หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

snomter
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน น้าๆ พี่ๆ ช่วยด้วยครับ

น้าๆ พี่ๆ ครับ ผมพึ่งซื้อรถใหม่เป็นคันแรก นะครับ เป็น plus 4 d ขาวมุก ก่อนหน้านี้ขับรถไม่เป็นเลย ก็เลยเรียนโรงเรียนสอนขับรถ แต่เรียนแล้วก็ยังขับไม่คล่องอยู่ดีนะครับ เพราะที่โรงเรียนสอนให้ขับรถพอเป็นและสอบใบขับขี่ได้ ผมออกรถมาได้ประมาณ 10 วันแล้ว ขับยังไม่คล่อง รถดับบ้าง เมื่อคืนขับเข้าบ้าน เลี้ยวโคงไม่พ้น ด้านหน้าขูดกับเสาไฟฟ้าไปแล้ว ตอนนี้ขับมาทำงานใช้ความเร็วไม่เกิน 50 กม/ชม.อีกอย่างครับ เวลาผมเปิดไฟเลี้ยว ไฟสูงชอบกระพริบนะครับ ไม่ทราบว่ามือผมไม่นิ่งหรือเปล่าครับ ดังนั้นขอให้น้าๆ พี่ๆ ช่วยบอกเคล็ดลับ ขับรถที่ถูกวิธีและไม่ให้ประหม่าด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ น้าๆ พี่ๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: น้าๆ พี่ๆ ช่วยด้วยครับ

ผมแนะนำเรื่อง ก้านไฟเลี้ยวให้ก่อนดีกว่า *ให้หาที่จอด(เป็นพื้นดินทรายจะดีกว่า ล้อจะไม่หนักมาก) ดึงเบรคมือ ใส่เเกียร์ว่าง ติดเครื่องใว้ แล้วหัดปั่นพวงมาลัยโดยใช้ส้นมือคลึงปั่น พร้องกับหัดยื่นแต่นิ้วไปเขี่ยที่ก้านยกเลี้ยว ว่าจะซ้าย จะขวา อย่าเอาทั้งมือไปดันก้านมัน น้าจะเคยตัวตลอด* ส่วนเรื่องขับสอนกันทางนี้ผมว่ายากไปสักหน่อยครับ..รอท่านอื่นมาช่วยตอบอีกที..
    *แก้ไข* เอาง่ายๆนะครับหาคนที่ขับรถเป็นที่ใจเย็น มานั่งเป็นเพื่อนคอยแนะนำการขับของเราครับ*
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 25-06-2010 เมื่อ 16:47

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาตรฐาน Re: น้าๆ พี่ๆ ช่วยด้วยครับ

เวลาผมเปิดไฟเลี้ยว ไฟสูงชอบกระพริบนะครับ
    ไม่น่ามีนะครับสงสัยผิดปกติป่าว มีสัญญาณกันขโมยมั้ยหรือว่ามือไปเขี่ยโดนไฟสูงครับ
    ส่วนการขับขี่เราจะมองไม่ค่อยเห็นด้านหน้าซ้ายและกระบะหลังต้องอาศัยความคุ้นเคยขับบ่อยๆครับไม่มั่นใจอย่างเสี่ยงขับไปให้ลงไปดูก็ได้เวลาเลี่ยวจอดครับ เอาใจช่วยครับ การขับเลี้ยวต้องให้หน้ารถยื่นออกไปจากขอบถนนถึงล้อหน้าค่อยหักเลี้ยวและต้องตีวงกว้างกว่าเก๋งครับ ประมาณ0.5-1เมตร
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย evoda3 : 25-06-2010 เมื่อ 08:59

