หน้า 2 จากทั้งหมด 12 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 238

กระทู้: ขั้นตอนและวิธีการอุดegrและเหตุผลว่าทำไมต้องอุด(ของ ผมคนเดียว) โดย น้าวุฒิ-บางแค

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

มาตรฐาน Re: ขั้นตอนและวิธีการอุดegrและเหตุผลว่าทำไมต้องอุด(ของ ผมคนเดียว) โดย น้าวุฒิ-บางแค

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    หาเรื่องให้ผมไปเที่ยวบ้านน้าอีกแล้ว อยากอุด 2 แผ่นมั่ง คริๆ
    น้ายุด ไปเมื่อไหร่ กริ๊งกร๊างมาเรียกผมไปด้วยคนนะครับ ไปอุดด้วย อีกอย่างคิดถึง น้าวุฒิ น้าบอม น้านุ๊ก ป๋าอำนาจด้วยอ่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ...

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน Re: ขั้นตอนและวิธีการอุดegrและเหตุผลว่าทำไมต้องอุด(ของ ผมคนเดียว) โดย น้าวุฒิ-บางแค

จองด่วนเลยเพื่อนวุฒิ อยากติสอยากติด เก็บให้ด้วยนะ แล้วจะไปติดน่ะเพื่อนวุฒิ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

รถผมติดยาก

อุดให้หน่อยครับ

รายละเอียดสุดยอดเลยครับ ถ้ามีจองด้วยครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

แหล่มครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

User ID
    12222
    Status
    โพส
    255

ทำเพื่อการพาณิชย์เลยนะครับน้า Please

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    น้าเชษ เย็นนี้อย่าลืมเน๊อะ.......คิดถึงคร๊าบบบ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    11600
    Status
    โพส
    184

อุดตั้งแต่ป้ายแดงเลยครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ผมได้แผ่นจากน้าบอมมา ยังไม่ได้ทำเลยครับ บอกตรงๆยังไม่กล้าครับ

เคยอ่านเห็นบอกมีใครเลยอุดแล้วมีคราบน้ำมันไหลออกมา อาการนี้ผมอ่านดูเข้าใจว่าอุดไม่สนิทหรือเปล่า

ตัวผมก็ไม่เคยรื้อแคะแกะเการถตัวเอง ทำไม่เป็น กลัวทำแล้วมีปัญหาจะแก้ไขเองไม่ได้

ถ้าไม่ได้ช่างใหญ่อย่างน้าวุฒิมาทำให้ ผมคงยังไม่กล้าทำ เพราะผมไม่อยากรื้อเข้ารื้อออกบ่อยๆ อยากทำแล้วทำเลยไม่ต้องยุ่งอะไรกับมันอีกอ่ะครับ

User ID
    10102
    Status
    โพส
    15

มันจะมีปัญหาอะไรเีกี่ยวกับประกันเครื่องหรือปล่าวครับ ทำเองไปแล้วเดี๋ยวทางศูนย์เค้าว่าไปยุ่งกับเครื่องยนต์ หมดประกันหรือปล่าวน้า รถผม 4 ร้อยโลครับ ยังไม่เช็คพันโลเลย

