หน้า 20 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 381 ถึง 400 จากทั้งหมด 454

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: ครีบปั่นอากาศ

...สุดยอดครับน้าวัฒน์ มาเป็นแรงใจให้ครับ ในทุกๆก้าวสู่การพัฒนาที่ดีครับ...

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ขอบคุณครับ เพื่อนสมาชิก มากันเพี้ยบเลย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    น้าวัฒครับ...ผมมองไปที่ตัวที่สองครับ
    ผมว่าน่าจะดีที่สุด เพราะหลักครีบจัดอากาศหรือให้อากาศหมุนวน องศาและความสูงมีส่วนสำคัญทีเดียว อันที่สามสี่ ผมมองว่ามันทำการจัดอากาศได้น้อยลงครับเพราะค้อนข้างเตี้ยไป
    ลองนึกการจำลอง ว่าเป็นส่วนของใบพัดของน้ำ(กลศาตร์ของไหลนะครับคร่าวๆ) ผมว่าอันที่สองน่าจะหมุนได้จำนวนรอบมากกว่าอันสามสี่ และถ้าน้ำเป็นอากาศ(ใบพัดอยู่กับที่น่าจะไหลช้าในรอบสูงแต่ได้มวลมากขึ้นทดแทนกัน) อากาศก็จะหมุนได้จำนวนมวลมากกว่า(คำนวนด้วยองศาและกลศาตร์ของไหล)
    ครับความคิดของผมนะครับน้าวัฒผมเคยทำเล่นในรถ na ไม่มีระบบอัดอากาศ เคยจำลองการไหลของอากาศ มาแต่นานแล้วครับ
    คอมเม้นเล่นๆครับแต่เอาใจช่วยเหมือนเดิม...จุ๊บๆ
    เห็นด้วยครับ ตัวที่สองก็รู้สึกได้แล้วครับ ตั้งแต่ติดตั้งเลย เครื่องร้อน ๆ ก็ติดตั้งได้ครับ
    ตัวนี้มีเพื่อนสมาชิกเอาไปทดลองกันเยอะเลยครับ แต่ก็ใกล้ความจริงแล้วครับน้าวุฒิ บางทีมันก็ขัดกับความรู้สึกครับ เช่นการใส่กลับด้านของตัวที่สาม ความรู้สึกหน้ามือเป็นหลังมือเลยทีเดียว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ WE ARE TRITON ดูโพส
    ของผมพังไปแล้วครับ 5555 พอได้ V2 จากน้าวัฒน์ ก็จัดการแต่งมุนเอียงตรงปากทางเข้าเลยทำให้แกะไม่ออกจากท่อยาก พอแกะไปแกะมาเริ่มหลุดเป็นชิ้นๆ เลยต้องจำใจพังมันซะเลย แต่ของผมรู้สึกว่าอัตราเร่งจะหายไปนะครับ รอบมาไม่ทันทำให้ไล่แซงค่อยข้างจะลำบากนิดๆ แต่พอถอดออกอัตราเร่งจะดีกว่า แต่ประหยัดน้ำมันจะเป็นรองตอนที่ใส่อยู่เล็กน้อยเหมือนกัน แต่ของผมลง 3.2v6 หมุนหอยอีก 4 มม. กับกรองอากาศ K&n เลยไม่รู้ว่าจะแตกต่างกับคนอื่นหรือป่าว อีกอย่างตอนที่ใส่ครีบ รู้สึกเหมือนเสียงเครื่องยนต์จะดังกว่าตอนที่ไม่ได้ใส่นะครับ แล้วปลายของผมก็ไม่ค่อยจะไหลเหมือนกัน ตอนถอดก็เหมือนจะไหลกว่าซะอีก แถมตอนนี้เปลี่ยนไปใส่ยาง Mt 265/75-16 ใหญ่กว่าของเดิมอยู่เล็กน้อย ออกตัวมีอืดนิดๆ แต่พอรอบได้ก็ไหลกระจายเลยครับ คิดว่าของเดิมอากาศก็ไหลเข้าได้พอดีกับน้ำมันอยู่แล้ว พอใส่ครีบแล้วอากาศเลยไหลเข้าไปมากกว่าเดิม น้ำมันคงจะฉีดไม่สัมพันธ์กับอากาศมั้งครับ เลยเกิดอาการอย่างที่บอกอะครับ
    ขอบคุณครับ
    รถน้าเป็นเครื่อง 3200 ใช่ไหมครับ ผมยังไม่เคยลองกับเครื่อง 3200 เลยครับ
    อยากจะทดสอบเหมือนกัน เพราะฮาร์ดแวร์ไม่เหมือนกัน เทอร์โบ อินเตอร์ ขนาดรูปร่างของท่อไอดี
    และที่มันติดเพราะผมไม่ทราบขนาดท่อของเครื่อง 3200 ครับ มันคงแน่นไป

