หน้า 9 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 161 ถึง 180 จากทั้งหมด 454

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

มาตรฐาน Re: ครีบปั่นอากาศ

โอนให้แล้วครับน้าวัฒน์ 350 บาท วันนี้ 15:07:28

ขอบคุณมากครับ

TTC-00790 TTC-Member
    User ID
    5871
    Status
    โพส
    1,746

ของผมยังไม่ได้เลยครับ พรุ่งน่าจะได้ครับ

User ID
    11432
    Status
    โพส
    63

น้าวัฒน์ ยังมีอีกรึป่าวคับ ถ้ามีอยากได้สัก 1 ตัวครับ หรือต้องรอรอบหน้าครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ได้แล้วคร้าบน้า
    ป้าข้างบ้านแกรับไว้ให้ ครับ แล้วแกไปธุระหลายวัน
    ลองใส่แล้วครับ ตามที่น้า AE26 บอกครับ รอบ1200-2000 มาเร็วกว่าเดิม ประมาณว่ามันลื่นๆๆดี น่าจะเป็นเพราะ ครีบปั่นอากาศ ช่วยให้อากาศไหลเร็วขึ้น ช่วยดึงอากาศจากอินเตอร์มา ครับ
    จากประสพการณ์ 116 แรงโม้ ลง3.2v.5 ครับ ขอบคุณมากมายครับน้า วัฒน์ (ว่าแต่ผมลืมโอนตังครับ)

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ได้แล้วคร้าบน้า
    ป้าข้างบ้านแกรับไว้ให้ ครับ แล้วแกไปธุระหลายวัน
    ลองใส่แล้วครับ ตามที่น้า AE26 บอกครับ รอบ1200-2000 มาเร็วกว่าเดิม ประมาณว่ามันลื่นๆๆดี น่าจะเป็นเพราะ ครีบปั่นอากาศ ช่วยให้อากาศไหลเร็วขึ้น ช่วยดึงอากาศจากอินเตอร์มา ครับ
    จากประสพการณ์ 116 แรงโม้ ลง3.2v.5 ครับ ขอบคุณมากมายครับน้า วัฒน์ (ว่าแต่ผมลืมโอนตังครับ)

User ID
    9735
    Status
    โพส
    66

รออยู่เหมือนกันครับ สงสัยจะรอบหน้ามั้งครับ

TTC-00790 TTC-Member
    User ID
    5871
    Status
    โพส
    1,746

ยังไม่ได้เลยครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ว้าวมากันเพี้ยบเลย ผมก็เพิ่งกลับมาครับจากทำงานครับ ต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกนะครับ ที่ไม่ได้ตอบกระทู้ครับ

ต้องขอขอบคุณน้าหนุ่ม น้าจี น้าอ้อม น้าชัย น้าเอ น้าโจ้ ที่สละเวลามาทดสอบกัน และข้อคิดเห็นต่างๆ ได้ผลเป็นบวก ก็ ok แล้ว
    แค่นี้ความสุขในใจเราก็เิกิดแล้ว ผมก็ดีใจ มีความสุขใจด้วยครับ

และน้าท่านอื่น ๆ ที่ให้ความสนใจอุปกรณ์นี้ครับ ต้องรอหน่อยนะครับ เครื่องที่ใช้ทำ กำลังรอช่างเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ครับ เกี่ยวกับการใส่วัสดุเข้าเครื่องมีปัญหาครับ

อุปกรณ์นี้ผมไม่ได้คาดหวังอะไรมากหรอกครับ เราทำเป็นต้นแบบ แล้วมาทดสอบหลักการกัน เพื่อขจัดความอยากรู้ ข้อข้องใจ ซึ่งยี่ห้ออื่นเขามีกัน
    ว่ามันจะช่วยอะไรได้บ้าง ซึ่งผมก็พยายามหาทางทดสอบอยู่ ตัวแปรควบคุม ตัวแปรแปรผัน มันมีอะไรบ้าง คิด ๆ เพื่อน ๆ คิด ๆ ความเห็นต่าง ๆ ล้วนมีประโยชน์ทั้งนั้น
    ไม่แน่อุปกรณ์ถ้ามีคนพัฒนาต่อยอด อาจจะเป็นมาตรฐานของรถไทรทันของเราก็เป็นได้

