สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    220
    Status
    โพส
    299

มาตรฐาน กลับแหนบ/เอาแหนบออกใครเคยทำมาแชร์ข้อมูลหน่อยครับ

ผมอยากทำให้รถนิ่ม นุ่ม นิ่ง น่ะครับ 4 ประตู ไม่ได้บรรทุก มีวิธีไหนบ้างครับ ว่าจะยุ่งกะแหนบ และเปลี่ยนโช๊คด้วย ใครเคยทำแนะนำหน่อยครับ ดีไม่ดี คุ้มไม่คุ้ม อย่างไร ที่ไหนรับทำบ้างแนะนำร้านให้ด้วยก็ดีครับ แบบทำแล้วดีไม่มีปัญหาตามมาน่ะครับ ไม่เน้นบรรทุกแต่ขับเฉลี่ย 120-150 กม/ชม ครับ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

มาตรฐาน Re: กลับแหนบ/เอาแหนบออกใครเคยทำมาแชร์ข้อมูลหน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ forlife ดูโพส
    ผมอยากทำให้รถนิ่ม นุ่ม นิ่ง น่ะครับ 4 ประตู ไม่ได้บรรทุก มีวิธีไหนบ้างครับ ว่าจะยุ่งกะแหนบ และเปลี่ยนโช๊คด้วย ใครเคยทำแนะนำหน่อยครับ ดีไม่ดี คุ้มไม่คุ้ม อย่างไร ที่ไหนรับทำบ้างแนะนำร้านให้ด้วยก็ดีครับ แบบทำแล้วดีไม่มีปัญหาตามมาน่ะครับ ไม่เน้นบรรทุกแต่ขับเฉลี่ย 120-150 กม/ชม ครับ
    ตู่ สุ 1000 ครับ จบในระดับนึงครับ(อยู่ที่เจ้าของรถครับ)คริๆๆๆ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: กลับแหนบ/เอาแหนบออกใครเคยทำมาแชร์ข้อมูลหน่อยครับ

ผมไปทำมาเฉพาะแหนบ ที่โรงแหนบรามอินทรา ดัดโดยใช้เครื่องดัดไฮดรอลิค ทุกแผ่น ตามสูตรของร้านเค้า หลักๆคือ เพิ่มช่องว่างระหว่างแหนบรับ นน กับแหนบบรรทุก ให้มีการให้ตัวมากขึ้น

หมดไป 700 บาท

ใส่กับโช้คเดิม นุ่มนิ่มมาก แต่ถ้าถนนขึ้นๆลงๆเยอะๆ จะโยน อารมณ์คล้ายๆ พวกดีแม็ก หรือ mu7 ครับ

ถ้ารับได้ก้อใช้ไปก่อน ถ้ารับไม่ไหว หาโช้คหนืดๆมาช่วยแหนบ ก้อน่าจะลงตัวครับ

คิดข้อดี ข้อเสีย ให้ดีก่อน ทำแล้ว เอาคืนไม่ได้นะ รถก้อจะอารมณ์เปลี่ยนไปคนละ feelling เลย

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ขอให้เจอแนวและร้านแหล่มๆน๊ะครับ ผมทำมาแล้วโอเคครับแนวนี้ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 08-07-2010 เมื่อ 07:39

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

Talking Re: กลับแหนบ/เอาแหนบออกใครเคยทำมาแชร์ข้อมูลหน่อยครับ

ท่าทางจะเอาจริงแฮะ...น้า forlife, ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้...
    แต่อย่างไรก็ตาม หากทำเสร็จแล้วอย่าลืมนำมาโชว์บ้างนะครับน้า. ผมอาสาจะเป็นคนนั่นชม...

paphawin TTC-Member
    User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

โอ้..รอด้วยครับ แต่ใช้งานเหมือนกันเลยวิ่งพอ ๆ กันด้วย

akemuter
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่เคยทำเลยครับผม

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    ท่าทางจะเอาจริงแฮะ...น้า forlife, ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้...
    แต่อย่างไรก็ตาม หากทำเสร็จแล้วอย่าลืมนำมาโชว์บ้างนะครับน้า. ผมอาสาจะเป็นคนนั่นชม...

