สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน โมระบบพวงมาลัยให้หน่วง ที่ความเร็วสูง ๆ

ผมเคยได้ลองขับ มะสะด้า เลยรู้ว่า มีระบบที่ช่วยรักษาความปลอดภัยที่น่าสนใจ
    คือพวงมาลัยจะหนัก ตึงมือไม่วอกแวกที่ความเร็วสูง ซึ่งมันน่าจะมาทำกับ แมวเราได้ครับ
    -โดยหลักการแล้ว เมื่อความเร็วรถสูงขึ้น ปั้ม Power จะถูกปั่นให้เร็วตามไปด้วยและให้แรงดัน ไฮดรอลิก สูงตามไปอีก แต่จะมีตัวจำกัดแรงดัน คอยปล่อยน้ำมันความดันสูงอีกครั้ง เพื่อป้องกันความเสียหาย
    แต่การปล่อยแรงดันที่ว่านี้มันอยู่ตรงใหนไม่รู้ครับ (น่าจะอยู่แถว ๆ แกนเพลาครับ)
    ผมจึงมีความคิดว่า ถ้าเรามีตัวควบคุม ที่จะมาทำการ ปล่อยแรงดันตามความเร็วทีต้องการ เพื่อให้ระบบควบคุมพวงมาลัยทำงานได้นิ่งกว่าที่เป็น
    (ปล่อยแรงดันมาก พวงมาลัยหนัก )
    555 น่าเสี่ยงใหมละครับ พี่น้อง
    1 ทำวาล์ว ไฟฟ้า ที่สั่งการโดย โซลินอย และรับสัญญานมาจาก Speed Sensor
    2 กำหนดการเปิดวาล์ว โดยวงจร Electronic
    3 สามารถปรับเปลี่ยนระดับความหนืด โดย วงจร (VR)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 08-07-2010 เมื่อ 14:01

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: โมระบบพวงมาลัยให้หน่วง ที่ความเร็วสูง ๆ

เยี่ยมครับ ที่มีความคิดริเริ่ม

แต่ผมว่า ของเราก็มั่นคงแล้วนะครับ

ผมเหยียบไป 200 ยังนิ่งเลยครับ รถสูงๆด้วย

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: โมระบบพวงมาลัยให้หน่วง ที่ความเร็วสูง ๆ

ของเราหลงไซโคลนมาสตราด้า

มันก็ Power Assist แล้วไม่ใช่หรือ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผมว่าไตรตั้นมันก็โอน๊ะครับ ขับเร็วๆ ก็นิ่งอยู่นิครับ ขนาดแฟนผมขับ 170 บนทางด่วนแถมโดดเนิน ใช้มือเดียวเพราะชู 2 นิ้วเล่นกล้องจับความเร็ว ก็ยังเอาอยู่เลยครับ แต่รถผมติดดินอ่ะครับ เหอะๆ ไม่แนะนำให้ทำแบบนี้น๊ะครับ เพราะผมจัดการด่าแฟนเรียบร้อยแล้วเนื่องจากจะเกิดอุบัตติเหตุได้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 08-07-2010 เมื่อ 15:59

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ผมว่าไตรตั้นมันก็โอน๊ะครับ ขับเร็วๆ ก็นิ่งอยู่นิครับ ขนาดแฟนผมขับ 170 บนทางด่วนแถมโดดเนิน ใช้มือเดียวเพราะชู 2 นิ้วเล่นกล้องจับความเร็ว ก็ยังเอาอยู่เลยครับ แต่รถผมติดดินอ่ะครับ เหอะๆ ไม่แนะนำให้ทำแบบนี้น๊ะครับ เพราะผมจัดการด่าแฟนเรียบร้อยแล้วเนื่องจากจะเกิดอุบัตติเหตุได้
    แฟนพี่...เท้า หนักจัง(น่ากัว)

User ID
    12515
    Status
    โพส
    420

ได้ใจเต็มๆๆคับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ของเราหลงไซโคลนมาสตราด้า

มันก็ Power Assist แล้วไม่ใช่หรือ
    ก็ รถน้า วิ่ง 180 ยังไปทำมันวิ่ง 200 เล้ย น้า นุ๊ก

User ID
    5683
    Status
    โพส
    45

ผมว่าขับเร็วๆของผมก็เบาครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

Concept ครับ
    ท่านใดมีฐานข้อมูลร่วม ออกความคิดเห็นด้วยนะครับ

จาก 1 คือ ออกจากสายส่งแรงดันสูง ( เท่าใหร่เดียวผมจะหาในคู่มืออีกทีครับ )
    ไป 2 คือ แรงดันที่จะไปกดลูกสูบ 3 ลงเพื่อเปิดระบายน้ำมันผ่านล่องที่ทำบ่าไว้
    โดยสู้กับแรง Spring ใต้ลูกสูบ 3 (ผมยังไม่วาด ตัวปรับแรง Spring )
    ไป 4 คือทางใหลกลับไปที่ทางเข้าด้านดูดของปั้ม Power ครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    เยี่ยมครับ ที่มีความคิดริเริ่ม

แต่ผมว่า ของเราก็มั่นคงแล้วนะครับ

ผมเหยียบไป 200 ยังนิ่งเลยครับ รถสูงๆด้วย
    ...Me too..

