สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    421
    Status
    โพส
    237

มาตรฐาน สุดท้ายก็โดนด้วยข้อหาป้ายแดง(ปลอม)

สระบุรี---->วันนี้โดนทางหลวงเรียกขนาดรู้ว่ามีดักข้างหน้าชเลยชิดซ้ายยาว ยังโบกให้จอดอีกรถตามมาก็เรียกหมด โดนข้อหาป้ายแดงไม่ของทางราชการอ้างติดฟิลม์ปรอทอีก ขี้เกียจเถียงเพราะมันป้ายปลอมจิงๆ เลยแง้มกระเป๋าให้ดูว่าตอนนี้มีแค่นี้เอง 420 แน่ะบอกว่าเด่วทอนให้40 มีงี้ด้วยแฮะ เออเอากะมันดิ
    ถนนกาจณาภิเษก---->พวกนี้ตาไวมาก ขนาดไฟเขียวยังออกจากป้อมมาดักทัน สงสัยมันเห็นบรรทุกของมาสูงหริอรถเราสวยเปนจุดเด่นกันแน่ เดินมาบอกว่าป้ายแดงห้ามบรรทุกของเราก็เถียงไปว่ามีห้ามด้วยเหรอ สุดท้ายก็ป้ายแดงไม่ใช่ของทางราชการ เลยส่งสีแดงไปก็เรียบร้อย แกล้งคุยเรื่องอื่นแก้เขินไปเรื่อยเปื่อย
    <<สุดท้ายวันนี้โดนไปสองที160>>
    ..เจอสมาชิกกลางทาง บีบแตรไปสองทีตอนแซง แต่ก็ไม่มีสุญญาณตอบกลับ..รถใครหว่า

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

มาตรฐาน Re: สุดท้ายก็โดนด้วยข้อหาป้ายแดง(ปลอม)

ทำใจครับ.....สมัยนี้ไถกันง่ายๆ......รถก็รถเรา......ตังก็ตังเราเฮ้อ......น้ำมันก็เติมเองแถมต้องมาโดนไถอีก......ชีวิต

User ID
    4344
    Status
    โพส
    266

มาตรฐาน Re: สุดท้ายก็โดนด้วยข้อหาป้ายแดง(ปลอม)

ป้ายแดง เถียงยากครับ ถึงจะป้ายถูกก็โดน
    ฟิล์ม กฎหมายนี้ยกเลิกไปแล้วเพราะสรุปไม่ได้ เคยโดนเหมือนกันครับแต่มารู้ทีหลัง
    ป้ายแดงขนของไม่ได้ กฎหมายมีครับ เคยโดนเหมือนกัน
    แต่สุดท้ายถ้าคนมันจะเอายังงัยก็ต้องให้ครับ

TTC-01660 TTC-Member
    User ID
    11592
    Status
    โพส
    162

อ้าว ป้ายแดงไม่ของทางราชการ ป้ายแดงปลอม ไม่ทราบว่าน้าซื้อรถที่ไหนครับถึงได้ป้ายแบบนี้มา
    ปกติถอยรถออกจากโชว์รูม เขาก็มีป้ายของทางราชการพร้อมสมุดบันทึกคุมการใช้รถ ที่โชว์รูมเขาให้และเราจ่ายค่ามัดจำป้ายแดงเขาไว้
    พอป้ายจริงมาก็ไปรับป้ายและรับเงินมัดจำคืน แล้วกณีป้ายแดงไม่ของทางราชการ ป้ายแดงปลอม แบบนี้ต้องโทษใครเหรอครับ
    ส่วนผมก็ป้ายแดงของทางราชการ เวลาที่ถูกเรียกตรวจก็แค่ถูกแซวๆว่าให้รีบๆจดทะเบียนนะ แบบนี้หน่ะครับ
    และในฐานะที่ผมเป็น จนท.ตร.และตอนนี้รถผมก็ยังป้ายแดงอยู่ อิอิ (ส่วนมากจะอะรุ่มอะร่วยกันไป ไม่ค่อยเข้มงวดนะ)
    ขอทำความเข้าใจก่อนนะครับ รถป้ายแดง ตามกฎหมายถือว่าเป็นรถที่ยังไม่ได้จดทะเบียนอย่างถูกต้อง
    ดังนั้นการนำไปใช้งานไม่ว่าจะเป็นรถตู้ป้ายแดง รถแท็กซี่ป้ายแดง ก็ไม่สามารถนำไปบริการรับส่งผู้โดยสารได้
    ทั้งนี้รถที่ใช้ป้ายแดงเป็นรถที่มีไว้เพื่อขายหรือเพื่อซ่อมเท่านั้น
    โดยตามกฎหมายมีหลักเกณฑ์การใช้รถป้ายแดง กำหนดใน พ.ร.บ. รถยนต์ 2522 มาตรา 27 และมาตรา 28
    คือ ผู้ใดมีรถไว้เพื่อขายหรือเพื่อซ่อมถ้าจะขับเองหรือให้ผู้อื่นขับเพื่อการนั้นต้องได้รับอนุญาตจากนายทะเบียน
    และให้ขับได้ระหว่างพระอาทิตย์ขึ้นถึงพระอาทิตย์ตก เว้นแต่มีความจำเป็นและได้รับอนุญาตจากนายทะเบียน
    การนำรถป้ายแดงไปใช้งานต่างจังหวัดหรือนอกพื้นที่ต้องเตรียมเอกสารคู่มือที่นายทะเบียนได้ออกไว้ให้ประจำรถ (ป้ายแดง) พร้อมใบอนุญาตขับขี่รถยนต์

