ผลอย่างไรเดี๋ยวผมมาตอบอีกทีครับ"ขอขอบคุณ น้าวัฒน์ มานะที่ด้วยนะครับแต่ค่าใช้จ่ายอย่างไรนั้น น้าวัฒน์ไม่เห็นบอกมาเลยครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับจากใจจริง

User ID
    9439
    Status
    โพส
    196

โอนไปแล้วนะครับเมื่อกี้ 350.26บาท
    รอครับ ขอบคุณครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

น้า ๆ พี่น้องไทรทัน ครับ
    ค่าใช้จ่าย ผมขอแค่ค่าวัสดุครับ และค่าส่งครับ รวม 350 บาท
    ถ้าสะดวกเมื่อไหร่ ก็โอนก็ได้ครับ ไม่เป็นไร ลองมาทดสอบกันดูครับ

เลขที่บัญชีครับ
    503-290304-6
    ชัยวัฒน์ วัฒนะกุล
    สาขานครราชสีมา
    ธนาคารไทยพานิชย์

เรื่องวัสดุ ABS จะไม่กรอบแตกนะครับ เพราะเป็น Engineering Plastic
    แต่ถ้าเป็น PP PE หรือกะละมังซักผ้าที่บ้านล่ะ กรอบแตกได้ง่าย ๆ ครับ

สำหรับสมาชิกที่ได้รับของแล้ว บางคนผมขัดผิวให้แล้ว บางคนยังไม่ได้ขัด

ให้ขัดผิวด้วยกระดาษทรายเบอร์ 400 ขึ้นไป ผิวเรียบยิ่งดีครับ คลำ ๆ ดูครับ ลื่น ๆ ใช้ได้

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    ผมขอสักตัวครับเป็น Plus M/T ครับ มีค่าใช้จ่ายบอกกล่าวได้เลยครับ เดี๋ยวโอนไปให้ครับ

ธนธร บุญเรือง
    138 ค่ายร1 พัน1รอ. ซอยสายลม
    ถนนพหลโยธิน สามเสนใน พญาไท
    กรุงเทพฯ 10400 ครับผม
    เดี๋ยวส่งให้ไปทดสอบครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...มาส่งที่อยู่เพื่อร่วมทดสอบ ครับน้าวัฒน์...

ชงกฎ พรหมโชติ
    150 หมู่17 ถนนบางนา-ตราด
    ตำบลบางเสาธง อำเภอบางเสาธง
    จังหวัดสมุทรปราการ 10540

...ค่าใช้จ่ายถ้ามีรบกวนแจ้งได้เลยนะครับตามลายเซ็นต์ ขอบคุณครับ...
    น้าชื่อเพราะนะเนี่ย เดี่ยวส่งให้พรุ่งนี้นะครับ น้าหนุ่ม

เน็ตที่บ้านเน่าคับ
    Ruttanatut narksang 25/52 ม.8 ถ.รัตนาธิเบศ บางกระสอ เมือง นนทบุรี 11000
    รับทราบครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vit.pea ดูโพส
    ร่วมทดสอบด้วยครับ Plus M/t ครับ
    นิวิฐ นันทศิริ
    21/3 ม.2 ต.ท่าวาสุกรี อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา 13000
    น้าวิทมาด้วยหรอครับ ควันดำของดันรางจะได้ลดลงครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ได้รับของแล้วครับ
    เย็นนี้จะลองเลย
    ขอบคุณ น้า Watt มากมาย รวดเร็วจนตั้งตัวไม่ทันเลยครับ
    ได้ใจจริง ๆ ครับ
    ผมว่าจะลองแล้ว จะทำเป็น Model เท Aluminium ทับไปเลยครับ
    ได้ความว่าใงจะแจ้ง พี่ ๆ น้า ๆ ทราบครับ
    ถ้ามันเนียนจะส่ง Alu, Patr ให้ครับน้า Watt
    น้ายง ถ้าทำเป็นโลหะได้ล่ะ เนียนครับ จะได้มาแจกกันใช้ในคลับครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siwakorn8511 ดูโพส
    ดีใจมากเลย เพิ่งจะได้รับเมื่อกี้เอง 15 นาทีผ่านมา เลยมาตอบกระทู้น้าวัฒน์ก่อน ใส่แล้วได้ผลอย่างไรเดี๋ยวผมมาตอบอีกทีครับ"ขอขอบคุณ น้าวัฒน์ มานะที่ด้วยนะครับแต่ค่าใช้จ่ายอย่างไรนั้น น้าวัฒน์ไม่เห็นบอกมาเลยครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับจากใจจริง
    ลองทดสอบดูครับ รอบต้นมาดีขึ้นครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ae26 ดูโพส
    โอนไปแล้วนะครับเมื่อกี้ 350.26บาท
    รอครับ ขอบคุณครับ
    น้าก่อนใคร ๆ เลย
    ขอบคุณครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

