หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3109
    Status
    โพส
    105

มาตรฐาน อยากรู้จัง โอเวอร์ไดร์

ใช้เกียร์ออโต้มานานแล้ว ไม่ค่อยได้ใช้ไม่รู้ว่าใช้ตอนขับขึ้นเขาใช่เหรอเปล่าครับ ถามเพื่อนๆหน่อยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: อยากรู้จัง โอเวอร์ไดร์

โอเวอร์ไดรฟ์ มันจะ วิ่งอยู่แค่ 3 เกียร์ครับ ไม่เปลี่ยนไปเกียร์สุดท้ายครับ ส่วนมากใช้เวลาเร่งแซงที่เราต้องการให้รอบมันกวาดแบบไวขึ้นประมาณว่าเชนเกียร์อ่ะครับ

ส่วนการขึ้นเขา เราจะใช้ L หรือ 1 หรือ 2 แล้วแต่สถานการณ์ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: อยากรู้จัง โอเวอร์ไดร์

Over Drive มีทั้งเกียร์ธรรมดาและออโต้ครับ

Over Drive หมายถึง เกียร์ที่มีอัตราทดต่ำกว่า 1 ครับ

Over Drive ในรถฮอนด้า (รุ่น 5 AT) จะมีเกียร์ 4-5 ที่เป็น Over Drive

ถามว่า ใช้ตอนไหน คำตอบคือ ใช้เมื่อต้องการเรียกกำลังเครื่องยนต์ ในช่วง Power Band

ให้มีอัตราเร่งที่ดีที่สุด เมื่อต้องการแซงกระชั้นชิด (เทียบเกียร์ธรรมดา เหมือนใส่เกียร์ 4) ที่ความเร็วไม่เกิน

120 ครับ และใช้เพิ่ม Engine Brake เมื่อต้องการเพิ่มแรงดึง เวลาลงทางชัน หรือ Hold เกียร์ไว้เพื่อเรียกรอบ

ประโยชน์การใช้งานสูงครับ อยู่ที่ว่า เราจะใช้เพื่อ ...

1.แซงอย่างรวดเร็วที่ความเร็วสูง

2.เพิ่มแรงเบรคหน่วง เมื่อลงทางชัน

3.สำหรับการ Hold เพื่อให้อยู่เกียร์นั้นๆ

ลองหาข้อมูลดูมากๆครับ บางท่านจะว่าใช้ทำไม บางท่านก็ใช้กันจัง

ผลที่ได้ก็ พัง แต่สาเหตุการ พัง นั้น มาจากอะไร เรื่องมันก็ยาวครับ

เรื่องที่อยากให้น้าเรียนรู้ คือ เรื่อง Lockup clutch torque converter ครับ

เรื่องดังกล่าว เป็นการวัดอายุการใช้งานเกียร์ได้ดีหรือแย่ก็ตัวนี้แหละครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

บางที เกียร์ D ก็ืทำให้รถพังได้

บางที Over Drive ก็พารถพัง

หาดูครับ สงสัยก็ถามมา บางท่านรู้ บางท่านก็ไม่รู้

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เขานะค่อยไต่ขึ้นไปแหระครับ ไม่มีเขาลูกไหนขึ้นแล้วไม่ยอมลงเดี๋ยวมันก็ลงแล้ว..ผมใช้ Lและ2ตามที่จะทำได้ ไม่พยายามใช้รอบเครื่องที่สูงๆน้ำมันเกียร์จะร้อนเดี๋ยวแป๊ค แล้วก็ไม่ค่อยใช้ Dแล้วสังเกตุเกียร์มันเปลื่ยนๆไปๆมาๆตอนเรายกๆเหยียบๆคันเร่ง นอกจากจะมีโอกาสทำความเร็วได้แค่นั้น ..

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เขานะค่อยไต่ขึ้นไปแหระครับ ไม่มีเขาลูกไหนขึ้นแล้วไม่ยอมลงเดี๋ยวมันก็ลงแล้ว..ผมใช้ Lและ2ตามที่จะทำได้ ไม่พยายามใช้รอบเครื่องที่สูงๆน้ำมันเกียร์จะร้อนเดี๋ยวแป๊ค แล้วก็ไม่ค่อยใช้ Dแล้วสังเกตุเกียร์มันเปลื่ยนๆไปๆมาๆตอนเรายกๆเหยียบๆคันเร่ง นอกจากจะมีโอกาสทำความเร็วได้แค่นั้น ..
    การใช้เกียร์ ออโต้ ใช้เต็มที่ ไม่มีพัง เหยียบหนัก กดแช่ เหยียบเร็ว ขับช้า ก็พังยาก

การขึ้นเขาแล้วแป๊ก มาจาก การใช้เกียร์ D อย่างเดียว เกียร์เปลี่ยนสูง เนื่องจากแรงบิดเครื่องยนต์พอ

