หน้า 1 จากทั้งหมด 8 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 145

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    369
    Status
    โพส
    955

มาตรฐาน เบา ดับ !!!

อยากถามน้าๆหน่อยอ่ะครับ คือว่ารถผม 4 ประตู ปี 2007 มีอาการ รอบเดินเบา ประมาณ 700 รอบ แล้วบางช่วงเครื่องดับ ไปเลยครับ ผมลองเลินนิ่งกล่อง แล้ว 2 ครั้ง ก็ไม่หาย ไม่ทราบว่ามันจะแก้ยังไงดีครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: เบา ดับ !!!

กล่องสัญญาณกันโขมยป่าวครับ เห็นรวนๆกันหลายคัน

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    อยากถามน้าๆหน่อยอ่ะครับ คือว่ารถผม 4 ประตู ปี 2007 มีอาการ รอบเดินเบา ประมาณ 700 รอบ แล้วบางช่วงเครื่องดับ ไปเลยครับ ผมลองเลินนิ่งกล่อง แล้ว 2 ครั้ง ก็ไม่หาย ไม่ทราบว่ามันจะแก้ยังไงดีครับ
    น้าโระ บรรดากล่องพ่วงทั้งหลายอ่ะ ลองถอดดูยัง เพราะอาการนี้รถเพื่อนเจอมา 2 คันแล้ว จูนดันรางหนักไปหน่อย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MiNi_XXL : 26-06-2010 เมื่อ 12:09

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ่าวรถแต่งหรอกเหรอ ..

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

เบาดับ ก็อย่าเบามันครับ เหยียบมันเข้าไปครับ น้าโร๊ะ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

2-3 กล่องยังเบาดับ งั้นเอากล่องเบียร์ติดหลังรถไว้สัก 2 ลังกล่องจะได้ไม่เบาและไม่ดับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    น้าโระ บรรดากล่องพ่วงทั้งหลายอ่ะ ลองถอดดูยัง เพราะอาการนี้รถเพื่อนเจอมา 2 คันแล้ว จูนดันรางหนักไปหน่อย
    ผมใส่กล่องพ่วงมาเกือบปีแล้วครับน้า ไม่เคยเป็นครับ แล้วลองถอดออกหมดแล้วก็ไม่หายครับ ว่างๆว่าจะลองเข้า 0 ดูครับ น้า

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    อ่าวรถแต่งหรอกเหรอ ..
    นิดหน่อยครับน้า
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    2-3 กล่องยังเบาดับ งั้นเอากล่องเบียร์ติดหลังรถไว้สัก 2 ลังกล่องจะได้ไม่เบาและไม่ดับ

รอเบียร์น้าศักดิ์อยู่อ่ะครับ เมื่อไหร่จะมาเนี่ย

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    เบาดับ ก็อย่าเบามันครับ เหยียบมันเข้าไปครับ น้าโร๊ะ
    มีหวังเสยตูดสิบล้อแน่ครับ น้าปอง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้าปิดกล่องแล้วไม่หาย รถเพื่อนเคยเจออาการมาดังนี้

1.คันแรก มีแต่ควันรถไม่วิ่ง เอากล่องดันออก หายครับ

2.คันต่อมา เช็คโชว์ เอากล่องดันออก ก็หาย ใส่กลับเข้าไปใหม่ กล่องหลักพัง

3.คันต่อไป ใส่กล่องปุ๊ป (ดัน) เครื่องไม่ดับ แต่ตีแว๊กกลับอย่างเดียว ใช้ไปสักพัก พังแน่นอน

4.คันต่อไป มีอาการวูบเป็นๆหายๆ เปลี่ยนกล่องดันยี่ห้อใหม่ อาการดังกล่าว หายเป็นปลิตทิ้ง

อาการรถน้า ผมว่าน่าเข้าสเตปสองครับ คือ กล่องพ่วง พากล่องพังครับ

น้าลองสลับกล่องหลักกับเพื่อนๆดู ถ้าอาการปกติ แปลว่ากล่องน้าเดี้ยง

แต่ถ้าคันที่สลับใส่ไปปกติ อย่าคิดว่ากล่องปกตินะครับ เพราะสักพัก มันก็จะเป็นอาการเดียวกัน

สิ่งที่เล่ามา มาจากประสบการณ์ที่เคยพบเจอมาเล่าให้ฟังกันครับ และอาการนี้ ไม่ได้เป็นกับกล่องยี่ห้อเดียวครับ

มีหลายยี่ห้อที่เจอปัญหานี้

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อีกอาการที่ไม่ควรมองข้ามนะครับ

1.เปลี่ยนไส้กรองนำ้มันเชื้อเพลิง

2.เปลี่ยน SCV Valve ครับ

3.สายที่ตัดต่อในการพ่วงกล่อง หลุดหลวม

อาการที่น้ากล่าวมา มีอาการ เช็คโชว์ขึ้นด้วยหรือไม่ครับ ถ้ามีให้สงสัยที่กล่องพ่วงครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

หายไวๆน๊ะครับเป็นกำลังใจให้

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ถ้าปิดกล่องแล้วไม่หาย รถเพื่อนเคยเจออาการมาดังนี้

