หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

มาตรฐาน สอบถามเรื่องล้อฟรีข้างเดียวครับ

จริงๆผมขับรถขับเคลื่อนสองล้อนะครับ แต่อยากถามห้อง 4*4 คิดว่าน่าจะเคยเจอมาเยอะ คือผมสงสัยว่าในรถขับเคลื่อนสองล้อนะครับว่าทำไม เวลาล้อหลังฟรี 1 ข้าง หรือลอยจากพื้น (สมมิตว่าเป็นข้างขวา) ทำไมล้อซ้ายที่เป็นล้อที่ติดพื้น ถึงไม่หมุนครับ ในขณะที่กำลังเร่งเครื่องอยู่

User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่องล้อฟรีข้างเดียวครับ

ต้องใส่เฟืองเต็ด

User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

มาตรฐาน Re: สอบถามเรื่องล้อฟรีข้างเดียวครับ

คืออยากรู้ว่าทำไมมันถึงไม่หมุนอะครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: สอบถามเรื่องล้อฟรีข้างเดียวครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ adsl1024 ดูโพส
    คืออยากรู้ว่าทำไมมันถึงไม่หมุนอะครับ
    เพราะเฟืองท้ายไม่ได้เป็นแบบลิมิเต็ดอะครับ คือทั้งสองข้างจะเป็นอิสระต่อกันมันจึงไม่ส่งแรงกระทำจากด้านหนึ่งมาสู่อีกด้านอะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ฟรีครับน้าปูถ้าขึ้นแม่แรงล้อไดล้อนึงไว้ ขับ4มีเต็ดก็ฟรีครับแต่มันจะมีระบบช่วยกันแบ่งมาใช้งานที่25%หรือมากกว่านั้นก็แล้วแต่ละรุ่น..มันฟรีแบบสลับฝั่งกันด้วยละครับ..
    ..ดูนี่ก็ได้ ผมไปก๊อปเค้ามาให้ จากเวป http://www.headlightmag.com/..และอันนี้ครับ http://www.mitsu-champ.com/forums/in...showtopic=7764
    ...1. โดยหลักการทำงานแล้วเหมือนกันต่างที่รายละเอียดเช่นขับหลังหรือขับสี่บางรุ่นจะมีลิมิเต็ดสลิป หรือ ดิฟล๊อคเพิ่มมาด้วย

2. รถขับหน้าน้ำมันใช้ร่วมกันกับเกียร์อยู่แล้วตอนเปลี่ยนก็เปลี่ยนพร้อมกัน

3. เฟืองท้ายของรถขับหน้ามันจุ่มอยู่ในนํามันเกียร์ร่วมกับเกียร์ เฟืองท้ายของขับหลังกับขับสี่ก็เหมือนกัน

4. นํามันเฟืองท้าย กับ นํามันเกียร์ อาจจะเหมือนหรือไม่เหมือนกันก็ได้แล้วแต่รุ่นแล้วแต่รถ ที่ต่างกันคือความหนืด
    น้ำมัน เกียร์ออโตจะใสกว่า และถ้าเป็นเกียร์ออโตแบบ CVT ก็ต้องใช้น้ำมันของมันโดยเฉพาะ น้ำมันเกียร์ธรรมดาบางรุ่นใช้เหมือนเกียร์ออโต บางรุ่นใช้เหมือนน้ำมันเครื่อง แต่บางรุ่นก็ใช้เหมือนกับเฟืองท้าย..

...ระบบขับเคลื่อนล้อหน้า ชุดเฟืองท้ายจะอยู่ในชุดเกียร์ แต่จะมีห้องแยกระหว่างชุดเกียร์กับเฟืองท้าย(ในบางรุ่น) แต่โดยส่วนใหญ่จะรวมอยู่กับชุดเกียร์ครับ

ระบบขับเคลื่อนล้อหลัง ชุดเฟืองท้kยจะอยู่ด้านหลังระนาบเดียวกับล้อหลังโดยทำงานผ่านชุดเพลาขับ เคลื่อน(รถบางรุ่นเช่น Alfa/ Porsche และรถบางรุ่นบางยี่ห้อจะย้ายชุดเกียร์มาติดกับเฟืองท้ายเพื่อการบาล้านซ์ น้ำหนักของรถที่ดีขึ้นครับ)

ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ ต้องแบ่งเป็น All Wheel Drive กับ Part Time ในส่วนของ All Wheel Drive แบบนี้จะมีให้เห็นใน Subaru Legacy, Impreza, Forester-MITSUBISHI Evolution/ GTO/ Outlander-TOYOTA Celica GT-4,Cadian-PORSCHE 991(993-997) ฯลฯ จะมีชุดเฟืองท้าย 2 ชุด โดยชุดแรกจะอยู่ที่เกียร์ ชุดที่ 2 จะอยู่ที่เฟืองท้ายลูกหลัง(ลูกหน้า PORSCHE911(993-997)) โดยลูกหน้าจะมีชุดทรานเฟอร์แยก คอยกระจายแรงบิดไปยังล้อคู่หลังให้เหมาะสม