แต่ภาระเกียร์มันหนัก ทำให้น้ำมันเกียร์ร้อนจัด และคลัตช์ก็พัง

ควรแก้ไขด้วยการใช้ 2 ครับ กรณีช้ามากใช้ L ครับ ไม่ควรใช้ D เป็นอย่างยิ่ง

สมมติ เราขับขึ้นเขาตอนเหนือของไทย ด้วยความเร็ว 80 เกียร์ที่เหมาะสมคือ

D-Od OFF ครับ รอบจะอยู่ประมาณ 2000 ถ้าขับ D รอบก็อยู่ 2000

ถามว่า การขับแบบไหน เกียร์จะพัง ตอบได้ว่า D 2000 พังก่อนเพราะคลัตช์จับไม่สนิท

เครื่องส่งแรงบิดไปสูง จะทำให้สึกหรอเร็วมาก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ในขณะที่รถแต่งกล่องพ่วง ถ้าขับแบบกระทู้บน การสึกหรอจะมากกว่าเดิมอีกมาก

ประมาณว่า เกียร์ออโต้ รถเราๆนั้น การปรับแรงบิดเพิ่มมากๆ เป็นการทำร้ายเกียร์นะครับ

ขนาดเกียร์ธรรมดา ยังทนแทบไม่ไหว ลองดูครับ หาข้อมูลดู

User ID
    3109
    Status
    โพส
    105

ขอบพระคุณอย่างสูง ได้ความรู้ขึ้นมาเยอะ ไปเหนือครั้งที่แล้ววี่ง D อย่างเดียวเลยดีนะยังไม่เป็นอะไร ขอบคุณมากครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ความรู้ตรึมเลยขอบคุณครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ workhouse33 ดูโพส
    ขอบพระคุณอย่างสูง ได้ความรู้ขึ้นมาเยอะ ไปเหนือครั้งที่แล้ววี่ง D อย่างเดียวเลยดีนะยังไม่เป็นอะไร ขอบคุณมากครับ
    ที่ยังไม่เป็นไร ก็เพราะว่า

1.รถน้าคงเดิมๆอยู่

2.น้าคงขับไม่เร็วมาก

3.รถเรา มีออยคูลเลอร​์ครับ ทำให้มันอึด ทน ถึก ได้นานกว่า

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ดีนะผมเกียร์ธรรมดา....หุหุ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคร้าบบบ

User ID
    3109
    Status
    โพส
    105

รู้สึกดีใจ ที่เรากล้าถามเลยทำให้เพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นได้ทราบด้วย ขอขอบคุณ

คุณNuk_Black-Triton
    นามแฝง: Nuk-Autoburn
    TTC-00828
    คุณน้องขาวมุก
    นามแฝง: น้องขาวมุก ^_^
    TTC-00254
    คุณcoppy42
    นามแฝง: *..กระทิงพลัดฝูง..*
    TTC-00434
    ผ่านบอร์ดเลยนะครับ

User ID
    3109
    Status
    โพส
    105

ปีใหม่นี้กำลังคิดว่าจะลงใต้ ไปหาดใหญ่ ผ่านมาเลเซีย ทะลุสิงค์โปร์ ท่าทางจะมันส์

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ workhouse33 ดูโพส
    รู้สึกดีใจ ที่เรากล้าถามเลยทำให้เพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นได้ทราบด้วย ขอขอบคุณ

คุณNuk_Black-Triton
    นามแฝง: Nuk-Autoburn
    TTC-00828
    คุณน้องขาวมุก
    นามแฝง: น้องขาวมุก ^_^
    TTC-00254
    คุณcoppy42
    นามแฝง: *..กระทิงพลัดฝูง..*
    TTC-00434
    ผ่านบอร์ดเลยนะครับ
    ยินดีครับ มีข้อมูลอีกเยอะจากอาจารย์เก่งๆหลายๆท่าน ลองเข้าไปอ่านดูตามลิงค์ครับ
    http://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/2008/03/V6383473/V6383473.html
    http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=3809

http://www.icygang.com/inbox_writer/readinbox.php?category_id=3&sid=5792

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

สงสัียอีกนิดครับ

ทำไมเค้าไม่ทำเกียร์แบบว่าเข้า P โดยไม่ต้องผ่าน R ล่ะครับ
    ยกตัวอย่างเช่น อยู่ที่ N จะเข้า R ก็ผลักไปทางซ้าย จะเข้า P ก็ผลักไปทางขวา
    หรือว่ามีแบบนี้แล้ว แต่ผมไม่รู้

ตอบ...

มีครับ ในรถเบนซ์รุ่นใหม่ เกียร์อยู่ตรงไฟเลี้ยว กด p ได้เลยจาก N

ส่วนไทรทัน จาก N ถ้าเข้า Pได้ใน 1 วินาที ระบบจะข้าม R ให็โดยอัตโนมัติครับ

เกียร์ จากตำแหน่งว่างไปตำแหน่งจอด ควรทำให้เร็ว ถ้าช้า สึกหรอมาก

User ID
    3109
    Status
    โพส
    105

ขอบคุณความรู้เพี่มอีกข้อหนึ่งครับ

User ID
    7451
    Status
    โพส
    77

Cool Re: อยากรู้จัง โอเวอร์ไดร์

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    สงสัียอีกนิดครับ

ทำไมเค้าไม่ทำเกียร์แบบว่าเข้า P โดยไม่ต้องผ่าน R ล่ะครับ
    ยกตัวอย่างเช่น อยู่ที่ N จะเข้า R ก็ผลักไปทางซ้าย จะเข้า P ก็ผลักไปทางขวา
    หรือว่ามีแบบนี้แล้ว แต่ผมไม่รู้

ตอบ...