ผมจบบัญชีอ่ะน้า jindee ยิ่งไม่มีความรู้หนักกว่าน้าอีก แต่ก็อาศัยอ่าน ๆ จากน้าๆ คนอื่นเขานี่แหละครับ อีกอย่างเห็นว่า รถผมตอนนี้ก้ใช้งานแค่วิ่งไปกลับที่ทำงาน ไม่ได้ใช้บรรทุกอะไร ก็เลยอยากทำน่ะครับ แต่ก็ยังกลัว ๆ อยู่เหมือนกัน กลัวทำแล้วไม่จบ กลัวจะแย่กว่าเดิม

User ID
    6888
    Status
    โพส
    67

ตอนนี้ที่ผมใช้อยู่คือ รองกล่อง 3นิ้ว ไม่ดัดแหนบ กลับแหนบบันทุกอันล่างสุดสั้นสุดครับแล้วก็ชักแหนบที่รองขึ้นมาจากอันล่างสุดออก(อันที่ยึดสายน้ำมันเบรคอะครับ) เตี้ยพอดีครับ เปลี่ยนโช็คเป็นของ ซุปเปอร์คายาบ้า ครับ กล่องสีเขียวขาว ราคาไม่น่าเกิน1800ครับ เพราะผมซื้อมาเท่านี้ โดยส่วนตัวแล้วขับสบายดีครับไม่โยนเท่าไรแต่ก็ไม่กระด้างเท่าไรครับ แล้วแต่ฟิวลิ่งของแต่ละคนนะครับ สูตรที่ผมใช้ทำไปสามารถทำกลับคืนเหมือนเดิมได้ครับ แต่จะเสียเวลาและเสียตังนิดหน่อย ถ้าไม่พอใจในวิธีนี้ครับ (โดยส่วนตัวผมว่าขับดีนะครับวิธีที่ผมบอก)

User ID
    8723
    Status
    โพส
    84

รถผม Plus 4ประตูปี 10 เพิ่งไปทำมา2วันก่อน ด้านหลังแหนบแผ่นที่ 5กลับแล้วยิงลงให้ห่างกับแผ่นที่ 4ประมาณ 1นิ้ว แล้วชักแผ่น 3ออก+โช็ค Gabrian Red Carbon เฉพาะด้านหลัง 5,700บาท ส่วนด้านหน้าผมใช้ Rancho 9000XL โดยส่วนตัวผมพอใจเลยละ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ส่วนตัวเป็นคนชอบ Rebound มากๆ

แต่เวลาเร็วๆ ไม่ชอบอาการโยนตัว

ได้อย่างเสียอย่างครับ

User ID
    6888
    Status
    โพส
    67

ผมว่า วิธีโหลดแบบที่น๊าๆพูดกันมามันอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลมากกว่าครับว่าชอบแนวเกาะกระด้าง นิ่มๆย้วยๆ หรืออะไรต่างๆที่ว่ากันมานะครับ ก่อนโหลดต้องทำใจครับว่าฟิวลิ่งการขับบน ถนนจะเปลี่ยนไปมากเลยมองรถข้างหน้าไม่ค่อยเห็นซักเท่าไร(ตอนรถติดมากๆ) ครับ

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

ไม่แน่ใจว่าต้องการสูง หรือโหลด แต่ที่ผมเคยทำเนื่องจากว่าหลังโยน และมีอาการชกจากล้อหลัง ใช้วิธีง่าย ๆ คือ สลับแหนบบรรทุก (ตัวสุดท้าย) มาไว้อันที่สอง และเปลี่ยนโตงเตงให้ยาวขึ้น ผลที่ได้ก็คืออาการชกหายไป อาการท้ายไหลตอนฝนตกพร่ำหายไป แถมความนุ่มหนึบ มาระดับหนึ่ง ท้ายสูงขึ้นมาอีกนิด ถ้าเปลี่ยนโช๊คเป็นให้ใหญ่ขึ้นก็น่าจะหนึบกว่านี้ครับ แต่เห็นว่าโช๊คเก่ายังดีอยู่ก็เลยใช้ไปก่อน หมดค่าทำไป ประมาณ 900 บาท ทำที่เต็กฮวด ลาดหลุมแก้ว ลองเช็คใน Google หาชื่อร้านได้ครับมีหลายสาขา แต่ละสาขาราคาไม่เท่ากันครับ

ข้อมูลกระทู้