ดังนั้น จึงสรุปได้ว่า รถกระบะป้ายแดงเป็นรถที่ยังไม่ได้จดทะเบียน โดยหลักแล้วรถป้ายแดงกฎหมายห้ามใช้งาน
    ดังนั้น จึงไม่สามารถนำรถมาบรรทุกสิ่งของได้ การนำรถป้ายแดงไปใช้นอกเหนือไปจากที่กฎหมายกำหนดไว้จึงเป็นความผิดและมีโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท.
    ก็มีข้อแนะนำแค่นี้นะครับ น้าๆเห็นเป็นไงกันบ้างครับ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tokky : 20-07-2010 เมื่อ 22:50

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

ไม่ทราบน้าออกศูนย์ไหนครับ กรณีป้ายแดงปลอม...ศูนย์ต้องรับผิดชอบ เพราะเราวางเงินมัดจำไว้ 3000 บาท แล้วเขาให้ป้ายแดงเรามา ถ้าเขาให้ป้ายปลอมเรามา ก็เจตนาเลี่ยงภาษี ในความเห็นผม ควรจะเรียกใบเสร็จรับเงินค่าปรับจากเจ้าหน้าที่ตร. แล้วมาเรียกเก็บกับศูนย์มิตซูที่เราออกรถครับ

ลองอ่านดูจาก CRV club ดูครับ พอดีผมอยู่ 2 คลับ ตอนนี้ใช้เจ้าอ้วนดำอยู่ กำลังจะได้น้องขาวมุกมาเชยชมเร็วๆนี้ครับ

http://www.hondacrvclub.com/2008/vie...hp?f=1&t=22834

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

อยู่บ้านเมียก็ด่า...
    ออกมาจ่าก็จับ...เฮ้อ.

User ID
    5683
    Status
    โพส
    45

ป้ายแดงปลอมบางศูนย์อยากขายรถ ผมมีเพื่อนที่ทำงานออกขาวมุขมา
    รถซื้อระยองได้ป้ายแดงปลอมกรุงเทพ ศูนย์เขาคงบอกล่ะว่าป้ายจริงไม่เหลือ
    ถ้าจะเอาก็รอ...แต่ถ้าไม่อยากรอเรามีป้ายปลอมไว้บริการ แต่ขับก็ระวังๆ
    รถที่จองมานาน กว่าจะผ่านไฟแนนท์จะได้อยู่รถรอมร่อแต่ไม่มีป้ายแดงจริงให้ ถ้าใจแข็งก็รอไป
    แต่คิดว่าคงใจไม่แข็งพอ ขอมีไว้ครอบครองในมือก่อน อย่างอื่นค่อยว่ากัน คงเป็นด้วยประการละชะนี้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Regit : 21-07-2010 เมื่อ 08:09

User ID
    2584
    Status
    โพส
    385

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ namwhanyo@hotmail.com ดูโพส
    อยู่บ้านเมียก็ด่า...
    ออกมาจ่าก็จับ...เฮ้อ.
    555555 สงสัยเบื่อเมียไปเพลียกิ๊ก

User ID
    978
    Status
    โพส
    103

ของผมป้ายแท้ก็โดน ลืมลงเล่ม... พอลงเล่มก็โดน บรรทุกของ ป้ายแดงยังไม่จดทะเบียนห้ามบรรทุก ของนิดเดียวก็โดน สุดท้ายโดนหมดครับ ตอนนี้ผมคิดซะว่า บริจากโลง ให้ศพไม่มีญาติ ตอนนี้มีกระบะป้ายแดง 2 คัน โดนทุกอาทิตย์ ขนาดเอกสารครบ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