มีครับ ในรถเบนซ์รุ่นใหม่ เกียร์อยู่ตรงไฟเลี้ยว กด p ได้เลยจาก N

ส่วนไทรทัน จาก N ถ้าเข้า Pได้ใน 1 วินาที ระบบจะข้าม R ให็โดยอัตโนมัติครับ

เกียร์ จากตำแหน่งว่างไปตำแหน่งจอด ควรทำให้เร็ว ถ้าช้า สึกหรอมาก
    น้านุ๊ก ถ้าดับเครื่องที่ N แล้วจึงดันไปที่ P จะมีผลอย่างไรบ้างครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sarut ดูโพส
    น้านุ๊ก ถ้าดับเครื่องที่ N แล้วจึงดันไปที่ P จะมีผลอย่างไรบ้างครับ
    ดีมากครับ

เพราะจะไม่ผ่าน R เลย

ปกติ ถ้าเราเข้าให้ทันก่อนเสียง โซลินอยด์ จบ (ประมาณ 1 วินาที)

มันก็จะไม่เข้า R ให้อยู่แล้ว ลดการสึกหรอ

การเข้า N ดับเครื่อง ดึงเบรคมือ ดูรถไม่ไหล แล้วค่อย P

เป็นการกระทำที่ดีมาก ถนอมเกียร์ได้เป็นอย่างดี

การใช้ P จอดทางชัน แล้วไม่เข้าเบรคมือ ระวังพังครับ

User ID
    7451
    Status
    โพส
    77

น้านุ๊ก ถ้างั้น P เขามีไว้ทำอะไรบ้าง และถ้าจะใช้ P ให้ถูกวิธีควรทำอย่างไร
    เพราะส่วนใหญ่เราจะเข้า P เมื่อไม่ต้องการใช้รถแล้ว ถ้าเทียบกับจอดด้วย N แล้วใส่เบรคมือ
    น่าจะปลอดภัยกว่าหรือเปล่าครับ
    ศรุต

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sarut ดูโพส
    น้านุ๊ก ถ้างั้น P เขามีไว้ทำอะไรบ้าง และถ้าจะใช้ P ให้ถูกวิธีควรทำอย่างไร
    เพราะส่วนใหญ่เราจะเข้า P เมื่อไม่ต้องการใช้รถแล้ว ถ้าเทียบกับจอดด้วย N แล้วใส่เบรคมือ
    น่าจะปลอดภัยกว่าหรือเปล่าครับ
    ศรุต
    P = Park แปลว่าจอด ในรถรุ่นที่ทันสมัยหน่อย จะถอดกุญแจได้ที่ตำแหน่งนี้ เพื่อความปลอดภัย

กล่าวคือ รถจะไม่ไหลไปไหน จากการล๊อกเฟืองระบบกลไกในเกียร์ ควรใช้คู่กับเบรคมือ

โดยให้ดึงเบรคมือจนรถไม่ไหลก่อน แล้วค่อยเข้า P จะเป็นการถนอมเฟืองล๊อกได้เป็นอย่างดี

ตัว P จะล๊อกล้อไม่ให้เคลื่อนที่ โดยที่จะล๊อกล้อที่ขับเคลื่อน ในขณะที่เบรคมือ จะล๊อกล้อหลัง

N = Neutral แปลว่าว่าง ปล่อยล่องลอย ตำแหน่งนี้ ในไทรทัน สามารถถอดกุญแจได้

เกียร์นี้เหมาะสำหรับ การจอดรถขวางในซอย เพื่อให้เข็นได้ และปลดเบรคมือ

เกียร์นี้ ใช้สำหรับการจอดรอไฟแดง หรือรอตามข้างถนน เพื่อตัดระบบส่งกำลังไปที่ล้อ

ข้อห้ามเด็ดขาด

1.ห้ามเข้าเกียร์ P ขณะจอดไฟแดง เพราะเมื่อเกิดอุบัติเหตุ อาจทำให้เกียร์เสียหายได้ กรณีโดนชน

2.ห้ามเข้าเกียร์ P ขณะติดไฟแดง เพราะอาจเข้าเกียร์ผิด ไป R ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้

3.การสับเกียร์ขับเคลื่อนไปมา บ่อยเท่าไร ความสึกหรอของชุดเขาเกียร์จะมากตาม

4.การจอดรอไฟแดงมากกว่า 1 นาที ควรใชเเกียร์ N ถ้าน้อยกว่านี้ คา D แล้วเหยียบเบรค

หรือดึงเบรคมือไว้ ลดการสึกหรอ ไม่ต้องกลัวเบรคหมด เพราะรถไม่ได้เคลื่อนไปไหน

ลองดูครับน้า

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้