หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 63

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มาตรฐาน Re: ไฟรูปเครื่องไม่ยอมดับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ themanam ดูโพส
    น้า nut ครับ ของผมก็เป็นอาการแบบน้าเลยครับ แถมมีอาการวูปด้วย เอาเข้าศูนย์ หัวหน้าช่างเช็คแล้วเป็น 2 อย่าง คือ SCV กับตัว map sensor นี่แหละครับ ตัว scv ก็พอรับได้นะครับ 1,440 แต่ตัว map..นี่ซิครับ 4,000 (ถ้าต้องเปลี่ยนจริงๆ ร้านข้างนอกมีขายมั้ยครับ จะได้ซื้อมาเปลี่ยนเอง) ... เลยเปลี่ยนแต่ scv ครับ แต่หัวหน้าช่างเค้าก็บอกว่า ลองใช้ก่อนตัดสินใจก็ได้ เพราะไม่มีผลกับเครื่องยนต์เท่าไหร่ แต่ผมรู้สึกว่าถ้ารอบเกิน 2,000 รอบขึ้นไป มันจะตื้อๆ เหมือนกับ รอบจะขึ้นช้ากว่าปกติ แต่ถ้าขับช้าปกติ รอบไม่เกิน 2,000 รอบก็แทบจะไม่แตกต่างจากเดิมเลยครับ อาการวูปหายแล้ว อาการเบาดับ ไม่มีครับ ปกติ ตอนนี้ไฟเครื่องก็ยังโชว์อยู่ครับ เพราะไม่ได้ติด สมาท์เกท 555 ลบก็ไม่ได้ เย็นนี้จะลองเอาลวดแยงท่อที่ออกจากท่อร่วมไอดีดู ส่วนท่อยางที่ต่อเข้ากับ map.. ผมถอดมาเป่าดูแล้วครับ โล่งเลย ยังงัยจะรายงานผลละกันครับ
    สวัสดีครับน้าธนวัฒน์
    ผมลองทะลวงท่อที่ออกจากท่อร่วมไอดีดูแล้วครับ
    มันหายแป๊บนึง (เป็นปกติแป๊บนึง)
    แล้วไฟรูปเครื่องก็เพิ่งกลับมา โชว์ให้เห็นอีกเมื่อเสาร์ที่แล้วครับ
    ว่าจะเข้าศูนย์พรุ่งนี้อยู่พอดีเลยครับ
    เห็นช่างบอกว่าจะลองทะลวงท่อ กับท่อยางดูก่อน (ท่าทางเหมือนยังไม่อยากรื้อท่อร่วมไอดีมาล้างให้ เพราะเค้าบอกว่า สำหรับตัว 2.5 มันถอดยาก ครับ)
    ได้เรื่องยังไงแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ
    ว่าแต่ตัว sensor นี่แพงได้ใจจริงๆครับ
    ตัวนิดเดียว ตั้ง 4 พัน

ว่าแต่รถน้ากี่ปี และวิ่งมากี่โลแล้วครับ
    ขอบคุณมากครับ

User ID
    4992
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน Re: ไฟรูปเครื่องไม่ยอมดับ

ขอบคุณครับน้า รถผม เป็นตัว 3.2 MT ครับ 3 ปี พอดีเลยครับ วิ่งมา 58,000 โล อุด EGR ตอน 44,000 โล รองแหวน 4 มิล ตอนแรกยังไม่ได้เข้าศูนย์ นึกว่าเป็นเพราะ over boot จากการรองแหวนซะอีก 555....เมื่อตอนเย็นผมถอดสายทั้งหมด ตั้งแต่ออกจากเครื่อง จนถึงเข้าตัวเซ็นเซอร์ มีทั้งหมดอยู่ 3 ท่อน เป็นท่อยาง 2 ท่อน และท่อทองเหลือง(มั้งครับ) 1 ท่อน มีคราบเขม่าที่ท่อยางท่อนแรก และท่ีท่อทองเหลือง บ้าง แต่ไม่มาก ไม่ถึงกับตัน ผมใช้ลมเป่า(ใช้เครื่องนะครับ) ใส่กลับตามเดิม ก็พยามยามลองดูครับ ไม่หวังว่าไฟจะดับเพราะว่าไม่ได้ใช้เครื่องลบ แต่ว่าก่อนหน้านี้ ก็ดับเองเหมือนกันนะครับ ก็เอาไปใช้ทั้งวันกลับมาจอด ตอนเช้าก็ดับครับแต่ซักพักก็จะติดอีก เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองดูว่าจะติดหรือดับ555... ถ้าไม่ดับจริงๆ วันเสาร์ก็จะเอาเข้าศูนย์ให้เค้าลบแล้วลองอีกทีครับ แต่ถ้าจะต้องเปลี่ยนจริงๆ กรุงเทพฯจะมีขายมั้ยครับ อาทิตย์หน้าผมจะเข้า กรุงเทพฯพอดีเลย (รับไม่ค่อยได้กับราคาศูนย์ 4000 ครับ) ของน้าได้ผลยังงัยรบกวนรายงานด้วยนะครับ ขอบคุณครับ.