ต้องให้ศูนย์ที่ออกรถมารับผิดชอบครับ เพราะเขาให้ป้ายแดงปลอมเรามา

TTC-01660 TTC-Member
    User ID
    11592
    Status
    โพส
    162

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maxton ดูโพส
    ของผมป้ายแท้ก็โดน ลืมลงเล่ม... พอลงเล่มก็โดน บรรทุกของ ป้ายแดงยังไม่จดทะเบียนห้ามบรรทุก ของนิดเดียวก็โดน สุดท้ายโดนหมดครับ ตอนนี้ผมคิดซะว่า บริจากโลง ให้ศพไม่มีญาติ ตอนนี้มีกระบะป้ายแดง 2 คัน โดนทุกอาทิตย์ ขนาดเอกสารครบ
    ครับน้า ผมเข้าใจความรู้สึกดีครับ เพราะผมก็ใช้รถป้ายแดงและพยายามทำตามที่กฏหมายเขากำหนดไว้
    จริงๆนะ ผมว่าเราต้องเข้าใจในตัวกฏหมายที่เขาบัญญัติไว้ตาม พ.ร.บ.รถยนต์ 2522 มาตรา 27 และมาตรา 28 ที่เขาบอกว่า รถกระบะป้ายแดงเป็นรถที่ยังไม่ได้จดทะเบียน โดยหลักแล้วรถป้ายแดงกฎหมายห้ามใช้งาน ดังนั้น จึงไม่สามารถนำรถมาบรรทุกสิ่งของได้ น้าเอามาบรรทุกของ บรรทุกคน (เพื่อการค้า หรือเพื่อประโยชน์แก่ผู้หนึ่งผู้ใด) ก็ต้องยอมรับกับผลที่ตามมากับการขัดต่อกฏหมายนั้นๆ กฏหมายฉบับนี้บังคับใช้กับทุกคนทั้งประเทศนะครับน้า ฉะนั้น การที่โดนเขาเรียกตรวจจับ ก็ถือว่าเราสมัครใจไปให้เขาจับนะผมว่า อิอิ... เพราะถ้ารถเรารีบจดทะเบียนซะก็จะไม่เกิดปัญหารถป้ายแดงนี้ ฉะนั้น เราควรมองที่ต้นเหตุ อย่าไปโทษจ่า..เขาเลยครับ...
    น้าๆมีข้อคิดเห็นว่าไงครับ...

User ID
    978
    Status
    โพส
    103

[quote=tokky;334131]ครับน้า ผมเข้าใจความรู้สึกดีครับ เพราะผมก็ใช้รถป้ายแดงและพยายามทำตามที่กฏหมายเขากำหนดไว้
    จริงๆนะ ผมว่าเราต้องเข้าใจในตัวกฏหมายที่เขาบัญญัติไว้ตาม พ.ร.บ.รถยนต์ 2522 มาตรา 27 และมาตรา 28 ที่เขาบอกว่า รถกระบะป้ายแดงเป็นรถที่ยังไม่ได้จดทะเบียน โดยหลักแล้วรถป้ายแดงกฎหมายห้ามใช้งาน ดังนั้น จึงไม่สามารถนำรถมาบรรทุกสิ่งของได้ น้าเอามาบรรทุกของ บรรทุกคน (เพื่อการค้า หรือเพื่อประโยชน์แก่ผู้หนึ่งผู้ใด) ก็ต้องยอมรับกับผลที่ตามมากับการขัดต่อกฏหมายนั้นๆ กฏหมายฉบับนี้บังคับใช้กับทุกคนทั้งประเทศนะครับน้า ฉะนั้น การที่โดนเขาเรียกตรวจจับ ก็ถือว่าเราสมัครใจไปให้เขาจับนะผมว่า อิอิ... เพราะถ้ารถเรารีบจดทะเบียนซะก็จะไม่เกิดปัญหารถป้ายแดงนี้ ฉะนั้น เราควรมองที่ต้นเหตุ อย่าไปโทษจ่า..เขาเลยครับ...

ครับ..ตอนผมซื้อรถหลังๆมานี่ ผมบอกว่า ออกปุ๊ป เอาป้ายขาวมาเลย .... ศูนย์ทำให้ไม่ได้ครับ บอกต้องรอหนึ่งเดือนชุดจดถึงจะออก คงไม่มีใครออกป้ายแดงมาจอดไว้รอป้ายขาวถึงเอามาใช้งานหรอกครับ .......ผมไม่โทษจ่าครับ ผมโทษคนเขียนกฎหมาย ...... คนที่นานๆโดน ไม่เท่าไหร่ครับ คนโดนบ่อยๆมันเซ็งอะ

User ID
    7993
    Status
    โพส
    118

เรียกก็ไม่จอด เคาะกระจกก็ไม่จอด ไม่รู้้ผมมึนตลอดจริงๆ ตามก็จอด แต่อย่าจับมั่วๆนะไม่มีหลักฐานร้องเรียน ชอบรังแกคนหากิน มอไซด์ แท็กซี่ สิบล้อ สัมภเวสียังอายเลยเหอะ เอากับมันสิ ตำรวยหัวขวด

User ID
    421
    Status
    โพส
    237

ถ้าได้ป้ายมาแล้วก็ยังไม่อยากเปลี่ยน เดี๋ยวไม่ได้เป็นรถใหม่

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

แล้วข้อหาแบบนี้เคยโดนมั้ยหละครับhttp://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=20584

ข้อมูลกระทู้