หน้า 1 จากทั้งหมด 23 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 454

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน ครีบปั่นอากาศ

เอารูปไปดูก่อนครับ จะมาติดตั้งหลังอินเตอร์ก่อนเข้าลิ้นปีกผีเสื้อ เพื่อทำให้เกิดไซโคลน

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: ครีบปั่นอากาศ

..เปิดมาเจอขาววงๆนวลๆ นึกว่าครีมหรือโยเกิร์ตแนะครับน้าวัฒน์ั..

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    เอารูปไปดูก่อนครับ จะมาติดตั้งหลังอินเตอร์ก่อนเข้าลิ้นปีกผีเสื้อ เพื่อทำให้เกิดไซโคลน
    มีอีกรึเปล่าน้าวัฒน์ อยากใส่อะ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ยังใส่ไม่ได้เลยครับ เผื่อขนาดมากไปนิด มันฟิตจัด เดี๋ยวพรุ่งนี้จะทำอันใหม่ครับผม

ป๋าติ๊กครับเห็นขาวไม่ได้เลยนะครับ เหมือนผมเลย

น้าจีครับ ถ้าสนใจเดี๋ยวทำเผื่อครับ เดี๋ยวทดสอบก่อน จะได้ประหยัด และแรงขึ้นอีก การคลุกเคล้าอากาศกับน้ำมันได้ดีขึ้นอีกหน่อย เพราะอากาศมีการไหลแบบปั่นปวน

สมาชิกถาวร : TTC-00454 TTC-Member
    User ID
    4371
    Status
    โพส
    1,944

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ผมขอเสริมนิดได้ไหมครับ ช่วยทำให้มีขนาดเล็กและบางกว่านี้หน่อยครับ ตำแหน่งติดตั้งใส่ไว้หลังปีกผีเสื้อก่อนช่องทางเดิน Egr เหตุผลที่ว่าถ้าติดตั้งก่อนปีกผีเส้อไซโคลนที่ได้จะถูกหักล้างที่ลิ้นปีกผีเสื้อ อาจเกิดกระแสแปรปรวนของอากาศในตรงนั้น ผลที่ได้อาจจะไม่เป็นในแนวทางบวกก็ได้ครับ
    แต่ถ้าสามารถติดตั้งในจุดที่ผมบอกได้มันจะสร้างไซโคลนก่อนเข้าท่อไอดีของแต่ละสูบในระยะที่เหมาะสมและไม่มีการหักล้างของวัตถุใดๆเพราะมันเป็นช่องทางโล่งๆ ซึ่งถ้าทำได้จะได้อัตราเร่งที่ดีในขณะกดคันเร่งต่ำๆเป็นผลให้ได้ความประหยัดน้ำมันขึ้นมาได้ และอัตราเร่งจะมาไวกว่าที่เคยทำได้ เท่าที่ผมเคยลองทำวิธีนี้ผลที่ได้ไปในแนวทางที่ดีครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    วัสดุเป็นอะไรครับ ดูแล้วน่าสนใจดีครับ
    แต่การอ่านค่าของลิ้นไฟฟ้า จะมีผลอะไรมั๊ยครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ผมขอเสริมนิดได้ไหมครับ ช่วยทำให้มีขนาดเล็กและบางกว่านี้หน่อยครับ ตำแหน่งติดตั้งใส่ไว้หลังปีกผีเสื้อก่อนช่องทางเดิน Egr เหตุผลที่ว่าถ้าติดตั้งก่อนปีกผีเส้อไซโคลนที่ได้จะถูกหักล้างที่ลิ้นปีกผีเสื้อ อาจเกิดกระแสแปรปรวนของอากาศในตรงนั้น ผลที่ได้อาจจะไม่เป็นในแนวทางบวกก็ได้ครับ
    แต่ถ้าสามารถติดตั้งในจุดที่ผมบอกได้มันจะสร้างไซโคลนก่อนเข้าท่อไอดีของแต่ละสูบในระยะที่เหมาะสมและไม่มีการหักล้างของวัตถุใดๆเพราะมันเป็นช่องทางโล่งๆ ซึ่งถ้าทำได้จะได้อัตราเร่งที่ดีในขณะกดคันเร่งต่ำๆเป็นผลให้ได้ความประหยัดน้ำมันขึ้นมาได้ และอัตราเร่งจะมาไวกว่าที่เคยทำได้ เท่าที่ผมเคยลองทำวิธีนี้ผลที่ได้ไปในแนวทางที่ดีครับ
    อ้าว ผมจะทำต่อดีไหมครับ ถ้าอยู่หลังปีกผีเสื้อ จะติดตรงไหนดีครับ ช่วยผมหน่อยมีรูปไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    วัสดุเป็นอะไรครับ ดูแล้วน่าสนใจดีครับ
    แต่การอ่านค่าของลิ้นไฟฟ้า จะมีผลอะไรมั๊ยครับ
    วัสดุเป็น ABS ครับ ทั้งแข็ง ทั้งเหนียว ทนอุณหภูมิสูงได้ เหลือแต่ว่าเราจะติดตั้งกันตรงไหนดีครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้าว ผมจะทำต่อดีไหมครับ ถ้าอยู่หลังปีกผีเสื้อ จะติดตรงไหนดีครับ ช่วยผมหน่อยมีรูปไหมครับ