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ themanam ดูโพส
    ขอบคุณครับน้า รถผม เป็นตัว 3.2 MT ครับ 3 ปี พอดีเลยครับ วิ่งมา 58,000 โล อุด EGR ตอน 44,000 โล รองแหวน 4 มิล ตอนแรกยังไม่ได้เข้าศูนย์ นึกว่าเป็นเพราะ over boot จากการรองแหวนซะอีก 555....เมื่อตอนเย็นผมถอดสายทั้งหมด ตั้งแต่ออกจากเครื่อง จนถึงเข้าตัวเซ็นเซอร์ มีทั้งหมดอยู่ 3 ท่อน เป็นท่อยาง 2 ท่อน และท่อทองเหลือง(มั้งครับ) 1 ท่อน มีคราบเขม่าที่ท่อยางท่อนแรก และท่ีท่อทองเหลือง บ้าง แต่ไม่มาก ไม่ถึงกับตัน ผมใช้ลมเป่า(ใช้เครื่องนะครับ) ใส่กลับตามเดิม ก็พยามยามลองดูครับ ไม่หวังว่าไฟจะดับเพราะว่าไม่ได้ใช้เครื่องลบ แต่ว่าก่อนหน้านี้ ก็ดับเองเหมือนกันนะครับ ก็เอาไปใช้ทั้งวันกลับมาจอด ตอนเช้าก็ดับครับแต่ซักพักก็จะติดอีก เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองดูว่าจะติดหรือดับ555... ถ้าไม่ดับจริงๆ วันเสาร์ก็จะเอาเข้าศูนย์ให้เค้าลบแล้วลองอีกทีครับ แต่ถ้าจะต้องเปลี่ยนจริงๆ กรุงเทพฯจะมีขายมั้ยครับ อาทิตย์หน้าผมจะเข้า กรุงเทพฯพอดีเลย (รับไม่ค่อยได้กับราคาศูนย์ 4000 ครับ) ของน้าได้ผลยังงัยรบกวนรายงานด้วยนะครับ ขอบคุณครับ.
    สวัสดีครับน้าธนวัฒน์
    เมื่อวานผมเปลี่ยนท่อที่ออกจากท่อร่วมไอดีเข้า MAP sensor แล้ว ก็ยังไม่หายครับ
    ปรากฎว่า MAP sensor มันเสียจริงๆแหละครับ
    โดนไป 4000
    ตัวนิดเดียว แสบจริงๆ
    ทำไมไม่เสียก่อนหมดประกันน้า......
    เมื่อวานโดนไปเกือบหมื่น....หมดตรูดเลยครับ

User ID
    4992
    Status
    โพส
    42

555..... งั้นผมก็คงต้องเตรียมใจ+เตรียมเงินละครับ....เศร้าจิงๆ ขอบคุณมากนะครับน้า สําหรับข้อมูลและคําแนะนําดีๆ อย่างน้อยก็มีคนที่เจอปัญหาเดียวกัน ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันบ้าง ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบบ..

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ยินดีครับน้าธนวัฒน์

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

555..... งั้นผมก็คงต้องเตรียมใจ+เตรียมเงินละครับ....เศร้าจิงๆ ขอบคุณมากนะครับน้า สําหรับข้อมูลและคําแนะนําดีๆ อย่างน้อยก็มีคนที่เจอปัญหาเดียวกัน ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันบ้าง ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบบ..

