หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 63

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มาตรฐาน ไฟรูปเครื่องไม่ยอมดับ

อ่านจาก สมาร์ทเกจ แล้วมันขึ้น code P0107 - MAP low input voltage

แต่ลองมาเปิดคู่มือ DTC Code ของ MITsu ที่เคย download ไว้ (จากที่ไหนจำไม่ได้แล้วครับ) มันอธิบายว่าเป็นอย่างนี้อ่ะครับ

P0107 BARO./MAP sensor low

ไม่ทราบว่ามันอันตรายหรือเปล่าครับ?
    แล้วมันจะเกิดจากอะไรเหรอครับ?

รบกวนเพื่อนๆ และผู้รู้ แนะนำสาเหตุและแนวทางแก้ไขด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
    เก็บมาเล่าให้ฟัง เพิ่งกลับมาจากเมืองกาญจน์เมื่อวานครับ
    พาครอบครัวไปเที่ยว และ ไปทำบุญครับ

ขาไป ท่อยางจากปากเทอร์โบเข้าอินเตอร์หลุด ==> ก็หาร้านแถวนครปฐมซื้อเข็มขัดรัดเอาไว้ พอไปต่อได้ ก็วิ่งเรื่อยๆ ไม่กล้ากดมาก

ขากลับออกมาจากที่พักแถวไทรโยค วิ่งอยู่แถวๆสถานีน้ำตก ท่อก็หลุด (ดังฟึ๊ด) อีกครับ แต่คราวนี้ มาหลุดหน้าร้านซ่อมรถสิบล้อพอดี เลยเข้าไปให้เค้าหาเข็มขัดใส่ให้ใหม่ เสียไป 50 บาท คราวนี้แน่นสมใจเลยครับ.

พอลองสตาร์ทดู ก็เบาดับอีก (เหวอเลยครับ เครื่องดีเซลมีเบาดับด้วย)
    เลยต้องเบิ้ลเครื่อง
    กว่าจะถึงกรุงเทพฯ ลุ้นแทบแย่ แต่ก็ถึงโดยสวัสดิภาพ

แต่โดนเมียด่ายับ "บอกแล้วอย่าแต่งรถ....เป็นไง ขายทิ้งเถอะ"
    กระผมได้แต่ก้มหน้ารับ แต่โดยดี....เศร้า เลยครับ

เล่าสู่กันฟังครับ
    มิได้มีเจตนาอะไรเคลือบแฝงแต่อย่างใด

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: ไฟรูปเครื่องไม่ยอมดับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    อ่านจาก สมาร์ทเกจ แล้วมันขึ้น code P0107 - MAP low input voltage

แต่ลองมาเปิดคู่มือ DTC Code ของ MITsu ที่เคย download ไว้ (จากที่ไหนจำไม่ได้แล้วครับ) มันอธิบายว่าเป็นอย่างนี้อ่ะครับ

P0107 BARO./MAP sensor low

ไม่ทราบว่ามันอันตรายหรือเปล่าครับ?
    แล้วมันจะเกิดจากอะไรเหรอครับ?

รบกวนเพื่อนๆ และผู้รู้ แนะนำสาเหตุและแนวทางแก้ไขด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
    เก็บมาเล่าให้ฟัง เพิ่งกลับมาจากเมืองกาญจน์เมื่อวานครับ
    พาครอบครัวไปเที่ยว และ ไปทำบุญครับ

ขาไป ท่อยางจากปากเทอร์โบเข้าอินเตอร์หลุด ==> ก็หาร้านแถวนครปฐมซื้อเข็มขัดรัดเอาไว้ พอไปต่อได้ ก็วิ่งเรื่อยๆ ไม่กล้ากดมาก

ขากลับออกมาจากที่พักแถวไทรโยค วิ่งอยู่แถวๆสถานีน้ำตก ท่อก็หลุด (ดังฟึ๊ด) อีกครับ แต่คราวนี้ มาหลุดหน้าร้านซ่อมรถสิบล้อพอดี เลยเข้าไปให้เค้าหาเข็มขัดใส่ให้ใหม่ เสียไป 50 บาท คราวนี้แน่นสมใจเลยครับ.