วัสดุเป็น ABS ครับ ทั้งแข็ง ทั้งเหนียว ทนอุณหภูมิสูงได้ เหลือแต่ว่าเราจะติดตั้งกันตรงไหนดีครับ
    ผมเคยใช้สแตนเลสที่เขาทำขายกันมาดัดแปรงให้ขนาดเล็กประมาณ 2 นิ้วกว่าใส่ไว้หลังปีกผีเสื้อและเจาะรูด้านบนเว้นช่องไว้ให้เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิ ลักษณะช่องจะเรียวจากใหญ่ไปหาเล็ก ถ้าออกแบบแล้วทำได้ผมขอสนับสนุมด้วย 1 คนครับ จองก่อนเลย 2 อัน

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

น้าวัฒน์ เคยเห็นที่เค้าทำขายกันอ่ะ รู้สึกว่า 2 พันกว่าบาทมั้ง เคยโพสในนี้ด้วย แต่เป็นสแตนเลสหรือไงนี่ล่ะ รอฟังผลคับ เห็นบอกว่าช่วยอัตราเร่งให้ดีขึ้นด้วยใช่มั้ยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ทำต่อเลยครับน้าวัฒน์ใส่ตรงจุดที่น้าต้นบอกน่าจะเกิดประโยชน์

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

สนับสนุน และกำลังใจ
    ทำต่อไปครับ เอาคำแนะนำมาปรับปรุงเพื่อประโยชน์สูงสุด

User ID
    386
    Status
    โพส
    961

Talking Re: ครีบปั่นอากาศ

สนับสนุนอีก 1 เสียงครับ ถ้าเป๋นประโยชน์

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

เป็นกำลังใจเพื่อสิ่งดีๆ ครับ

User ID
    5575
    Status
    โพส
    891

น้าวัฒน์ทำของตัว116ด้วยนะครับ

สมาชิกถาวร TCC-0576 TTC-Member
    User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

หนับหนุนๆๆ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ข้อเสนอนิดนึงครับ
    อากาศที่ออกจากปากอัดของเทอร์โบที่ถูกดูดเข้ามาผ่านกังหันไอดี หมุน
    ทำให้เกิดการไหลแบบ turbillance อยู่แล้วนี่ครับ แล้วเครื่อง รหัส 4d56 did ก็ยังออกแบบท่ออากาศระบบ ท่อไอดี twin intake manifold ซึ่งออกแบบให้อากาศเกิดการหมุนวนทำให้อากาศคลุกเคล้ากับเชื้อเพลิงได้ดีครับ

แต่ก็ถือว่าเป็นความคิดที่ดีครับ.... สนับสนุนเพื่อการพัฒนาต่อไปที่ดีขึ้น

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ทำเป็นก้อนบล๊อคเดียวกับเสื้อปีกผีเสื้อเลยน่าจะได้นะน้า Watt
    เสริมขึ้นสูงยื่นออกมาแล้วเปลี่ยน Screw ที่ยึดเสื้อปีกให้ยาวอีก
    ว่าแต่น้า Watt ใช้ Program อะไรทำ CAM ครับ และใช้เครื่อง กี่แกน
    เครื่องกลึง หรือ Vertical
    ที่ผมทำมีเครื่องกลึง X-Z+C และ Vertical X-Y-Z+A หมุนได้รอบตัวครับ
    แต่ไม่มี Program CAD/CAM ทำใงจะได้ Program จากน้าครับ
    จะทำแจกคนรู้จักด้วย แต่จะใช้ Aluminium ครับ ( ที่ทำงานอยู่ มีพร้อม ทำของเล่นในรถอีกละ)
    แต่ผมจะทำ เว่อร์ อีกหน่อยครับ
    แต่ผมสังเกตุว่าจะมีตุ่มนูน ๆ ภายในเสื้อหลังปีกผีเสื้อ แล้วมันจะเป็นไงใหม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 21-06-2010 เมื่อ 08:12

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

น่าสนใจ

หน้า 1 จากทั้งหมด 23 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้