User ID
    11389
    Status
    โพส
    130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    มีกระทู้เกี่ยวกับการอุด egr มากมาย
    ถ้าจะขุดดูก็ต้องหากันนานเลยเอากระทู้นี้เดินแทนแล้วกันให้สมาชิกใหม่ๆเอาไปเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจก่อนที่ทำอะไรลงไป
    และแชร์ข้อมูลกันครับ
    มีทำถามอีกเพียบ เอาละครับหลังจากที่ได้อุดมานานพอสมควรได้เวลา ที่จะถอดออกมาดู และทำ diy การถอดการอุดและทริคเล็กๆน้อยๆ เกี่ยวกับการอุด egr
    ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนที่จะโดนนักอนุรักษ์กระซวกใส้แตก งานนี้ผมขอรับผิดคนเดียวไม่เกี่ยวกับใคร ใครเห็นว่ามีประโยชน์ก็ทำตามได้(รถป้ายแดงคิดเหมือนผมก็ทำได้เลย)
    ก่อนอื่นอธิบายการทำงานของระบบegr ภาษาที่ มนุษย์ทั่วๆไปอย่างผมเข้าใจง่ายๆละกัน ก็คือไอ้ระบบนี้เอาไอเสียที่เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ไปเผาไหม้ใหม่นั่นเอง โดยมอตอร์egrได้รับคำสั่งมาจาก ecu ให้เปิดเอาไอเสียให้เข้าห้องเผา ไหม้โดษจะเผาอีกรอบนึงเพื่อจะลดมลพิษก่อนที่จะปล่อยสู่พื้นโลกเพื่อจะได้ตามค่าที่ประเทศนั้นๆกำหนดไว้(ถ้าจะเอารายละเอียดโทรมาขอได้แต่ไม่ให้ เพราะเอาไปติดเตาถ่านแล้ว)
    สมว่าเราไม่อุดมัน นึกภาพมันจะมีควันจำนวนมากที่เหนียวๆดำๆแข็งๆแล้วแต่อุณหภูมิ ณ.ขณะนั้น ไหลบ่าเข้าไปในห้องเผาไหม้รถเราดิ แล้วไปเจอกับไอน้ำมันเครื่องเหนียวๆเข้าไปอีก มันช่วยกันเกาะเลยตามท่อ ตามทางต่างๆที่มันผ่าน
    ถ้าเราอุดมันสะมันจะไปไหน มันก็โดนแคทเผาไปสิครับ แคทมันร้อน เป็นถ่านชั้นดีที่ติดแล้วไม่ดับง่ายๆแถมมันติดไฟเองได้อีก
    ถ้าไม่มีแคทล่ะ อย่าลืมว่ารถสมัยนี้มันฉลาดโครตๆ จะบอกให้นะครับ มันไม่ยอมให้น้ำเสียเปล่าๆฟรีๆหลอก มันจูนตัวมันเอง ว่ามันควรจะกินเท่าไหร่ ขี้เท่าไหร่
    ถอดแคทออกและอุดegr แล้ว ยังไม่มีควันออกจากรถเลย รถป้ายแดงลองดูได้ ส่วนรถเก่า คงไม่ไหว ถ้าไม่ได้อุด
    ใครเห็นว่าไม่ควรก็อย่าเพิ่งโพสท์ด่าสะก่อน อ่านให้จบดูภาพและฟังเหตุผลประกอบก่อน
    ในส่วนการถอดประกอบใครพอทำได้ก็ทำเล่นกัน กับแฟนยามว่างๆในวันหยุดถ้าไม่ไหวก็ไปหาช่าง ก็ไม่กี่บาท
    เมื่อหลายปีก่อนเคยอุดเอง และเห็นน้าจีแกถอด ท่อไอดีมาล้างก็เลยถอดที่อุดไว้มาดูบ้างว่าของเราเป็นอย่างไร
    หลังจากอุดไปหลายหมื่นโล เท่าที่ดูก็แฮปปี้ ครับ มิน่าเรี่ยวแรงไม่เคยตก กดเป็นมา เพราะไม่มีสิ่งสกปรกเข้าไปในระบบเผาไหม้นั่นเอง
    ผมไม่ได้ยุให้ใครทำตามนะ แต่ดูเอาไว้เป็นอุทาหอนแล้วกัน
    สำหรับรถป้ายแดงๆทั้งหลายหรือรถเลขไมล์น้อยๆอยู่ คิดให้หนัก....อิอิ
    คำเตือน อย่าเชื่อผมนะ..ผมไม่รู้อะไรเรื่องรถ