พอลองสตาร์ทดู ก็เบาดับอีก (เหวอเลยครับ เครื่องดีเซลมีเบาดับด้วย)
    เลยต้องเบิ้ลเครื่อง
    กว่าจะถึงกรุงเทพฯ ลุ้นแทบแย่ แต่ก็ถึงโดยสวัสดิภาพ

แต่โดนเมียด่ายับ "บอกแล้วอย่าแต่งรถ....เป็นไง ขายทิ้งเถอะ"
    กระผมได้แต่ก้มหน้ารับ แต่โดยดี....เศร้า เลยครับ

เล่าสู่กันฟังครับ
    มิได้มีเจตนาอะไรเคลือบแฝงแต่อย่างใด
    ตอนนี้ใช้ smart gauge ลบ code ได้รึเปล่าครับ อาการเหมือนกับท่อลมไปที่ตัววัด MAP sensor หลุดหรือบางทีเรียกสาย vacuum หลุดเลยครับแล้วมันเกิดพร้อมกับท่อลมเข้า inter หลุดรึเปล่าถ้าใช่เมื่อต่อท่อแล้วขันแน่นแล้วก็ลองตรวจสอบท่อลมไปที่ MAP sensor ท่อสีดำขนาดสัก 5 มิลที่อยู่ด้านขวามือใต้ฝาครอบเครื่องครับ(ยืนหน้ารถหันหน้าเข้าตัวรถ)ถ้ายังต่ออยู่ปกติก็คงต้องไปดูสายที่ต่อจากกล่องปลดบูสท์แล้วหละครับว่ายังแน่นดีอยู่รึเปล่า

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มาตรฐาน Re: ไฟรูปเครื่องไม่ยอมดับ

น้าจีครับ
    ขอบคุณมากครับ
    ใช้ สมารท์เกจลบได้ครับ
    แต่ไฟมันโชว์บ่อย เหลือเกินครับ กลัวว่า ถ้าใช้ สมารท์เกจ เคลียบ่อยๆ เดี๋ยว ท่าน ECU จะพาลเดี้ยงไปอีกล่ะก็ งานเข้าอีกแน่ๆเลย

ไฟไม่ดับนี่เป็นมาก่อนที่ท่อเข้า inter จะหลุดเมื่ออาทิตย์นี้ครับ
    เดี๋ยวคงต้องไปไล่สายไฟที่พ่วงกับกล่องดูใหม่อีกทีครับ ว่ามันแน่นดีหรือเปล่า

ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยไม่ให้ผมโดนเมียด่าอีก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

น้าลองล้าง เซนเซอร์กรองอากาศมั่งดิ เผื่อจะหาย

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

ตัวตัดบูสน่าจะมีปัญหาคับ ถ้าสายไม่หลวม ก็zenerอาจจะเสียคับ (เคยเจอในรถลูกค้าตอนที่เค้าใส่กล่องตัวเก่าอยู่ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น cheetah tech อ่ะคับ) ลองดูนะคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย romeoking : 12-07-2010 เมื่อ 15:06

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    น้าลองล้าง เซนเซอร์กรองอากาศมั่งดิ เผื่อจะหาย
    ได้ครับน้านุ๊ก
    เดี๋ยวลองทำดูครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ่าว เซียนโดนเองได้ด้วยเหรอครับน้านัท..scvด้วยนะครับจัดการมันด้วย ..หายไวๆครับ 55+
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 16-07-2010 เมื่อ 07:28

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    ตัวตัดบูสน่าจะมีปัญหาคับ ถ้าสายไม่หลวม ก็zenerอาจจะเสียคับ (เคยเจอในรถลูกค้าตอนที่เค้าใส่กล่องตัวเก่าอยู่ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น cheetah tech อ่ะคับ) ลองดูนะคับ
    จะรีบไปเช็คดูตามที่น้าแนะนำนะครับ
    สงสัยผมจะถอดเข้า ถอดออกบ่อยไปหน่อย .เลยหลวม...แฮ่ๆๆ

ว่าแต่ใช้สมารท์เกจลบโคดบ่อยๆ นี่มันจะเป็นอันตรายกับกล่องหลักหรือเปล่าครับ?

