หน้า 17 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 321 ถึง 340 จากทั้งหมด 454

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน Re: ครีบปั่นอากาศ

วันนี้ ส่งให้เพื่อนสมาชิกไปแล้ว 5 ชิ้น
    คุณณัฐสิษฐ์ คุณวุฒิชัย คุณสมชาย คุณนที

ช่วงนี้ยุ่งครับ เลยไม่ได้มาตอบกระทู้สมาชิก

วันนี้ไปทำครีบอีกตัว ที่หลังอินเตอร์ หลังจากนั่งพิจารณาอยู่นาน ตกลงคือทำได้แต่ติดตั้งไม่ได้ เพราะต้องสวมลึกมาก การสวมเข้าไปแล้ว ถอดยาก ในตำแหน่งนี้ไม่เหมาะกับไทรทัน พลัสครับ

ส่วนงานสแตนเลสก็ไม่เนียนพอครับ จึงยังไม่นำเสนอจะดีกว่าครับ

ถอดออกมาดู ก็สภาพเหมือนเดิมครับ แต่มีน้ำมันดำ ๆ มาเกาะ ซึ่งเกิดจากไอน้ำมัน

ความสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง ขับในเมือง เติมน้ำมัน 1000 บาท จะวิ่งได้ประมาณ 400 กม. ขึ้น ทุกครั้ง ยาง 265 70 R16 ครับ

ส่วนใครจะเอาไปทดสอบดู เหลืออยู่ 5 ตัว ครับ ช่วงนี้ขอหยุดทำชั่วคราวนะครับ

มีงานประจำ และต้องไปต่างจังหวัดครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 10-08-2010 เมื่อ 14:53

TTC-00906 TTC-Member
    User ID
    170
    Status
    โพส
    98

น้าวัฒน์สั่งจอง1ตัวครับจัดส่งนาย พสิษฐ์ ชัยคณาพิบูลย์ 88ม.11ต.เจดีย์หัก อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000 โอนเงินจะโทรบอกอีกทีครับ

User ID
    12671
    Status
    โพส
    12

น้าวัฒน์สั่งจอง1ตัวครับจัดส่ง นาย ไพโรจน์ สิงห์สง่า 111/51 ม.3 ซ.วัดพระเงิน ถ.กาญจนาภิเศก ต.ศาลากลาง อ.บางกรวย จ.นนทบุรี 11130 ยังทันอยู่ใช่ไหมเดี่ยวออกไปโอนให้นะครับ. 350.33

TTC-00906 TTC-Member
    User ID
    170
    Status
    โพส
    98

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bobphasit ดูโพส
    น้าวัฒน์สั่งจอง1ตัวครับจัดส่งนาย พสิษฐ์ ชัยคณาพิบูลย์ 88ม.11ต.เจดีย์หัก อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000 โอนเงินจะโทรบอกอีกทีครับ
    โอนแล้วครับ350.09บาทเวลา19.08น.10/08/10

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bobphasit ดูโพส
    ส่งแล้วนะครับ RE 3524 4759 6 TH

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ krabuglug ดูโพส
    น้าวัฒน์สั่งจอง1ตัวครับจัดส่ง นาย ไพโรจน์ สิงห์สง่า 111/51 ม.3 ซ.วัดพระเงิน ถ.กาญจนาภิเศก ต.ศาลากลาง อ.บางกรวย จ.นนทบุรี 11130 ยังทันอยู่ใช่ไหมเดี่ยวออกไปโอนให้นะครับ. 350.33
    ส่งแล้วนะครับ RE 3524 4760 5 TH

ถ้าได้รับของแล้วขัดผิวให้เรียบด้วยนะครับ บริเวณร่องระหว่างครีบ มีผลมากทีเดียว อากาศก็ไหลได้ดีกว่าครับ

ทิศทางการติดตั้งด้วยนะครับ ติดตั้งให้ถูกต้อง โดยเอาด้านที่มีครีบเล็ก ๆ เข้าไปในท่ออินเตอร์ ครีบจะเรียวโตขึ้น ด้านที่ครีบใหญ่จึงอยู่ติดกับท่อลิ้นปีผีเสื้อ

ถ้าไปติดตั้งกับคันที่ติดกล่องคันเร่งไฟฟ้า หรือกล่องลิ้นปีกผีเสื้อก็แจ่มขึ้นอีกครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

