หน้า 7 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 145

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    631
    Status
    โพส
    338

Talking Re: เบา ดับ !!!

สวัสดีครับน้า Nat, ท่านสมาชิก...
    น้าน่าจะแก้ปัญหาได้แล้วเนาะในเรื่องของการเบา-ดับ... แต่ผมขอเพิ่มเติมในส่วนที่เจอมานะครับ มันอาจจะมีหลายสาเหตุ และไม่ขอฟันธงแต่ในใจตกลงไปว่าน่าจะเกิดจากดันรางครับ. เหตุผลก็คือใส่ดันรางที่เป็นแบบอนาล๊อกแล้วจะทำให้รอบเดินเบาต่ำลงครับ. น้าลองจับดูได้เลยครับ. ลองใส่เกียร์ว่างแล้วเร่งเครื่องซัก สอง-สามพันรอบ แล้วปล่อย แล้วสังเกตุดูรอบเดินเบาครับ มันจะตกลงต่ำกว่าปกติแล้วดีดกลับ... ช่วงที่ต่ำกว่าปกตินั่นแหละครับ. บางครั้งหากเครื่องทำการชดเชยไม่ทันมันจะดับไปเลยคอพับไปเลยครับ...
    ส่วนเรื่องไฟกรองโซล่า หากน้าแก้ปัญหาได้แล้วรบกวนมานำเสนอด้วยนะครับน้า จะแว๊บมาเก็บวิชานะครับผม

ฝากถึงน้้าจีครับ...น้าแจกเบอร์หลังไมล์หน่อยครับน้า...เบอร์เดิมเบอร์เก่าโทรไม่เข้าครับน้า...คิดถึงน่ะ...แฮ่ ๆ...

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มาตรฐาน Re: เบา ดับ !!!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    สวัสดีครับน้า Nat, ท่านสมาชิก...
    น้าน่าจะแก้ปัญหาได้แล้วเนาะในเรื่องของการเบา-ดับ... แต่ผมขอเพิ่มเติมในส่วนที่เจอมานะครับ มันอาจจะมีหลายสาเหตุ และไม่ขอฟันธงแต่ในใจตกลงไปว่าน่าจะเกิดจากดันรางครับ. เหตุผลก็คือใส่ดันรางที่เป็นแบบอนาล๊อกแล้วจะทำให้รอบเดินเบาต่ำลงครับ. น้าลองจับดูได้เลยครับ. ลองใส่เกียร์ว่างแล้วเร่งเครื่องซัก สอง-สามพันรอบ แล้วปล่อย แล้วสังเกตุดูรอบเดินเบาครับ มันจะตกลงต่ำกว่าปกติแล้วดีดกลับ... ช่วงที่ต่ำกว่าปกตินั่นแหละครับ. บางครั้งหากเครื่องทำการชดเชยไม่ทันมันจะดับไปเลยคอพับไปเลยครับ...
    ส่วนเรื่องไฟกรองโซล่า หากน้าแก้ปัญหาได้แล้วรบกวนมานำเสนอด้วยนะครับน้า จะแว๊บมาเก็บวิชานะครับผม

ฝากถึงน้้าจีครับ...น้าแจกเบอร์หลังไมล์หน่อยครับน้า...เบอร์เดิมเบอร์เก่าโทรไม่เข้าครับน้า...คิดถึงน่ะ...แฮ่ ๆ...
    ขอบคุณมากครับน้า Jindee

อาการตอนใส่กล่องนี่ เป๊ะ เหมือนกับที่น้าบอกเลยครับ
    อาการดับมันจะเกิดตอนที่เดินเบาอยู่ครับ
    พอแอร์ตัด รอบมันจะตกลงมาต่ำกว่า 700 (มาตรฐาน) แล้วบางทีก็ดับหายจ้อยเลยครับ

แต่สตาร์ทติดได้ตามปกติครับ

ส่วนเรื่องน้ำในกรองโซล่า นี่ยังไม่ได้ไปแก้ครับ
    เพราะศูนย์ยังไม่ว่างครับ
    แต่พอขับไปซักพัก มันก็ดับไปเองครับ (เมื่อวานขับ ก็ไม่โชว์นะครับ)

เดี๋ยวอาทิตย์นี้คงให้ศูนย์ไล่น้ำให้ก่อนครับ

ถ้าหายขาดแล้วจะมารายงานให้ทราบอีกทีนะครับ

ขอให้มีความสุขสงบ ในวันอาสาฬหบูชานะครับ
    อย่าลืมรักษาศีล กันด้วยนะคร้าบ......