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kj-tactics ดูโพส
    ได้ใจเต็มๆๆคับ
    อู่หน้าอยู่แถวใหนครับ
    เผื่อว่าง ๆ จะไปเยี่ยม ผมทำงานในนิคมลาดกระบังเองครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Regit ดูโพส
    ผมว่าขับเร็วๆของผมก็เบาครับ
    ผมเป็นงั้นจริง ๆ ครับ
    เหมือนน้า
    มันหน่วงกว่านี้ มันน่าจะดีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 09-07-2010 เมื่อ 13:08

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

แรงดันสูงสุดที่ Relive Valve เปิดปล่อยน้ำมันกลับครับ
    8.5 -9 Mpa
    และนี่ น่าจะเป็น Relive Valve ครับ
    ว่างแล้วจะลองดู ท่านใดมีประสพการณ์ วานสอน

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ผมขอถามย้อนหน่อยครับ *แล้วถ้าจะให้เบาขึ้น* เราเพิ่มหรือหนุนแรงกดสปริงตัวนี้ จะได้มั้ยเอ่ย..ใช้ในเมืองถ้าจะดี..ไม่ได้กวนนะน้า..

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ผมขอถามย้อนหน่อยครับ *แล้วถ้าจะให้เบาขึ้น* เราเพิ่มหรือหนุนแรงกดสปริงตัวนี้ จะได้มั้ยเอ่ย..ใช้ในเมืองถ้าจะดี..ไม่ได้กวนนะน้า..
    อย่าคิดมากครับน้า ผมยินดีครับที่เรามาช่วยกันแก้ปัญหาข้อข้องใจ
    ตามที่เข้าใจสามารถที่จะทำได้ครับ
    ถ้ามันไม่ดึง และเพิ่มภาระให้เครื่องมาก เพราะว่ารอบยังต่ำ แรงเครื่องยังน้อย
    แต่เราให้ไปขับแรงดันมากไปหน่อย ไม่แน่ใจครับ
    แต่ถ้าเครื่องสะอึก ก็ใช่ครับ มันขับ Load มากไป
    ถ้ามันยังเดินเงียบก็น่าจะ Ok ครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

น้าก้านโต
    ความรู้สึกผม ถ้าหน่วงประมาณเดิม ขณะขับ กำลังดี
    แต่ตอนจอดหรือตอนกลับรถ อยากให้ันเบาๆๆ เหมือน อย่างดีแม็กที่บ้าน กลับรถง่ายดี

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    น้าก้านโต
    ความรู้สึกผม ถ้าหน่วงประมาณเดิม ขณะขับ กำลังดี
    แต่ตอนจอดหรือตอนกลับรถ อยากให้ันเบาๆๆ เหมือน อย่างดีแม็กที่บ้าน กลับรถง่ายดี
    น่าสนใจครับ
    ถ้าความสามารถผมพอ จะลองทำดูครับ
    ได้เรื่องแล้วจะมาโม้ให้ ควัง

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

ของผมมันหน่วงตั้งแต่ออกตัวเลย
    หนักมากๆ *-*
    กลับรถทีเหนื่อย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ลองตัวนี้ครับเท่าที่ใช้มา ไม่มีปัญหาเรื่องกลับรถ หรือ เข้าซอง ออกซ้าย-ขวาช่วงรถติด
    Speed ได้รวดเร็วครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-08-2010 เมื่อ 16:59

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ท่านใดเคยลองไล่ลมที่กรอง โซล่า หรือเปล่าครับ
    เพราะหลังจากที่ผมเปลี่ยนกรองแล้ว ไล่ลมที่ปลั๊กทุกวัน
    มันก็มีลมทุกวัน
    ก็เลยมีแนวทางมาแจก น้า ๆ เผื่อสนใจครับ
    -เหตุของผล ที่มีข้อมูลมาเล็กน้อยคือ เมื่อปั้มแรงดันสูงทำงาน
    จะเกิดความร้อนและอากาศเกิดขึ้นในระบบน้ำมัน และปัญหาการกระเพื่อมของแรงดัน เพราะถูกแทรกโดยอากาศ สะดุด กระตุก อาการเหล่านี้อาจจะถุกช่วยจากจุดนี้ได้บ้าง
    -สิ่งประดิษย์นี้ก็คือ หัวจุกลม มอร์ใซด์ สวมอยู่ในแท่งอลูมิเนียม บีบอัดด้วย ปากจับเครื่องกลึง ค่อย ๆ หมุนไป กดอัดไปจนรอบ และไม่มีลมรั่วออกมา
    -หลังจากใช้งานแล้ว ก็แยกลมไล่อากาศ แล้วกดที่ จุกลมไล่อากาศได้ง่ายขึ้น
    ซึ่งปรกติ ผมจะไล่ลมทุกวันครับ ขัน สกรูบ่อย ๆ มันจะหวานครับเลยเกิด เจ้าตัวนี้ออกมาครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 04-08-2010 เมื่อ 15:53

ข้อมูลกระทู้