ว่าจะรอตัวสแตนเลส สงสัยคงต้องเอาพลาสติกมาลองก่อนแล้วมั่ง

น้าวัฒน์ยังพอมีเหลืออีกซักชิ้นหรือป่าวครับ ถ้ามีช่วยส่งให้ด้วยนะครับ
    ชัยรัตน์ เจียมจิตวนิชา 166 ประชาชื่น20 บางซื่อ บางซื่อ กรุงเทพฯ 10800
    ถ้าโอนเงินให้แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

หลังจากได้ทำการทำสอบอย่างจริงจังที่หายไปนานสิ่งที่ได้รับจาการทดสอบทั้งทางไกลและทางไล้ทั้งในเมืองและนอกเมืองจะสรุปแบบบ้านๆคับ(พลัส 4 ประตู ยาง265/70/16 BF ยกหน้า2นิ้วหลัง 2.5 นิ้ว +กล่องจัมเปอร์+ทำคันเร่งไฟฟ้าบรูส 22-23 ปอน ขับแบบโหด
    1.อัตราเร่งตอบสนองดี 130 ที่รอบ 3000 กดปุ๊บมาป๊บรู้สึกได้เพราะก่อนทดลองกล่องอย่างเดียวรถกระโดดควันดำปานกลางถึงมากหลังจากใส่ครีบแล้วรถสมูสขึ้นอาการกระโดดหายไปเพราะอากาศเข้าไปช่วย ควันดำลดลงมาและไหลปลาย
    2.อัตราสิ้นเปลืองก่อนใส่1ถังวิ่งแบบโหดได้ ไม่เกิน700 โล หลังใส่วิ่งได้ 730++ โลขอย้ำขับแบบโหดๆกดสุดเท้า อัดบรูส 20-23 ตลอด พอใจกับการทดสอบ (ขอเป็นกำลังใจให้พัฒนาต่อไป) น้าวัตน์ผมหาเลขบัญชีโอนเงินไม่เจอบอกด้วย
    ขอบคุณ

User ID
    67
    Status
    โพส
    89

สั่ง 1 ตัว จากน่านครับ
    ร้านนาน้อยช้อป
    ต.นาน้อย อ.นาน้อย จ.น่าน
    55150

User ID
    9780
    Status
    โพส
    89

น่าสนใจครับ

สั่ง 1 ตัว

ณกรฤษณ์ ชาญนคร

116/23 ซ.สุขเสมอ ต.ท่าตะเภา อ.เมือง จ.ชุมพร 86000 (ไปรับเองที่ไปรษณี)

โทร 0833883661

..................

ตอบกลับ หรือโทรแจ้งด้วยครับว่าของมีไหม จะได้โอนเงินครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

รายงานผลทดสอบครับ รถผม plus cab mt. 08 เดิมๆ pro.เดิมที่มาพร้อมรถ (ไม่เคย up เลย)
    หลังจากใส่ครีบปั่นอากาศแล้ว ต้นมาไวกว่าเิดิมนิดหน่อยครับ
    กลางมาไวมากแบบเห็นได้ชัด ปลายไม่ได้ลองครับ...
    แต่ ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองรึป่าวครับ รู้สึกว่ารถออกตัวอึดขึ้นเล็กน้อยนะ ???

นอกเมือง
    วิ่งจาก เมืองขอนแก่น - อ.เชียงยืน - ขอนแก่น ระยะทาง 57 กม ผมเติมวี.เต็มจนถึงคอถัง กลับมาถึงเติมใหม่พบว่า
    ใช้น้ำมันไป 4.1 ลิตร ตกประมาณ 13.9 โล/ลิตร วิ่งที่ความเร็ว 110-130 ครับ

ในเมือง แทบจะไม่เห็นความแตกต่าง ???

ภาำพรวมน่าพอใจครับ แต่ว่าสงสัยครับ ระยะยาว ตัวครีบปั่นอากาศ วัสดุ ABS นี้ จะยืนระยะทนความร้อนของท่อไอดี ไปได้นานแค่ไหนครับ
    แบบว่าถามเพราะไม่รู้จริงๆ นะครับ ประมาณว่า เมียถามผมว่า แล้วมันจะละลายเข้าไปในเครื่องยนต์เรารึป่าว ผมตอบแค่ว่า คงไม่หรอก เค้าบอกว่ามันทนความร้อนได้ 80 องศานะแต่นานแค่ไหนไม่รู้.....