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    ขอบคุณมากครับพี่เบิร์ด
    น่าจะอาการเดียวกันครับ
    แหะๆ มีเพื่อนแล้ว...

แต่ตอนนี้ผมขอแก้เรื่องไฟกรองโซล่าก่อนครับ
    ไฟกรองโซล่ายังไม่เคยเป็นครับ..ยังเจอกันที่ไหนทักทายและแลกเปลี่ยนความรู้กันดีกว่าครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bird3255 ดูโพส
    ไฟกรองโซล่ายังไม่เคยเป็นครับ..ยังเจอกันที่ไหนทักทายและแลกเปลี่ยนความรู้กันดีกว่าครับ
    ยินดีครับพี่ bird.

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ตอนนี้ ไฟเตือนน้ำในกรองโซล่าที่เคย โชว์ มันหายไปแล้ว (ไม่โชว์อีกเลย)ครับ
    มันเคย โชว์ขึ้นมาทีนึงเมื่อ สองวันก่อน แล้ว วิ่งๆ ไป ก็ดับไปครับ

ผมยังไม่ทันไปถ่ายน้ำที่ตูดกรองออกเลยครับ

ผมต้องไปทำอะไรอีกหรือเปล่าครับ?

หรือปล่อยมันไป....

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อาการเบาดับ รถผมเป็นทั้งลงโปรแกรม 2.5 กับ 3.2 ก็เป็นเหมือนกันครับ
    ผมลองถอดกล่องดันรางออกเครื่องเดินปกติเลยครับ
    ผมว่าสาเหตุมาจากการที่เราปรับแรงดันไว้สูงเกินไปมากกว่า เลยทำให้ปั๊มทำงานหนัก เกิดความร้อนสะสม ตัวลูกสูบใน scv เกิดการขยายตัวไปติดกระบอกอ่ะครับ เลยทำให้การสไลด์ของตัวลูกสูบติดขัด
    เบื้องต้นให้พี่นัท ปรับกล่องแรงดันลงหน่อยครับ แล้วถอด scv มาขัดด้วยวีนอลให้ลื่นๆ จากนั้นใช้น้ำมันโซ่ล่าล้างให้สะอาดแล้วใส่กลับไปครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    อาการเบาดับ รถผมเป็นทั้งลงโปรแกรม 2.5 กับ 3.2 ก็เป็นเหมือนกันครับ
    ผมลองถอดกล่องดันรางออกเครื่องเดินปกติเลยครับ
    ผมว่าสาเหตุมาจากการที่เราปรับแรงดันไว้สูงเกินไปมากกว่า เลยทำให้ปั๊มทำงานหนัก เกิดความร้อนสะสม ตัวลูกสูบใน scv เกิดการขยายตัวไปติดกระบอกอ่ะครับ เลยทำให้การสไลด์ของตัวลูกสูบติดขัด
    เบื้องต้นให้พี่นัท ปรับกล่องแรงดันลงหน่อยครับ แล้วถอด scv มาขัดด้วยวีนอลให้ลื่นๆ จากนั้นใช้น้ำมันโซ่ล่าล้างให้สะอาดแล้วใส่กลับไปครับ
    พีเล้งหมายถึง ปรับ R ตัวซ้ายสุดใช่มั้ยครับ ผมดูรอบเครี่องเดินเบามันต่ำมากเลยครับไม่รู่ว่ามันจะเกี่ยวกับดันรางมั้ย แต่ก็ยังไม่ดับครับ
    รอบเครี่องไม่ถึง 700 ครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ใช้ค๊าบบบบพี่ รถผมก่อนจะดับ คือเวลาขับมาแล้วจอดฟรีเครื่องเดินเบา
    สักพักรอบเครื่องจะต้ำกว่าปกติๆ สั่นพรึบบ สักพักมันก็ดับเลยครับ แต่ว่าสตาร์ทใหม่ก็ยังขับได้ ผมว่าน่าจะมาจาก scv ติดอ่ะครับ เหมือนกับว่าพอขับรอบสูงๆ วาล์ว svc มันเปิดมาเยอะๆ แต่พอกลับมารอบเดินเบาวาล์วติดเลยทำให้ชักกลับมาไม่ทัน เดินเบาเลยดับครับ
    นั้นแหละครับ ลดแรงดันลง กับล้าง + ขัด scvด้วยวีนอล ...