สำหรับประเด็นอะไรบ้างที่ต้องพัฒนา ที่ผมคิดนะครับ
    1. เรื่องวัสดุ อยากให้เป็นสแตนเลส หรืออลูมิเนียม ถ้าได้รับรองแจ่ม ๆ แน่ ๆ ปริมาณการไหลอากาศสูงขึ้นแน่ ๆ
    2. เรื่องรูปร่าง การเบียดบังทิศทางลม ถ้าต้องการให้ลมหมุนมาก ครีบจะยาว รอบสูงจะบังทิศทางการไหล
    3. เรื่องตำแหน่งอากาศที่มากระทบกับ ลิ้นปีกผีเสื้อ ตรงนี้ผมอกแบบให้หลบแล้วครับ โดยการแก้ไขระยะพิตช์ มุมเลื่อยของครีบครับ
    4. เรื่องการผลิต ผมมีความสามารถจำกัด ทำได้แค่พลาสติกครับ ถ้าการพัฒนาวัสดุเป็นโลหะ ปัญหาที่ตามมาคือ กรรมวิธีการผลิต ต้องใช้กรรมวิธีใด
    อยากให้มีสมาชิกต่อยอดความคิดครับ ยังมีอีกหลายอย่างกำลังคิดอยู่ครับ เรื่องลิขสิทธิ์ให้เป็นของไทรทันคลับครับ
    ใครผลิตแล้ว รวย มาเลี้ยงข้าวผมด้วยนะ

น้าเอก รอหน่อยนะครับ ขอน้าจีไปลองก่อนก็ได้ครับ ได้ช่วยกันวิเคราะห์ ครับ

แล้วน้ายง ผู้เชียวชาญของผม หายไปไหนหนอ ไม่ใช้แรง จนพังนะครับ อิอิ

น้าวิทได้รับรึยังครับ ต้องขอโทษเรื่องกล่องที่ส่ง ไม่สวยนะครับ เพราะที่ไปรษณีย์กล่องเขาหมดครับ และก็ส่งช้าด้วย
    สำหรับน้าคงได้รับวันนี้แน่นอนครับ
    เพราะส่งแบบ EMS ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 17-07-2010 เมื่อ 18:10

User ID
    7270
    Status
    โพส
    70

ผมไปเดินเล่นเซียงกงบางนามาเห็นครีบปั่นอากาศแบบมีแกนกลางใบพัดหมุนได้มีใบพัด 2 ด้าน คุณwattana ว่ามันจะ work ไหมครับผมไม่ได้มีเจตนามาป่วนนะครับแต่เห็นว่ามันเป็นครีบปันอากาศเหมือนกันผมก็เลยสงสัย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย zerkoo : 17-07-2010 เมื่อ 18:18

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ zerkoo ดูโพส
    ผมไปเดินเล่นเซียงกงบางนามาเห็นครีบปั่นอากาศแบบมีแกนกลางใบพัดหมุนได้มีใบพัด 2 ด้าน wattana ว่ามันจะ work ไม่ครับผมไม่ได้มีเจตนามาป่วนนะครับแต่เห็นว่ามันเป็นครับปันอากาศเหมือนกันผมก็เลยสงสัย
    สวยครับ ออกแบบมาได้อย่างดีเลยครับ ขอขอบคุณที่แสดงข้อคิดเห็นครับ ไม่ได้ป่วนแต่อย่างใด ดีเสียอีก เพื่อนสมาชิกจะได้ความรู้กัน

ขอเรียนตามตรงว่า ไม่ทราบหลักการของกังหันตัวนี้ครับ แต่ผมเดาว่า เขาใช้งานเหมือนกันเทอร์โบของรถดีเซล แต่ติดตั้งกับรถที่ไม่มีเทอร์โบ โดยมีเป้าหมายว่าให้เกิดการอัดอากาศอย่างต่อเนื่องเหมือนเทอร์โบ

คันละหลักการเป็นครีบปั่นอากาศครับ รึว่าน้าคิดว่าไง

User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    สวยครับ ออกแบบมาได้อย่างดีเลยครับ ขอขอบคุณที่แสดงข้อคิดเห็นครับ ไม่ได้ป่วนแต่อย่างใด ดีเสียอีก เพื่อนสมาชิกจะได้ความรู้กัน

ขอเรียนตามตรงว่า ไม่ทราบหลักการของกังหันตัวนี้ครับ แต่ผมเดาว่า เขาใช้งานเหมือนกันเทอร์โบของรถดีเซล แต่ติดตั้งกับรถที่ไม่มีเทอร์โบ โดยมีเป้าหมายว่าให้เกิดการอัดอากาศอย่างต่อเนื่องเหมือนเทอร์โบ