ขอเวลาผมนั่งเกาหัวต่อไปนะครับ ว่าจะแก้ยังไงดี

อ๋อ ส่วนที่น้ากังวลว่า อากาศเข้าไปเยอะกว่าน้ำมัน อาจจะทำให้ส่วนผสมบาง
    ผมคิดว่ายังงี้ครับ โดยปกติการพัฒนารถยนต์จะพยายามให้อากาศเข้าได้เร็วที่สุด และมากที่สุดที่ทำได้ครับ
    อาทิเช่น พวก เทอร์โบแปรผัน แม้แต่ VN เทอร์โบก็ตาม ส่วนส่วนผสมนำมัน ECU มันจะสั่งจ่ายจากแอร์โพร์ แรงดันท่อร่วมไอดี
    ส่วนผสมก็ยังเป็นมาตรฐานครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 07-09-2010 เมื่อ 22:16

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: ครีบปั่นอากาศ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ขอบคุณครับ
    รถน้าเป็นเครื่อง 3200 ใช่ไหมครับ ผมยังไม่เคยลองกับเครื่อง 3200 เลยครับ
    อยากจะทดสอบเหมือนกัน เพราะฮาร์ดแวร์ไม่เหมือนกัน เทอร์โบ อินเตอร์ ขนาดรูปร่างของท่อไอดี
    และที่มันติดเพราะผมไม่ทราบขนาดท่อของเครื่อง 3200 ครับ มันคงแน่นไป

ขอเวลาผมนั่งเกาหัวต่อไปนะครับ ว่าจะแก้ยังไงดี
    เป็นตัว 2500 เหมือนกันครับ แต่สงสัยว่าอาจจะยาวกว่าอันอื่น พอใส่ไปเลยเข้าไปลึกว่าอันอื่น(เกือบถึงช่วงโค้งของท่อ) และดันไปแต่มุมเอียงด้วยเลยทำให้ไม่มีขอบให้เกาะด้วย เลยแกะยากกว่าเดิมครับ

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

มาให้กำลังใจเช่นเคยครับ

User ID
    12023
    Status
    โพส
    3,124

ของผมด้วย อันใหม่ จาเอามาใส่ตรงนี้ อะน้าวัฒน์ เอาแบบออกจากอินเตอร์ก็ให้มันหมุนเลยนะครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

มาเก็บข้อมูล...