User ID
    11653
    Status
    โพส
    1,132

มันอยู่ที่ประสบการณ์คับ ต้องขับบ่อยๆ ว่างๆก็หัดขับในหมู่บ้านคับ

TTC-01660 TTC-Member
    User ID
    11592
    Status
    โพส
    162

เรื่องนี้มันเป็นธรรมชาติครับ ของที่ไม่เคยขา ม้าที่ไม่เคยขี่ มันก็ต้องขับต้องขี่บ่อยๆถึงจะคล่อง เข้าที่เข้าทาง
    ผมขับรถเป็นตั้งแต่หัวยังไม่พ้นพวงมาลัย เคยขับแต่ธรรมดา อย่างมากก็แค๊ป มาเจอ 4 ประตู สูงอีกตะหาก
    ถอยรถออกจากโชว์รูม ขายังสั่นเลย ค่อยๆประคองรถ ขับบ่อยๆจนค่อยๆปรับตัว จนรู้ใจ รู้จังหวะ รู้เหลี่ยม มุม..
    เอาใจช่วยให้ขับคล่องๆไวๆนะครับ.. พยายามปรับตัวเข้าหารถ เพราะรถมันปรับหาเราไม่ได้..อิอิ...

User ID
    8403
    Status
    โพส
    15

พยายามทำความคุ้นเคยกับมัน ขนาดขับรถเก๋งมานาน มาเจอเจ้าตั้นผมยังไม่คุ้น เวลาเลี้ยวตึวงผมต้องมองว่าไม่พ้นไว้ก่อนเอาชัวร์ครับ มีสติ แต่อย่าตั้งใจมากเกินไป ขอให้มีความสุขกับการขับเจ้าตั้นครับ

User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

ผมว่าต้องขับบ่อยๆครับ ส่วนเวลาเลี้ยว ถ้าหากคิดว่าไม่พ้น ก็อย่าเสี่ยงครับ ให้ถอยเพื่อหักใหม่ก็ได้ครับ

ไฟเลี้ยวนี่ แรกๆผมก็เคยเป็น พอจะกดแล้วไฟสูงขึ้น

เรื่องขับดับบ้างไม่ดับบ้าง ถ้ายังไม่ชินก็ฟังเสียงเครื่องยนต์ครับ ถ้าเครื่องสั่นๆ เสียงขาดๆ แสดงว่ากำลังจะดับ มีสองวิธีที่แก้ปัญหานี้คือ เหยียบคันเร่งเพิ่ม หรือ เหยียบคลัชเพิ่ม หรือจะทำทั้งสองอย่างพร้อมกันก็ได้ แต่ไม่ต้องลึก พอแค่ให้หายสั่นพอ ขับบ่อยๆ เด๋วก็ชินครับ ผมก็เคยดับ ออกตัวเกียร์ 4 คิดว่าเกียร์ 2 ดับเลย อิอิ

User ID
    11646
    Status
    โพส
    40

เรื่องแบบนี้ผมมีเคล็ดไม่ลับดี ดี ดี
    ต้องเอาคันเก่าของผมไปไช้
    แล้วเอาคันไหม่มาไห้ผม ของเก่ามักจะ ขลัง

เดี๋ยวก้อชินครับ ขับบ่อยๆ ผมก้อหลายแผลเหมือนกัน

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

จุดหมุนของรถอยู่ที่ล้อหลังด้านที่เราเลี้ยวครับ ถ้าล้อพ้น ก็เลี้ยวพ้น ส่วนด้านหน้าก็อยู่ที่สายตาเราครับ พ้นก็ไป ไม่พ้อนก็โยกถอยใหม่ ถ้าเราไม่รีบ ค่อยๆไป มันก็ไม่ยากครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อยู่ที่คนล้วนๆครับ หลังจากขับคล่องๆ อาการดังกล่าวจะหายไป

สำหรับรถสูง ระวังตอนถอยหลังอย่างเดียวครับ เพราะมันกะระยะยากกว่ารถทั่วไป

เคล็ดลับ ไทรทัน สำหรับการเลี้ยวนะครับ คือ

1.วงเลี้ยวแคบมาก

2.หน้าสั้นกว่ารถเก๋งบางรุ่น

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ต้องฝึกคับน้า หัดขับเรื่อยๆ ครับ