คันละหลักการเป็นครีบปั่นอากาศครับ รึว่าน้าคิดว่าไง
    เหนื่อยหน่อยนะครับ เอาใจช่วยครับเพราะไม่เชี่ยวชาญเรื่องนี้ แต่มาดันครับ

User ID
    7270
    Status
    โพส
    70

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส

ผมก็ไม่ทราบครับเพราะที่จันทบุรีมีแบบใบคล้ายใบพัดแต่หมุนไม่ได้ทำจากสแตนเลส มี 6 ใบคล้ายกับของน้า wattana แต่คลีบของเขายาวกว่ามาก ผมเลยลองซื้อมาใส่ใน ISUZU DROGON 2500 ซึ่งผลมันก็ออกมาในเชิงบวกอัตราเร่งเกียร์ 3-5 ดีกว่าเดิม เออลืมบอกไปครับว่าใส่ที่ท่อไอดีไกล้ท่อเทอร์โบ

แต่อันที่ผมซื้อมาจากเซียงกงมันมีแกนหมุ่นได้แถมมีใบพัดสองด้าน มีเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 65 มิลิเมตร และยังไม่ได้ทดสอบติดตั้งเลย ผมก็เลยไม่ทราบว่าผลลัพธ์มันจะออกมาเป็นแบบไหน ใจก็กลัวว่าชิ้นส่วนมันจะหลุดกลัวงานเข้าแล้วน้าคิดว่าใส่แล้วผลมันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ ใส่กลับลดมีเทอร์โบกับอินเตอร์มันจะดีกว่าเดิมไหมนะน้าๆทั้งหลายช่วยกันคิดหน่อยนะครับ และตอนซื้อมาไม่มีคู่มือก็เลยไม่รู้ว่าจะหั่นด้านไหนไปทางไหนงงไปหมด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย zerkoo : 17-07-2010 เมื่อ 18:39

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ตามนั้นเลยน้าวัฒน์เขาจะติดกับรถไม่มีเทอร์โบทำหน้าที่ทำให้เกิดทิศทางการไหลของอากาศที่ปั่นป่วน แปรปวน ไม่ให้ไหลอย่างเป็นระเบียบคงจะช่วยในการคลุกเค้า น้ำมันกับอากาศให้เข้ากันได้ดีเกิดการเผาไหม้ดีขึ้นโดยหลักการคงจะประมาณนี้

User ID
    7270
    Status
    โพส
    70

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ตามนั้นเลยน้าวัฒน์เขาจะติดกับรถไม่มีเทอร์โบทำหน้าที่ทำให้เกิดทิศทางการไหลของอากาศที่ปั่นป่วน แปรปวน ไม่ให้ไหลอย่างเป็นระเบียบคงจะช่วยในการคลุกเค้า น้ำมันกับอากาศให้เข้ากันได้ดีเกิดการเผาไหม้ดีขึ้นโดยหลักการคงจะประมาณนี้
    แล้วถ้าติดกับเครื่องเทอร์โบอินเตอร์มันจะเป็นยังครับน้า

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ zerkoo ดูโพส
    ผมก็ไม่ทราบครับเพราะที่จันทบุรีมีแบบใบคล้ายใบพัดแต่หมุนไม่ได้ทำจากสแตนเลส มี 6 ใบคล้ายกับของน้า wattana แต่คลีบของเขายาวกว่ามาก ผมเลยลองซื้อมาใส่ใน ISUZU DROGON 2500 ซึ่งผลมันก็ออกมาในเชิงบวกอัตราเร่งเกียร์ 3-5 ดีกว่าเดิม เออลืมบอกไปครับว่าใส่ที่ท่อไอดีไกล้ท่อเทอร์โบ

