หน้า 19 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 361 ถึง 380 จากทั้งหมด 454

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน Re: ครีบปั่นอากาศ

ช่วยเป็นกำลังกายและใจ อิอิ สิ่งใหม่กำลังเกิด..

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

ขอเป็นแบบ ให้ 116 ใส่ได้ด้วยนะครับ คุณแม่ขอร้อง

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

น่าสนใจๆ

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ขอบพระคุณน้า ๆ ที่แสดงความคิดเห็นอันเป็นประโยชน์นะครับ ก็พัฒนากันต่อไปครับ ช่วงนี้ผมกำลังทดสอบ เวอร์ชั่น 3 อยู่ครับ

การเปลี่ยนแปลงตัวเวอร์ชั่นนี้
    - ลดความสูงของครีบด้านหลังลงครึ่งหนึ่ง
    - เพิ่มมุมเอียงที่ปากด้านอากาศเข้า

ตามที่อาจารย์ต้นท่านแนะนำมา
    จากที่จำฟิลลิ่งการขับผมว่าเวอร์ชั่น 2 จะรู้สึกถึงอัตราเร่งได้มากกว่าครับ แต่อาจารย์ต้นท่านบอกว่า รอบต้น ๆ จะช้า แต่จะดีในช่วงกลาง ที่รถลอยตัวแล้ว เปอร์เซ็นต์การกดคันเร่งจะน้อยลง ที่ความเร็วเดิม

ก็ขอเวลาทดสอบต่อไปนะครับ เดี๋ยวจะจับด้วยคอมพิวเตอร์โปรแกรม TouchScan นะครับ
    โดยทดสอบ ก่อนและหลัง จะทดสอบเปอร์เซ็นต์การกดคันเร่งครับ
    เป็นกำลังใจครับ...

User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

น้าวัฒน์มีอะไรที่จะให้ผมช่วยสนับสนุนบอกได้เลยนะครับ ถ้าอยู่ในวิสัยที่จะช่วยได้ผมเต็มที่ครับ

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

น้าวัฒน์ครับตอนนี้ทดลองถึงขั้นไหนแล้วละครับ
    สรุปได้หรือยังครับว่าเวอร์ชั่นไหนเวอร์คสุด อยากลองบ้างนะ
    เหมาะกับผมเลยแอบแรงนิดๆก็พอเพราะใช้รถน้อยมากๆ
    OBD ll ก็ไม้ได้เล่นเลยครับช่วงนี้ ตั้งแต่คอมพังยังไม่ได้ซ่อมเลย
    ว่าจะหาโน๊ตมือสองตัวใหม่อยู่ ตัวเก่าฮาร์ดดีสพังไฟก็ไม่เข้าด้วย
    คราวนี้ว่าจะใช้ตีนตุ๊กแกติดกับพรมใต้เบาะเลย
    เครื่องเก่าชล่าใจคิดว่าไม่เป็นไร พอเดินทางไกลกลับมาเจ๊งเลย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย but vulcan : 03-09-2010 เมื่อ 18:36

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

เอางี้ดิน้าบัติ
    ผมทำแบบนี้อะ
    หาใยสังเคราะห์นิ่มๆ อย่างที่เขาใส่ตุ้ซับก็ได้ หนาพอประมาณยัดไว้ใต้พรมอีกทีครับ
    ผมยึดเคสกับพรมด้วยตีนตุ๊กแกเหมือนกัน แน่นๆ ไม่หลุด

ผมก็รอครีบของน้าวัฒน์เหมือนกันครับ...

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

หลังจากได้ทดสอบเวอร์ชั่น 3 ซึ่งมีการเปลี่ยนแปลงรูปร่างของครีบให้เล็กลง เพิ่มมุมเอียงปากทางเข้า ผลกลับตรงกันข้ามครับ เล่นเอาผมงงจนไม่กล้านำเสนอข้อมูล หลังจากมานั่งพิจารณาพบว่า

ครีบที่สั้นกว่า เวอร์ชั่น 3 จะรู้สึกอัตราเร่งน้อยกว่า เวอร์ชั่น 2 ในรอบต้น ๆ กลางลอยตัวแล้วไม่ค่อยรู้สึกอะไรครับ แม้ว่าจะลดมุมเอียงปากทางเข้าแล้ว

และแล้วผมเกิดนึกได้ลองสลับทิศทาง จากที่เคยบังคับให้ลมหมุนเข้าสู่จุดศูนย์กลาง เปลี่ยนเป็นหมุนออกจุดศูนย์กลาง กลับได้ผมน่าประทับใจ แฮะ

