หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

ไทรทันตัว 2.5L 140 แรงม้า เปลี่ยนน้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายทั้งชุดใช้ประมาณกี่ลิตรครับ
    เห็นในคู่มือมีทั้งเปลี่ยนที่เกียร์+เฟือง ท้าย+เกียร์ทรานเฟรมด้วย คิดไปคิดมาก็น่าจะประมาณ 10 ลิตรกว่า

แล้ว จุดที่จะต้องขันน๊อตถ่ายน้ำมันออก และเติมเข้าไปใหม่มีตรงไหนบ้างครับ ช่วยชี้เป้าที่ด้วย

ไหน..ไหน..ก็..ไหน..ไหน.. ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ
    ช่วงนี้ ปตท. เอาน้ำมันหล่อลื่นมาขายราคาถูก เลยไปซื้อ PTT LIMITED SLIP ตัวนี้มา
    มีใครเคยใช้บ้างครับ คุณภาพเป็นงัยบ้าง

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

มาตรฐาน Re: เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

ผมว่าน้าดูในคู่มือก่อนดีกว่าคับ ถ้าน้ำมันเบอร์เดียวกัน ก้อใช้ได้ เพราะน้ำมันเฟื่องท้ายผมว่าน่าจะใส่ได้เพราะเป็น gl5 ใช้ประมาณ 1-5 ลิตร แต่น้ำมันเกียร์ต้องระวังคับ ของมิตซูใส่ผิดเบอร์หอนกันมาเยอะแล้ว ปริมาณเท่าไหร่ไม่แน่ใจ ถ่ายมานานมากแล้ว

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Question Re: เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    ผมว่าน้าดูในคู่มือก่อนดีกว่าคับ ถ้าน้ำมันเบอร์เดียวกัน ก้อใช้ได้ เพราะน้ำมันเฟื่องท้ายผมว่าน่าจะใส่ได้เพราะเป็น gl5 ใช้ประมาณ 1-5 ลิตร แต่น้ำมันเกียร์ต้องระวังคับ ของมิตซูใส่ผิดเบอร์หอนกันมาเยอะแล้ว ปริมาณเท่าไหร่ไม่แน่ใจ ถ่ายมานานมากแล้ว
    ตามคู่มือเห็นระบุเป็น GL3/GL4 บ้าง ใช้เกรอ 75W-85 แต่เห็นตามศูนย์ก็ยังใช้เบอร์ 80W-90 บ้าง หรือเบอร์ 90W บ้าง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

(น้ำมันเกียรฺคนละอย่างครับ) ขนาดปริมาณและเบอร์น้ำมันเฟืองท้ายตามนี้ครับ ราคาไม่ต้องดูมัน เหอะๆ..

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

น้ำมันเฟื่องท้าย ด้านหลังอย่างเดียว 3.8 ลิตรเลยหรอ ของผมใช้ 1.5 ลิตรเอง ผมว่ารุ่นป๋าเต็มๆก้อไม่น่าเกิน 2 ลิตร
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yut : 12-07-2010 เมื่อ 19:08

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    น้ำมันเฟื่องท้าย ด้านหลังอย่างเดียว 3.8 ลิตรเลยหรอ ของผมใช้ 1.5 ลิตรเอง ผมว่ารุ่นป๋าเต็มๆก้อไม่น่าเกิน 2 ลิตร
    ไปดูคู่มือมาแล้ว รุ่นป๋า หลัง 2.6 หน้า 1.2 ใช้เยอะเหมือนกัน

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

เข้าใจว่าเรื่องเบอร์คงไม่น่าจะมีปัญหามั้งครับ น่าจะรองรับได้ถึง 90w แต่ไม่แน่ใจตรงน้ำมันเกียร์ที่คู่มือบอกว่าใช้เกรด Gl4 ถ้าเอา Gl5 ไปเติมจะมีปัญหาหรือเปล่า

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ผมไม่ได้ดูมานะครับ ว่าใช้ปริมาณเท่าไร ทราบแต่ว่าเติมจนกระทั่งน้ำมันไหลออก จากช่องเติมด้านบนครับ
    และ Gl5 เป็นมาตรฐานที่ใหม่กว่า Gl4 ครับ ใหม่กว่าดีกว่าครับ

แต่ที่จะใช้ด้วยกันไม่ได้ต้องดูที่ความหนืดครับ หนืดมากวิ่งไม่ออกครับ แต่ก็ทำให้สึกหรอน้อยครับ

มาเพิ่มให้ครับ
    การเลือกใช้ ยังคงดูตามมาตรฐานทั้งด้านความหนืดจาก SAE ทั้งแบบ 70W 75W 80W 90 140 80W-90 และมาตรฐานสมรรถนะจาก API ทั้ง GL-1 จนถึง GL-5

GL1 = รถที่ใช้ Spiral bevel & worm gear axles (เฟืองตัวหนอน) ใช้งานเบา เป็นน้ำมันแร่ อาจเติมสารกันฟอง
    GL-2 = ใช้กับเฟืองตัวหนอน ทำงานรับน้ำหนักและความร้อนสูงกว่า GL-1
    GL-3 = เกียร์ธรรมดา และ Spiral bevel axles
    GL-4 = ไฮปอยด์เกียร์ ทำงานใต้สภาวะ ความเร็วสูง แรงบิดต่ำ หรือ ความเร็วต่ำแต่แรงบิดสูง
    GL-5 = ไฮปอยด์เกียร์ ทำงานใต้สภาวะ ความเร็วต่ำ แต่มีการกดดันสูง แรงบิดสูง หรือ ความเร็วสูง แรงบิดต่ำ

