สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

Tritonian
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน อาการขับแล้วเมื่อตีนนน

อยากขอข้อมูลเพื่อนๆหน่อยคับว่าเปงเหมือนกันไหม คือเวลาขับแล้วรู้สึกต้องยกขาทั้งขา เกียร์ออโต้คับลืมบอก ซึ่งแทนที่จะพลิกเท้าไปมาระหว่างเบรกกับคันเร่งแบบง่ายๆ ทำให้ตอนนี้ขับออโต้รู้สึกเมื่อยขาเหมือนกัน มีใครพอแนะนำวิธีอะไรไหมครับ ใส่จำพวกแป้นเบรก คันเร่งใหม่จะช่วยได้ไหมครับ รบกวนที

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    631
    Status
    โพส
    338

มาตรฐาน Re: อาการขับแล้วเมื่อตีนนน

สวัสดีครับน้า Tritonian,
    ผมไม่เป็นนิ...เพราะว่าผมใช้ M/T ครับน้า...แฮะ ๆ...
    A/T ต้องยกทั้งเท้า...แสดงว่าน่าจะเป็นคนเท้าหนัก เหยียบที มิด ๆ... ล้อเล่นนะครับน้า... ยังไม่ชินหรือเปล่าครับน้า เพื่อน ๆที่ใช้ A/T ช่วยหน่อยครับ.

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: อาการขับแล้วเมื่อตีนนน

..ถ้ารถติดถี่ๆบ่อยๆ ต้องเอาเท้าซ้ายมาช่วยเหยียบเบรคครับ ที่แรกๆก็แตะแล้วหัวทิ่มเลย..เพราะเราเคยชินกับการเหยียบครัชมาก่อน กับการกดแบบรวดเร็ว
    ..ต้องค่อยๆหัดแตะเบาๆไปเรื่อยๆแล้วจะชิน กะดูให้ข้างหลังไม่มีใครแล้วค่อยหัดไป(ใช้ไม่ต้องเต็มเท้าครับกะใช้เอาแค่ใต้อุ้งนิ้วโป้งกับนิ้วชี้พอ) ไม่กี่หนก็ทำได้เองละครับ พอเริ่มเป็นแล้วผมเหยียบเบรคที่นึงทั้ง2เท้าเลย ใช้เท้าขวากดนำพอรถชลอแล้วเท้าซ้ายตามมาช่วย มันเป็นความสามารถที่เราน่าจะหัดกันได้ หุหุ
    ..เยอะไปครับ ผู้หญิงเค้าหัดขับเหยียบทั้ง2เท้าเนี่ย ขอเพียงอย่าแช่เท้าไว้ที่แป็นเบรคแล้วกัน.
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 22-06-2010 เมื่อ 23:12

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ออโต้เหมือนกันครับ แต่ผมไม่เป็นครับน้า อาจจะชินแล้วหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้ครับ

Tritonian
    ผู้เยี่ยมชม

เออ เปงอยู่คนเดียวเมื่อยตีนนนน จิงๆ

carava
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็รู้สึกเมื่อยครับ แต่ก่อนขับรถเก๋ง ส้นเท้าอยู่กะที่ขยับแค่ปลายเท้าไม่ต้องยกทั้งเท้า พอมาใช้พลัสออโต้ต้องยกเท้าออกจากคันเร่งมาเหยียบเบรก แต่ตอนนี้ก็ชินแล้วครับ

นู๋แดง
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้ารถติดๆๆๆขาชาเลยค่ะ งานเข้าเลย
    เป็นเกียร์ธรรมดาค่ะ

สมาชิกถาวร : TTC-01415 TTC-Member
    User ID
    11250
    Status
    โพส
    517

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    ออโต้เหมือนกันครับ แต่ผมไม่เป็นครับน้า อาจจะชินแล้วหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้ครับ

เกิดมายังไม่เคยหัดขับรถเลย ครับบ
    ถอยคนแรกในชีวิต ปี 2003 city Auto เพื่อนขับมาให้ครึ่งทาง
    ที่เหลือผมขับต่อ ใช้ยัน ปลายเดือน มีนาคม ปีนี้ เปลี่ยนมาเป้น ไตรตัน ออโต้ ครับบ

ง่ายดี เร่ง กับ เบรค

User ID
    11134
    Status
    โพส
    97

ของผมก็เมื่อยครับแต่เมื่อยเท้าซ้าย เพราะมันว่างจัดไม่รู้จะช่วยเท้าขวายังไงอะครับ ได้แต่เอาใจช่วยอ่ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น้าขาสั้นหรือเปล่าครับ ขำๆนะ

วิธีแก้

1.หาแป้นเหยียบ แต่งมาใส่ มันจะง่ายขึ้น

ส่วนตัว ผมเมื่อยเหมือนกันครับ

เพระต้องเกร็ง นิ้วโป้งเท้า ทั้งคันเร่ง และเบรคครับ

แบบว่า รถมันแรงครับ เดินคันเร่งน้อย

เบรคก็ดี๊ดี กดเต็มแรง กลัวหัวทิ่มครับ

กร๊ากก

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

วิธีแก้ง่ายๆคร้าบบบ จอดโลดดด ...อิอิ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ออโต้ สองเท้าผมไม่เคยครับ ข้างขวาอย่างเดียวครับ ขาซ้ายพับเก็บใส่เก๊ะไว้ครับ อันตรายหากใช้สองเท้ากลัวเวลาคับขันแล้วตกใจแล้วเหยียบมันทั้งสองข้างครับ

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

A/T เหมือนกานนนน แต่ไม่มีอาการเมื่อย .... คร๊าบบบบบ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ผมก้อว่าเมื่อยเหมือนกัน คนที่ขับรถใน กทมรอบใน คงเข้าใจดี
    อาจจะเพราะแรงบิดรถมันเยอะกว่ารถเก๋งรึเปล่าไม่แน่ใจ มันคอยแต่จะพุ่งๆออก เรื่อย พาลทำให้เป็นบ้าเวลารถติดๆได้เหมือนกัน

ข้อมูลกระทู้