ด้วยเหตุผลนี้ ผมปรึกษาและทดลองกับอาจารย์ต้น อากาศที่ไหลมากระทบลิ้นปีกผีเสื้อมันลดลง
    เพราะครีบที่สั้นไม่กีดขวางทิศทางลม กลับช่วยดึงอากาศที่จะกระทบลิ้นปีกผีเสื้อ ออกสู่ผิวด้านนอก

อากาศจึงไหลเข้าสู่ท่อร่วมไอดี ได้เร็วขึ้น

สรุปสั้น ๆ ว่า เพื่อนสมชิกคนไหนที่ได้ครีบเวอร์ชั่น 3 ให้ใสกลับทิศทางเิดิมนะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chachino ดูโพส
    น้าวัฒน์มีอะไรที่จะให้ผมช่วยสนับสนุนบอกได้เลยนะครับ ถ้าอยู่ในวิสัยที่จะช่วยได้ผมเต็มที่ครับ
    ครับผม ไม่กล้ารบกวนครับป๋า แค่ป๋าทดสอบความประหยัดให้เพื่อน ๆ สมาชิก ก็สุดยอดแล้วครับ

ยังไม่เคยเห็นพลัสประหยัด 14+ กม. ต่อลิตร เลยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ but vulcan ดูโพส
    น้าวัฒน์ครับตอนนี้ทดลองถึงขั้นไหนแล้วละครับ
    สรุปได้หรือยังครับว่าเวอร์ชั่นไหนเวอร์คสุด อยากลองบ้างนะ
    เหมาะกับผมเลยแอบแรงนิดๆก็พอเพราะใช้รถน้อยมากๆ
    OBD ll ก็ไม้ได้เล่นเลยครับช่วงนี้ ตั้งแต่คอมพังยังไม่ได้ซ่อมเลย
    ว่าจะหาโน๊ตมือสองตัวใหม่อยู่ ตัวเก่าฮาร์ดดีสพังไฟก็ไม่เข้าด้วย
    คราวนี้ว่าจะใช้ตีนตุ๊กแกติดกับพรมใต้เบาะเลย
    เครื่องเก่าชล่าใจคิดว่าไม่เป็นไร พอเดินทางไกลกลับมาเจ๊งเลย
    ทดลองไปเรื่อย ๆ ครับน้าบัติ มันเิกิดความสงสัยในหลักการครับ เรื่องคอมในรถผมว่ายังไงก็มีปัญหาครับ ความร้อน และ การสั่นสะเทือน รอ Hdd Solid state ราคาถูกก่อนครับ มาเฮ 55

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anuchit330 ดูโพส
    เอางี้ดิน้าบัติ
    ผมทำแบบนี้อะ
    หาใยสังเคราะห์นิ่มๆ อย่างที่เขาใส่ตุ้ซับก็ได้ หนาพอประมาณยัดไว้ใต้พรมอีกทีครับ
    ผมยึดเคสกับพรมด้วยตีนตุ๊กแกเหมือนกัน แน่นๆ ไม่หลุด

ผมก็รอครีบของน้าวัฒน์เหมือนกันครับ...
    ผู้เชี่ยวชาญคอมในรถอยู่เนี่ยครับ ปรึกษาน้าอนุชิตเนี่ยครับ
    น้าครับคงรอต่อไปก่อนนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 07-09-2010 เมื่อ 18:02

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ขวามือเป็น v.1 v. 2 v.3 และ ล่าสุด v.4 ครับ (ยังไม่ทดสอบนะครับ)
    เปรียบเทียบดูครับ ภาพแรกเป็นภาพทางเข้าครับ สังเกตุอากาศจะวิ่งเข้าสู่จุดศูนย์กลาง เป็นกลียว
    ภาพสอง เป็นภาพทางด้านออก สังเกตุครีบจะมีความสูงแตกต่างกันครับ

V. 1 ครีบใหญ่ สูง หนา มี 3 ครีบ อากาศตีเกลียวดี ให้อัตราเร่งต้นดี รอบสูงขวางทางการไหล
    V.2 ครีบบางลง สูงน้อยลง ครีบ 6 ครีบ อากาศตีเกลียวน้อยลง แต่มีเกลียวมากกว่า ให้อัตราเร่งดี รอบสูงขวางทางลมน้อยลง คันเร่งเบาลง ที่ความเร็วเดิม
    V.3 ครีบบางเท่า 2 สูงน้อยกว่า 6 ครีบ ระยะเกลียว 150 มม. อากาศตีเกลียวน้อยกว่า 2 รอบต้นเหมือนเดิม รอบสูงไม่ขวางทางลม คันเร่งเบาลง ที่ความเร็วเดิม
    สามารถติดตั้งกลับทิศทางได้ เพื่อดึงอากาศที่จุดศุนย์กลาง หมุนวนเป็นเกลียวออกด้านนอก อัตราต้นดึงดีครับ ลองดูผมก็งงเหมือนกันครับ

