สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

มาตรฐาน พี่มีวิธีไม่ให้หนูเข้าห้องเครื่องกันไหมครับ

ผมละปวดหัวเหลือเกิน กับ หนูเข้ามาอาศัยพักพิงในเครื่อง เหมือนเป็นบ้านของตัวเอง มีวิธีกำจัดหรือไม่ให้มันเข้ามาอาศัยกันไหมครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: พี่มีวิธีไม่ให้หนูเข้าห้องเครื่องกันไหมครับ

เลี้ยงแมว ไว้ในห้องเครื่องครับ

ปกติหนูมันจะอยู่ในที่รกๆ อับๆ น้าต้องดูแล้วหล่ะครับ ว่าในนั้นมันมีอะไรมั้ย หรือพื้นที่รอบๆรถ มันเป็นแบบนั้นหรือเปล่า

ล้างห้องเครื่องให้เอี่ยมๆแล้วลองเอาตะไคร้หรือใบเตย มาวางดูครับ เผื่อกลิ่นหอมๆ จะทำให้มันไม่เข้าไปครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: พี่มีวิธีไม่ให้หนูเข้าห้องเครื่องกันไหมครับ

เลี้ยงมันเลยครับ ห้ามไม่ให้เข้ายากหมดสิทธิ ผมเลยเอาขวดน้ำดื่มมาตัดครึ่ง ทำ2ฝั่งซ้ายขวา หาที่แขวนผูกตามห่อเหล็กในห้องเครื่อง เอาอาร์ท-แล๊คคิลเลอร์ แบบช็อค สีชมภู เลี้ยงมันไป เติมให้อีกทุกๆอาทิตย์..ก็มาอาศัยกินกันเรื่อยๆละหมดตัวเก่าตัวใหม่มาอีก..ไม่หมดสักที..
    ..หรือจะทำเหยื่อเอง..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 08-07-2010 เมื่อ 15:28

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เลี้ยงมันเลยครับ ห้ามไม่ให้เข้ายากหมดสิทธิ ผมเลยเอาขวดน้ำดื่มมาตัดครึ่ง ทำ2ฝั่งซ้ายขวา หาที่แขวนผูกตามห่อเหล็กในห้องเครื่อง เอาอาร์ท-แล๊คคิลเลอร์ แบบช็อค สีชมภู เลี้ยงมันไป เติมให้อีกทุกๆอาทิตย์..ก็มาอาศัยกินกันเรื่อยๆละหมดตัวเก่าตัวใหม่มาอีก.. ไม่หมดสักที..
    ..หรือจะทำเหยื่อเอง..http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=21885

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผมใช้ยาเบื่อครับ จริงๆแล้วถ้ามันไม่มากัดสายไฟรถผมผมก็ยังพอรับไหว โดนไปที เลยปล่อยไว้ไม่ได้ครับประหาญอย่างเดียว เหอะๆ

User ID
    730
    Status
    โพส
    939

หัวอกเดียวกันครับรอน้าๆเค้ามาเฉลยครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: พี่มีวิธีไม่ให้หนูเข้าห้องเครื่องกันไหมครับ

ที่บ้านแม่ยายเลี้ยงแมวครับ แต่รอยเต็มเลยแต่นำไปขัดใหม่ได้ 800.- ก็ดีกว่าหนูมันไปจัดการสายไฟข้างในรถครับ

jiratthapat
    ผู้เยี่ยมชม

ซื้อลูกเหม็นห่อเล็ก 2 ห่อเเล้วเอาไม้เเหลมเจาะรูให้พรุนเเล้วเอาเชือกผูกไว้ในห้องเครื่องเเถวๆ
    ซุ้มล้อทั้ง 2 ข้างกันหนู เเมลงสาบ จิ้งจกเข้าเครื่องเเละช่องเเอร์ครับ ลองทำดูครับลงทุนไม่เยอะ ทางศูนเเนะนำผมมาครับ รถผมเคยหนูเข้าช่องเเอรครับปัจจุบันเปิดกระโปรงหน้าดูยังไม่มีลอยเท้าหนูให้เห็นนะครับ