ขอกราบขอบพระคุณน้าวุฒิ มากนะครับที่เมตตาช่วยอุดให้กระผม

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ่านกันดูสนุกๆครับ ผมไม่ได้เปิดอู่ เวลาผมก็น้อยครับ ลองไปทำกันเองดูครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    มีกระทู้เกี่ยวกับการอุด egr มากมาย
    ถ้าจะขุดดูก็ต้องหากันนานเลยเอากระทู้นี้เดินแทนแล้วกันให้สมาชิกใหม่ๆเอาไปเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจก่อนที่ทำอะไรลงไป
    และแชร์ข้อมูลกันครับ
    มีทำถามอีกเพียบ เอาละครับหลังจากที่ได้อุดมานานพอสมควรได้เวลา ที่จะถอดออกมาดู และทำ diy การถอดการอุดและทริคเล็กๆน้อยๆ เกี่ยวกับการอุด egr
    ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนที่จะโดนนักอนุรักษ์กระซวกใส้แตก งานนี้ผมขอรับผิดคนเดียวไม่เกี่ยวกับใคร ใครเห็นว่ามีประโยชน์ก็ทำตามได้(รถป้ายแดงคิดเหมือนผมก็ทำได้เลย)
    ก่อนอื่นอธิบายการทำงานของระบบegr ภาษาที่ มนุษย์ทั่วๆไปอย่างผมเข้าใจง่ายๆละกัน ก็คือไอ้ระบบนี้เอาไอเสียที่เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ไปเผาไหม้ใหม่นั่นเอง โดยมอตอร์egrได้รับคำสั่งมาจาก ecu ให้เปิดเอาไอเสียให้เข้าห้องเผา ไหม้โดยจะเผาอีกรอบนึงเพื่อจะลดมลพิษก่อนที่จะปล่อยสู่พื้นโลกเพื่อจะได้ตามค่าตามที่ประเทศนั้นๆกำหนดไว้(ถ้าจะเอารายละเอียดโทรมาขอได้แต่ไม่ให้ เพราะเอาไปติดเตาถ่านแล้ว)
    สมมุติว่าเราไม่อุดมัน นึกภาพมันจะมีควันจำนวนมากที่เหนียวๆดำๆแข็งๆแล้วแต่อุณหภูมิ ณ.ขณะนั้น ไหลบ่าเข้าไปในห้องเผาไหม้ของรถเราดิ แล้วไปเจอกับไอน้ำมันเครื่องเหนียวๆเข้าไปอีก มันช่วยกันเกาะเลยตามท่อ ตามทางต่างๆที่มันผ่าน
    ถ้าเราอุดมันสะมันจะไปไหน มันก็โดนแคทเผาไปสิครับ แคทมันร้อน เป็นถ่านชั้นดีที่ติดแล้วไม่ดับง่ายๆแถมมันติดไฟเองได้อีก
    ถ้าไม่มีแคทล่ะ อย่าลืมว่ารถดีเชลสมัยนี้มันฉลาดโครตๆ จะบอกให้นะครับ มันไม่ยอมให้เสียน้ำมันเปล่าๆฟรีๆหลอก มันจูนตัวมันเอง ว่ามันควรจะกินเท่าไหร่ ขี้เท่าไหร่
    ถอดแคทออกและอุด egr แล้ว ยังไม่มีควันออกจากรถเลย รถป้ายแดงลองดูได้ ส่วนรถเก่า คงไม่ไหว ถ้าไม่ได้อุด
    ใครเห็นว่าไม่ควรก็อย่าเพิ่งโพสท์ด่าสะก่อน อ่านให้จบดูภาพและฟังเหตุผลประกอบก่อน
    นส่วนการถอดประกอบใครพอทำได้ก็ทำเล่นกัน กับแฟนยามว่างๆในวันหยุดถ้าไม่ไหวก็ไปหาช่าง ก็ไม่กี่บาท
    เมื่อหลายปีก่อนเคยอุดเอง และเห็นน้าจีแกถอด ท่อไอดีมาล้างก็เลยถอดที่อุดไว้มาดูบ้างว่าของเราเป็นอย่างไร
    หลังจากอุดไปหลายหมื่นโล เท่าที่ดูก็แฮปปี้ ครับ มิน่าเรี่ยวแรงไม่เคยตก กดเป็นมา เพราะไม่มีสิ่งสกปรกเข้าไปในระบบเผาไหม้นั่นเอง
    ผมไม่ได้ยุให้ใครทำตามนะ แต่ดูเอาไว้เป็นอุทาหอนแล้วกัน