TTC-01473 TTC-Member
    User ID
    11584
    Status
    โพส
    34

น้าวัฒน์ครับ ของผม เป็นv.2 หรือ V.3 ดูในรูปมองไม่ออกครับ ระยะเกลียววัดยังไงครับ น้าส่งมาเมื่อวันที่ 27 /8 /2010 ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เอาวิธีแก้อาการปลายไหลได้ช้าหลังจากใส่คลีบปั่นอากาศมาให้ลองทำกันครับ
    ด้วยเหตุที่ระยะชิดของปีกผีเสื้อกับคลีบปั่นอยู่ชิดกันมากทำให้เมื่อแรงดันเทอร์โบมากๆจะปะทะกันแรงแล้วเกิดหักล้างกันครับ มันจะตื้อๆแล้วไหลได้ช้า
    1. หาท่อเหล็กขนาด 2.6 นิ้ว ยาว 2 นิ้ว มากลึงด้านในให้บาง
    2. หาท่อเทอร์โบขนาด 2.6 นิ้ว ยาว 2 นิ้วเช่นกัน
    3. เข็มขัดรัดท่อ 2 อัน
    นำมาใส่ดังรูปที่เห็น มันจะทำให้ระยะห่างออกไปกว่าเดิมประมาณ 2 นิ้วครับ ซึ่งมีระยะพอให้เกรียวอากาศในรอบแรกที่มีความแรงไม่ปะทะตรงๆกับปีกผีเสื้อ หลังจากนั้นจะเป็นแรงที่อากาศพุ่งไปข้างหน้าด้วยความเร็ว วิธีนี้น่าจะช่วยได้ครับ ส่วนท่อยางเดิมในส่วนล่างให้ดันลงไปมากกว่าเดิมแล้วรัดให้แน่นก็เป็นอันเสร็จครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ samapong2003 ดูโพส
    ของผมด้วย อันใหม่ จาเอามาใส่ตรงนี้ อะน้าวัฒน์ เอาแบบออกจากอินเตอร์ก็ให้มันหมุนเลยนะครับ
    ได้ขนาดท่อมาแล้วครับ ว่างจะลองทำดูนะครับ ติดตั้งแต่หลังอินเตอร์เลยเนอะ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ namwhanyo@hotmail.com ดูโพส
    มาเก็บข้อมูล...
    ยินดีครับผม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ notee ดูโพส
    น้าวัฒน์ครับ ของผม เป็นv.2 หรือ V.3 ดูในรูปมองไม่ออกครับ ระยะเกลียววัดยังไงครับ น้าส่งมาเมื่อวันที่ 27 /8 /2010 ครับ
    ผมลืมครับ เป็นรุ่นที่ 3 ครับ ติดตั้งได้ทั้งสองทิศทางครับ ลองทดสอบดูว่าชอบแบบไหน
    ใส่ปกติต้นไม่รู้สึก กลางเวลาลอยตัวดี
    ใส่กลับด้าน มันแปลก คือ ต้นดึงดีขึ้นครับ เวลารอบนิ่ง ๆ ผมว่าได้ประหยัดนะครับ

เรื่องเกลียวน้าวัดไม่ได้หลอกครับ ระยะเกลียวคือ ระยะที่ครีบปั่นหมุนครบ 1 รอบครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    เอาวิธีแก้อาการปลายไหลได้ช้าหลังจากใส่คลีบปั่นอากาศมาให้ลองทำกันครับ
    ด้วยเหตุที่ระยะชิดของปีกผีเสื้อกับคลีบปั่นอยู่ชิดกันมากทำให้เมื่อแรงดันเทอร์โบมากๆจะปะทะกันแรงแล้วเกิดหักล้างกันครับ มันจะตื้อๆแล้วไหลได้ช้า
    1. หาท่อเหล็กขนาด 2.6 นิ้ว ยาว 2 นิ้ว มากลึงด้านในให้บาง
    2. หาท่อเทอร์โบขนาด 2.6 นิ้ว ยาว 2 นิ้วเช่นกัน
    นำมาใส่ดังรูปที่เห็น มันจะทำให้ระยะห่างออกไปกว่าเดิมประมาณ 2 นิ้วครับ ซึ่งมีระยะพอให้เกรียวอากาศในรอบแรกที่มีความแรงไม่ปะทะตรงๆกับปีกผีเสื้อ หลังจากนั้นจะเป็นแรงที่อากาศพุ่งไปข้างหน้าด้วยความเร็ว วิธีนี้น่าจะช่วยได้ครับ ส่วนท่อยางเดิมในส่วนล่างให้ดันลงไปมากกว่าเดิมแล้วรัดให้แน่นก็เป็นอันเสร็จครับ
    อีกแล้วครับท่าน อาจารย์จะเพิ่มระยะเกลียว เพื่อหลบลิ้นปีกผีเสื้อใช่ไหมครับ
    พัฒนาต่อยอดกันต่อไปครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