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

ช่องแอร์มันอยู่ตรงไหนครับในห้องเครื่อง เพื่อมันเข้าไปอยู่ผมยังไม่ได้ดู
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย beer2123 : 08-07-2010 เมื่อ 17:49

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

การกำจัด กาวดักหนูคับพร้อมอาหาร เพื่อให้เจอซากหนู เวลาติดกับ ยาเบื่อ มักหาซากไม่เจอ
    การป้องกัน ในห้องเครื่อง หมั่นเอาโซเน็กฉีดไว้อาทิตย์ละครั้ง แค่นี้ก้อไม่กล้าเข้ามายุ่งเราแล้วคับ เพราะมันจะเหม็นกลิ่นโซเน็ก
    ลองดู
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yut : 08-07-2010 เมื่อ 21:43

User ID
    2434
    Status
    โพส
    223

หนูยังพอทนผมเจอหอยทากเข้าไปอยู่ในกรองอากาศเลยครับ ไม่แน่ใจว่าหนูเอาเข้าไปกินหรือเปล่า แต่ตอนนั้นจอดไว้ 3 เดือนเองนะแต่สามเดือนหลายๆรอบนับแล้วร่วมปี

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    เลี้ยงแมว ไว้ในห้องเครื่องครับ

ปกติหนูมันจะอยู่ในที่รกๆ อับๆ น้าต้องดูแล้วหล่ะครับ ว่าในนั้นมันมีอะไรมั้ย หรือพื้นที่รอบๆรถ มันเป็นแบบนั้นหรือเปล่า

ล้างห้องเครื่องให้เอี่ยมๆแล้วลองเอาตะไคร้หรือใบเตย มาวางดูครับ เผื่อกลิ่นหอมๆ จะทำให้มันไม่เข้าไปครับ
    เจ้าพ่อ OTOP ตัวจริง....อิอิ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ myjoefiend ดูโพส
    ผมใช้ยาเบื่อครับ จริงๆแล้วถ้ามันไม่มากัดสายไฟรถผมผมก็ยังพอรับไหว โดนไปที เลยปล่อยไว้ไม่ได้ครับประหาญอย่างเดียว เหอะๆ
    ป๋าโจ้ขา อย่าทำหนูเลยน๊า หนูยอมแย้วววว
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เลี้ยงมันเลยครับ ห้ามไม่ให้เข้ายากหมดสิทธิ ผมเลยเอาขวดน้ำดื่มมาตัดครึ่ง ทำ2ฝั่งซ้ายขวา หาที่แขวนผูกตามห่อเหล็กในห้องเครื่อง เอาอาร์ท-แล๊คคิลเลอร์ แบบช็อค สีชมภู เลี้ยงมันไป เติมให้อีกทุกๆอาทิตย์..ก็มาอาศัยกินกันเรื่อยๆละหมดตัวเก่าตัวใหม่มาอีก.. ไม่หมดสักที..
    ..หรือจะทำเหยื่อเอง..http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=21885
    รู้แล้วคร้าบบบว่าป๋าชอบเลี้ยงหนูๆ.....จะฟ้องซ้อ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    การกำจัด กาวดักหนูคับพร้อมอาหาร เพื่อให้เจอซากหนู เวลาติดกับ ยาเบื่อ มักหาซากไม่เจอ
    การป้องกัน ในห้องเครื่อง หมั่นเอาโซเน็กฉีดไว้อาทิตย์ละครั้ง แค่นี้ก้อไม่กล้าเข้ามายุ่งเราแล้วคับ เพราะมันจะเหม็นกลิ่นโซเน็ก
    ลองดู

ชอบจังนะโซแน็คเนี่ย กร้ากกกกกกกกกกกกกก

TTC-01059 TTC-Member
    User ID
    175
    Status
    โพส
    170

ผมใช้ลูกเหม็นก้อนขนาดใหญ่(หาซื้อตามห้าง)เลือกแบบที่มีครอบพลาสติกคล้ายลูกบอล ใช้คู่กับคลิปหนีบผ้า(แบบมีห่วง) แล้วหาที่เหมาะๆหนีบตามจุดต่างๆของรถ เท่านี้ก็ไม่มีหนูมากวนอีกแล้วล่ะครับ.......ผมใช้วิธีมา 3-4 เดือนแล้วได้ผล