การที่จะเพิ่มอัตราเร่งให้รถยนต์ดีเซล นั้นก็คือการเพิ่มประสิทธิภาพ การเผาไหม้ หรือการสันดาปของเชื้อเพลิงกับอากาศ (ออกซิเจน)
    เพราะเครื่องรถยนต์ดีเซล การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ เขาจึงได้พัฒนาระบบจ่ายน้ำมันแบบคอมมอนเรล หรือการใช้ท่อร่วมน้ำมันเดียวกัน
    ระบบนี้ชาวไร่ ชาวสวนเขาคิดได้ตั้งนานแล้วครับ เขาใช้ในการฉีดยาฆ่าแมลง และฉีดปุ๋ยครับ เคยเห็นไหมที่เป็นท่อพีวีซีครับ

และเพิ่มแรงดันน้ำมัน เพื่อให้น้ำมันเป็นฝอยมากขึ้น ทำให้การคลุกเคล้าอากาศกับน้ำมันดีขึ้น

แต่ปัญหาก็เกิดคือความไม่สม่ำเสมอของอากาศที่เข้าไปสันดาป ก็เลยติดเทอร์โบชาร์ทอัดอากาศเข้ามาให้ต่อเนื่อง
    เพื่อให้ปริมาณอากาศที่เข้าเท่ากับปริมาณอากาศที่ออก คือไอเสีย

การที่เรา ๆ ท่าน ๆ ไปติดกล่องอะไร ต่าง ๆ นา ๆ ก็ล้วนแต่เป็นการเพิ่มน้ำมันทั้งสิ้น
    ซึ่งการเพิ่มน้ำมันจะเป็นการทำให้ส่วนผสมหนาครับ หรือมีส่วนผสมต่ำว่า 14 ต่อ 1 ครับ เป็นการให้อัตราเร่งดี ตามความสามารถของเครื่องยนต์
    แต่ไม่ใช่ส่วนผสมที่ให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้ที่ดีครับ ส่วนผสมที่ดี คือส่วนผสมที่ไม่มีควันดำ
    ลองสังเกตุดูครับ รอบที่แรงบิดสูงสุด ไปจนถึงรอบแรงดันบูสท์สูงสุด นี่คือรอบการใช้งาน
    ที่ให้ส่วนผสมใกล้เคียงกันมากที่สุด ระหว่างน้ำมันกับอากาศ หรือส่วนผสมที่ให้ค่าทางความร้อนสูงที่สุดครับ

จากที่ศึกษามาส่วนผสม
    รอบเดินเบา ระหว่างอากาศกับน้ำมันจะประมาณ 8 - 12
    สตาร์ทตอนเช้า จะประมาณ 8 - 10
    ช่วงประสิทธิภาพ 14 - 18
    ช่วงอัตราเร่ง 12-13

ดังนั้นถ้าเพิ่มน้ำมัน ก็จะมีแต่เพิ่มการสิ้นเปลือง ผลเสียกับระบบท่อไอเสีย

เราจึงต้องหาวิธีการเพิ่มอากาศ ให้พอดีกับน้ำมัน หรือทำให้อากาศสะอาดนั่นเองครับผม
    จะได้ไม่ต้องไปพึ่งระบบ Egr มาทำให้ไอเสียสะอาด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 12-07-2010 เมื่อ 20:29

น้าวัฒน์ครับ จัดให้ด้วยหนึ่งอันครับเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมโอนเงินให้นะครับ

ผมโอนเงิน จำนวน 350.01 บาท ไปให้เมื่อกี๊นะครับ
    จากเบอร์ 0813715474
    ส่ง Sms ให้แจ้งให้ทราบแล้วนะครับ

เอา Ver.2 นะครับ

สถานที่จัดส่งของนะครับ
    นายสุชาติ อุดมทรัพย์
    31 ม 5 ต.ตลิ่งชัน อ.บางปะอิน จ.พระนครศรีอยุธยา 13160
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nitrous4online : 13-07-2010 เมื่อ 13:49

หน้า 6 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้