สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    49
    Status
    โพส
    15

มาตรฐาน มีน้ำมันเยิ้มที่ Egr

ตามรูปเลยครับมันมี คราบน้ำมันเยิ้ม ที่วงกลมสีแดง 2 วงครับ
    ซึ่งของผมก็อุดอีจีอาตรงตำแหน่งลูกศร ที่รูปที่สองครับ อุดตอน 10,000 โล ตอนนี้ 50,000 โลครับ

รบกวนพี่ๆ น้าๆ ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ แบบต้องรื้อต้องถอดตรงไหนอย่างไร เพราะผม มือใหม่หัดรื้อ นะครับ
    เผื่อมีท่านอื่นเจอปัญหาเดียวกัน จะได้เป็นตัวอย่างให้ท่านอื่นได้ครับ

ขอบพระคุณมากมายครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

มาตรฐาน Re: มีน้ำมันเยิ้มที่ Egr

เป็นเหมือนผมเลย..
    รอด้วยอีกคนครับ

User ID
    588
    Status
    โพส
    140

มาตรฐาน Re: มีน้ำมันเยิ้มที่ Egr

ของผมเป็นตอนอุด egr ประมาณ 40000 โล มีคราบเยิ้มที่ egr ผมเลยถอดแผ่นอุดออก แล้วไปให้ศูนย์ดู ศูนย์ก็ถอดล้างทำความสะอาด

เลยเลิกอุดแล้วครับ egr

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ต้องอุดที่ต้นทางครับ น้าอุดที่ปรายทางน้ำมันก็เลยมาขังไว้ที่ปลายทาง

User ID
    49
    Status
    โพส
    15

แล้วต้นทางอยู่ตรงไหนเหรอครับน้าช่วยอธิบายชัดๆ นะครับ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

ต้นทางก็ตรงวงกลมสีแดงอันแรกครับ

User ID
    49
    Status
    โพส
    15

น้าๆๆครับ ตรงต้นทางตรงที่ลูกศรชี้ป่าวครับ

แล้วถ้าผมถอดตรงท่อที่น้ำมันเยิม นะครับต้องระวังอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ถอดได้ครับ หาเครื่องมือดีๆหน่อย ระวังแค่ปลักกับมอเตอร์จะกระแทกแตกแค่นั้น อีกนิดก็หาผ้ามารองแขน รองตามที่คมๆ*ไม่นั้น ลังแบตเตอร์รี่มันบาดแขนแสบ หุหุ.
    ..จำประเก็นใว้ไม่ควรกลับด้าน ตามสี น้ำเงินเอากาวประเก็นเหลว(ทรีบรอนด์ซื้อตามร้านอะไหล่มอไซค์) ไร้บางๆ ที่ประเก็นทั้ง2ด้าน ทิ้งใว้ให้แห้งหน่อยค่อยใส่
    ..จุดล่างสีเขียว
    ผมอุดตรงนั้นที่เดียว โดยใช้แผ่นสแตนเลสหนา1.5มิล แล้วเจาะรูตรงกลางใหญ่3มิลที่แผ่นอุด (เพื่อจะไล่ไอน้ำมันที่จะมาตกค้างไม่ให้สะสมไปใช้งานบ้าง)
    ..การวางแผ่นอุด
    1แผ่นอุดก็ไร้กาวประเก็นอีกเช่นเดิมทั้ง2ด้านแล้วทิ้งให้แห้งหน่อยวางเข้าที่ตัวเครื่องยนต์

2ประเก็นที่ไร้กาวแล้วทั้ง2ด้านมาแปะ
    3ตามด้วย ชุดท่อ EGR เสียบๆน๊อต ประกอบเสร็จเสียบปลักจบ

User ID
    49
    Status
    โพส
    15

ขอบคุณมากครับน้า coppy42

เสาร์นี้ผมจะลองรื้อแล้วครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อุดอะไรกันเหรอครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

หายไวๆน๊ะครับ พอดี EGR ผมปิดตาไปแล้วละเลยไม่เยิ้ม แถมหน้าตาไม่เหมือนชาวบ้านอีก อิอิ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aod_suwit ดูโพส
    ตามรูปเลยครับมันมี คราบน้ำมันเยิ้ม ที่วงกลมสีแดง 2 วงครับ
    ซึ่งของผมก็อุดอีจีอาตรงตำแหน่งลูกศร ที่รูปที่สองครับ อุดตอน 10,000 โล ตอนนี้ 50,000 โลครับ

รบกวนพี่ๆ น้าๆ ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ แบบต้องรื้อต้องถอดตรงไหนอย่างไร เพราะผม มือใหม่หัดรื้อ นะครับ
    เผื่อมีท่านอื่นเจอปัญหาเดียวกัน จะได้เป็นตัวอย่างให้ท่านอื่นได้ครับ

ขอบพระคุณมากมายครับ
    อ้าวน้า ๆ อุดตรงวงกลมกันหรือ ผมดันไปอุดตามรูปที่สองที่ลูกศรชี้ (ผิดรูมั้ยเนี่ย)

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ถอดได้ครับ หาเครื่องมือดีๆหน่อย ระวังแค่ปลักกับมอเตอร์จะกระแทกแตกแค่นั้น อีกนิดก็หาผ้ามารองแขน รองตามที่คมๆ*ไม่นั้น ลังแบตเตอร์รี่มันบาดแขนแสบ หุหุ.
    ..จำประเก็นใว้ไม่ควรกลับด้าน ตามสี น้ำเงินเอากาวประเก็นเหลว(ทรีบรอนด์ซื้อตามร้านอะไหล่มอไซค์) ไร้บางๆ ที่ประเก็นทั้ง2ด้าน ทิ้งใว้ให้แห้งหน่อยค่อยใส่
    ..จุดล่างสีเขียว
    ผมอุดตรงนั้นที่เดียว โดยใช้แผ่นสแตนเลสหนา1.5มิล แล้วเจาะรูตรงกลางใหญ่3มิลที่แผ่นอุด (เพื่อจะไล่ไอน้ำมันที่จะมาตกค้างไม่ให้สะสมไปใช้งานบ้าง)
    ..การวางแผ่นอุด
    1แผ่นอุดก็ไร้กาวประเก็นอีกเช่นเดิมทั้ง2ด้านแล้วทิ้งให้แห้งหน่อยวางเข้าที่ตัวเครื่องยนต์

2ประเก็นที่ไร้กาวแล้วทั้ง2ด้านมาแปะ
    3ตามด้วย ชุดท่อ EGR เสียบๆน๊อต ประกอบเสร็จเสียบปลักจบ
    ป๋าทำให้ผมมั่งจิ...

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    ป๋าทำให้ผมมั่งจิ...
    ทำไม่เป็นสักอย่าง ตาเอ๋นี่

ข้อมูลกระทู้