V.4 ครีบบางกว่า 3 สูงขึ้นอีกเกือบเท่า 2 ขยายเกลียวเป็น 180 มม. ด้วยคาดว่าอากาศตีเกลียวน้อยลง แต่พุ่งไปด้านหน้ามากขึ้น ขอลองก่อนนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 07-09-2010 เมื่อ 18:27

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

รอฟังผลครับ โหทดสอบกันเป็นว่าเล่นเลย เดี๋ยวก็ได้เจอตัวที่ถูกใจครับน้า ยังไงสู้ๆ แล้วรีบลอง V ใหม่ แล้วอย่าลืมมารายงานผลด้วยน๊ะครับ จะรอชม อิอิ สุดยอดเลย ผู้สร้างยังไม่โดนใจคงต้องพัฒนาต่อไปละครับงานนี้

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ขวามือเป็น v.1 v. 2 v.3 และ ล่าสุด v.4 ครับ (ยังไม่ทดสอบนะครับ)
    เปรียบเทียบดูครับ ภาพแรกเป็นภาพทางเข้าครับ สังเกตุอากาศจะวิ่งเข้าสู่จุดศูนย์กลาง เป็นกลียว
    ภาพสอง เป็นภาพทางด้านออก สังเกตุครีบจะมีความสูงแตกต่างกันครับ

V. 1 ครีบใหญ่ สูง หนา มี 3 ครีบ อากาศตีเกลียวดี ให้อัตราเร่งต้นดี รอบสูงขวางทางการไหล
    V.2 ครีบบางลง สูงน้อยลง ครีบ 6 ครีบ อากาศตีเกลียวน้อยลง แต่มีเกลียวมากกว่า ให้อัตราเร่งดี รอบสูงขวางทางลมน้อยลง คันเร่งเบาลง ที่ความเร็วเดิม
    V.3 ครีบบางเท่า 2 สูงน้อยกว่า 6 ครีบ ระยะเกลียว 150 มม. อากาศตีเกลียวน้อยกว่า 2 รอบต้นเหมือนเดิม รอบสูงไม่ขวางทางลม คันเร่งเบาลง ที่ความเร็วเดิม
    สามารถติดตั้งกลับทิศทางได้ เพื่อดึงอากาศที่จุดศุนย์กลาง หมุนวนเป็นเกลียวออกด้านนอก อัตราต้นดึงดีครับ ลองดูผมก็งงเหมือนกันครับ

V.4 ครีบบางกว่า 3 สูงขึ้นอีกเกือบเท่า 2 ขยายเกลียวเป็น 180 มม. ด้วยคาดว่าอากาศตีเกลียวน้อยลง แต่พุ่งไปด้านหน้ามากขึ้น ขอลองก่อนนะครับ

เข้ามาช่วยลุ้นครับ....

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

เอาให้ถึงฝั่งนะครับน้าวัฒน์
    ถ้าไม่สุดแล้วมันจะคาใจครับ

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

จะตามไปลองครับ น้า

User ID
    597
    Status
    โพส
    114

โอโฮ...เผลอแป็บเดียวเอาเวอร์ชั่น 4 มาโชว์แล้ว น้าวัฒน์มีเวอร์ชั่นข้าง ม. ไหมเอามาโชว์ให้ดูบ้างซี่ (ที่บอกจะพาไปดูน่ะ) 5555
    ช่วยลุ้นอยู่นะครับ ว่าจะเอากี่ครีบดี

User ID
    9735
    Status
    โพส
    66

อยากได้มาลองบ้าง
    ต้องทำอย่างไรครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ช่วงนี้ผมเพิ่งว่างครับ
    ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดเห็น ที่ร่วมสร้างนวัตกรรมเล็ก ๆ ของไทรทันคลับครับ
    น้า myjoefiend ที่ร่วมแสดงความคิดเห็นเรื่อยมา
    น้า pom9098 ผู้สนใจแรงและประหยัดตัวจริง
    น้า but vulcan ที่มีไทรทันเฉพาะไปเที่ยวกับครอบครัว ถ้าไปคนเดียวเมียไม่ให้เอาไป อิอิ
    น้า kru_keng ผู้รักเด็ก แต่ชอบทรมานรถ
    น้า tooknavy แฟนพี่เค้าสวย ต้องเข้าใจครับ คนจังหวัดนี้มีแต่หน้าตาดี ผมด้วย
    แน่จริง ก็มาส่งเมลมาซิครับ
    ผ่านมาเมื่อไหร่ก็มาคนเดียวนะครับ อิอิ