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ขอบคุณมากครับพี่เล้ง
    เดี๋ยวจะไปล้างดูครับ

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ใช้ค๊าบบบบพี่ รถผมก่อนจะดับ คือเวลาขับมาแล้วจอดฟรีเครื่องเดินเบา
    สักพักรอบเครื่องจะต้ำกว่าปกติๆ สั่นพรึบบ สักพักมันก็ดับเลยครับ แต่ว่าสตาร์ทใหม่ก็ยังขับได้ ผมว่าน่าจะมาจาก scv ติดอ่ะครับ เหมือนกับว่าพอขับรอบสูงๆ วาล์ว svc มันเปิดมาเยอะๆ แต่พอกลับมารอบเดินเบาวาล์วติดเลยทำให้ชักกลับมาไม่ทัน เดินเบาเลยดับครับ
    นั้นแหละครับ ลดแรงดันลง กับล้าง + ขัด scvด้วยวีนอล ...
    ขอบคุณมากครับ พี่เล้ง ที่ช่วยมาแชร์ขอมูลกันครับ เสาร์นี้ถ้าว่างมามึตติ้งกันนะครับ ช่วงเย็นครับ ร้านหมูกระทะข้างโรงพยาบาลเกษมราชครับ

User ID
    988
    Status
    โพส
    147

ขุดหน่อยคับ

รถผมตอนนี้เบาดับเหมือนกัน

ยังแก้ไม่หายเลย กรองโซล่าเปลี่ยนแล้ว SCV ล้างแล้ว ขัดแล้ว เปลี่ยนใหม่เลย

ลดแรงดันน้ำมันแล้ว ยังไม่หาย มันมีอะไรที่เป็นปัญหาอีกมั้ยคับ

นอกจากพวกนี้

ปล.ตอนนี้กำลังถอดกล่องลองอยู่คับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ลองถอดกล่องดันรางออกแล้วปรับบูสลงเหลือไม่เกิน 20 psi ครับ
    (เพื่อไม่ให้เช็คโค้ด over boostขึ้นครับ)
    แล้วลองวิ่งแบบไม่มีดันรางสักอาทิตย์นึงครับ หมั่นสังเกตอาการว่าเป็นอีกไหม...

User ID
    988
    Status
    โพส
    147

ลองถอดกล่องดันรางออกแล้วปรับบูสลงเหลือไม่เกิน 20 psi ครับ
    (เพื่อไม่ให้เช็คโค้ด over boostขึ้นครับ)
    แล้วลองวิ่งแบบไม่มีดันรางสักอาทิตย์นึงครับ หมั่นสังเกตอาการว่าเป็นอีกไหม...
    ลองถอดกล่องแล้ว รถปกติดีครับ ไม่มีวี่แววว่าจะดับเลย

เข้าศูนย์เช็คแล้ว ทุกอย่างปกติ

เลยเลินนิ่งใหม่ ว่าจะลองวิ่งแบบไม่มีกล่องอีกสักหน่อย

ดูอาการ ส่วนบู๊ชไม่เกินครับ วิ่ง 100 บู๊ชผมแค่ 3-4 ปอนด์เองครับ

เรื่องลดแรงดันอยากถามว่าลดลงมาเยอะป่าวอ่ะครับ

ปล.ไม่มีกล่องเหมือนขับเกวียนเลยอ่ะครับ มันอืดมาก

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

อาการเดินเบาดับงั้นแสดงว่า เป็นที่จุดนั้นแหละครับพี่
    ของพี่นี่ตัวไหนครับ v.2 ป่าว ถ้าตัวนี้ ปุ่มแรกไม่ต้องหมุนเยอะครับ เพราะแรงดันมันจะมากอยู่แล้วนะครับ หมุนปุ่มซ้ายสุด-ตามเข็มไว้ 9โมงเช้าครับ ปุ่มกลาง-ปรับทวมเข็มมาที่ 12 นาฬิกาครับ
    ต้องทำใจนิดนึงพี่ถ้าจะปรับแรงๆ scv จะติดบ่อยครับ เพราะกล่องพ่วงมันจะดรอป
    ค่าโวล์ท เพื่อหลอกเซนเซอร์แรงดัน ....ตั้งแต่รอบเดินเบา-รอบปลายเลยครับ
    ก็เลยเป็นที่มาของอาการเดินเบาแล้วดับบ่อยๆครับ