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

สุดยอดกระทู้แห่งปี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆครับเพื่อเพื่อนๆ แหมข้อมูลดีๆเริ่มมากันเพียบ อิอิ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

พอดีช่วงนี้กลับบ้าน ไปเยี่ยมพ่อตาแม่ยายครับ อยู่ต่างอำเภอครับ
    เพิ่งกลับมาถึงบ้านครับ

สำหรับครีบปั่นอากาศ จะทำให้อากาศหมุนเป็นเกลียว จึงทำให้อากาศเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้รวดเร็วขึ้น อัตราเร่งจึงเพิ่มขึ้น การเผ่าไหม้น้ำมันเชื่อเพลิงก็ดีขึ้น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ WE ARE TRITON ดูโพส
    ว่าจะรอตัวสแตนเลส สงสัยคงต้องเอาพลาสติกมาลองก่อนแล้วมั่ง

น้าวัฒน์ยังพอมีเหลืออีกซักชิ้นหรือป่าวครับ ถ้ามีช่วยส่งให้ด้วยนะครับ
    ชัยรัตน์ เจียมจิตวนิชา 166 ประชาชื่น20 บางซื่อ บางซื่อ กรุงเทพฯ 10800
    ถ้าโอนเงินให้แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ
    เหลืออยู่ครับผม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    หลังจากได้ทำการทำสอบอย่างจริงจังที่หายไปนานสิ่งที่ได้รับจาการทดสอบทั้งทางไกลและทางไล้ทั้งในเมืองและนอกเมืองจะสรุปแบบบ้านๆคับ(พลัส 4 ประตู ยาง265/70/16 BF ยกหน้า2นิ้วหลัง 2.5 นิ้ว +กล่องจัมเปอร์+ทำคันเร่งไฟฟ้าบรูส 22-23 ปอน ขับแบบโหด
    1.อัตราเร่งตอบสนองดี 130 ที่รอบ 3000 กดปุ๊บมาป๊บรู้สึกได้เพราะก่อนทดลองกล่องอย่างเดียวรถกระโดดควันดำปานกลางถึงมากหลังจากใส่ครีบแล้วรถสมูสขึ้นอาการกระโดดหายไปเพราะอากาศเข้าไปช่วย ควันดำลดลงมาและไหลปลาย
    2.อัตราสิ้นเปลืองก่อนใส่1ถังวิ่งแบบโหดได้ ไม่เกิน700 โล หลังใส่วิ่งได้ 730++ โลขอย้ำขับแบบโหดๆกดสุดเท้า อัดบรูส 20-23 ตลอด พอใจกับการทดสอบ (ขอเป็นกำลังใจให้พัฒนาต่อไป) น้าวัตน์ผมหาเลขบัญชีโอนเงินไม่เจอบอกด้วย
    ขอบคุณ
    ขอบคุณครับ เลขบัญชีอยู่หน้า 5 -6 มั่งครับ ลองหาดูนะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CH PLUS ดูโพส
    55150
    ส่งให้วันจันทร์นะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aearmytt33 ดูโพส
    น่าสนใจครับ

สั่ง 1 ตัว

116/23 ซ.สุขเสมอ ต.ท่าตะเภา อ.เมือง จ.ชุมพร 86000 (ไปรับเองที่ไปรษณี)

ตอบกลับ หรือโทรแจ้งด้วยครับว่าของมีไหม จะได้โอนเงินครับ

ขอบคุณครับ
    เหลือตัวสุดท้ายเลยครับ สนใจไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yoo ดูโพส
    รายงานผลทดสอบครับ รถผม plus cab mt. 08 เดิมๆ pro.เดิมที่มาพร้อมรถ (ไม่เคย up เลย)
    หลังจากใส่ครีบปั่นอากาศแล้ว ต้นมาไวกว่าเิดิมนิดหน่อยครับ
    กลางมาไวมากแบบเห็นได้ชัด ปลายไม่ได้ลองครับ...
    แต่ ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองรึป่าวครับ รู้สึกว่ารถออกตัวอึดขึ้นเล็กน้อยนะ ???

นอกเมือง วิ่งจาก เมืองขอนแก่น - อ.เชียงยืน - ขอนแก่น ระยะทาง 57 กม ผมเติมวี.เต็มจนถึงคอถัง กลับมาถึงเติมใหม่พบว่า
    ใช้น้ำมันไป 4.1 ลิตร ตกประมาณ 13.9 โล/ลิตร วิ่งที่ความเร็ว 110-130 ครับ

ในเมือง แทบจะไม่เห็นความแตกต่าง ???

