หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 85

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน ถึงเวลาล้าง scv แล้วครับ^^

รถผมขับแบบเดิมๆมา 2ปีครึ่ง + ใช้แบบโมดิฟายมาปีครั้งได้มั้งครับ
    รวมๆแล้วรถน่าจะ 4 ปี วิ่งมาเกือบๆ 8 หมื่นโล
    VV
    V
    v
    รายละเอียดมี เทอร์โบ+ กล่องยกหัวฉีด + ดันราง ทีแรกเลยจัดว่าขับได้มันส์ดีนะครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร รถที่ใช้เติมทั้ง B2 และ b5 โปรแกรมกล่องหลักเคยใช้ทั้ง v.3, v.4 และเวอร์ชั่นของเครื่อง 3.2
    แต่พอใช้ไป รถมีอาการตือๆ ที่รอบปลาย บวกกับว่ารอบเดินเบาไม่นิ่งครับ สวิงๆ ขึ้น-ลง บางครั้งเดินเบาอยู่ดีๆรอบก็ต่ำลงจนเครื่องดับไปเลย

การแก้ไขเบื่องต้น
    1. ทีแรกคิดว่าที่เดินเบาดับ รถอืด กล่องหลักมันเพี้ยน ก็ไปเลินนิ่งกล่องหลักพอทำเสร็จปั๊บ ก็วิ่งดูแบบดูโล่งขึ้นนิ๊ดดนึง แทบไม่ต่างอะไรเลย จากนั้นก็..
    2. ล้างทำความสะอาดแอร์โฟล์ว เพราะมันนานมากแล้วที่ยังไม่ได้ล้างเลย พอแกออกมา อืมมมันดำจริงๆเลยก็เลยจัดการล้างซะ>> ผลออกมาวิ่งก็ยังไม่รู้สึกต่างมากครับ
    3. ทดลองเปลียนกรองโซล่า ปรากฏว่าอืมมม รอบปลายวิ่งดีขึ้นนะครับ
    สังกตได้จาก 3000 rpm ขึ้นไปรอบกวาดดีขึ้นนะครับ ควันที่รอบปลายเพิ่มมากขึ้น สงสัยกรองตัวเก่ามันตันทำให้รอบปลายไม่ค่อยวิ่ง แต่อาการเดินเบาดับไม่ยังหายครับ
    4. สุดท้ายล่ะ ก็ถึงวาระพระเอกของงานนี้ การแก้ไขคือจัดการเจ้า scv กับการปรับลดแรงดันรางที่กล่องพ่วง ผลออกมารอบเครื่องมาไวกว่าเดิมมากเลยครับ สังเกตจากรอบ 2400 rpm กวาดขึ้นไปที่ 4000 rpm รถเดินดีคนล่ะเรื่อง คราวนี้ผมยิ้มเลยพร้อมกับถอยหายใจ เฮ้อออ!! โล่งซะที จากนั้นเหลือเช็ดเรื่องรอบเดินเบาว่าจะดับอีกไหม .. หลังจากทีอัดมาเต็มที่ ทุกครั้งก็จะจอดให้เครื่องมันผ่อนเดินเบาสักพักครับ ติดเครื่องไว้ประมาณ 5 นาที โอ้ววรอบนิ่งมากๆครับผม ทีนี้ก็หมดปัญหาไปล่ะครับกับส่วนนี้ ฮ่าๆๆ.......

อย่างไงก็ลอง ทำกันดูนะครับ สำหรับพี่ๆคนไหนที่มีอาการใกล้เคียงแบบนี้ ทั้งรถบ้านเดิมๆ รถแต่ง ก็ลองแก้ไขเบื้องต้นก่อนนะครับ
    ก่อนที่มันจะบานปลายแล้ว สรุปสาเหตุไม่ได้

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ถึงเวลาล้าง scv แล้วครับ^^

นี่เป็นสภาพ scv ที่บอกไว้ครับ สังเกตตัวมันจะเป็นฝ้าๆอ่ะครับ น่าจะเกิดจากการที่ปรับแรงดันรางไว้เยอะ เกิดความร้อนสะสมที่ตัวปั๊มจนทำให้มันขยายตัว จึงทำให้เกิดการติดขัดรถไม่วิ่ง เดินเบาดับ ครับ ผมว่าตรงส่วนนี้มันต้องการความลื่นมากๆ ความฝืดต้องน้อยมากๆ ถึงจะทำได้ดีนะครับ
    รูปไม่ค่อยชัด โปรดให้อภัยเถอะครับ ฮ่าๆๆ..กล้องมือถือ 6680 เก่าๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aj anucha : 28-07-2010 เมื่อ 17:31

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มาตรฐาน Re: ถึงเวลาล้าง scv แล้วครับ^^

