หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 32 จากทั้งหมด 32

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: Re: เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ด้วยความเคารพครับ รถพลัสออโต้ผมยัดเต็ดของ 4*4 เข้าไป เติมน้ำมันเต็ด 3 ลิตรแล้วยังหายเงียบครับต้องซ้ำไปอีกครึ่งลิตรกว่าๆถึงจะล้นครับ
    อ่า แล้วตกลงเท่าไหรแน่ 3.8อย่างผมลง หรือ3.4ตามน้าวัฒนาว่ามาหว่า
    งงเหมือนกันนะเนี่ย ตะโปดหลังหรือ1.5หรือ2.0ลิตร

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    มาเพิ่มข้อมูลครับ เพื่อเป็นประโยชน์กับคลับของเรา
    ผมได้อ่านคู่มือภาาษาอังกฤษ แปลพอได้ใจความ คู่มือบอกว่า
    1. น้ำมันเกียร์ธรรมดา ใช้ มาตรฐาน Api Gl-3 เกรดความหนืด Sae 75w-85w โดยมีปริมาตรที่ใช้ 2.3 ลิตร สำหรับ 2wd, 3.4 ลิตรสำหรับ 4wd
    2. น้ำมันเฟืองท้าย Api Gl-5 หรือสูงกว่า ความหนืด ถ้าอุณหภูมิต่ำกว่า 10 องศาเซลเซียสใช้ Sae 80w ถ้าสูงกว่า 10 องศาเซลเซียส ใช้ Sae 90 โดยมีปริมาตรที่ใช้ 1.2ลิตร
    เอาตามนี้ก่อนแล้วกัน ส่วนที่ผมลง มันคิดมาตามบิลในศูนฯย์ทำมาให้ครับ วุ้ยงงวุ้ย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 18-05-2011 เมื่อ 09:46

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    196
    Status
    โพส
    312

มาตรฐาน ตอบ: เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

ของผมเฟืองท้ายหลังเดิมๆ ก็เติมไป 3 ลิตรกว่าๆ ครับ ส่วนตัวหน้าเติมแค่ 1 ลิตรหน่อยๆ

แต่เอาเป็นว่าซื้อมา 1 กล่อง 10 ลิตรใช้หมดไม่มีเหลือครับเติมล้นทุกรู้

เทพบุตรสายลม TTC-Member
    User ID
    2970
    Status
    โพส
    4

มาตรฐาน ตอบ: เปลี่ยน น้ำมันเกียร์+เฟืองท้ายครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ผมได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลย 

User ID
    20787
    Status
    โพส
    41

รถผมเฟืองท้ายหอนเหมือนกัน...เป็นเพราะน้ำมันแห้งหรือเปล่า

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

-โอกาสแห้งยากครับ ถ้ารถยังสดอยู่ นอกจากซิลจะรั่วซึมออกไปเปียกที่ดุมจานเบรคหลังเราก็ต้องเห็น
    -ลืมขันน๊อตน๊อตอุดเคยหล่นหาย
    -เคยน้ำเข้า ถ้ามีผสมดินทรายเข้าไปด้วยสุดๆเลย ห้องเฟืองท้าย
    -น้ำมันผิดเบอร์ หรืออู่เติมสเปคต่ำมาให้เรา

(มาคุยกันเล่นๆลูกเดา ปนลูกมั่วครับ)

User ID
    20787
    Status
    โพส
    41

ตอนนี้ที่ผมกลัวที่สุดคือ เป็นที่เฟืองท้ายเพราะตอนแรกใช้ความเร็วที่120-130 จะดัง เป็นบางครั้ง แต่มีช่วงหนึ่งที่ผมใช้ความเร็ว 150 - 160 ประมาณ 100 โล พอหลังจากนั้น แค่ 60 ก็ดังแล้ว ดังตลอดด้วย รถผม ตัวต่ำ 116

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

แล้วเป็นไปได้มั้ยครับป๋าติ๊ก ที่ว่ารถขับลุยน้ำท่วมต่อเนื่องมา3-4วันต้องเช็คดูว่ามีน้ำซึมเข้าเฟืองท้ายกับเกียร์หรือไม่

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    แล้วเป็นไปได้มั้ยครับป๋าติ๊ก ที่ว่ารถขับลุยน้ำท่วมต่อเนื่องมา3-4วันต้องเช็คดูว่ามีน้ำซึมเข้าเฟืองท้ายกับเกียร์หรือไม่
    เกียร์อยู่สูง น้ำคงไม่ถึงท่อหายใจ
    คานหลังถ้าเราไม่มันใจ เปิดน๊อตเติมตัวบนดูก็ได้ครับ ผมหลังจากที่ลุยน้ำลึกกลับมาจะเปิดดูมา (หาไขควงแหย่เฉียงๆลงไป แล้วชักมาดูสี)ถ้ามีน้ำเข้าไม่มากจะสังเกตุุสีน้ำมันที่เปลี่ยนเป็นสีขาวขุ่นข้นเหมือนโยเกิตยากหน่อย
    ล้้อหมุนแช่ในน้ำมากๆนานๆก็เข้าทางซิลข้างดุมได้เหมือนกันแต่ไม่มากเหมือนทางท่อหายใจเสื้อคานครับน้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 19-09-2011 เมื่อ 20:44

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    เกียร์อยู่สูง น้ำคงไม่ถึงท่อหายใจ
    คานหลังถ้าเราไม่มันใจ เปิดน๊อตเติมตัวบนดูก็ได้ครับ ผมหลังจากที่ลุยน้ำลึกกลับมาจะเปิดดูมา (หาไขควงแหย่เฉียงๆลงไป แล้วชักมาดูสี)ถ้ามีน้ำเข้าไม่มากจะสังเกตุุสีน้ำมันที่เปลี่ยนเป็นสีขาวขุ่นข้นเหมือนโยเกิตยากหน่อย
    ล้้อหมุนแช่ในน้ำมากๆนานๆก็เข้าทางซิลข้างดุมได้เหมือนกันแต่ไม่มากเหมือนทางท่อหายใจเสื้อคานครับน้า

ดำไปดูอะไรหราคร้าบบป๋าใต้น้ำอ่ะ...55555+

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ขับลุยน้ำทุกวัน น้ำไม่น่าจะเข้าไปในเฟืองท้ายนะครับ ถ้าไม่มีจุดรั่ว
    แต่ถ้าจอดแช่น้ำไว้ มีโอกาสที่น้ำจะเข้าเฟืองท้ายมากกว่าครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ความรู้ขุดขึ้นไว้หน่อยดีก่า

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

วันนี้ผมเปิดดูคู่มือเกียร์หลักเครื่อง 2.5 เติม 2.3 เองครับ..แล้วผมก็เติมเอง..เป็นตามนั้นจริงๆ..แต่เท่าที่อ่านดูกระทู้ที่แต่ละท่านตอบมา..ไม่ตรงครับ..

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้