..ขอถามมั่งครับ อาจารย์วัฒน์ อาจารย์ต้นแก๊ส ว่าตัวนี้มันมีหน้าที่ทำอะไำรครับ แล้วต้องถอดมาล้างทำความสะอาดกันไหม กี่กิโล กี่ปีดีครับ .
    ..(ส่วนตัวให้ผมเดา ผมว่ามันน่าจะมีหน้าที่ตรวจวัดอุณหภูมิอากาศที่จะเข้ามาใช่ป่าวครับ น้าทั้งสอง)..
    -ขอยืมรูปจากข้างบนนี้ เลยแล้วกันครับ-

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ..ขอถามมั่งครับ อาจารย์วัฒน์ อาจารย์ต้นแก๊ส ว่าตัวนี้มันมีหน้าที่ทำอะไำรครับ แล้วต้องถอดมาล้างทำความสะอาดกันไหม กี่กิโล กี่ปีดีครับ .
    ..(ส่วนตัวให้ผมเดา ผมว่ามันน่าจะมีหน้าที่ตรวจวัดอุณหภูมิอากาศที่จะเข้ามาใช่ป่าวครับ น้าทั้งสอง)..
    -ขอยืมรูปจากข้างบนนี้ เลยแล้วกันครับ-
    เอ ป๋าติ๊ก หลอกถามรึเปล่าครับ อิอิ
    ถ้าถามผม ผมก็ตอบหมดแหละครับ ถ้ารู้ครับ

การทำความสะอาด ไม่ทราบระยะแน่ชัดครับ อ่านยังไม่เจอครับ

แต่เจ้าตัวนี้คือ Temp Senser No 2 ครับ แบบความต้านทานเปลี่ยนแปลงตามอุณหภูมิ มีไว้สำหรับวัดอุณหภูมิไอดี
    ก่อนเข้าห้องเผาไหม้ครับ และเช็คอินเตอร์ด้วยครับว่า เจ๋งเพียงใด
    รับค่าแล้วส่งค่าไปให้ ECU ขา 65 ครับ เพื่อประมวลผลการจ่ายน้ำมันครับผม

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    เอ ป๋าติ๊ก หลอกถามรึเปล่าครับ อิอิ
    ถ้าถามผม ผมก็ตอบหมดแหละครับ ถ้ารู้ครับ

การทำความสะอาด ไม่ทราบระยะแน่ชัดครับ อ่านยังไม่เจอครับ

แต่เจ้าตัวนี้คือ Temp Senser No 2 ครับ แบบความต้านทานเปลี่ยนแปลงตามอุณหภูมิ มีไว้สำหรับวัดอุณหภูมิไอดี
    ก่อนเข้าห้องเผาไหม้ครับ และเช็คอินเตอร์ด้วยครับว่า เจ๋งเพียงใด
    รับค่าแล้วส่งค่าไปให้ ECU ขา 65 ครับ เพื่อประมวลผลการจ่ายน้ำมันครับผม
    ไม่ได้หลอกครับ ถามแบบที่สงสัยจริงๆละครับอาจารย์วัฒน์ไอ้พวกอีเล็คโทรหงิก นี่ไม่ไหวไม่รู้เรื่องเลย ขอบคุณมากครับ แล้วยังไปลงที่ขา65 อีก งง ต่อไปคนทั่วๆไป ไม่มีโอกาสเห็นชิปมันซะด้วย 55+แล้วก็ไม่รู้จะเห็นไปทำไม ทำอะไรมันไม่ก็ได้.