รูปนี้เปรียบเทียบให้เห็นเลยว่า scv ของไทรทัน และตัวขวา scv ของเครื่องดีแม็ก เหมือนกันเลยครับ สามารถใส่แทนกันได้โดยไม่มีผลอะไร เอาว่าบอกไว้ครับ เผื่อวิ่งซื้ออะไหล่ข้างนอกแล้วของ ไทรทันหมด

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ตัวช่วยครับ น้ำยาขัดโลหะ "วีนอล" ถ้าไม่ได้เจ้านี่อย่างไงเดินเบาดับก็ไม่หายนะครับ เพราะว่าผิวมันไม่ลื่นครับ นั่งขัดๆๆไปจนมันเงาวิ๊งๆ แล้วจากนั้นก็ล้างด้วยน้ำมันโซล่าครับ (อย่าลืมนะปั๊มและระบบเชื้อเพลิงคอมมอนเรลต้องการความสะอาดสูงไงก็สะอาดไว้ก่อนนะครับ)

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

ขอบคุณความรู้ครับน้า

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ขอบคุณครับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ไหนๆก็ถอด scv ออกมาแล้ว ก็ถือโอกาสโชว์ scvที่โมมาแล้วกันครับ
    ที่ตัวลูกสูบจะมีรูให้น้ำมัน มันวิ่งผ่านอะครับ เหมือนกับมันเป็นทางเดินน้ำมันนั้นแหละ เดิมๆรูมันเล็กพี่ไทยประดิษฐ์จึงจัดการไปขยายรูมันซะ 4 รู ทีนี่ก็ได้รอบปลายมาเนียนขึ้นครับ ขึ้นไวกว่าเดิม ไม่มีไรมากเลย ทำกันตั้ง 1500 -2000 ฮ่าๆๆ

จากรูป
    ที่ผมทำมามาร์ควงกลมสีแดงนั้นขยายมาแล้วนะครับ ให้ดูเทียบกับตัวขวาจะเป็นแบบสแตนดาร์ด ทั้งหมดจะทำการขยายไป 4 รู ....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aj anucha : 28-07-2010 เมื่อ 17:32

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

เสร็จแล้วก็ประกอบใส่เหมือนเดิมครับ ฮ่าๆ.....
    ส่วนเรื่องการถอดประกอบลองหาดูในเว็ปนี้แหละครับ มีพี่ๆโพสไว้แล้ว

ทั้งหมดก็แค่อยากเอามาแชร์ประสบการณ์เฉยๆครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาทักทายกันครับ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

ขอบคุณครับ
    โห ความรู้เป็นกาบุงเลย

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ขอบคุณมากครับพี่เล้ง
    รถผมอาการนี้เป๊ะเลยครับ
    ยังไม่มีเวลาไปขัด Scv เลยครับ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย walkingspeed : 28-07-2010 เมื่อ 21:22

User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

งานดีมากครับน้า ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    รูปนี้เปรียบเทียบให้เห็นเลยว่า scv ของไทรทัน และตัวขวา scv ของเครื่องดีแม็ก เหมือนกันเลยครับ สามารถใส่แทนกันได้โดยไม่มีผลอะไร เอาว่าบอกไว้ครับ เผื่อวิ่งซื้ออะไหล่ข้างนอกแล้วของ ไทรทันหมด
    ขอบคุณครับ ที่เอามาแบ่งปันกัน..

User ID
    8524
    Status
    โพส
    426

สุดยอดเลยเว็บเราชาวไตรตัน เอื้อเฟื้อเผือแผร่กัน ขอบคุณครับ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ขอบคุณครับ ที่เอามาแบ่งปันกัน..
    แล้วปีนี้ป๋าขัดแล้วหรือยังครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ล้างให้ผมมั่งจิคร้าบบบป๋า....

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

ถ้าอาการไม่ดีขึ้นเปลี่ยนใจใช้ตัวยาวก็บอกได้นะ

User ID
    2931
    Status
    โพส
    248

สิ่งดีๆเกิดขึ้นใน เว็บนี้เสมอๆๆ ผมชอบมิตรภาพแห่งการแบ้งปันครับ ขอบคุณอีกเสียงครับ

User ID
    4562
    Status
    โพส
    101

-ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    แล้วปีนี้ป๋าขัดแล้วหรือยังครับ
    ยังเลยครับน้าโจ้ ตอนนี้ได้ 49,100โลเอง ตอนนั้นที่เราขัดกันมัน 3หมื่นกว่าครับ..หรือจะเอาซะอีกที..

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    ล้างให้ผมมั่งจิคร้าบบบป๋า....
    ตา หลอด เลยตาคนนี้

User ID
    4118
    Status
    โพส
    56

จขกท ถ่ายรูปเปิดโหมด macro ด้วยนะจ๊ะ

อิอิ

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้