หน้า 5 จากทั้งหมด 12 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 238

กระทู้: ขั้นตอนและวิธีการอุดegrและเหตุผลว่าทำไมต้องอุด(ของ ผมคนเดียว) โดย น้าวุฒิ-บางแค

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน Re: ขั้นตอนและวิธีการอุดegrและเหตุผลว่าทำไมต้องอุด(ของ ผมคนเดียว) โดย น้าวุฒิ-บางแค

อัพๆๆ ของเค้าดีจริงๆ ครับบบ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

มาตรฐาน Re: ขั้นตอนและวิธีการอุดegrและเหตุผลว่าทำไมต้องอุด(ของ ผมคนเดียว) โดย น้าวุฒิ-บางแค

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    คงไม่มีประโยชน์แล้วครับ ควรจะอุดสะแต่แรกมากกว่า ตอนนี้ล้างท่อไอดีแล้วก็อุดสะนะครับ
    ได้เจ้าตั้นมือสองมา เจ้าของเดิมเป็นผู้หญิง สงสัยจะขับอย่าเดียว รถก็จะแสนโลแล้วเหมือนกันครับ สนใจจะทำมั่งครับ แต่เห็นบอกต้องล้างท่อไอดีก่อน แล้วท่อไอดีมันอยู่ตรงไหนครับที่จะต้องถอดล้าง ถ้าจะทำเองจะพอไหวมั้ยครับ ใครจะช่วยแนะนำได้บ้างครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton8818 ดูโพส
    น้าๆๆ ไอ้ EGR นี้อยู่ตรงไหนครับ ผมไม่รู้เลยวานอุดให้ผมด้วยคนสิครับน้า

อุดแล้วรถวิ่งดีขึ้นหรือเปล่าครับ
    น้าต๋องว่างๆก็เรียนเชิญที่บ้านผมได้ตรับ เดี๋ยวให้อีนุ๊กมาช่วยทำเออ..น้าต๋องอย่าเอาอะไรมาหลอกอีนุ๊กอีกนะครับ

User ID
    8847
    Status
    โพส
    475

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีที่ช่วยแบ่งปัน วันนี้ลองถอดล้างท่อร่วมไอดีดูแล้ว คราบเขม่าน้ำมันเต็มเลย ได้ทำการล้างออกและทำการอุดegrเรียบร้อยแล้ว รถแรงขึ้นมาเห็นๆอัตราเร่งดีไม่มีกระตุกเลย 61500กม. ขอบคุณจริงๆๆครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ekkawut126 ดูโพส
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีที่ช่วยแบ่งปัน วันนี้ลองถอดล้างท่อร่วมไอดีดูแล้ว คราบเขม่าน้ำมันเต็มเลย ได้ทำการล้างออกและทำการอุดegrเรียบร้อยแล้ว รถแรงขึ้นมาเห็นๆอัตราเร่งดีไม่มีกระตุกเลย 61500กม. ขอบคุณจริงๆๆครับ
    มีโอกาสคงได้ร่วมกิจกรรมกันนะครับน้า

User ID
    12968
    Status
    โพส
    25

อยากอุดมั่งครับน้าๆ
    แต่แบบว่าทำไม่เปง+ไม่มีเครื่องมือเลย รถกำลังจะเซ็ค หมื่น โล

น้า วุฒิ พอจะว่างไหมครับ
    หรือใครที่อยู่แถวๆ สำโรง+ปากน้ำ+ลาดกระบัง ที่อุดเป็น+มีของ
    ขอความกรุณาหน่อยนะครับ แบบว่าอยาก แต่ดันโง่ทำไม่เปง+ไม่มีของ เอิ๊กๆ

ปล.ว่าง เสาร์-อาทิตย์ ช่วงเช้าคร้าบ

ค่าเสียหายเท่าไหร่บอกได้จ้าน้าๆ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mumy7 ดูโพส
    อยากอุดมั่งครับน้าๆ
    แต่แบบว่าทำไม่เปง+ไม่มีเครื่องมือเลย รถกำลังจะเซ็ค หมื่น โล

น้า วุฒิ พอจะว่างไหมครับ
    หรือใครที่อยู่แถวๆ สำโรง+ปากน้ำ+ลาดกระบัง ที่อุดเป็น+มีของ
    ขอความกรุณาหน่อยนะครับ แบบว่าอยาก แต่ดันโง่ทำไม่เปง+ไม่มีของ เอิ๊กๆ

ปล.ว่าง เสาร์-อาทิตย์ ช่วงเช้าคร้าบ

ค่าเสียหายเท่าไหร่บอกได้จ้าน้าๆ
    แผ่นอุตเข้าไปดูได้ที่บอร์ดนี้ครับ เพราะจะเป็น Lot สุดท้ายแล้ว และจะปิดไม่ทำต่อแล้่วครับ ส่วนให้อุตให้นั้นแนะนำอู่ให้ได้ครับ แต่พวกผมไม่ทำเพราะเครื่องมือไม่มี และเริ่มขี้เกียจกันแล้วครับ หาร้านทำให้ดีกว่าครับ ง่ายกว่าแต่พวกผมสามารถแนะนำให้ได้ครับว่าทำอย่างไร อุตตรงไหน
    ขอบคุณครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...d=1#post344150