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    อ่าว เซียนโดนเองได้ด้วยเหรอครับน้าแนท..scvด้วยนะครับจัดการมันด้วย ..หายไวๆครับ 55+
    มิบังอาจครับ น้า coppy
    ผมไม่ค่อยรู้อะไรหรอกครับ
    อาศัยได้ความรู้จากน้าๆ ในคลับนี่แหละครับ เป็นประโยชน์มากๆ
    ตั้งแต่ออกรถมาปี 2006 ก็ค่อยๆ ถาม ค่อยๆ ทำมาเรื่อยๆ ครับ

คราวนี้โชคดีมากๆ ครับเพราะหลุดได้จังหวะ ตรงหน้าร้านซ่อมยนต์พอดีทั้งขาไปและขากลับครับ

สงสัยเพราะทริปนี้ ตั้งใจจะไปทำบุญกับวัดป่า ที่เมืองกาญจน์
    พระท่านเลยช่วย ไม่ต้องให้กินข้าวลิงกันกลางทางน่ะครับ

ถ้าท่ออินเตอร์ดันหลุดตอนอยู่ในป่านี่ยุ่งแน่ๆ ครับ
    เพราะต้องเข้าไปในหมู่บ้านที่อำเภอไทรโยค ติดชายแดนพม่า สัญญาณโทรศัพท์ก็ไม่มี
    คาดว่าจะต้องใช้วัวลากออกมา 555..

ขอบคุณมากคร้าบ...
    ไม่อยากเชื่อก็ต้องเชื่อ
    ทำดีได้ดีครับ

พ่อน้องกีต้าร์
    ผู้เยี่ยมชม

หายไวๆ นะพี่ณัท

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ขอบคุณมากคร้าบพี่หนุ่ม
    เดี๋ยวไปเช็คดูก่อนคร้าบ...

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

เป็นอาการแรงดันไฟจาก Map ออกมาต่ำเกินไปครับ เบื้องต้นดูสายลมจากท่อไอดีเข้า Map เลยครับเปิดฝาครอบเครื่องยนต์ด้านบนออกด้วยดูสายด้านที่เข้ากับท่อไอดีถ้าไม่มีกริ๊ปรัดมันชอบหลุดครับ ถ้าไม่หลุดค่อยไปลองเช็คขั่วต่อสายไฟกล่องตัดบู๊ทส์ดูครับว่าหลวมหรือไม่ถ้ามีการใส่กล่องปลดบู๊ทส์มาก็ทดลองเช็คแรงดันไฟด้าน INPUT กับวัดแรงดันไฟด้าน OUTPUT ดูครับถ้าต่างกันมากก็ทะให้เกิด Code นี้ได้ครับต้องแก้ไขให้ถูกจุดที่ Code มันฟ้องครับ

ขอให้หายไวๆครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เต้ยTRITON ดูโพส
    เป็นอาการแรงดันไฟจาก Map ออกมาต่ำเกินไปครับ เบื้องต้นดูสายลมจากท่อไอดีเข้า Map เลยครับเปิดฝาครอบเครื่องยนต์ด้านบนออกด้วยดูสายด้านที่เข้ากับท่อไอดีถ้าไม่มีกริ๊ปรัดมันชอบหลุดครับ ถ้าไม่หลุดค่อยไปลองเช็คขั่วต่อสายไฟกล่องตัดบู๊ทส์ดูครับว่าหลวมหรือไม่ถ้ามีการใส่กล่องปลดบู๊ทส์มาก็ทดลองเช็คแรงดันไฟด้าน INPUT กับวัดแรงดันไฟด้าน OUTPUT ดูครับถ้าต่างกันมากก็ทะให้เกิด Code นี้ได้ครับต้องแก้ไขให้ถูกจุดที่ Code มันฟ้องครับ

