สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

มาตรฐาน ^^รถข้ามด่านเชียงของ^^l

สวัสดีคะ มารบกวนเพื่อนๆ ไทรทัน เชียงรายนิดนึง

พอทราบไหมเอารถข้ามด่าน ที่เชียงของ หรือเชียงแสน ไปฝั่งลาว

เขาต้องทำพิธีการอะไรบ้าง
    รถข้ามเรือท่าบัคเขาคิดราคาเท่าไรคะ

ขอบคุณค่ะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9701
    Status
    โพส
    483

มาตรฐาน Re: ^^รถข้ามด่านเชียงของ^^l

กำลัง จะ หาข้อมูลพอดีครับ แต่ผมว่า จะเอาไปทาง น่าน ข้ามเรือ เพอรี่ไปที่ หลวงพระบาง นะครับ อย่างไร ได้ข้อมูลแล้ว จะมาตอบให้นะครับ

มาตรฐาน Re: ^^รถข้ามด่านเชียงของ^^l

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ las722026 ดูโพส
    กำลัง จะ หาข้อมูลพอดีครับ แต่ผมว่า จะเอาไปทาง น่าน ข้ามเรือ เพอรี่ไปที่ หลวงพระบาง นะครับ อย่างไร ได้ข้อมูลแล้ว จะมาตอบให้นะครับ
    แบบว่าเจ้านางไปดูหนังเราสามคนมาน่ะ เลยอินกับมัน

ทางน่าน ด่านห้วยโกร๋น ต้องข้ามเรือด้วยเหรอคะ ??? ด่านห้วยโกร๋น-หงสา-หลวงพระบาง 200กว่ากิโล ทางลูกรัง

ทางท่าลี่ เมืองเลย ก็น่าไปนะ อันนี้ก็ไม่ต้องข้ามเรือนิ

ด่านหนองคายก็น่าไปอีก หงิงงงงงงงง น่าไปหมดเลย

ป้ายทะเบียนตามข้อตกลงระหว่างประเทศ (ป้ายภาษาอังกฤษ THAILAND)

รถไทยบางทีก็ใช้ป้ายไทยปกติ เพียงแค่มีสติกเกอร์ตัว T ติดหน้ากะหลังรถเท่านั้น

พลาสปอร์ตรถ (สมุดเล่มม่วง)

ใบขับขี่ ถ้าไปในย่านอาเชี่ยน ใช้ใบขับขี่รูปแบบใหม่

ใช้รถคนอื่น
    ต้องมีใบมอบอำนาจจากเจ้าของรถสำเนาบัตร สำเนาทะเบียนบ้านของทั้งผู้มอบอำนาจ และผู้รับมอบ และก็ต้องเอาคู่มือจดทะเบียนรถเล่มจริง (เล่มน้ำเงิน) มาด้วย

ถึงฝั่งลาว ต้องไปทำประกันภัยรถยนต์จะได้สะติกเกอร์มาติดหน้ารถ ต้องติดไว้ตลอดที่อยู่ฝั่งลาว

ตอนนี้รู้แค่นี้..ไปแระ ไปหาข้อมูลต่อ

ข้อมูลกระทู้