User ID
    12023
    Status
    โพส
    3,124

สอนกันไม่ได้นะครับ....ไม่ใช่ ไม่อยากสอน แต่มันอยู่ที่ขับบ่อย เรียกว่าประสพการ์ณ ธรรมดาครับ คันแรกๆ ยิ่งมีรอยเยอะยิ่งมากประสพการ์ณ แต่ใช้ความระวังสูงหน่อย คันแรกๆ ของผม ชนบ่อยจนชิน ไปโรงพักจนร้อยเวรจำหน้าได้ เลย โดยเฉพาะจากมอเตอร์ไซด์ ประจำ รถยนต์นี่ ส่วนมากจะเมา เมาทีไร 20000 อัพทุกที E-Car ตกท่อระบายน้ำ ท้ายเบนซ์ปีนรั่วชาวบ้าน สตาด้าดิ๊ปเข้าโรงรถครู๊ดเป็นทาง ใจเย็นๆครับ วันหยุดหาหมู่บ้าน หรือโรงเรียนครับ ซ้อมบ่อยๆ เดี๋ยวก็คร่อง เอาใจช้วยครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

บาดแผล ถือเป็นค่าประสปการณ์ครับ
    ...แล้วซักวันมันจะทำให้เราแกร่งขึ้นเอง
    สู้ต่อไป ทาเคชิ!

snomter
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณน้าๆ พี่ๆ ทั้งหลายที่ให้ความรู้ และกำลังใจนะครับ
    - กระทิงพลัดฝูง
    - ตะเกียง (Rayong "ขับ" Triton 008)
    - chan99
    - ต๊อกคุง
    - คนพุทไธสง ทำงานกทม บ้านกทม
    - kiTTy
    - yammodern
    - Nuk-Autoburn
    - ต้น20
    - samapong
    - น้าโย
    น้าโย
    TTC-00596
    สมาชิกถาวร

patrix
    ผู้เยี่ยมชม

เดี๋ยวก็ชินครับ อีกหน่อยต้องมาตั้งกระทู้ท้าแข่งเข้าซองแน่ๆ เชื่อดิ อิอิ สู้ๆ

User ID
    4385
    Status
    โพส
    2,824

ก็คงต้อง บอกว่า ก่อนอื่นๆ ใจเย็นๆ ครับ เป็นทุกคนครับ ผมขับรถเป็นมาเป็น 2-3 ปี กว่าจะมีเจ้าตัน ขับแรกๆ ออกจากศูนย์ ยังดับ ตัง 3-4 ที เลย ทุกอย่างครับ เรายังไม่คุ้นต้องใช้เวลาครับ ค่อยๆลองอย่ารีบร้อน เรื่องไฟเลี้ยว นี้ธรรมดาครับ ถ้ามันเป็นช่วงที่หมุนพวงมาลัยแล้วแรงส่งมายังมือมากไป แล้วไปดันก้าน ก็จะเป็นลักษณะนี้ได้ครับ ผมก็เป็น มันจะติดเหมือนเรากระพริบไฟ ซึ่งไม่มีอะไรครับ ไม่ต้องซีเรียสครับ ส่วนเรื่องเลี้ยว ถ้าไม่พ้นอย่าเลี้ยวครับ ให้เราถอยใหม่ หรือลองเลี้ยวใหม่ ให้องศา ให้การให้โค้งใหม่อีกครั้ง ลองไปซัก 5-10 ที ก็คล่องแล้วครับ ยังไง ขอให้กำลังใจครับ มันคงเป็นเรื่องของการกะ ระยะ มากกว่าครับ ซึ่งน่าจะเกิดจาการยังไม่คุ้นรถ ก็ขอให้ลองขับบ่อยๆนะครับ

User ID
    2578
    Status
    โพส
    247

หัดตัดสินใจครับ จะเลี้ยวซ้าย หรือ ขวา ก้หมุนพวกมาลัยเลย อย่าไปกลัว หลังจากที่เลี้ยวไปแล้ว เราจะรู้เลยว่า คราวหลังเราจะหมุน พวงมาลัยตอนไหน และหมุนไป เท่าไหร่ถึงจะพอ...... สิ่งที่ต้องทำคือ การฝึกฝน และ ฝึกฝน เท่านั้น คับอ่านข้อความนี้แล้ว รีบไปขับเลยคับ จะได้คล่องเร็วๆ