ภาำพรวมน่าพอใจครับ แต่ว่าสงสัยครับ ระยะยาว ตัวครีบปั่นอากาศ วัสดุ ABS นี้ จะยืนระยะทนความร้อนของท่อไอดี ไปได้นานแค่ไหนครับ
    แบบว่าถามเพราะไม่รู้จริงๆ นะครับ ประมาณว่า เมียถามผมว่า แล้วมันจะละลายเข้าไปในเครื่องยนต์เรารึป่าว ผมตอบแค่ว่า คงไม่หรอก เค้าบอกว่ามันทนความร้อนได้ 80 องศานะแต่นานแค่ไหนไม่รู้.....
    ขอบคุณครับน้ายู ที่สละเวลามาทดสอบอย่างจริงจังครับ เรื่องวัสดุ ASB เป็นพลาสติกวัสดุทนความร้อนครับ จริง ๆ รับได้ถึง 105 องศาครับ แบบชั่วคราว

และผมตรวจสอบอุณหภูมิท่อร่วมไอดีแล้ว สำหรับรถที่มีอินเตอร์จะไม่ถึง 60 องศาครับ

อีกนิดครับพลาสติกชนิดนี้เป็นแบบเดียวกับฝาเครื่องสีดำ นั่นแหละครับ สบายใจได้เรื่องจะละลายไม่มี ถ้ามีอาจจะเกิดจากการกระแทก จนเสียรูป ซึ่งก็จะทำให้ความแข็งแรงลดน้อยลงครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    สุดยอดกระทู้แห่งปี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆครับเพื่อเพื่อนๆ แหมข้อมูลดีๆเริ่มมากันเพียบ อิอิ
    เดี๋ยวจะหยุดทำแล้วล่ะครับน้า ไม่ค่อยว่างเหมือนเดิมแล้ว

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

พอดีช่วงนี้กลับบ้าน ไปเยี่ยมพ่อตาแม่ยายครับ อยู่ต่างอำเภอครับ
    เพิ่งกลับมาถึงบ้านครับ

สำหรับครีบปั่นอากาศ จะทำให้อากาศหมุนเป็นเกลียว จึงทำให้อากาศเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้รวดเร็วขึ้น อัตราเร่งจึงเพิ่มขึ้น การเผ่าไหม้น้ำมันเชื่อเพลิงก็ดีขึ้น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ WE ARE TRITON ดูโพส

เหลืออยู่ครับผม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    ขอบคุณ
    ขอบคุณครับ เลขบัญชีอยู่หน้า 5 -6 มั่งครับ ลองหาดูนะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CH PLUS ดูโพส
    55150
    ส่งให้วันจันทร์นะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aearmytt33 ดูโพส
    น่าสนใจครับ

สั่ง 1 ตัว

ขอบคุณครับ
    เหลือตัวสุดท้ายเลยครับ สนใจไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yoo ดูโพส

นอกเมือง วิ่งจาก เมืองขอนแก่น - อ.เชียงยืน - ขอนแก่น ระยะทาง 57 กม ผมเติมวี.เต็มจนถึงคอถัง กลับมาถึงเติมใหม่พบว่า

ขอบคุณครับน้ายู ที่สละเวลามาทดสอบอย่างจริงจังครับ เรื่องวัสดุ ASB เป็นพลาสติกวัสดุทนความร้อนครับ จริง ๆ รับได้ถึง 105 องศาครับ แบบชั่วคราว

และผมตรวจสอบอุณหภูมิท่อร่วมไอดีแล้ว สำหรับรถที่มีอินเตอร์จะไม่ถึง 60 องศาครับ

อีกนิดครับพลาสติกชนิดนี้เป็นแบบเดียวกับฝาเครื่องสีดำ นั่นแหละครับ สบายใจได้เรื่องจะละลายไม่มี ถ้ามีอาจจะเกิดจากการกระแทก จนเสียรูป ซึ่งก็จะทำให้ความแข็งแรงลดน้อยลงครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    เดี๋ยวจะหยุดทำแล้วล่ะครับน้า ไม่ค่อยว่างเหมือนเดิมแล้ว