ส่วน Part Time จะแยกออกเป็น Full Time อันนี้ของพวกรถ Off Road จะมีชุดเฟืองท้าย 2 ชุดแยกเป็นหน้า-หลัง โดยชุดหน้าจะมีชุดเกียร์สโลว์แยกออกมาพร้อมกับต่อเพลาขับไปยังชุดเพลาที่ล้อ หน้า เพื่อให้เป็นระบบขับเคลื่อน 4 ล้อเฉพาะเวลาที่ต้องการปีนป่ายบนป่าเขา หรือลงห้วยลึกๆ ส่วนพวก Full Time แบบฟอร์จูนเนอร์ จะมีชุดเฟืองท้าย 2 ลูกเช่นกัน แต่จะมีชุดทรานเฟอร์แบบอัตโนมัติคอยกระจายแรงบิดไปยังล้อหน้า เมื่อล้อหน้าเกิดลื่นไถลหรือต้องการปีนป่ายทางลาดชันที่ไม่เอียงมาก แต่ถ้าเอียงมากพวก Part Time จะดีกว่าครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 09-07-2010 เมื่อ 14:23

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

แจ่มครับ ป๋าติ๊ก

User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

ข้อเสียของ Open Type Differential คือถ้าเกิดล้อทั้ง 2 ข้างอยู่บนพื้นที่ Traction ไม่เท่ากันเช่นพื้นถนนกับพื้นน้ำแข็ง ในทางตรงล้อที่อยู่บน Traction น้อย จะหมุนเร็วกว่าเนื่องจากแรงเสียดทานที่มาต้านการหมุน น้อย ลักษณะจะเหมือนอยู่ในโค้ง คือ มีล้อข้างหนึ่งหมุนเร็วกว่าอีกข้าง ทำให้รถเคลื่อนที่ไปข้างหน้าไม่ค่อยได้เนื่องจากการทำงานของ Differential

นี่คือคำตอบใช่ไหมครับ ^^
    ขอบคุณมากครับน้าติ๊ก

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

คงงั้นครับน้าปู วิชาการมากปวดหัว ต้องหาศึกษาไปเรื่อยๆครับ หุหุ ..แต่*อย่าขึ้นแม่แรงล้อเดียวแล้วไปเข้าเกียร์ทดลองปั่นล้อ ให้มันหมุนดูเล่นกันนะครับ อย่าให้ล้อลอยอีกล้อติดพื้นนะ (รถที่มีเต็ด หรือมีระบบแอร์ล๊อค)มันโดดลงมาจะทับตายเอา*

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

หลักของเต็ทคือ เหมือนเพลาเป็นเส้นเดียวกันตลอดเพลา ล้อจะหมุนไปพร้อมๆกัน ตัวเต็ทจะเป็นตัวกระจายแรงส่งไปที่เพลาทั้ง 2 ข้างตามลักษณะของเต็ทแต่ละชนิดหรือตามที่โรงงานตั้งมา ถ้าแบบไม่มีเต็ทก้อเหมือนเพลาก้อจะเหมือนมี 2 เส้น ซ้ายกับขาว แยกกันทำงานเหมือนแขนของคนเรานี่แหล่ะ ทำงานโดยอิสระ ล้อไหนลอย ก้อจะหมดกำลังส่งไป จึงไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ เวลาเจอทางลาดเอียง หรือทางเป็นดินโคลน

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

แล้วน้าkiTTyสงสัยมั๊ยว่าทำไม4x2เขาถึงต้องแยกล้อเป็นอิสระจากกัน

User ID
    1046
    Status
    โพส
    200

ข้อมูลแน่นมากก

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    แล้วน้าkiTTyสงสัยมั๊ยว่าทำไม4x2เขาถึงต้องแยกล้อเป็นอิสระจากกัน
    เพราะส่วนมากเราใช้งานบนถนนดำเป็นหลักครับ

เต็ดมีข้อดีคือตะกุยพร้อมกัน 2 ล้อ

ข้อเสีย ก็มีนะครับมันแถเอาง่ายๆครับเวลาเรากลับรถ ถ้าออกจากโค้งแล้วกดคันเร่งแรงๆมีหน้าหันกลับไปหาโค้งที่ออกมาครับ

ข้อเสียข้อนี้คือข้อดีของรถดริ๊ฟท์ครับ

รถที่ไม่มีเต็ดล้อข้างในโค้งจะหมุนน้อยกว่าล้อที่อยู่ด้านนอกโค้งครับ

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    เพราะส่วนมากเราใช้งานบนถนนดำเป็นหลักครับ

