หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 56

กระทู้: ครั้งหนึ่งในชีวิต..ไปเที่ยวลาว ปลายเดือนตุลา 5วันที่ลาว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาตรฐาน ครั้งหนึ่งในชีวิต..ไปเที่ยวลาว ปลายเดือนตุลา 5วันที่ลาว

ขอตั้งกระทู้เฉพาะกิจ

มีทริปที่ สมช.ถามๆกันบ่อย ปลายตุลาเป็นช่วงที่ลาวหน้าไปและค่าใช้จ่ายถูกที่สุด สามารถนำรถไปเองได้แม้ติดไฟแนนท์ไปได้ไม่เกิน 6คันนะครับ
    จาก อ.ปูรัล(น้าเค้านำเที่ยวที่ลาวชำนาญทางและที่สำคัญน้าเค้าใช้ไทรทันเหมือนกัน หัวใจเดียวกัน)น้าเค้าจะไปเที่ยวกะเราด้วยไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ
    ค่าใช้จ่ายคร่าวๆ คนละ 1หมื่นบาท 5วันนะครับรวมทุกอย่างแล้ว
    -ค่าน้ำมันคิดที่ 8โลลิตร 250ลิตรหนองคายถึงหลวงพระบาง วิ่งได้ไม่เกิน 50-60 ทางเป็นเขาโค้งเยอะกว่าไปแม่ฮ่องสอน 3ร้อยกว่าโค้ง
    -ค่าที่พักโรงแรม (ต้องโอนเงินก่อนไป)
    -ค่าด่าน 500/คน ค่าไปเที่ยวที่ต่างๆ
    -ค่ากินอาหารจานเดียว 60-80 บาทนะครับอาหารแพง
    -ค่าจอดรถที่เที่ยวเสียคันละ 70บาท/ที่
    รถติดแน้นต้องทำเรื่องก่อนตกคันละ1000-1300 บาท
    ค่าประกันรถวันละ250บาท เหมา อาทิตย์ละ2000 บาท (ป.3)
    รายละเอียดเพิ่มเติมมาคุยกันอีกทีครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาตรฐาน Re: ครั้งหนึ่งในชีวิต..ไปเที่ยวลาว ปลายเดือนตุลา 5วันที่ลาว

เส้นทางในลาวเป็นถนนไม่มีเลนขับช้าที่ท่องเที่ยวห่างกัน ถ้าไปกลับเห็นเขาบอกว่าเหมือนไม่ถึงลาวครับ
    เรื่องนี้ได้คัยกับน้าเบียร์ก็อยากไป น้ากนกก็อยากไป น้าเล็กสน น้าโยกะน้าท๊อปก็มองๆ
    แต่มะรู้ว่าจะมีใครไปจริงป่าว...มาลงความเห็นกันนะครับ

5วันที่ลาวกะคนละ 1หมื่นตกวันละ2พัน(เป็นค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่ประมาณไว้ไม่น่าเกิน)

น้ำมัน 1ถัง หนองคายถึงหลวงพระบาง

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Question Re: ครั้งหนึ่งในชีวิต..ไปเที่ยวลาว ปลายเดือนตุลา 5วันที่ลาว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    เส้นทางในลาวเป็นถนนไม่มีเลนขับช้าที่ท่องเที่ยวห่างกัน ถ้าไปกลับเห็นเขาบอกว่าเหมือนไม่ถึงลาวครับ
    เรื่องนี้ได้คัยกับน้าเบียร์ก็อยากไป น้ากนกก็อยากไป น้าเล็กสน น้าโยกะน้าท๊อปก็มองๆ
    แต่มะรู้ว่าจะมีใครไปจริงป่าว...มาลงความเห็นกันนะครับ

5วันที่ลาวกะคนละ 1หมื่นตกวันละ2พัน(เป็นค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่ประมาณไว้ไม่น่าเกิน)

น้ำมัน 1ถัง หนองคายถึงหลวงพระบาง
    1 คนละ 10,000เลย หรอ น้า

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาตรฐาน Re: ครั้งหนึ่งในชีวิต..ไปเที่ยวลาว ปลายเดือนตุลา 5วันที่ลาว