ขอให้หายไวๆครับ
    ขอบคุณมากๆ ครับน้าเต้ย
    สายที่น้าเต้ยว่ามันคือ สายแวคคัม ที่แต่ก่อนชอบหลุดใช่หรือเปล่าครับ?
    ถ้าใช่...ตอนนี้มันยังอยู่ดีครับ
    งั้นเดี๋ยวคงต้องรีบเข้าไปเช็คตามที่น้าเต้ยบอกซะแล้วครับ
    ขอบคุณอีกครั้งครับน้าเต้ย

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ลองถอดกล่องดันรางออก หรือยังครับ ผมกลัวจัง น้าใช้กล่องมากี่ปีแล้วครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ลองถอดกล่องดันรางออก หรือยังครับ ผมกลัวจัง น้าใช้กล่องมากี่ปีแล้วครับ
    น้าวัฒน์ครับ
    ปกติอาการนี้จะเกิดตอนใส่กล่องดันรางน่ะครับ
    แต่เคยมีอยู่ครั้งนึงที่ไม่ได้ใส่กล่อง (แต่อุดปลั๊กไว้) ไฟมันก็ยังไม่ยอมดับเหมือนกันครับ (ต้องใช้สมารท์เกจลบตามเคย)

ก็เสียวๆ อยู่เหมือนกันครับ ว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า
    ดันราง ก็ใช้มาประมาณ เกือบครบปีแล้วล่ะครับ

น้าวัฒน์กลัวอะไรเหรอครับ ผมก็กลัวเหมือนกัน ฮ่าๆๆ

ขอบคุณมากครับน้าวัฒน์

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

กลัวเมียด่าซิครับ หาว่าแต่งรถครับ เหมือนกัน

ปกติแล้วไฟเครื่องยนต์โชว์ จะดับเองได้ครับ แต่ต้องใช้เวลาอยู่พักใหญ่ ๆ ครับ (จำไม่ได้ว่านานแค่ไหน)
    น้านัทลองถอดกล่องออก สักชั่วโมงเลยครับ จะได้มั่นใจ อย่าเพิ่งลบ Code นะครับ
    แล้วลองวิ่งแบบปกติดูครับ

code ที่แสดงเป็น code ของ แรงดันภายในท่อร่วมไอดี ซึ่งเป็นตัวที่กล่องปลดบูสท์ใช้ปลดล็อค

ถ้าไฟหายค่อยลบ code ที่ ECU บันทึกไว้ครับ ลองดูครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    น้าวัฒน์ครับ
    ปกติอาการนี้จะเกิดตอนใส่กล่องดันรางน่ะครับ
    แต่เคยมีอยู่ครั้งนึงที่ไม่ได้ใส่กล่อง (แต่อุดปลั๊กไว้) ไฟมันก็ยังไม่ยอมดับเหมือนกันครับ (ต้องใช้สมารท์เกจลบตามเคย)

ก็เสียวๆ อยู่เหมือนกันครับ ว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า
    ดันราง ก็ใช้มาประมาณ เกือบครบปีแล้วล่ะครับ