แต่อันที่ผมซื้อมาจากเซียงกงมันมีแกนหมุ่นได้แถมมีใบพัดสองด้าน มีเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 65 มิลิเมตร และยังไม่ได้ทดสอบติดตั้งเลย ผมก็เลยไม่ทราบว่าผลลัพธ์มันจะออกมาเป็นแบบไหน ใจก็กลัวว่าชิ้นส่วนมันจะหลุดกลัวงานเข้าแล้วน้าคิดว่าใส่แล้วผลมันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ ใส่กลับลดมีเทอร์โบกับอินเตอร์มันจะดีกว่าเดิมไหมนะน้าๆทั้งหลายช่วยกันคิดหน่อยนะครับ และตอนซื้อมาไม่มีคู่มือก็เลยไม่รู้ว่าจะหั่นด้านไหนไปทางไหนงงไปหมด
    อุปกรณ์นี้ผมก็เรียกว่ากังหันอัดอากาศ แล้วกันนะครับ เพราะมันสามารถหมุนได้ เมื่ออากาศไหลผ่านกระทบกับใบพัด ทำให้ใบพัดหมุน
    ตรงนี้ ทำให้เกิดแรงดันย้อนกลับครับ อัตราการไหลจะลดลง เมื่อใบพัดหมุน ปริมาณการไหลของอากาศก็ไหลอย่างต่อเนื่อง
    ตรงนี้เราได้ความต่อเนื่องของอากาศทำให้เมื่อเราต้องการอากาศโดยฉับพลัน กรณีกดคันเร่ง อัตราเร่งก็มาเพิ่มครับ
    เราต้องมาเทียบเคียงกันครับ ว่าระหว่างแรงดันย้อนกลับกับความต่อเนื่องของอากาศที่ไหลเอื่อย ๆ
    อันไหนเหมาะกับรถเรามากกว่ากัน ต้องทดสอบอย่างเดียวครับ

อีกอย่างเมื่อมีใบพัดหมุนได้ ถ้ามันหมุนเร็วจนเกินไป จะมีอะไรมาควบคุมจำนวนรอบครับ หมุน ๆ ไป เกิดหลุดล่ะ แย่แน่ ๆ ครับ
    คิดต่อครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ขอบคุณครับน้าจี เหมือนกันเลย อิอิ

User ID
    7270
    Status
    โพส
    70

ผมอยากได้ของ น้าwattana เวอร์ชั่นสอง มาทดสอบด้วยอะครับไม่ทราบว่าจะได้ไหม
    ที่อยู่นะครับ
    ปรีชา พวงพิกุล 34/10 ม.6 ต.พลวง
    อ.เขาคิชฌกูฏ จ.จันทบุรี 22210

เอาแบบเก็บตังค์ปลายทางก็ได้ครับ(พกง.)
    หรือ EMS ก็ได้ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย zerkoo : 19-07-2010 เมื่อ 06:30

User ID
    7270
    Status
    โพส
    70

อุปกรณ์นี้ผมก็เรียกว่ากังหันอัดอากาศ แล้วกันนะครับ เพราะมันสามารถหมุนได้ เมื่ออากาศไหลผ่านกระทบกับใบพัด ทำให้ใบพัดหมุน
    ตรงนี้ ทำให้เกิดแรงดันย้อนกลับครับ อัตราการไหลจะลดลง เมื่อใบพัดหมุน ปริมาณการไหลของอากาศก็ไหลอย่างต่อเนื่อง
    ตรงนี้เราได้ความต่อเนื่องของอากาศทำให้เมื่อเราต้องการอากาศโดยฉับพลัน กรณีกดคันเร่ง อัตราเร่งก็มาเพิ่มครับ
    เราต้องมาเทียบเคียงกันครับ ว่าระหว่างแรงดันย้อนกลับกับความต่อเนื่องของอากาศที่ไหลเอื่อย ๆ
    อันไหนเหมาะกับรถเรามากกว่ากัน ต้องทดสอบอย่างเดียวครับ

อีกอย่างเมื่อมีใบพัดหมุนได้ ถ้ามันหมุนเร็วจนเกินไป จะมีอะไรมาควบคุมจำนวนรอบครับ หมุน ๆ ไป เกิดหลุดล่ะ แย่แน่ ๆ ครับ
    คิดต่อครับ

ขอบคุณครับน้าจี เหมือนกันเลย อิอิ
    ผมก็กลัวมันชิ้นส่วนมันจะหลุดอะครับเพราะผมไปติดกล่อง Little Giant มาด้วยปลดบูสเรียบร้อยกลัวแรงจนใบพัดหลุดเข้าเทอร์โบคร่าวนี้งานเข้าแน่ และอยากได้ของน้า wattana เวอร์ชั่น 2 ด้วยอะครับช่วยส่งให้หน่อยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย zerkoo : 17-07-2010 เมื่อ 19:05

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

User ID
    7270
    Status
    โพส
    70

รอน้า wattana อยู่นะครับ อยากได้ครีบอัดอากาศของน้ามากเลย

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

น้าวัฒน์ อย่าลืมผมนะครับ ซ่อมเสร็จเมื่อไหร่ แล้วจะรอนะครับ
    chairat kaewsing 903 ม.2 ต.เขาหินซ้อน อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา 24120 เดี๋ยวโอนตังด์ให้ ครับ ขอบพระคุณล่วงหน้า จ้า

หน้า 9 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้