หน้า 7 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 454

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

มาตรฐาน Re: ครีบปั่นอากาศ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    การที่จะเพิ่มอัตราเร่งให้รถยนต์ดีเซล นั้นก็คือการเพิ่มประสิทธิภาพ การเผาไหม้ หรือการสันดาปของเชื้อเพลิงกับอากาศ (ออกซิเจน)
    เพราะเครื่องรถยนต์ดีเซล การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ เขาจึงได้พัฒนาระบบจ่ายน้ำมันแบบคอมมอนเรล หรือการใช้ท่อร่วมน้ำมันเดียวกัน
    ระบบนี้ชาวไร่ ชาวสวนเขาคิดได้ตั้งนานแล้วครับ เขาใช้ในการฉีดยาฆ่าแมลง และฉีดปุ๋ยครับ เคยเห็นไหมที่เป็นท่อพีวีซีครับ

และเพิ่มแรงดันน้ำมัน เพื่อให้น้ำมันเป็นฝอยมากขึ้น ทำให้การคลุกเคล้าอากาศกับน้ำมันดีขึ้น

แต่ปัญหาก็เกิดคือความไม่สม่ำเสมอของอากาศที่เข้าไปสันดาป ก็เลยติดเทอร์โบชาร์ทอัดอากาศเข้ามาให้ต่อเนื่อง
    เพื่อให้ปริมาณอากาศที่เข้าเท่ากับปริมาณอากาศที่ออก คือไอเสีย

การที่เรา ๆ ท่าน ๆ ไปติดกล่องอะไร ต่าง ๆ นา ๆ ก็ล้วนแต่เป็นการเพิ่มน้ำมันทั้งสิ้น
    ซึ่งการเพิ่มน้ำมันจะเป็นการทำให้ส่วนผสมหนาครับ หรือมีส่วนผสมต่ำว่า 14 ต่อ 1 ครับ เป็นการให้อัตราเร่งดี ตามความสามารถของเครื่องยนต์
    แต่ไม่ใช่ส่วนผสมที่ให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้ที่ดีครับ ส่วนผสมที่ดี คือส่วนผสมที่ไม่มีควันดำ
    ลองสังเกตุดูครับ รอบที่แรงบิดสูงสุด ไปจนถึงรอบแรงดันบูสท์สูงสุด นี่คือรอบการใช้งาน
    ที่ให้ส่วนผสมใกล้เคียงกันมากที่สุด ระหว่างน้ำมันกับอากาศ หรือส่วนผสมที่ให้ค่าทางความร้อนสูงที่สุดครับ

จากที่ศึกษามาส่วนผสม
    รอบเดินเบา ระหว่างอากาศกับน้ำมันจะประมาณ 8 - 12
    สตาร์ทตอนเช้า จะประมาณ 8 - 10
    ช่วงประสิทธิภาพ 14 - 18
    ช่วงอัตราเร่ง 12-13

ดังนั้นถ้าเพิ่มน้ำมัน ก็จะมีแต่เพิ่มการสิ้นเปลือง ผลเสียกับระบบท่อไอเสีย

เราจึงต้องหาวิธีการเพิ่มอากาศ ให้พอดีกับน้ำมัน หรือทำให้อากาศสะอาดนั่นเองครับผม
    จะได้ไม่ต้องไปพึ่งระบบ Egr มาทำให้ไอเสียสะอาด
    ครีบปั่นอากาศ ถ้าเราเอามีเนียมทำ มันจะดีกว่าabs หรือเปล่าครับน้าวัฒน์ ถ้าดีกว่าเดี๋ยวผมจะส่งมีเนียมไปให้เพราะผมมีอยู่แท่ง1นะครับกะว่าทำได้ซัก 5 อันเห็นจะได้แล้วส่งมาให้ผมอันเดียวพอที่เหลือน้าวัฒน์ก็เอาไปแจกเพื่อนๆรอคำตอบนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย siwakorn8511 : 13-07-2010 เมื่อ 14:35