1.คันแรก มีแต่ควันรถไม่วิ่ง เอากล่องดันออก หายครับ

2.คันต่อมา เช็คโชว์ เอากล่องดันออก ก็หาย ใส่กลับเข้าไปใหม่ กล่องหลักพัง

3.คันต่อไป ใส่กล่องปุ๊ป (ดัน) เครื่องไม่ดับ แต่ตีแว๊กกลับอย่างเดียว ใช้ไปสักพัก พังแน่นอน

4.คันต่อไป มีอาการวูบเป็นๆหายๆ เปลี่ยนกล่องดันยี่ห้อใหม่ อาการดังกล่าว หายเป็นปลิตทิ้ง

อาการรถน้า ผมว่าน่าเข้าสเตปสองครับ คือ กล่องพ่วง พากล่องพังครับ

น้าลองสลับกล่องหลักกับเพื่อนๆดู ถ้าอาการปกติ แปลว่ากล่องน้าเดี้ยง

แต่ถ้าคันที่สลับใส่ไปปกติ อย่าคิดว่ากล่องปกตินะครับ เพราะสักพัก มันก็จะเป็นอาการเดียวกัน

สิ่งที่เล่ามา มาจากประสบการณ์ที่เคยพบเจอมาเล่าให้ฟังกันครับ และอาการนี้ ไม่ได้เป็นกับกล่องยี่ห้อเดียวครับ

มีหลายยี่ห้อที่เจอปัญหานี้
    น่ากลัวขนาดนั้นเลยเหรอครับน้านุ๊ก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    อีกอาการที่ไม่ควรมองข้ามนะครับ

1.เปลี่ยนไส้กรองนำ้มันเชื้อเพลิง

2.เปลี่ยน SCV Valve ครับ

3.สายที่ตัดต่อในการพ่วงกล่อง หลุดหลวม

อาการที่น้ากล่าวมา มีอาการ เช็คโชว์ขึ้นด้วยหรือไม่ครับ ถ้ามีให้สงสัยที่กล่องพ่วงครับ
    ไม่มีไฟโชว์ครับน้า รถผมวิ่งปกติดีครับ ไม่มีอาการผิดปดติอื่น นอกจากเบา แล้วมันจะดับครับ และบางครั้งติดไฟแดงเครื่องดับซะงั้น

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

อีกอาการครับ อย่างที่น้านุ๊กพูดมา นั่นเรื่องใหญ่ครับ ลองแก้แบบเบาๆง่ายๆก่อนครับ กรองโซล่า ตันไหม Scv มีปัญหา สายเวคคั่มหลุดไหม ถ้าไฟเอ็นจิ้นไม่โชว์ อาจจะไม่ได้เป็นที่กล่องหลัก และ พ่วง ลองแก้ปัญหาตรงนี้ดูก่อนครับ ขอให้หายไวๆครับน้า

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อืม จัดการเช็ค ตามที่ อ.นุ๊กว่าคับน้า หายไวๆนะเดี๋ยวตามผมไม่ทัน อิอิ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    หายไวๆน๊ะครับเป็นกำลังใจให้
    ขอบคุณครับ น้าโจ้

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

เบื้องต้นนะครับลองดูสายที่ต่อกันระหว่างกล่องพ่วงกับ ECU ดูนะครับรู้สึกว่ากล่องของน้าสายกราวด์กล่องดันไม่ได้บัดกรี(เคยเห็นรถวันปลูกป่า)ใช้การหนีบสายถ้าผมจำไม่ผิดนะครับอาจหลุดได้ กล่องนี้ถ้ากราวด์หลุดน่าจะ start ได้แต่รอบเดินเบาอาจต่ำถ้าวิเคราะห์จากวงจรนะครับเพราะไม่มีกราวด์จะทำให้วงจรดันรางไม่ทำงานแถมยังจะลดกระแสสัญญาณที่ส่งให้ ECU อีก
    -ส่วนตัวอื่นลองตามน้านุ๊กครับ
    -อีกอย่างอาจถึงขั้นหัวฉีดทำงานผิดปกติ
    เอาประสบการณ์มาแชร์ครับ ขอให้หายไวไวนะครับรถน้าสวยมากวันนั้นแอบดูอยู่

User ID
    988
    Status
    โพส
    147

เคยเป็นเหมือนกันครับ

เปลี่ยนกรองโซล่าหายเลยครับ

ลองเปลี่ยนดูก่อนครับแค่ไม่กี่บาท

ตอนนี้เลยเปลี่ยนมันทุก 10,000 โล เลยครับ

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

อาการแบบที่น้าโร๊ะบอกมา ผมว่าน่าจะเป็นที่ ไม่กรองโซล่า ก็ scv ติดครับ

User ID
    9639
    Status
    โพส
    913

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CLIMAX ดูโพส
    น่ากลัวขนาดนั้นเลยเหรอครับน้านุ๊ก

ไม่มีไฟโชว์ครับน้า รถผมวิ่งปกติดีครับ ไม่มีอาการผิดปดติอื่น นอกจากเบา แล้วมันจะดับครับ และบางครั้งติดไฟแดงเครื่องดับซะงั้น
    อาการของรถแรงอะ ติดไฟแดงต้องคำรามอยู่ตลอดไม่งั้นไม่ดุดัน

งี้ต้อง อยู่ตลอด กันดับ

ลองเพิ่ม step คันเล่งเผื่อขึ้นอีกนิดจิ เผื่อจะหาย

หน้า 1 จากทั้งหมด 8 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้