น้าธนวัฒน์ เปลี่ยน MAP sensor มาหรือยังครับ?

ถ้ายัง ลองเอา sensor เก่าของผมไปลองใช้ก่อนมั้ยครับ
    ผมว่ามันไม่เสีย
    แต่พอดีศูนย์เค้าสั่งของไปแล้ว ผมเลยต้องเปลี่ยนครับ

เผื่อจะช่วยให้น้าช่วยประหยัดเงินได้ 4000 ครับ

ถ้าอยากลอง ก็บอกนะครับ เดี๋ยวส่งให้ครับ

ณัฐ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มันกลับมาอีกแล้วครับ
    อาการเดิม
    ไฟรูปเครื่องไม่ยอมดับ
    - SCV วาวล์ เปลี่ยน แล้ว
    - MAP sensor เปลี่ยน แล้ว
    - กล่องดันรางไม่ได้ใส่
    - ยังไม่ได้ล้างท่อร่วมไอดี (ช่างยังไม่ว่าง)

คงลองขับไปดูก่อนครับ
    ไม่ยอมดับอีก ก็เอา สมาร์ทเกจลบเอาครับ
    ไว้มีเวลาจะลองไล่สายไฟดูอีกทีครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    อาการเดิม
    - ยังไม่ได้ล้างท่อร่วมไอดี (ช่างยังไม่ว่าง)

ไม่ยอมดับอีก ก็เอา สมาร์ทเกจลบเอาครับ
    ไว้มีเวลาจะลองไล่สายไฟดูอีกทีครับ
    ยังเป็น P0107 อยู่รึเปล่าครับน้านัฐ น่าสงสัยว่ามีสายหลุดหลวมจริงๆนะครับแต่น้าบอกดูแล้วแน่นดี ลองดูอีกทีครับว่าสายที่ต่อมาเข้ากล่องมีกี่เส้นทุกเส้นบัดกรีหมดเลยรึเปล่าถ้าให้เดากล่องน้าน่าจะมี 5 เส้น ตัด2 เส้นแล้วบัดกรีเข้ากล่องจะเป็น 5 เส้นดันรางเข้า-ออก 2เส้น ปลดบูสท์เข้าออก 2 เส้น และสายกราวด์ต้องดูดีๆนะครับเพราะของพี่ที่ระยองเขาใช้ตัว tap สายเอาไม่ได้บัดกรี อาจเป็นเหตุได้ แล้วตรงปลั๊กเสียบแทนกล่องและตัวเสียบเข้ากล่องลองเปิดดูครับยังต่อกันโดยที่รอยบัดกรีละลายเป็นเนื้อเดียวกันกับขารึเปล่าเพราะผมเคยบัดกรีแล้ว flux มันไปขวางส่งผลให้ตะกั่วไม่ได้เชื่อมต่อสายกับขาอย่างเต็มที่ขับไปไฟโชว์ signal low ,circuit low เหมือนกันครับลองดู ตัวเก่าจะส่งมาให้ผม test ให้ก็ได้นะน้า sensor ที่ทำงาน มี hand pump เดี่ยวอัดลมเข้าไปแล้วก็วัดไฟว่ามันออกตามกราฟของมันรึเปล่าก็จะรู้ว่าเสียหรือไม่เสีย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 12-08-2010 เมื่อ 22:10