ช่ายครับน้าหนกเขาบอกของแพงมากครับ อันนี้ประมาณครับน้าแต่เด็กคงไม่คิดนะครับ
    เห็นว่าที่ท่องเที่ยวมีหลายจุดครับ แต่ถ้าไปกลับ จะเสียเวลาในการขับรถก็ครึ่งวันแล้วแค่หลวงพระบางนะ หน้านาวไม่แนะนำ คนเยอะมาก ที่พักก็ลำบากแถวแพงด้วย
    น้ำมันลิตรละ40มั้งถ้าจำไม่ผิดที่โน่น

User ID
    141
    Status
    โพส
    2,976

พร้อมลุยขับระยอง

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มีทางเลือกอีกอย่างจ้ะ
    ไปเที่ยวอีสานเหนือ เพชบูรณ์ เลยภูเรือ เชียงคาน หนองคาย ลาว(ไปกลับไทยลาวคงเสียเวลาเดินทางครึ่งวันแล้ว)
    ใช้เวลาทริปนี้ 3-5วันครับ เตรียมตัวเตรียมตั้งค์ไว้ให้ดีครับ นอนกลางดินกินกลางทราย เอาแบบติดดินครับนอนบ้านบ้างเต้นท์บ้างปลายเดือน ตุลา ถึงต้น พย.แต่ต้องเตรียมงานก่อนต้นตุลาให้แล้วเสร็จครับ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

เขยลาวอยากไปด้วย ลดอีกได้ป่ะ

User ID
    2184
    Status
    โพส
    2,146

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kanoktriton ดูโพส
    1 คนละ 10,000เลย หรอ น้า
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    ช่ายครับน้าหนกเขาบอกของแพงมากครับ อันนี้ประมาณครับน้าแต่เด็กคงไม่คิดนะครับ
    เห็นว่าที่ท่องเที่ยวมีหลายจุดครับ แต่ถ้าไปกลับ จะเสียเวลาในการขับรถก็ครึ่งวันแล้วแค่หลวงพระบางนะ หน้านาวไม่แนะนำ คนเยอะมาก ที่พักก็ลำบากแถวแพงด้วย
    น้ำมันลิตรละ40มั้งถ้าจำไม่ผิดที่โน่น
    เท่าที่สอบถามมาของแพงเพราะส่วนใหญ่ไปจากฝั่งไทยครับ เช่นน้ำแข็งแพงโคตรๆ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JK Blackplus ดูโพส
    เท่าที่สอบถามมาของแพงเพราะส่วนใหญ่ไปจากฝั่งไทยครับ เช่นน้ำแข็งแพงโคตรๆ
    ตามนั้นเลย น้าท๊อปกะน้าสิ สนใจป่าวค่าใช้จ่ายอยู่ที่ตัวเราครับที่ตั้งไว้คือเผื่อแล้วครับ

User ID
    386
    Status
    โพส
    961

Talking Re: ครั้งหนึ่งในชีวิต..ไปเที่ยวลาว ปลายเดือนตุลา 5วันที่ลาว

ตามนั้นเลย น้าท๊อปกะน้าสิ สนใจป่าวค่าใช้จ่ายอยู่ที่ตัวเราครับที่ตั้งไว้คือเผื่อแล้วครับ
    น้าเกียง Trip นึงรับรถแค่ 6 คัน แล้วคนละครับจำกัดกี่คนถามทาง อ.ปูหรือยัง เรื่องเอกสารเกี่ยวกับตัวคนต้องมีอะไรบ้าง เช่น ต้องมีพาสปอส หรืออเปล่า เพราะว่าถ้าไม่มีต้องทำบัตรผ่านเขาอนุญาตให้เข้าได้ประมาณ 3 วันมั้ง ถ้าจำไม่ผิด

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

น้าเกียงครับดูเรื่องการเข้าให้ด้วยครับ
    เพราะว่าไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นแค่ Border Pass อาจจะเข้าได้
    แต่อยู่แค่ในเวียงเท่านั้น (ไม่แน่ใจนะครับ)
    ส่วนรถติดไฟแนนท์ ของผม Tisco ไม่ยอมให้ออกครับ
    เพราะขอจะเอาเล่มมาทำ Passport รถยนต์ มันไม่ยอมอ่ะ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