    สำหรับรถป้ายแดงๆทั้งหลายหรือรถเลขไมล์น้อยๆอยู่ คิดให้หนัก....อิอิ
    คำเตือน อย่าเชื่อผมนะ..ผมไม่รู้อะไรเรื่องรถ
    คำถามที่หนึ่ง อุดที่ไหนดี
    ตอบเลยไม่ต้องคิดที่ร้านครับหาช่างเก่งๆแถวบ้านพร้อมอธิบายให้ช่างฟังว่าอยากได้อย่างไร
    คำถามที่สอง อุดบริเวรไหนดี
    อุดที่บริเวรบ้านหรือบริเวรอู่ซ่อมรถที่รู้จักหรือ บริเวรทำงานก็ได้ครับเออ...แล้วแต่น้าสะดวกตรงไหน ก็ได้ถ้าสะดวก ไม่เกะกะหรือไม่ได้ทำอะไรเสียหาย บริเวรไหนก็ได้ครับ
    จุดที่หนึ่ง
    ถอดเยอะหรือเปล่าแล้วแต่ชอบ ถ้าทำเองไม่ยุ่งกับมันหลอกตรงนี้
    จุดที่สองทำง่ายไม่เกะกะ
    รื้อง่ายถอดง่าย ในกรณีที่ทำเอง
    จุดที่สาม
    กันน้ำมันไหลลงออยล์คูลเลอร์ แล้วไปเยิ้ม....ที่ออยล์(ในกรณีที่ขันไม่แน่นหือเกลียวคลายตัว)
    อุดแบบเทพ จุดหนึ่งและสาม อุดจากต้นตอ และ ปลายทาง
    อุดแบบใช้งานจริง จุดที่สอง จุดเดียวตอบคำถามได้ตรงประเด็น
    อุดแบบ วุฒิ-บางแคจุดที่สองและสาม ถอดเองทำเอง เอาง่ายและใช้ได้แน่นนอนเอาไว้ก่อนครับ
    อุดแล้วหมดประกันหรือเปล่า
    คงไม่ต้องไปบอกช่างที่ศูนย์หรือเด็กรับรถ ทุกครั้งที่เข้าศูนย์ ว่าผมอุด egr นะครับพี่ ให้เขารู้ใช่ไหมครับน้าๆ
    ถ้าเป็นผมผมไม่บอกหลอก
    ดูภาพที่น้าต้นเอามาให้ดูและเปรียบเทียบกับของผม (ขอบคุณน้าต้นมากครับสำหรับภาพ)
    น้าๆครับใช้สติ คิด วิเคราะ แยกแยะ เอาครับว่าจะเลือกแบบไหน ผมคงบอกไม่ต้องบอกให้เชื่อผมไม่ได้ทุกคน (ผมเพิ่งมีรถยนต์ใช้เมื่อวานซืน)
    ถ้า....อยากช่วยโลกอีกทาง ......มาปลูกป่ากับดีกว่าครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย W-ut : 10-12-2012 เมื่อ 17:30

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

ยาวไปครับ ยาวไป กระทู้ดีๆ มีประโยชน์อย่างนี้ หุ หุ

User ID
    2826
    Status
    โพส
    398

รวบรวมกันตัดเลเซอร์ ดีมั้ยครับ
    ผมอยากได้ไปอุดตรงมอเตอร์ Egr (ตอนนี้น้ำมันเยิ้มที่แถวมอเตอร์ Egr อ่ะครับ)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rider ดูโพส
    รวบรวมกันตัดเลเซอร์ ดีมั้ยครับ
    ผมอยากได้ไปอุดตรงมอเตอร์ Egr (ตอนนี้น้ำมันเยิ้มที่แถวมอเตอร์ Egr อ่ะครับ)
    ด้วยอีก 1 ครับอย่างไ้ด้ตำแหน่งนี้ครับ แบบว่าไม่มีเวลาแกะประเก็นออกมาทำแบบอ่ะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nitrous4online : 11-07-2010 เมื่อ 17:21

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rider ดูโพส
    ร่วมด้วยคนครับ

User ID
    7426
    Status
    โพส
    137

ขอบคุณครับน้าวุฒ....

หน้า 2 จากทั้งหมด 12 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้