ยังมีเวอร์ชั่นแอบด้วยครับ ออกแบบพิเศษตาม อ.ต้นแนะนำครับ รุ่นครีบคม ๆ ใช้กับรถติดแก๊ส เพื่อคลุกเคล้าแก๊สกับอากาศให้ผสมกันดียิ่งกว่าเดิมครับ ส่งให้พรุ่งนี้ครับ ตามภาพ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

น้าวัฒครับ...ผมมองไปที่ตัวที่สองครับ
    ผมว่าน่าจะดีที่สุด เพราะหลักครีบจัดอากาศหรือให้อากาศหมุนวน องศาและความสูงมีส่วนสำคัญทีเดียว อันที่สามสี่ ผมมองว่ามันทำการจัดอากาศได้น้อยลงครับเพราะค้อนข้างเตี้ยไป
    ลองนึกการจำลอง ว่าเป็นส่วนของใบพัดของน้ำ(กลศาตร์ของไหลนะครับคร่าวๆ) ผมว่าอันที่สองน่าจะหมุนได้จำนวนรอบมากกว่าอันสามสี่ และถ้าน้ำเป็นอากาศ(ใบพัดอยู่กับที่น่าจะไหลช้าในรอบสูงแต่ได้มวลมากขึ้นทดแทนกัน) อากาศก็จะหมุนได้จำนวนมวลมากกว่า(คำนวนด้วยองศาและกลศาตร์ของไหล)
    ครับความคิดของผมนะครับน้าวัฒผมเคยทำเล่นในรถ na ไม่มีระบบอัดอากาศ เคยจำลองการไหลของอากาศ มาแต่นานแล้วครับ
    คอมเม้นเล่นๆครับแต่เอาใจช่วยเหมือนเดิม...จุ๊บๆ

User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

Thumbs up Re: ครีบปั่นอากาศ

ส่งกำลังใจไปเชียร์ครับน้าวัฒน์ เฝ้าฟังความก้าวหน้าของนวัตกรรม เดือนนี้อยู่นครสวรรค์ครับผ่านมาทางนี้กิ๊งกร๊างได้เลยนะครับ ยินดีต้อนรับครับ

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

ว้าว....มาแล้วๆ หาเรื่องไปเที่ยวโคราชดีกว่า..

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: ครีบปั่นอากาศ

ของผมพังไปแล้วครับ 5555 พอได้ V2 จากน้าวัฒน์ ก็จัดการแต่งมุนเอียงตรงปากทางเข้าเลยทำให้แกะไม่ออกจากท่อยาก พอแกะไปแกะมาเริ่มหลุดเป็นชิ้นๆ เลยต้องจำใจพังมันซะเลย แต่ของผมรู้สึกว่าอัตราเร่งจะหายไปนะครับ รอบมาไม่ทันทำให้ไล่แซงค่อยข้างจะลำบากนิดๆ แต่พอถอดออกอัตราเร่งจะดีกว่า แต่ประหยัดน้ำมันจะเป็นรองตอนที่ใส่อยู่เล็กน้อยเหมือนกัน แต่ของผมลง 3.2v6 หมุนหอยอีก 4 มม. กับกรองอากาศ K&n เลยไม่รู้ว่าจะแตกต่างกับคนอื่นหรือป่าว อีกอย่างตอนที่ใส่ครีบ รู้สึกเหมือนเสียงเครื่องยนต์จะดังกว่าตอนที่ไม่ได้ใส่นะครับ แล้วปลายของผมก็ไม่ค่อยจะไหลเหมือนกัน ตอนถอดก็เหมือนจะไหลกว่าซะอีก แถมตอนนี้เปลี่ยนไปใส่ยาง Mt 265/75-16 ใหญ่กว่าของเดิมอยู่เล็กน้อย ออกตัวมีอืดนิดๆ แต่พอรอบได้ก็ไหลกระจายเลยครับ คิดว่าของเดิมอากาศก็ไหลเข้าได้พอดีกับน้ำมันอยู่แล้ว พอใส่ครีบแล้วอากาศเลยไหลเข้าไปมากกว่าเดิม น้ำมันคงจะฉีดไม่สัมพันธ์กับอากาศมั้งครับ เลยเกิดอาการอย่างที่บอกอะครับ

หน้า 19 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้