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

ผมทดสอบมาแล้วครับ รถผมพลัส 4 ดอ ออกตัวหลังติดเบาะเหมือนกันครับ ขับมันครับ

TTC-00790 TTC-Member
    User ID
    5871
    Status
    โพส
    1,746

เดี๋ยวเย็นนี้โอนให้ครับ น้าวัฒน์

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

น้าวัฒน์ผมขอ 1 ชุดครับ ส่งมาที่อยู่เดียวกับน้า vit.pea ได้เลยครับ ผมอยู่ใกล้ๆกัน น้าจะได้ส่งทีเดียวเลยอ่ะครับ เดี๋ยวโอนเงินให้ไม่เกิน 1 ทุ่มวันนี้ครับ
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ใกล้จะมี เวอร์ชั่นเป็นโลหะรึยังครับ
    ผมรอเอาอันเป็นโลหะครับ ขอบคุญครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siwakorn8511 ดูโพส
    ผมทดสอบมาแล้วครับ รถผมพลัส 4 ดอ ออกตัวหลังติดเบาะเหมือนกันครับ ขับมันครับ
    หลังติดเบาะ แล้วหน้าติดอะไรคับป๋า สงสัยติดเด็ก555555 ถ้ามิเนียมเอาด้วยคับป๋า..ค๊า

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

ผมอยากได้แบบสแตนเลสครับ ผิวลื่นดี

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siwakorn8511 ดูโพส
    ครีบปั่นอากาศ ถ้าเราเอามีเนียมทำ มันจะดีกว่าabs หรือเปล่าครับน้าวัฒน์ ถ้าดีกว่าเดี๋ยวผมจะส่งมีเนียมไปให้เพราะผมมีอยู่แท่ง1นะครับกะว่าทำได้ซัก 5 อันเห็นจะได้แล้วส่งมาให้ผมอันเดียวพอที่เหลือน้าวัฒน์ก็เอาไปแจกเพื่อนๆรอคำตอบนะครับ
    ผมทำเป็นอลูมิเนียมไม่ได้ครับ ไม่มีเครื่องที่ทำได้ครับ น้ายงครับ ที่ทำได้
    ถ้าเป็นสแตนเลสเชื่อม ว่าง ๆ จะถามเพื่อนดูว่าเขาทำได้ไหม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vit.pea ดูโพส
    เดี๋ยวเย็นนี้โอนให้ครับ น้าวัฒน์
    ของน้ายังไม่ได้นะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    น้าวัฒน์ผมขอ 1 ชุดครับ ส่งมาที่อยู่เดียวกับน้า vit.pea ได้เลยครับ ผมอยู่ใกล้ๆกัน น้าจะได้ส่งทีเดียวเลยอ่ะครับ เดี๋ยวโอนเงินให้ไม่เกิน 1 ทุ่มวันนี้ครับ
    ด้วยความเคารพครับ
    หมดแล้วครับ รอหน่อยนะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ใกล้จะมี เวอร์ชั่นเป็นโลหะรึยังครับ
    ผมรอเอาอันเป็นโลหะครับ ขอบคุญครับ
    ยังเลยครับน้าโย ถ้ามีจะแจ้งให้ทราบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    หลังติดเบาะ แล้วหน้าติดอะไรคับป๋า สงสัยติดเด็ก555555 ถ้ามิเนียมเอาด้วยคับป๋า..ค๊า
    ของน้าก็ยังไม่ได้ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ WE ARE TRITON ดูโพส
    ผมอยากได้แบบสแตนเลสครับ ผิวลื่นดี
    ใช่ครับ ถ้าเป็นสแตนเลส เห็นด้วยอย่างยิ่ง คงดีขึ้นอีกเป็นกอง

น้า ๆ พี่น้องไทรทัน ครับ คือว่าเครื่องที่ทำมันเจ้ง ครับ รอซ่อมหัวฉีดอีก 2 วันครับ ผมเซ็งเลย
    ไม่งั้นวันนี้ได้อีก 5 อัน ถ้าซ่อมเสร็จจะมาแจ้งให้ทราบครับ

มีใครทำได้ หรือมีแหล่งทำ ไม่สงวนลิขสิทธิ์นะครับ เอามาโชว์ให้ผมดูด้วยครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

รับทราบ น้าวัตน์

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ดันๆขายแบบไม่คิดค่าทำค่าสึกหลอเครื่องมือ ค่าความคิดและทดสอบด้วยตัวเอง ทำเพื่อคนชอบความแรงแบบกันเอง แหล่มๆครับ แล้วผมจะวัดท่อผมไยงไงดีละเนี่ย อยากได้อยากได้ แง้ๆเอาที่วัดเอววัดท่อมาได้มั้ยครับน้าแต่ปัญหาอยู่ที่รถไม่มีอินเตอร์นี่สิ สรุปอดเลผม เซ็งเป็ด อดใช้ของดีราคาถูกเลย