086-3027672 อ.ปูรัล
    เรื่องtiscoไม่ทราบครับ น้าเค้ารู้จักบ.ทัวว์ที่ทำเอกสารให้ได้ครับค่าใช้จ่าย1-1300 บาท
    ที่ไปได้ทุกที่ทั่วลาวน้าเค้าอยากไปเที่ยวกะไทรทันคลับ เค้าชำนาญทางครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gunners ดูโพส
    น้าเกียง Trip นึงรับรถแค่ 6 คัน แล้วคนละครับจำกัดกี่คนถามทาง อ.ปูหรือยัง เรื่องเอกสารเกี่ยวกับตัวคนต้องมีอะไรบ้าง เช่น ต้องมีพาสปอส หรืออเปล่า เพราะว่าถ้าไม่มีต้องทำบัตรผ่านเขาอนุญาตให้เข้าได้ประมาณ 3 วันมั้ง ถ้าจำไม่ผิด
    คันนึงก็ให้นั่งสบายหน่อย4-5คน เรื่องเอกสารก็ บปช.ทะเบียนบ้าน.เอกสารรถ
    มีพาสบอทก็ใช้ได้เรื่องเอกสารน้าเค้าจัดการให้ได้การทำบัตรผ่านแบบไปกลับไม่นานทำที่ศูนย์ราชการได้ไม่เกิน1ชั่วโมง แต้ถ้าหลายวันต้องถาม อ.ปูดูครับ

User ID
    2184
    Status
    โพส
    2,146

สนใจครับน้าเกียง แต่สิ้นปีนี้มีงาน 5 ปีที่เหนือไม่รู้ตรงกันรึเปล่าเอ่ย...

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ครับอันนี้เป็นข้อเสนอที่ตอบสนอง สมช.ครับ เรื่องไปรึป่าวไม่รู้เหมือนกันครับ

User ID
    386
    Status
    โพส
    961

Talking Re: ครั้งหนึ่งในชีวิต..ไปเที่ยวลาว ปลายเดือนตุลา 5วันที่ลาว

ครับอันนี้เป็นข้อเสนอที่ตอบสนอง สมช.ครับ เรื่องไปรึป่าวไม่รู้เหมือนกันครับ
    ไปสิครับ ล้มได้ไงครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

เรื่องไปง่ายครับแต่เรื่องจัดการมันยากครับจากหลายๆงานถ้าขาด สมช ไปสักคนก็ไม่สมบูรณ์ช่วยๆกันออกความเห็นแล้วกันนะจะได้ข้อสรุปชอบแบบไหนกัน

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

วันนี้ได้คุยกะน้ากอ เห็นสนใจเรื่องไปลาวเหมือนกัน รอสมช มาแสดงความเห็นกัน น้าเขาบอกว่า ค่าใช้จ่ายที่ว่าไม่แพงครับตกวันไม่เท่าไหร่กะค่าใช้จ่ายทั้งหมด

เลยมาถามว่าอยากไปช่วงไหนดีมาลงความเห็นกันครับช่วยลงชื่อคนสนใจก่อนดีมั้ยไปได้ไม่ได้มาว่ากัน

1.น้าเล็ก
    2.น้ารินทร์
    3.น้าเกรียง
    4.น้าหนก
    5.น้าสิ
    6.น้าเบียร์
    7.น้าประวิทย์
    8.น้าจี
    9.น้ากอ
    10....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย evoda3 : 14-07-2010 เมื่อ 14:43

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

วันนี้ได้คุยกะน้ากอ เห็นสนใจเรื่องไปลาวเหมือนกัน รอสมช มาแสดงความเห็นกัน น้าเขาบอกว่า ค่าใช้จ่ายที่ว่าไม่แพงครับตกวันไม่เท่าไหร่กะค่าใช้จ่ายทั้งหมด

เลยมาถามว่าอยากไปช่วงไหนดีมาลงความเห็นกันครับช่วยลงชื่อคนสนใจก่อนดีมั้ยไปได้ไม่ได้มาว่ากัน

1.น้าเล็ก
    2.น้ารินทร์
    3.น้าเกรียง
    4.น้าหนก
    5.น้าสิ
    6.น้าเบียร์
    7.น้าประวิทย์
    8.น้าจี
    9.น้ากอ
    10....
    ผมบอกตอนไหนง่ะ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ยังไม่ได้บอกว่าจะไปเลยนะน้าสิแค่บอกว่าคนที่สนใจลงชื่อเพื่อหาข้อมูลคิดเห็นครับ ก็คิดว่าน้ามีแฟนคนที่นั้นน่าจะไม่พลาด

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้