เต็ดมีข้อดีคือตะกุยพร้อมกัน 2 ล้อ

ข้อเสีย ก็มีนะครับมันแถเอาง่ายๆครับเวลาเรากลับรถ ถ้าออกจากโค้งแล้วกดคันเร่งแรงๆมีหน้าหันกลับไปหาโค้งที่ออกมาครับ

ข้อเสียข้อนี้คือข้อดีของรถดริ๊ฟท์ครับ

รถที่ไม่มีเต็ดล้อข้างในโค้งจะหมุนน้อยกว่าล้อที่อยู่ด้านนอกโค้งครับ
    ป้าด ๆๆ ลุงปอง กล้าลงไปวัดล้อตอนเข้าโค้งด้วย โอย..ผม บ่ก้าดอกเด้อ ให่มันไปนำกันโลด อย่าหลุดโค้งกะพอแล้วววว กร้ากๆๆๆๆ

User ID
    2826
    Status
    โพส
    398

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส

เพื่อนผมเคยหมุนมาแล้ว กดมากไปหน่อยตอนกลับรถ เพราะเจ้าเต็ดนี่แหละ แต่ไม่ใช่ไทรทันนะ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

เต็ทสลิป มีหลายสเต็ปจร้า ในกรณีขับ4 มีให้70*30 ถึง 80*20(โรงงาน)
    ไม่พอสำหรับการเข้าพื้นที่ระดับ 3 ระดับ2ก็เหนื่อยครับ
    ส่วนการเพิ่มลิมิเต็ทสลิป สามารถทำได้ ส่วนใหญ่รถบ้านๆจะทำเพิ่มเป็น 60*40
    แต่บางคันจะทำเป็น 50*50
    ........แต่ไม่ว่าจะอัตราทดเท่าไหร่ ก็ไม่เพียงพอ
    ในการเข้าพื้นที่ระดับ 4 ถึง 5
    ต้องอาศัยแอร์ล็อกเกอร์ หรือ ดริปล็อค ช่วย(แต่ก็ทุรักทุเร ในระดับ5)
    ***ต่อข้อถามว่า ทำไมถึงล้อหมุนข้าง ไม่หมุนข้าง
    เกิดจาก การที่เดือยหมู กับเฟืองบายสี เป็นเฟืองขับปกติ
    ข้อดีคือเข้าโค้งง่ายไม่ฝืน แต่...พบพื้นที่ลื่นแฉะไปไม่ได้ครับ***
    เราจึงหาอะไรต่ออะไรมาเสริมเติมเข้าไปครับ
    ...ลิมิเต็ทสลิปที่เข้ามาเสริมนั้นก็มีหลายแบบ ทั้งแท้ ไม่แท้ ส่วนสายพันธุ์ ของลิมิเต็ทมีกี่เบอร์เด๋วมาแจ้งใหม่จร้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย joetriton : 20-09-2010 เมื่อ 20:51

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เข้ามารอพี่สุนทร

User ID
    11699
    Status
    โพส
    160

งั้นในการที่ใช้บนถนนดำเป็นหลักและใช้ออโต้ฟรีล็อค(http://www.bymanshop.com/video_2.php) เผื่อไว้ใช้ฉุกเฉินในบางพื้นที่จะดีกว่าเต็ดรึเปล่าครับกับ

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

ล้อฟรี 1 ข้างผมว่าก้อดีนะครับ ประหยัดไปอีกล้อ แต่ถ้าเป็นไปได้ของผมอยากให้ฟรี4ล้อเลยครับ กำลังจะเปลี่ยนพอดี อิอิ เรื่องเดี่ยวกันปะครับ อิอิ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: สอบถามเรื่องล้อฟรีข้างเดียวครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ robbie ดูโพส
    งั้นในการที่ใช้บนถนนดำเป็นหลักและใช้ออโต้ฟรีล็อค(http://www.bymanshop.com/video_2.php) เผื่อไว้ใช้ฉุกเฉินในบางพื้นที่จะดีกว่าเต็ดรึเปล่าครับกับ

ผมว่ามีผลตอนเลี้ยวแน่ๆครับ ยิ่งตอนฝนตก ถนนลื่นๆ ล้อหน้ามีปัญหาไม่ไปตามที่เลี้ยวแน่ๆครับ ก่อนติดตั้งตรวจสอบข้อมูลให้ดีๆด้วยนะครับ

User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    เท่าที่หาข้อมูลดู น่าจะเป็นเพราะตอนเลี้ยว ล้อในจะหมุนได้รอบน้อยกว่าล้อนอกหรือเปล่าครับ ถ้าหมุนเท่ากันล้อในที่ได้รอบเท่ากับล้อนอก จะฟรีทิ้งจนควบคุมรถไม่ได้

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้