User ID
    6322
    Status
    โพส
    122

อาการเดินเบาดับงั้นแสดงว่า เป็นที่จุดนั้นแหละครับพี่
    ของพี่นี่ตัวไหนครับ v.2 ป่าว ถ้าตัวนี้ ปุ่มแรกไม่ต้องหมุนเยอะครับ เพราะแรงดันมันจะมากอยู่แล้วนะครับ หมุนปุ่มซ้ายสุด-ตามเข็มไว้ 9โมงเช้าครับ ปุ่มกลาง-ปรับทวมเข็มมาที่ 12 นาฬิกาครับ
    ต้องทำใจนิดนึงพี่ถ้าจะปรับแรงๆ scv จะติดบ่อยครับ เพราะกล่องพ่วงมันจะดรอป
    ค่าโวล์ท เพื่อหลอกเซนเซอร์แรงดัน ....ตั้งแต่รอบเดินเบา-รอบปลายเลยครับ
    ก็เลยเป็นที่มาของอาการเดินเบาแล้วดับบ่อยๆครับ
    ปุ่มแรกนี้ นับจากซ้ายหรือขวาครับ น้าเล้ง ผมก้อใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ linkinpart ดูโพส
    ปุ่มแรกนี้ นับจากซ้ายหรือขวาครับ น้าเล้ง ผมก้อใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน
    ผมตอบแทนน้าเล้งเลยแล้วกันนะครับ
    ปุ่มที่พูดถึงคือ ปุ่มที่ 1 นับจากซ้ายครับ (ปรับแรงดันราง)
    มีอะไรโทรหาผมได้นะครับ พี่ภาส

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

ถ้ายังไม่หายกัน..ก็ต้องใส่ R1 กันแล้วเพราะมันช่วยให้ Scv ไม่ติดและอาการ เบาดับครับ

User ID
    988
    Status
    โพส
    147

คิดอยู่เหมือนกันครับพี่เบิร์ด แต่รอโบนัสออกก่อน

ส่วนกล่องผมยังเป็นตัวแรกอยู่ครับ

อยากใส่เข้าไปคืนเพราะตอนนี้ขับแล้วมันไม่ได้ดังใจเลย

แล้วมันต้องปรับประมาณไหนอ่ะครับ สำหรับกล่องตัวแรก ที่มันจะไม่ดับ

ใส่รอเวลาไปจูนใหม่
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย l3uta : 11-10-2010 เมื่อ 23:03

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ l3uta ดูโพส
    ขุดหน่อยคับ

รถผมตอนนี้เบาดับเหมือนกัน

ยังแก้ไม่หายเลย กรองโซล่าเปลี่ยนแล้ว SCV ล้างแล้ว ขัดแล้ว เปลี่ยนใหม่เลย

ลดแรงดันน้ำมันแล้ว ยังไม่หาย มันมีอะไรที่เป็นปัญหาอีกมั้ยคับ

นอกจากพวกนี้

ปล.ตอนนี้กำลังถอดกล่องลองอยู่คับ
    อาการเดียวกันเป๊ะเลยครับพี่
    พี่ใช้ ecu โปรแกรมไหนอยู่เหรอครับ
    3.2 006 หรือเปล่าครับ

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

[quote=l3uta;372693]คิดอยู่เหมือนกันครับพี่เบิร์ด แต่รอโบนัสออกก่อน

ส่วนกล่องผมยังเป็นตัวแรกอยู่ครับ

อยากใส่เข้าไปคืนเพราะตอนนี้ขับแล้วมันไม่ได้ดังใจเลย

แล้วมันต้องปรับประมาณไหนอ่ะครับ สำหรับกล่องตัวแรก ที่มันจะไม่ดับ

ใส่รอเวลาไปจูนใหม่[
    ตอนแรกรถผมก็เป็นเบาดับ ก็เลยหาสาเหตุกัน ที่ร้านก็เลยคิดR1มาใส่รถผมตอนอาการเบาใส่เสร็จหายเลยไม่มีอาการ แถมยังวิ่งดีคันเร่งติดเท้ามาก อาการเบาดับก็หาย รายละเอียดต้องโทรถามคับมันเยอะ
    ส่วนราคา มีกล่องตัวแรกอยู่ก็เอาไปอัพเป็น V2.และR1 ถูกมากคับ

หน้า 7 จากทั้งหมด 8 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้