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

ยังมีเหลือไหมครับน้า จะเอามาลองบ้าง

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: ครีบปั่นอากาศ

โอนเงินให้น้าวัฒน์เรียบร้อยแล้วนะครับ ก่อนบ่ายสองของวันนี้
    350 พอดีครับ ว่าจะส่ง SMS แจ้งให้ทราบแต่ลืมจดเบอร์น้าวัฒน์ไปด้วย

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: ครีบปั่นอากาศ

เข้าใจว่าอากาศจะเข้าไปเร็วอะครับ เลยทำให้มีปริมาณของอากาศมากกว่าน้ำมัน ตอนออกตัวก็จะอืดซักนิดอะครับ

User ID
    5811
    Status
    โพส
    115

น้าวัฒน์คับ ใส่มาแล้วคับพร้อมลูบกระดาษทรายตามที่น้าบอก รถผมล้อ 20ยาง 265/50 ผลหลังการใส่ครีบปั่นอากาศ
    1.รถออกตัวได้ไวมากขึ้น ไม่หนืด
    2.ช่วงกลางรอบมาไวมาก (กดเป็นมา)
    3.รถเดินเกียได้นิ่มนวลมากขึ้น(จิงๆนะ)
    4.เอ้อ..! รถเราล้อ 20ไม่คิดว่ารู้สึกว่าหลังติดเบาะเป็นไง (ตอนนี้รู้แล้วค้าบ)
    ..............ขอขอบคุณน้าวัฒน์อีกรอบคับ สำหรับไอเดียต่างๆ ความรู้ที่พัฒนาจากการทดลอง ทดสอบด้วยตัวเองจนแน่ใจ จึงจะมาถึงมือพี่ๆน้องๆเรา ขอให้น้าอย่าหยุดคับเดินหน้าต่อไป (รอสแตนเลสเหมือนกัลลลน้า)...............

User ID
    9780
    Status
    โพส
    89

น่าสนใจครับ

สั่ง 1 ตัว

ขอบคุณครับ

เหลืออันสุดท้ายใช่ไหมครับ

เด๋วโอนไปแล้วแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    12222
    Status
    โพส
    255

กรุณาส่ง
    ส.อ. ยศพัทธ์ ลิ้มยุ่นทรง
    237/355 อาคาร6 ชั้น10 พัฒนาการไลฟ์คอมเล็กซ์
    ซอยพัฒนาการ25 แขวงสวนหลวง เขตสวนหลวง
    กรุงเทพ 10250

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

วันนี้ไปรษณีย์มาส่งของหลังจากรอมาหลายวัน
    เริ่มทดสอบกันเลยครับ ออกตัวตั้งแต่หยุดนิ่งมีอาการรอรอบครับมาช้ากว่าเดิม แต่พอเทอร์โบเริ่มบูท เริ่มมาแล้ว ลองยกคันเร่งแล้วกด ทำซำสักสามรอบ มีอาการรอนิดนึงพอพุ่งก็พุ่งพรวด เปลี่ยนไปใช้ความเร็ว 100 - 120 โอเคเลยมาไวดีตอบสนองคันเร่งดี ดูจากตำแหน่งคันเร่งช่วงความเร็ว 110-120 กดเบาดี เวลายกคันเร่งความเร็วไม่ตกเลยทีเดียว มันลอยตัวดีครับ กลับบ้านมาหาทางแก้อาการครับ
    พิจารณาแล้วจึงออกไปโรงกลึง ให้ปรับมุมทางด้านหน้าให้สโลปเข้าไปประมาณเกือบครึ่งเซ็นต์ ส่วนด้านหลังทำเช่นเดียวกันประมาณครึ่งเซ็นต์ ขัดด้วยกระดาษทรายจนเรียบดี ล้างจนขาว ลองอีกที
    ครั้งนี้อาการรอไม่มีแล้วครับ ที่ความเร็ว 100-120 ก็มาไวดี กดคันเร่งเบา เมื่อยกคันเร่งความเร็วไม่ลดลงทันทีครับ มันลอยตัวได้ดีเหมือนเดิม พอกดคันเร่งก็พุ่งปรู๊ดทันที ผมถ่ายรูปมาให้ดูเผื่อท่านใดทดสอบแล้วอาการคล้ายๆกับผมลองดูนะครับ
    จะได้เป็นแนวทางในการพัฒนาต่อไปครับ

หน้า 17 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้