สรุปคือ น้ำมันเกียร์ ใช้ GL-4 น้ำมันเฟืองท้ายใช้ GL-5
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wattana : 12-07-2010 เมื่อ 21:50

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

แบบนี้แสดงว่าใช้ได้ ผมว่า ถ้าดีกว่าก้อน่าใช้ ถูกกว่าของศูนย์ด้วย ลิตรละ 150 บาทเอง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เพลาขับหน้าไม่ลิมิเต็ดสลิป ใช้แค่ Gl-4ได้ครับ เพลาขับหลังที่เป็นลิมิเต็ดสลิป คงไม่พ้นโดนบังคับใช้ Gl-5 แบบสลากข้างกระป๋องเลยละ ตรงตัว กี่ลิตรไม่รู้แน่ครับ งง เหมือนกัน แต่ต้องเติิมให้เห็นว่าเริ่มล้นออกปากรูน๊อต ในช่องเติมครับ
    **หรือว่า เสื้อเพลาตัวขับ4มันใหญ่อะจิครับน้ายุทธ คริคริ**
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 12-07-2010 เมื่อ 22:23

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

กลางวันนี้ไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ เอาเป็นว่าของลองใช้ไปซักพักแล้วจะมารายงานผลให้ทราบก็แล้วกันนะครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ WE ARE TRITON ดูโพส
    กลางวันนี้ไปเปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้วครับ เอาเป็นว่าของลองใช้ไปซักพักแล้วจะมารายงานผลให้ทราบก็แล้วกันนะครับ

ตกลงน้า เอาน้ำมัน ปตท ไปเปลี่ยนถ่ายที่เกียร์ด้วยใช่ไหมคับ แจ้งผลด้วยนะว่า มีปัญหาไหม เผื่อจะได้ใช้บ้าง เฟื่องท้ายผมใช้ของ ปตท อยู่แล้ว เพราะไปใส่เต็ทมา

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

ตกลงน้า เอาน้ำมัน ปตท ไปเปลี่ยนถ่ายที่เกียร์ด้วยใช่ไหมคับ แจ้งผลด้วยนะว่า มีปัญหาไหม เผื่อจะได้ใช้บ้าง เฟื่องท้ายผมใช้ของ ปตท อยู่แล้ว เพราะไปใส่เต็ทมา
    เปลี่ยนด้วยเหมือนกันครับ ทดลองวิ่งกลับจากทำงานช่วงเย็น ยังไม่ผิดปกติอะไร

ยังไงก็ของวิ่งยาวๆ อีกซักพักแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

ผ่านการใช้งาน 500 กว่ากิโลหลังจากเปลี่ยนไปเมื่อสัปดาห์ีที่แล้ว

ไม่มีเสียงหอนดังมาจากเกียร์ครับ (แต่ยางรถผมมันหอนแทนแล้ว)
    เข้าเกียร์รู้สึกว่าจะเข้าง่ายกว่าเมื่อตอนก่อนเปลี่ยนครับ

ณ ขณะนี้คิดว่าสามารถใช้ได้ครับ คงไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

ขอบคุณสำหรับขอมูลคับน้า

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาเพิ่มข้อมูลครับ เพื่อเป็นประโยชน์กับคลับของเรา
    ผมได้อ่านคู่มือภาาษาอังกฤษ แปลพอได้ใจความ คู่มือบอกว่า
    1. น้ำมันเกียร์ธรรมดา ใช้ มาตรฐาน Api Gl-3 เกรดความหนืด Sae 75w-85w โดยมีปริมาตรที่ใช้ 2.3 ลิตร สำหรับ 2wd, 3.4 ลิตรสำหรับ 4wd
    2. น้ำมันเฟืองท้าย Api Gl-5 หรือสูงกว่า ความหนืด ถ้าอุณหภูมิต่ำกว่า 10 องศาเซลเซียสใช้ Sae 80w ถ้าสูงกว่า 10 องศาเซลเซียส ใช้ Sae 90 โดยมีปริมาตรที่ใช้ 1.2ลิตร

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

ขุดหน่อยนะคร๊าบบบบบบบบบ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ขุดหน่อยนะคร๊าบบบบบบบบบ
    อืมม ต้องไปซื้อมาเติมบ้างแระ gl-5 เบอร์ 90 เนอะ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาเก็บข้อมูล

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: Re: เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

ไปดูคู่มือมาแล้ว รุ่นป๋า หลัง 2.6 หน้า 1.2 ใช้เยอะเหมือนกัน
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เพลาขับหน้าไม่ลิมิเต็ดสลิป ใช้แค่ Gl-4ได้ครับ เพลาขับหลังที่เป็นลิมิเต็ดสลิป คงไม่พ้นโดนบังคับใช้ Gl-5 แบบสลากข้างกระป๋องเลยละ ตรงตัว กี่ลิตรไม่รู้แน่ครับ งง เหมือนกัน แต่ต้องเติิมให้เห็นว่าเริ่มล้นออกปากรูน๊อต ในช่องเติมครับ
    **หรือว่า เสื้อเพลาตัวขับ4มันใหญ่อะจิครับน้ายุทธ คริคริ**

ด้วยความเคารพครับ รถพลัสออโต้ผมยัดเต็ดของ 4*4 เข้าไป เติมน้ำมันเต็ด 3 ลิตรแล้วยังหายเงียบครับต้องซ้ำไปอีกครึ่งลิตรกว่าๆถึงจะล้นครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้