TTC-00790 TTC-Member
    User ID
    5871
    Status
    โพส
    1,746

ผมโอนไปแล้วครับ ไม่เป็นไรครับ มีแล้วค่อยส่งก็ได้ครับน้า ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย vit.pea : 14-07-2010 เมื่อ 11:55

User ID
    12023
    Status
    โพส
    3,124

น้าวัตต์ ค่าตัวมันเท่าไรครับ อยากได้มั่ง แจ้งทางเมลล์ก็ได้นะครับ
    samapong2003@hotmail.com ขอบคุณครับ

User ID
    9439
    Status
    โพส
    196

แล้วของผมทันก่อนเครื่องพังไหมครับ

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

ผลเป็นยังไงบ้างหนอ.... คนที่ได้แล้วช่วยแถลงไขหน่อยครับ....

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

น่าสนใจครับ..

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

เครื่องที่ใช้ทำ ยังซ่อมอยู่ครับ งานเข้าเลยผม สงสัยจะหลายวันครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ดันๆขายแบบไม่คิดค่าทำค่าสึกหลอเครื่องมือ ค่าความคิดและทดสอบด้วยตัวเอง ทำเพื่อคนชอบความแรงแบบกันเอง แหล่มๆครับ แล้วผมจะวัดท่อผมไยงไงดีละเนี่ย อยากได้อยากได้ แง้ๆเอาที่วัดเอววัดท่อมาได้มั้ยครับน้าแต่ปัญหาอยู่ที่รถไม่มีอินเตอร์นี่สิ สรุปอดเลผม เซ็งเป็ด อดใช้ของดีราคาถูกเลย
    สำหรับรถน้าโจ้ ต้องทำเป็นสแตนเลสครับ ผมไปถามเพื่อน ๆ ที่ทำงานสแตนเลสก เขาบอกว่าทำได้
    แต่ราคาสูงครับ และไม่เนียนเท่าของที่ผมทำครับ เดี๋ยวจะหาที่ใหม่ต่อไป

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vit.pea ดูโพส
    ผมโอนไปแล้วครับ ไม่เป็นไรครับ มีแล้วค่อยส่งก็ได้ครับน้า ขอบคุณครับ
    เหลือตัวนึงพอดีครับ เดี๋ยวส่งพรุ่งนี้นะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ samapong2003 ดูโพส
    น้าวัตต์ ค่าตัวมันเท่าไรครับ อยากได้มั่ง แจ้งทางเมลล์ก็ได้นะครับ
    samapong2003@hotmail.com ขอบคุณครับ
    ราคา 350 บาทรวมค่าส่งแล้วครับ แต่ตอนนี้เครื่องที่ใช้ทำมันงอแงครับ รอเปลี่ยนอะไหล่ก่อนนะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ae26 ดูโพส
    แล้วของผมทันก่อนเครื่องพังไหมครับ
    ของน้าทันครับ พรุ่งนี้น่าจะถึงครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pom9098 ดูโพส
    ผลเป็นยังไงบ้างหนอ.... คนที่ได้แล้วช่วยแถลงไขหน่อยครับ....
    นั่นนะซิ อุปกรณ์ตัวนี้ ทำให้อากาศไหลเข้าลิ้นปีกผีเสื้อเร็วขึ้นครับ รอบก็มาเร็วอีกหน่อย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ binary ดูโพส
    น่าสนใจครับ..
    รอฟังผลจากสมาชิกที่ส่งไปครับ มีผลทางบวกแน่นอน แต่มากน้อยนั้นต้องรอตัวเลขครับ

User ID
    9439
    Status
    โพส
    196

อัพครับ
    รอๆ

User ID
    9439
    Status
    โพส
    196

ได้รับแล้วครับ
    แต่มันไม่ค่อยเรียบ แล้วก็มีปิ่นๆข้างในนิดนึง เดียวไปหากระดาษทรายมาลองขัดก่อน
    ขอบคุณครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

น้าวัฒ เด๋วผมโอนให้นะครับ แล้วน้าส่งมาวันไหนครับ ทำไมของผมมาช้าจัง

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

สงสัยให้ที่อยู่ช้าไป

หน้า 7 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้