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ยังเป็น P0107 อยู่รึเปล่าครับน้านัฐ น่าสงสัยว่ามีสายหลุดหลวมจริงๆนะครับแต่น้าบอกดูแล้วแน่นดี ลองดูอีกทีครับว่าสายที่ต่อมาเข้ากล่องมีกี่เส้นทุกเส้นบัดกรีหมดเลยรึเปล่าถ้าให้เดากล่องน้าน่าจะมี 5 เส้น ตัด2 เส้นแล้วบัดกรีเข้ากล่องจะเป็น 5 เส้นดันรางเข้า-ออก 2เส้น ปลดบูสท์เข้าออก 2 เส้น และสายกราวด์ต้องดูดีๆนะครับเพราะของพี่ที่ระยองเขาใช้ตัว tap สายเอาไม่ได้บัดกรี อาจเป็นเหตุได้ แล้วตรงปลั๊กเสียบแทนกล่องและตัวเสียบเข้ากล่องลองเปิดดูครับยังต่อกันโดยที่รอยบัดกรีละลายเป็นเนื้อเดียวกันกับขารึเปล่าเพราะผมเคยบัดกรีแล้ว flux มันไปขวางส่งผลให้ตะกั่วไม่ได้เชื่อมต่อสายกับขาอย่างเต็มที่ขับไปไฟโชว์ signal low ,circuit low เหมือนกันครับลองดู ตัวเก่าจะส่งมาให้ผม test ให้ก็ได้นะน้า sensor ที่ทำงาน มี hand pump เดี่ยวอัดลมเข้าไปแล้วก็วัดไฟว่ามันออกตามกราฟของมันรึเปล่าก็จะรู้ว่าเสียหรือไม่เสีย
    ขอบคุณมากครับน้าจี
    โค้ดเดิมเลยครับ P0107
    เดี๋ยวลองเช็คดูเองอีกทีครับ

ส่วน sensor เดี๋ยวผมส่งให้ครับ
    ขอที่อยู่ของน้าจีด้วยครับ จะส่งเป็น email ให้ผมก็ได้ครับที่
    nat_chantawong@yahoo.com

ถ้ามันยังใช้ได้ จะได้ post ไว้ให้คนในคลับเอาไปใช้ต่อครับ
    จะได้ไม่ต้องเสียงเงิน อีกครับ
    แพงไม่ใช่เล่น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย walkingspeed : 12-08-2010 เมื่อ 22:19

User ID
    369
    Status
    โพส
    955

หายไวไวนะครับ น้านัท เอาใจช่วยครับ

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

มาเอาใจช่วยทุกท่านครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ฝรั่งสรุปมาให้ครับน้า

Causes

The causes of a low MAP sensor signal circuit (P0107) could be any of the following:
    - Bad MAP sensor ตัวนี้เปลี่ยนแล้วผ่านได้
    - Open or short in the signal circuit เส้นนี้ครับที่เอาไปปลดบูสท์ ที่เกิด code นี้เพราะไฟที่ออกจากเส้นนี้น้อยกว่า 0.25V ครับ
    - Open or short in the 5 Volt reference circuit เส้นนี้ต้อง check ว่าขาดในรึเปล่า เพราะถ้าเส้นนี้ไม่มีสัญญาณที่ออกจาก sensor ก็จะไม่มี
    - Ground circuit open or shorted เส้นนี้ที่อยากให้ดูหน่อยว่าเขาบัดกรีหรือ tap สายเอาครับตรงจุดที่ต่อเข้ากล่อง
    - ลองดูสภาพสายสัญญาณทั้ง 3 เส้นด้วยนะครับที่ออกจาก sensor ว่ามีการโดนบาดหรือหนูแถะตรงไหนรึเปล่าเพราะถ้าอยู่ใกล้จุดที่มีความชื้นจะเกิดออกไซด์กัดสายทองแดงข้างในจนขาดแต่จะยังพอมีสัญญาณมาได้เพราะปลายสายไม่หลุดออกจากกันเนื่องจากฉนวนยังหุ้มอยู่ถ้าเกิดแบบนี้ต้องไล่ดีๆเคยเป็นแบบนี้ที่สายสัญญาณที่โรงงานหากันแทบแย่เปลี่ยนอุปกรณ์ไปแล้วก็ไม่หาย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 13-08-2010 เมื่อ 16:11

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ได้รับที่อยู่แล้วครับ
    เดี๋ยววันอาทิตย์ กลับกรุงเทพฯ แล้วจะส่งให้ทันทีเลยนะครับ

User ID
    4992
    Status
    โพส
    42

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    อาการเดิม

555......ช้าไปแล้วครับผมซื้อแล้วครับ ที่วรจักร 3,420 พอดีว่าได้เข้ากรุงเทพครับเลยแวะไปถามดู มีของเลยซื้อเลย.. แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ ยังไม่ได้กลับ ถ้าเปลี่ยนแล้วอาการเป็ยังงัยจะแจ้งให้ทราบอีกที่ครับ แต่ก็น่ากังวลเหมือนกันนะก้าผมเปลี่ยนแล้วไม่หาย เพราะเครื่องผมเดิมทุกอย่างไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มเลย

