หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 29 จากทั้งหมด 29

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

มาตรฐาน ตอบ: พวงมาลัยสั่นกันมั้ย

จากที่เคยสั่นมา...ได้เปลี่ยนยางใหม่ เอาล้อไปเช็ค ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ หายสนิทแระ ขับได้ฉิววววววว

User ID
    610
    Status
    โพส
    33

มาตรฐาน ตอบ: พวงมาลัยสั่นกันมั้ย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AloHa ดูโพส
    ของผม 4 ดอ 116 ม้า 2010 เดิมๆ ทุกอย่าง วิ่ง 100-120 เจอถนนที่ไม่เรียบหน่อย พวงมาลัยสั่นเป็นเจ้าเข้า แต่รถไม่เป๋ หรือเสียหลักนะ แปลกใจมาก สั่นมากยังกะ แอปโดมิไนเซอร์ นวดไหล่ตลอดทาง เซ็งจิตมากๆ และถนนเมืองไทยจะมีที่มันเรียบๆ ตลอดคงยาก รถก็เพิ่งสลับยาง ตังศูนย์ ถ่วงล้อ ที่ B-Quick มาเมื่อต้นเดือน เติมลมมา 38 สั่นมาก พระเจ้า! เลยปล่อยออกเหลือ 33 ค่อยยังชั่ว แต่ก็ยังสั่น เข้าศูนย์ ช่างบอกตั้งศูนย์ ถ่วงล้อให้แล้ว แต่ก็ยังไม่หาย ไม่เข้าใจจริงๆ มันเกิดจากอะไร
    แต่ถ้าวิ่งเร็วกว่า 120 กลับนิ่งขึ้นนะ แปลก! เป็นปัญหากวนใจมากเลยครับ
    ตอนเอารถเข้าศูนย์ เลยขอลองขับ Plus ตัวใหม่ ทำไมพวงมาลัยเขานิ่งจัง หนืดๆ หน่อย แต่ของเราเบาหวิว เจอถนนไม่เรียบก็ไม่กระตุกมือเลย

น้าๆ ท่านใดมีประสบการณ์แบบผมบ้าง และมีวิธีแก้ไข ช่วยแนะนำด้วยครับ

เป็นเหมือนกันทุกอย่างเลย ขับจนชินไปเลย

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

การที่เราเปลี่ยนล้อให้มีรัศมีมากขึ้น..นั่นก็เท่ากับว่าไปเพิ่มแรงเหวี่ยงให้มากขึ้นตามไปด้วย..และแรงที่มากระทำกับช่วงล่างก็มากตามไปด้วยครับ..ที่หนักๆก็จะหนีไม่พ้นโช๊คอัพนี่แหละ..ถ้าของเดิมด้วยแล้วไม่สามารถทานแรงดูดและดึงของล้อได้ดีเหมือนเดิมแน่นอน..คือถ้าเรามั่นใจว่าล้อเราทำมาดีแล้วตั้งศูนย์ถ่วงล้อดีแล้ว..ยังสั่นอยู่..อย่ามองข้ามเรื่องโช๊คอัพครับลองหาโช๊คดีๆมาติดตั้งเข้าไป..อันนี้ช่วยได้..ก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านละครับ..ชอบแบบไหน..คือ..ที่เล่ามา..ผมไม่ได้เก่งน๊ะครับ..แต่เป็นประสบการณ์ตรงจากการใช้รถ..จริง..แค่ขนาดของยางแค่ซีรี่เดียวที่ผิดไปจากมาตรฐานโรงงานที่ติดตั้งมาก็เป็นปัญหาแล้วครับ..ไหนจะน้ำหนักของแม็กที่เพิ่มขึ้นอีก..ถ้าเปลี่ยนโช๊คแล้วยังไม่หายต้องดูจุดอื่นต่อไป..เช่น ลมยางก็มีผลครับ..ยิ่งยางซีรี่น้อยๆ..แก้มเตี้ยๆ..ด้วยแล้ว..ต้องพิจารณา..ขอบคุณครับ..

User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

ถ้าเรื่องขับเร็วแล้วร่อน 116 เทียบกับพลัสมันก็ต้องต่างอยู่แล้วครับ เพราะพลัสมีติดกันโคลงหน้ามาให้ด้วย ส่วนเรื่องสั่น ลองไปถ่วงจี้ดูครับ ผมเคยเป็นแล้วไปทำที่นครยนต์นครปฐม ให้เขาถ่วงจี้ให้ทำอยู่สักพักไม่หาย ช่างก็เลยมาดูที่หน้าแปลนก็พบสาเหตุ เป็นเพราะล้อแม็กเป็นมือสองผ่านการทำสีมา จัดการขูดสีตรงหน้าแปลนออกก็ใช้ได้ครับไม่สั่นแล้ว ลองดูครับ

User ID
    21332
    Status
    โพส
    69

หวัดดีครับทุกท่าน...ผมพลัสแค็ป ป้ายแดงอยู่เลย วันรับรถขับออกจากศูนย์รังสิต ขึ้นโทลเวย์ รู้สึกว่าเวลารถตกหลุมแล้วมีอาการส่ายไปมา แทบเปลี่ยนเลนเลย ผมก็พยายามประคองพวงมาลัย ความรู้สึกผมเหมือน ระยะฟรีมันเยอะเกินไปหรือเปล่า เราจับพวงมาลัยอยู่กับที่ แต่เวลารถตกหลุมเหมือนล้อมันเลี้ยวไปเอง และช่วงปีใหม่ขับกลับบ้านที่ พะเยา ก็เป็นเหมือนกัน ต้องเกร็งตลอด เมื่อยเลยครับ และคิดว่าอันตรายมากๆเลย มีท่านใดเป็นเหมือนผมบ้างครับ ผมควรทำอย่างไรดี วันเสาร์นี้จะเอารถเข้าศูนย์ เช็คพันโล ผมต้องให้เขาเช็คอะไรบ้าง ช่วยหน่อยนะครับ..

User ID
    5494
    Status
    โพส
    169

ของผมก็สั่น เวลาเดินทางไกลก็วิ่งให้เกิน140 แล้วพวงมาลัวจะปรับหนักหายสั่นเลยครับ

User ID
    27884
    Status
    โพส
    49

แต่ก่อนของผมสั่นทุกวันที่2ของเดือนครับพอผ่อนหมดหายสั่นเลยครับ

User ID
    11314
    Status
    โพส
    161

ผมสั่นตั้งแต่ที่โหลดต่ำมาครับ

User ID
    12368
    Status
    โพส
    253

อย่าคิดมากครับรถเดิมๆ เอาไปตั้งศนูย์ครับ เลือกร้านที่ขึ้นชื่อและรับรองหลังการตั้งครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้