User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

สติ ครับสำคัญมากการขับรถต้องมีสติตลอดเวลา เราจะทำอะไรให้รู้ตัวอยู่ตลอด เช่นจะเปิดไฟเลี้ยวก็ให้สติอยู่ที่นิ้วกลางมือ ขวาเลี้ยวขวาให้ดันลง เลี้ยวซ้ายให้ดันขึ้น แต่ตาต้องอยู่ทีถนนนะครับใช้ความรู้สึกของสติกับนิ้วเท่านั้นแล้วใช้สายตาชำเรืองดูสัญญาณไฟที่หน้าปัดว่าถูกต้องไหม ถ้าถูกก็โอเค ส่วนไฟสูงขั้นต้นไม่ต้องไปใส่ใจมากพลาดไปโดนเป็นของธรรมดาเพื่อนร่วมทางไม่โกรธหร็อก ส่วนการเลี้ยว ก่อนเลี้ยวด้านใดให้มองกระจกส่องหลังและกระจกข้างด้านนั้นว่าว่างหรือไม่ ให้สัญญาณไฟเลี้ยว เมื่อเห็นว่าปลอดภัยค่อยๆดึงพวกมาลัยสติอยู่ที่การบังคับรถให้อยู่ในเลนที่ต้องการ ตาต้องมองไกลๆและสลับกับการมองกระจกข้างว่าข้างรถเราพ้นสิ่งกีดขวางไหม พร้อมกับมองหน้ารถด้านตรงข้ามกับที่จะเลี้ยวว่าพ้นสิ่งกีดขวางไหม พวงมาลัย คันเร่ง เบรค อยู่ที่เรา ค่อยๆไปทำเน้นมีสติตลอด ดังนั้นการบังคับรถก็อยู่ที่เรา*อย่าตกใจ อย่าใจเสีย สร้างความมั่นใจว่าเราทำได้*ค่อยฝึกไป ความกลัว ความไม่มั่นใจทำให้เราพลาด สงสัย แก้ไข ไม่ต้องรีบร้อน เมื่อมีชั่วโมงบินมากๆเข้ามีความมั่นใจมากเข้าก็จะเอ็นจอยย์กับเจ้าตั้นในที่สุดครับ อีกอย่างครับเจ้าตันตัวสูงเวลาถอยกะระยะอยากหน่อย มีรถมอเตอร์ไซค์หรือสิ่งของเตี้ยมองไม่เห็นครับ แนะนำควรไปติดตั้งกล้องมองขณะถอยหลังพร้อมเซ็นเซอร์หลังจะช่วยได้มากครับ โชคดีครับขอให้สนุกกับเจ้าตั้นนะครับเดี๋ยวเขาก็เชื่องเจ้าเหมียวเนี้ยไม่ดื้อหร็อก สวัสดี

TTC 0541 TTC-Member
    User ID
    5161
    Status
    โพส
    945

ก่อนที่ผมจะขับรถยนต์เป็น ผมต้องไปฝึกขับในลานวัดกว้างๆ อ่ะครับ หัดขับเดินหน้า - ถอยหลังเข้าซอง และเลี้ยวรถ ฝึกบ่อยๆแล้วจะดีขึ้นเองโดย Automatic ครับ

User ID
    12222
    Status
    โพส
    255

ก่อนเลี้ยวตีโค้งเผื่อหน่อยนะครับ มองกระจกข้าง,กลางบ่อยๆจะได้รู้ความเคลื่อนไหวรถข้างๆครับ เป็นไปได้หาสถานที่หัดเลี้ยงพวงมาลัย,คันเร่ง,เลียครัช
    เวลาเปิดไปเลี้ยว ไฟสูงเอานั้วกลาง-นางสะกิดพอครบส่วนโป้ง-ชี้ยังประคองพวงมาลัยเหมือนเดิมคัรบ

ชีวิตฝากไว้กับพวงมาลัย ส่วนดวงใจฝากไว้กับเมีย

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้