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

โหสุดเจ๋งเลยครับ ช่วยเพิ่มระยะห่างของช่วงเพื่อให้ลมสามารถมีระยะหมุนเพิ่มมากขึ้นซึ่งสามมารถช่วยลดปลายเกรียวให้เล็กลงได้ สุดไอเดียจริงๆจรับเมื่อสิงห์เหนือมารวมกับเสือใต้แล้ว แถมโมเองกันได้ด้วย ออกมาได้สมบูรญ์จริงๆเลยครับ

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

อย่าลืมของ 116 ที่ไม่อินเตอร์ด้วยนะครับ คุณแม่ขอร้อง

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

กดปูดกดปูดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆตามมายืนยัน ทุกวันนี้ยังมันส์อยู่เลย

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ItsamaauI ดูโพส
    อย่าลืมของ 116 ที่ไม่อินเตอร์ด้วยนะครับ คุณแม่ขอร้อง
    น้าวัฒน์อย่าลืมของ 116 ด้วยนะครับ

User ID
    9735
    Status
    โพส
    66

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    อาการตื้อๆที่ว่าเกิดขึ้นที่รอบสูงขนาดไหนครับ เผื่อว่ามันเกิดที่รอบสุงกว่าที่ใช้อยุ่ปกติจะได้ไม่ต้องคิดถึงมัน

User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

ช่วงนี้ผมเพิ่งว่างครับ
    ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดเห็น ที่ร่วมสร้างนวัตกรรมเล็ก ๆ ของไทรทันคลับครับ
    น้า myjoefiend ที่ร่วมแสดงความคิดเห็นเรื่อยมา
    น้า pom9098 ผู้สนใจแรงและประหยัดตัวจริง
    น้า but vulcan ที่มีไทรทันเฉพาะไปเที่ยวกับครอบครัว ถ้าไปคนเดียวเมียไม่ให้เอาไป อิอิ
    น้า kru_keng ผู้รักเด็ก แต่ชอบทรมานรถ
    น้า tooknavy แฟนพี่เค้าสวย ต้องเข้าใจครับ คนจังหวัดนี้มีแต่หน้าตาดี ผมด้วย
    แน่จริง ก็มาส่งเมลมาซิครับ
    ผ่านมาเมื่อไหร่ก็มาคนเดียวนะครับ อิอิ

ยังมีเวอร์ชั่นแอบด้วยครับ ออกแบบพิเศษตาม อ.ต้นแนะนำครับ รุ่นครีบคม ๆ ใช้กับรถติดแก๊ส เพื่อคลุกเคล้าแก๊สกับอากาศให้ผสมกันดียิ่งกว่าเดิมครับ ส่งให้พรุ่งนี้ครับ ตามภาพ

มาติดตาม และเป็นกำลังใจให้ตลอดละครับ...น้าวัตน์ จนกว่างานจะออกมาอย่างมีประสิทธิภาพและดีที่สุด ให้สมกับที่สมาชิกตั้งหน้าตั้งตารอ...แรงและประหยัดครับ....

User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

ไปอยู่ในที่ไม่มีสัญญาณเน็ตหลายวันเพิ่งเข้ามาดู ก้าวหน้าพัฒนากันไปเรื่อยๆโดย 2 อาจารย์ ร่วมกันอนาคตคงช่วยชาวไตรตันประหยัดและกดมากดมาแน่นอน เป็นกำลังใจให้ครับผม

User ID
    597
    Status
    โพส
    114

ครีปปั่นอากาศทำไมดูเงียบๆ หรือน้าวัฒน์ไปหาอย่างอื่นปั่นแล้ว ไม่เป็นไร ผมมาปั่นกระทู้เองก็ได้..... 555

tooknavy1@yahoo.co.th

หน้า 20 จากทั้งหมด 23 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้