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มีผู้รู้แนะนำ้ให้ใช้น้ำมันสน ฉีดๆ หนูไม่มาครับ แถวที่ผมจอดอยู่ติดเขาครับ ช่วยไปมากๆครับ เพราะกลิ่นมัน ครับบบ

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

แต่อี่หนูนี่สิ ทำยังไงก็ไม่ออกจากรถ..........เฮ้อออออ เบื่อจิงๆ
    เพ้อ.....ว่าจะเอาลูกเดียว แหมมมมมมม มันน่า

TTC-00547 TTC-Member
    User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

ขอผม...........ทำใจคับ
    ลองมาหลายวิธีแล้วทั้งลูกเหม็น ทั้งเอาหลอด ไฟ 3W มาแขวนไว้ในห้องเครื่องก็ลองแล้ว
    ต้อนแรกๆก็ดีอยู่ พอสักอาทิตย์สองอาทิตย์พี่แกสักชินกับแสงไฟกลับกันอีก
    แต่มีคนบอกว่าให้เอาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดมาตัดแล้วล้อมรถไว้(พื้นที่จอดรถต้องเรียบๆหน่อยน่ะ) ผมก็ยังไม่เคยลอง

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ shellvie ดูโพส
    ขอผม...........ทำใจคับ
    ลองมาหลายวิธีแล้วทั้งลูกเหม็น ทั้งเอาหลอด ไฟ 3W มาแขวนไว้ในห้องเครื่องก็ลองแล้ว
    ต้อนแรกๆก็ดีอยู่ พอสักอาทิตย์สองอาทิตย์พี่แกสักชินกับแสงไฟกลับกันอีก
    แต่มีคนบอกว่าให้เอาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดมาตัดแล้วล้อมรถไว้(พื้นที่จอดรถต้องเรียบๆหน่อยน่ะ) ผมก็ยังไม่เคยลอง
    วิธีน้าน่าจะใช้ได้สำหรับคนที่มีที่จอดในบ้านตัวเอง แต่คนที่อยู่ตามคอนโด หรือจอดนอกบ้าน คงไม่เข้าท่า......เดี๋ยวหมามันมาแทะ

User ID
    11688
    Status
    โพส
    182

ผมโดนมาแล้วครับพึ่งทำเสร็จไปเมื่อวานนี้เอง ในห้องเป็นทางเลยครับ แล้วมันก็เข้าฉี่อึในลิ้นปิดเปิดอากาศแอร์ไหลลงไปที่พัดลมแอร์กลิ่นเข้าไปในห้องโดยสารไม่ต้องพูดถึงเลยครับติดทันนานครับ เลยถอดพัดลมแอร์ออกมาล้างฉีดสเปร์จับกลิ่นพึ่งแดดสักหน่อย กลิ่นน้อยลงจึงประกอบกลับที่เดิมครับ ได้ถอดออกจึงหาแผ่นสแตนเลสปิดที่ลิ้นปิดเปิดเลยครับไม่ให้อากาศข้างนอกเข้ามาเลย แล้วลองหาดูว่ามันเข้าที่ไหน จะมีไม่กี่จุดที่มันเข้าช่องแอร์ได้ เข้าตรงรูในห้องเครื่องตรงแก้มทั้งสองข้างครับ ตรงกรุล้อเข้ายากน้อยช่องมันเล็กครับ เรื่องหนูกับช่องแอร์ต้องระวังด้วยครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

น้าท่านใดมีวิธีพร้อมรูปและขั้นตอนการ ปิดช่องทาง เปิด-ปิดให้อากาศภายนอกเข้ามาห้องโดยสารได้บ้างครับ เป็นความรู้และป้องกันหนูๆ เข้าด้วยครับ เผื่อน้าๆ ท่านอื่นสนใจครับ

ข้อมูลกระทู้