User ID
    12968
    Status
    โพส
    25

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    แผ่นอุตเข้าไปดูได้ที่บอร์ดนี้ครับ เพราะจะเป็น Lot สุดท้ายแล้ว และจะปิดไม่ทำต่อแล้่วครับ ส่วนให้อุตให้นั้นแนะนำอู่ให้ได้ครับ แต่พวกผมไม่ทำเพราะเครื่องมือไม่มี และเริ่มขี้เกียจกันแล้วครับ หาร้านทำให้ดีกว่าครับ ง่ายกว่าแต่พวกผมสามารถแนะนำให้ได้ครับว่าทำอย่างไร อุตตรงไหน
    ขอบคุณครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...d=1#post344150

ขอบคุณครับน้า
    ยังไงเดี๋ยวขอเอารถเซ็คหในโลก่อนเดี๋ยวไปใช้บริการครับ
    ยังไงขอรบกวนจะขอคำแนะนำก่อนจะไปอุดนะครับ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mumy7 ดูโพส
    ขอบคุณครับน้า
    ยังไงเดี๋ยวขอเอารถเซ็คหในโลก่อนเดี๋ยวไปใช้บริการครับ
    ยังไงขอรบกวนจะขอคำแนะนำก่อนจะไปอุดนะครับ

ได้ครับ แนะนำได้ครับ หรือถ้าสะดวกก็มาเจอกันส่วนใหญ่วันเสาร์บ้านน้าวุฒิครับ แวะมาพูดคุยกันก็ได้

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tanawat@yaso ดูโพส
    ...จริงด้วยป๋ากระทู้มีประโยชน์...
    ...ต่อยอดน้าวุฒิหากท่านไม่อุด egr ท่านจะได้ของแถมดั่งภาพ...
    ...อุดตอน 60,000 โล จกแค่รูเดียวให้ดู ป่านนั้นก็ได้ 180 อยู๊เด้อ...

น้าฝิ่นดิบ เอาไปห่อฟรอยด์แล้ว รนไฟดูดแทนบุหรีได้ครับ แนวนี้น่าจะใช้ได้แถมเม าแน่นอน แล้วไม่ต้องไปซื้อหาจากที่ไหน ลื้อรถออกมาจกได้เลย ทุก 50000 โล 5555+รู้เลยว่านามปากกานี้ท่านได้แต่ใดมา
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย myjoefiend : 02-09-2010 เมื่อ 11:12

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ทำให้เค้ามั่งจิตัวววว .....เอิ้กกกกกกก
    Attached Images Attached Images  