น้าวัฒน์กลัวอะไรเหรอครับ ผมก็กลัวเหมือนกัน ฮ่าๆๆ

ขอบคุณมากครับน้าวัฒน์
    กล่องปลดบูสท์ดันรางที่ใช้คงไม่มีปัญหาอะไรครับเพราะน้าบอกว่าตอนถอดก็เป็นแต่ต้นทางของสายที่ต่อลองตรวจสอบดูอีกรอบครับ ถ้าเป็นกล่องที่มี R ปรับ 3 ตัวให้ลองดูสายทั้งหมด 5 เส้นครับว่ามีการต่อปกติรึเปล่าถ้าไม่มันใจให้ถอดบัดกรีใหม่เลยครับอย่าลืมดูทั้งสองจุดนะครับทั้งจุดที่ต่อเข้า ECU และจุดบัดกรีที่ connector ที่ต่อเข้ากับกล่องถ้าทุกอย่างแน่น ก็ลองกลับไปดูที่ท่อลมที่เข้ามา MAP sensor อีกรอบนะครับลองปลดท่อแล้วก็เปล่าดูว่ามีการอุดตันรึเปล่า อีกอย่างตรงจุดต่อท่อลมที่ท่อร่วมไอดีครับลองดูว่ามันตันรึเปล่าถ้าไม่เคยล้างท่อร่วมไอดีจุดนี้อาจตันได้เบื้องต้นลองหาเข็มแยงไปก่อนให้ลมมันผ่านได้ อาการแบบนี้ไม่น่ากลัวครับคงไม่ถึงขั้น ECU พังหรอกครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    กล่องปลดบูสท์ดันรางที่ใช้คงไม่มีปัญหาอะไรครับเพราะน้าบอกว่าตอนถอดก็เป็นแต่ต้นทางของสายที่ต่อลองตรวจสอบดูอีกรอบครับ ถ้าเป็นกล่องที่มี R ปรับ 3 ตัวให้ลองดูสายทั้งหมด 5 เส้นครับว่ามีการต่อปกติรึเปล่าถ้าไม่มันใจให้ถอดบัดกรีใหม่เลยครับอย่าลืมดูทั้งสองจุดนะครับทั้งจุดที่ต่อเข้า ECU และจุดบัดกรีที่ connector ที่ต่อเข้ากับกล่องถ้าทุกอย่างแน่น ก็ลองกลับไปดูที่ท่อลมที่เข้ามา MAP sensor อีกรอบนะครับลองปลดท่อแล้วก็เปล่าดูว่ามีการอุดตันรึเปล่า อีกอย่างตรงจุดต่อท่อลมที่ท่อร่วมไอดีครับลองดูว่ามันตันรึเปล่าถ้าไม่เคยล้างท่อร่วมไอดีจุดนี้อาจตันได้เบื้องต้นลองหาเข็มแยงไปก่อนให้ลมมันผ่านได้ อาการแบบนี้ไม่น่ากลัวครับคงไม่ถึงขั้น ECU พังหรอกครับ
    ขอบคุณมากครับน้าจี
    เป็นข้อสันนิษฐานที่น่าสนใจครับ

เพราะท่อลมเล็กๆ (ผมเรียกว่าท่อ vacumn) มันเคยหลุดทีนึงครับ (ตอนนั้นไฟรูปเครื่องก็โชว์เหมือนกันครับ)

พอเข้าศูนย์ไปให้เค้าช่วย เค้าก็เอาแท่งเหล็กเล็กๆมาแยง และบอกว่า ท่อมันเกือบตันแล้วครับ (ไม่รู้ตันได้ไงเหมือนกันครับ)

ตอนนั้นถึงตอนนี้ -- ท่อนี้ก็น่าจะตันแล้วก็เป็นไปได้ครับ
    ได้การบ้านกลับไปเช็คอีกแล้วครับ

แล้วจะมาแจ้งผลนะครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ขอบคุณมากครับน้าจี
    เป็นข้อสันนิษฐานที่น่าสนใจครับ

เพราะท่อลมเล็กๆ (ผมเรียกว่าท่อ vacumn) มันเคยหลุดทีนึงครับ (ตอนนั้นไฟรูปเครื่องก็โชว์เหมือนกันครับ)

พอเข้าศูนย์ไปให้เค้าช่วย เค้าก็เอาแท่งเหล็กเล็กๆมาแยง และบอกว่า ท่อมันเกือบตันแล้วครับ (ไม่รู้ตันได้ไงเหมือนกันครับ)

ตอนนั้นถึงตอนนี้ -- ท่อนี้ก็น่าจะตันแล้วก็เป็นไปได้ครับ
    ได้การบ้านกลับไปเช็คอีกแล้วครับ

แล้วจะมาแจ้งผลนะครับ
    แก้ได้ยังครับน้า

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

โอ้วว หายไวๆนะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้