สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

มาตรฐาน คำนวณพื้นที่...ด้วย Gps

นำ Link มาฝาก น้าๆ ทุกคน
    เพื่อการใช้ประโยชน์จากเครื่อง GPS ให้คุ้มค่า

ใครมีที่ดิน จะซื้อ จะขาย ฯลฯ
    หรืออยากทราบว่าที่ดินของท่านมีพื้นที่เท่าไร?

อ่านค่าพิกัดตามเขตที่ดินตรงจุดหักเลี้ยวทุกๆมุม ... จดค่าไว้ให้หมด
    แล้วนำไปป้อนค่าในโปรแกรมนี้ ... จะสามารถคำนวณพื้นที่ออกมาให้ท่านได้

ลองไปโหลดมาใช้กัน ... ครับ

www.forest.go.th/community.../data/Cal%20Area%20Version%201.0.xls

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

มาตรฐาน Re: คำนวณพื้นที่...ด้วย Gps

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

มาตรฐาน Re: คำนวณพื้นที่...ด้วย Gps

เป็นโปรแกรมคำนวณพื้นที่จาก GPS พัฒนาขึ้น
    โดย....ปิติ ลายลักษณ์
    download แล้วเลือก save ไว้ในเครื่องได้

ขอยกคุณความดีนี้ให้เจ้าของผู้พัฒนาโปรแกรมฯ ... ครับ
    ซวด ซวด

)
    rewatr

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

ขอบคุณครับ จะลองใช้ดูเมื่อมีโอกาสนะครับ

TTC-00547 TTC-Member
    User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

ขอบคุณคับกำลังหาอยู่พอดีเลยคับ
    ใช้สูตรคำนาณยากมาก

User ID
    2461
    Status
    โพส
    180

ขอบคุณมากครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ค่าพิกัดที่ได้จาก GPS ทั่วๆไปใช้ได้แค่ประมาณคร่าวๆนะครับ
    อย่าเอามาใช้ทำนิติกรรมเรื่องกรรมสิทธิ์ที่ดินนะครับ มันยังมีความคลาดเคลื่อนมากมาย
    เป็นเหตุผลหลักเลยที่ว่าทำไมถึงยังต้องใช้กล้องสำรวจวัดมุมอยู่ เพราะความแม่นยำมันยังแตกต่างกันมากมายนัก
    ไม่เชื่อลองเอา GPS ไปจับพิกัดที่จุดเดียวกันดูซิครับ ไม่ต้องเคลื่อนย้ายมันเลยนะครับ Mark Piont ทีจุดเดียวกัน แต่เวลาต่างกัน ค่ามันก็ต่างกันได้เป็นสิบๆเมตรนะครับ
    เอามาใช้ประมาณคร่าวๆก็พอ อย่าเอาจริงจัง...

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

ขอบคุณ indy72 ที่ช่วยเพิ่มเติม

ความจริงก็ทราบเช่นกันว่าความละเอียดของค่าพิกัดที่ได้จาก GPS ติดรถยนต์
    มีความแม่นยำไม่พอ หากจะคำนวณพื้นที่เพื่อซื้อ-ขาย โดยเฉพาะที่ดินบริเวณที่มีราคาสูงเช่นในเขตเมืองหรือทำเลดีๆ ก็คงต้องใช้การรังวัดด้วยกล้องคำนวณโดยค่ามุมและระยะระหว่างจุดเส้นรอบวงของแปลงที่ดิน อันนี้เป็นเรื่องการวัดและคำนวณพื้นที่ด้วยวิทีการทางช่างเทคนิค(ช่างสำรวจ) และการหาพื้นที่เพื่อคิดราคาในการซื้อ-ขายที่ดิน ก็เป็นบริการทางราชการของกรมที่ดินฯ เขาวัดและทำแผนที่ขอบเขตที่ดินและคำนวณพื้นที่ให้แน่นอนอยู่แล้ว

เผอิญเรื่องแผนที่และการคำนวณพื้นที่ ผมก็พอได้รับการศึกษามาบ้าง ในระดับอาชีวศึกษาชั้นสูง (ปวส.) ก็เลยถือโอกาสขยายความให้น้าๆทุกท่านทราบเพิ่มเติมไปอีกหน่อย ...ว่า

การหาค่าพื้นที่ด้วยวิธีที่แนะนำนี้แม่จะไม่แม่นยำ 100% แต่ก็สะดวกและได้ค่าที่ใกล้เคียงพอสมควร น่าจะดีกว่าการประมาณด้วยสายตา หรือการวัดแต่ระยะแล้วมาคำนวณตามสูตรพื้นที่รูปทรงสามเหลี่ยมและสี่เหลี่ยมต่างๆ หากไม่ซีเรียสว่าจะต้องเป๊ะทุกตารางนิ้ว ... ครับ

ดังนั้น ... โปรแกรมคำนวณที่นำมาฝาก สามารถคำนวณพื้นที่ได้ดีพอสมควร
    และเหมาะสมที่จะใช้หาค่าพื้นที่ เพื่อการใช้ประโยชน์จากอุปกรณ์ที่เรามีอยู่ให้คุ้มค่ามากขึ้น (เน้นการใช้ประโยชน์สิ่งที่มีอยู่ให้ได้ประโยชน์สูงสุด) ส่วนใครอยากให้ได้ค่าที่แน่นอนมากกว่านี้ ก็อาจใช้บริการ คุณ indy72 ได้ ... เข้าใจว่าคงเป็น surveyer ... แม่น บ่ ... อิ อิ

ตั้งใจเอาของดีมาฝาก

ดีไม่ดี ... คงขึ้นอยู่กับแต่ละท่านน่ะครับ

เลือกชม เลือกใช้กันตามสบาย

ยังไงๆก็ขอบคุณ indy72 ที่ช่วยให้ความรู้ทุกๆท่าน (ที่อาจเข้าใจผิดอย่างที่เป็นห่วงก็ได้) ... ครับ

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

รูปงามจัง...

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

มาตรฐาน ตอบ: คำนวณพื้นที่...ด้วย Gps

โหลดไม่ได้แล้วครับ link เสียแว้ววววววววววววววว

ข้อมูลกระทู้