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ต่อครับ
    อัพหน่อย

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มีกระทู้เกี่ยวกับการอุด egr มากมาย
    ถ้าจะขุดดูก็ต้องหากันนานเลยเอากระทู้นี้เดินแทนแล้วกันให้สมาชิกใหม่ๆเอาไปเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจก่อนที่ทำอะไรลงไป
    และแชร์ข้อมูลกันครับ
    มีทำถามอีกเพียบ เอาละครับหลังจากที่ได้อุดมานานพอสมควรได้เวลา ที่จะถอดออกมาดู และทำ diy การถอดการอุดและทริคเล็กๆน้อยๆ เกี่ยวกับการอุด egr
    ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนที่จะโดนนักอนุรักษ์กระซวกใส้แตก งานนี้ผมขอรับผิดคนเดียวไม่เกี่ยวกับใคร ใครเห็นว่ามีประโยชน์ก็ทำตามได้(รถป้ายแดงคิดเหมือนผมก็ทำได้เลย)
    ก่อนอื่นอธิบายการทำงานของระบบegr ภาษาที่ มนุษย์ทั่วๆไปอย่างผมเข้าใจง่ายๆละกัน ก็คือไอ้ระบบนี้เอาไอเสียที่เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ไปเผาไหม้ใหม่นั่นเอง โดยมอตอร์egrได้รับคำสั่งมาจาก ecu ให้เปิดเอาไอเสียให้เข้าห้องเผา ไหม้โดยจะเผาอีกรอบนึงเพื่อจะลดมลพิษก่อนที่จะปล่อยสู่พื้นโลกเพื่อจะได้ตามค่าตามที่ประเทศนั้นๆกำหนดไว้(ถ้าจะเอารายละเอียดโทรมาขอได้แต่ไม่ให้ เพราะเอาไปติดเตาถ่านแล้ว)
    สมมุติว่าเราไม่อุดมัน นึกภาพมันจะมีควันจำนวนมากที่เหนียวๆดำๆแข็งๆแล้วแต่อุณหภูมิ ณ.ขณะนั้น ไหลบ่าเข้าไปในห้องเผาไหม้ของรถเราดิ แล้วไปเจอกับไอน้ำมันเครื่องเหนียวๆเข้าไปอีก มันช่วยกันเกาะเลยตามท่อ ตามทางต่างๆที่มันผ่าน
    ถ้าเราอุดมันสะมันจะไปไหน มันก็โดนแคทเผาไปสิครับ แคทมันร้อน เป็นถ่านชั้นดีที่ติดแล้วไม่ดับง่ายๆแถมมันติดไฟเองได้อีก
    ถ้าไม่มีแคทล่ะ อย่าลืมว่ารถดีเชลสมัยนี้มันฉลาดโครตๆ จะบอกให้นะครับ มันไม่ยอมให้เสียน้ำมันเปล่าๆฟรีๆหลอก มันจูนตัวมันเอง ว่ามันควรจะกินเท่าไหร่ ขี้เท่าไหร่
    ถอดแคทออกและอุด egr แล้ว ยังไม่มีควันออกจากรถเลย รถป้ายแดงลองดูได้ ส่วนรถเก่า คงไม่ไหว ถ้าไม่ได้อุด
    ใครเห็นว่าไม่ควรก็อย่าเพิ่งโพสท์ด่าสะก่อน อ่านให้จบดูภาพและฟังเหตุผลประกอบก่อน
    นส่วนการถอดประกอบใครพอทำได้ก็ทำเล่นกัน กับแฟนยามว่างๆในวันหยุดถ้าไม่ไหวก็ไปหาช่าง ก็ไม่กี่บาท
    เมื่อหลายปีก่อนเคยอุดเอง และเห็นน้าจีแกถอด ท่อไอดีมาล้างก็เลยถอดที่อุดไว้มาดูบ้างว่าของเราเป็นอย่างไร
    หลังจากอุดไปหลายหมื่นโล เท่าที่ดูก็แฮปปี้ ครับ มิน่าเรี่ยวแรงไม่เคยตก กดเป็นมา เพราะไม่มีสิ่งสกปรกเข้าไปในระบบเผาไหม้นั่นเอง
    ผมไม่ได้ยุให้ใครทำตามนะ แต่ดูเอาไว้เป็นอุทาหอนแล้วกัน
    สำหรับรถป้ายแดงๆทั้งหลายหรือรถเลขไมล์น้อยๆอยู่ คิดให้หนัก....อิอิ
    คำเตือน อย่าเชื่อผมนะ..ผมไม่รู้อะไรเรื่องรถ
    อัพหน่อย

User ID
    12377
    Status
    โพส
    395

ในเกียร์ออโตของ M10 อุดแล้วมีผลกับการคำนวนรอบเปลี่ยนเกียร์มั๊ยครับ
    แล้วใช้แผ่นทองเหลือง 0.5 mm ได้มั๊ยครับพอดีมีของอยู่ ใช้มา 13400 โลแล้วครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jiranan.ch ดูโพส
    ในเกียร์ออโตของ M10 อุดแล้วมีผลกับการคำนวนรอบเปลี่ยนเกียร์มั๊ยครับ
    แล้วใช้แผ่นทองเหลือง 0.5 mm ได้มั๊ยครับพอดีมีของอยู่ ใช้มา 13400 โลแล้วครับ
    มันจะทะลุมั้ยล่ะนั่นน่ะ บางเชียว

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    มันจะทะลุมั้ยล่ะนั่นน่ะ บางเชียว
    ถ้าอุดตำแหน่งแรก มีโอกาสทะลุสูงเพราะความร้อนตรงนั้นสูงมาก

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ถ้าอุดตำแหน่งแรก มีโอกาสทะลุสูงเพราะความร้อนตรงนั้นสูงมาก
    ตาวุสมีของ3.2มั๊ย เอา 1 ชุดนะจ๊ะ
    2.5 เพิ่มอีก 1 ชุดจร้า คริๆๆๆ เด๋วเข้าไปเอาเองนะจ๊ะ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    ตาวุสมีของ3.2มั๊ย เอา 1 ชุดนะจ๊ะ
    2.5 เพิ่มอีก 1 ชุดจร้า คริๆๆๆ เด๋วเข้าไปเอาเองนะจ๊ะ
    สำหรับน้าโจ้ ทั้งตัวทั้งใจเลยก็ได้

User ID
    2826
    Status
    โพส
    398

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    ตกลงน้าโจ้ตอนนี้วางตัวไหนอยู่ครับ เริ่มงงแล้ว
    รถแรงตามไม่ทันครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

สำหรับน้าโจ้ ทั้งตัวทั้งใจเลยก็ได้
    มันชัึกยังงัยๆ แล้วคู่นี้

หน้า 5 จากทั้งหมด 12 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้