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ได้รับที่อยู่แล้วครับ
    เดี๋ยววันอาทิตย์ กลับกรุงเทพฯ แล้วจะส่งให้ทันทีเลยนะครับ
    ทดสอบให้แล้วครับน้าณัฐ ผลคือปกติสามารถตอบสนองได้ทุกช่วงแรงดัน ผมส่งกลับไปแล้วนะครับ EMS เลขที่ EH 4473 0376 0 TH ส่วนนี้เป็นภาพบางส่วนของการทดสอบครับเครื่องมือตัวซ้ายเป็นตัวสร้างแรงดันลมที่ป้อนให้ sensor ส่วนตัวขวาคือ volt meter ตรับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 23-08-2010 เมื่อ 18:09

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ขอบคุณมากๆครับน้าจี
    เดี๋ยวจะเก็บไว้อย่างดี ถ้ามีใครต้องการจะได้จัดให้ครับ

User ID
    4992
    Status
    โพส
    42

น้าจีครับ...ลองเอาของผมไปเทสดูด้วยมั้ยครับ ตอนนี้ผม(คิด)ว่าตัวเดิมเสีย เพราะผมซื้อ map sensor ตัวใหม่มาใส่ ไฟเครื่องก็ดับครับ ตอนนี้ใช้มาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว ยังปกติดี ไฟไม่โชว์อีกเลย แต่เห็นน้าทดสอบแล้วก็อยากลองดูครับเผื่อว่ามันจะดีอยู่ จะได้เป็นประโยชน์กับคนอื่นๆที่มีปัญหาเหมือนกัน ถ้าสะดวกขอที่อยู่ด้วนครับ จะส่งให้ satitpunj@yahoo.com แล้วของน้า nut เป็นงัยบ้างครับ แก้ปัญหาได้รึยังครับ สรุปแล้วเกิดจากอะไรกันแน่...

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าจีครับ...ลองเอาของผมไปเทสดูด้วยมั้ยครับ ตอนนี้ผม(คิด)ว่าตัวเดิมเสีย เพราะผมซื้อ map sensor ตัวใหม่มาใส่ ไฟเครื่องก็ดับครับ ตอนนี้ใช้มาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว ยังปกติดี ไฟไม่โชว์อีกเลย แต่เห็นน้าทดสอบแล้วก็อยากลองดูครับเผื่อว่ามันจะดีอยู่ จะได้เป็นประโยชน์กับคนอื่นๆที่มีปัญหาเหมือนกัน ถ้าสะดวกขอที่อยู่ด้วนครับ จะส่งให้ satitpunj@yahoo.com แล้วของน้า nut เป็นงัยบ้างครับ แก้ปัญหาได้รึยังครับ สรุปแล้วเกิดจากอะไรกันแน่...
    เดี๋ยวส่งที่อยู่ให้ทาง mail นะครับว่าแต่ของน้าไฟมันโชว์ค้างตลอดเลยรึเปล่าครับส่วนมากถ้าเสียมันจะโชว์ค้างตลอดครับ ถ้าโชว์บ้าง หายบ้างก็คงจะเป็นอาการแบบน้าณัฐครับที่เป็นๆหายๆ ไม่ได้เกิดจาก sensor

User ID
    4992
    Status
    โพส
    42

ตอนแรกๆติดๆดับๆครับ คือเวลาเราใช้งานขับไปได้ซักพักก็จะติด พอกลับมาบ้านจอดทิ้งไว้ค้างคืน ตอนเช้าจะใช้งานไฟก็ดับปกติ ประมาณนี้ครับ แต่หลังๆมานี่ติดตลอดเลยครับ จอดนานแค่ไหน ปีดเปิดกี่ทีก็ไม่ดับครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

น้าจีครับ ผมได้รับ sensor แล้วนะครับ
    เดี๋ยวจะเก็บไว้อย่างดี เผื่อมีคนต้องการ..
    ขอบคุณมากคร้าบ.

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้