สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

มาตรฐาน กระบะ 4 ประตูขนของ ยาวเกินท้ายกระบะ

กระบะ 4 ประตูขนของ ยาวเกินท้ายกระบะได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้วิ่งบนทางด่วน แล้วถ้าเกินได้ เกินได้แค่ไหนครับ พอดีต้องขนของยาว 2 เมตร แต่กระบะ ยาวแค่ 1.3 เมตรเองครับ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

มาตรฐาน Re: กระบะ 4 ประตูขนของ ยาวเกินท้ายกระบะ

น่าจะเกินได้ครับ แต่ต้องติดธงแดงหรือไฟแดงไว้ในส่วนที่เกินกระบะออกมาน่ะครับ
    เข้าใจว่าแบบนี้ครับ

TTC-01660 TTC-Member
    User ID
    11592
    Status
    โพส
    162

มาตรฐาน Re: กระบะ 4 ประตูขนของ ยาวเกินท้ายกระบะ

ขนได้ครับ แต่ต้องมัดให้แน่นหนา แล้วหาผ้าแดง ธงแดงมาผูกตรงปลายสิ่งของที่ยื่นออกมาจากท้ายตัวรถให้รถด้านหลังมองเห็นส่วนที่ยื่นออกมานะครับ

อ้างอิงตามพระราชบัญญัติรถยนต์ ในเรื่องการบรรทุกของ มีบัญญัติไว้ว่า
    - ผู้ขับขี่รถบรรทุกที่ใช้บรรทุกคน สัตว์ หรือสิ่งของ ต้องจัดให้มีสิ่งป้องกันมิให้คน สัตว์หรือสิ่งของที่บรรทุก ตกหล่นรั่วไหล ส่งกลิ่น ส่องแสงสะท้อน หรือ ปลิวไปจากรถ ก่อให้เกิดความเสียหายเดือดร้อนรำคาญ ทำให้ทางสกปรกเปรอะเปื้อน ทำให้เสื่อมเสียสุขภาพแก่ประชาชนหรือก่อให้เกิดอันตรายแก่บุคคลอื่น หรือ ทรัพย์สิน
    - รถบรรทุกของยื่นเกิดความยาวของตัวรถในขณะที่แสงสว่างไม่เพียงพอต้องจุดไฟสัญญาณสีแดง หรือ ในเวลากลางวันต้องติดธงสีแดง ไว้ที่ตอนปลายสุดของสิ่งที่บรรทุกซึ่งสามารถ มองเห็นได้ในระยะไม่น้อยกว่า 150 เมตร
    - ความกว้าง บรรทุกได้ไม่เกินความกว้างของรถ
    - ความยาว รถยนต์ ด้านหน้าต้องบรรทุกได้ไม่เกินหน้าหม้อน้ำและด้านท้ายรถให้บรรทุกของยื่นพ้นตัวรถได้ไม่เกิน 2.50 เมตร
    - ความสูง กรณีที่รถมีความกว้างไม่เกิน 2.30 เมตร บรรทุกสิ่งของสูงไม่เกิน 3.00 เมตร

ทำตามกฏหมาย แค่นี้ก็สบายๆ บรรทุกได้ไม่ถูกจ่าจับแล้วครับ

User ID
    11208
    Status
    โพส
    143

ไฟแดงที่ว่าหาซื้อได้ตามร้านประดับยนต์หรือเปล่าครับ พอดีตามไปอ่านกฎหมายจราจรบอกว่าถ้าตอนกลางคืนต้องเป็นไฟสีแดง แต่ถ้าเป็นกลางวันใช้ธงแดงแทนได้
    http://www.trafficpolice.go.th/law4.php

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ adsl1024 ดูโพส
    ไฟแดงที่ว่าหาซื้อได้ตามร้านประดับยนต์หรือเปล่าครับ พอดีตามไปอ่านกฎหมายจราจรบอกว่าถ้าตอนกลางคืนต้องเป็นไฟสีแดง แต่ถ้าเป็นกลางวันใช้ธงแดงแทนได้
    http://www.trafficpolice.go.th/law4.php
    ไฟสีแดง...ติดจักรยานน่าจะใช้ได้ครับ....20 บาทเอง พร้อมถ่าน
    ที่ร้าน ทุกอย่าง 20 บาทครับ.....

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ได้ครับ ผมทำประจำ

User ID
    12368
    Status
    โพส
    253

ยังงัยก็โดนจับแน่นนอนครับ ผมโดนแล้ว เหตุผล 1.บรรทุกสิ่งของเกินนอกตัวรถ และเปิดฝาท้าย 2. ไม่มีตาข่ายคลุมอาจจะตกหล่นเวลาขับทำให้ผู้อื่นได้รับความเดือดร้อน ทางที่ดี จำเป็นขนก็จ่าย ตรงๆไปเลย 100~200 บาท ผ่านแน่นนอน

User ID
    5683
    Status
    โพส
    45

ได้ครับ...กลับจากเข้าพรรษาผมก็ขนเตียงกลับมา ขึ้นทางด่วนยาวๆเลย ตำรวจทางด่วนก็ยืนมองเฉยๆ ผมผูกรัดแน่นหนา มีผ้าแดงผูกเห็นชัดเจน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Regit : 29-07-2010 เมื่อ 17:41

User ID
    11592
    Status
    โพส
    162

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Regit ดูโพส
    ได้ครับ...กลับจากเข้าพรรษาผมก็ขนเตียงกลับมา ขึ้นทางด่วนยาวๆเลย ตำรวจทางด่วนก็ยืนมองเฉยๆ ผมผูกรัดแน่นหนา มีผ้าแดงผูกเห็นชัดเจน
    ใช่ครับ กฎหมายฉบับเดียวกันครับ แต่ขอให้ปฏิบัติตามโดยเคร่งครัด ก็จะไปไหนมาไหนได้สบายใจ..

User ID
    11592
    Status
    โพส
    162

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ somchart ดูโพส
    ยังงัยก็โดนจับแน่นนอนครับ ผมโดนแล้ว เหตุผล 1.บรรทุกสิ่งของเกินนอกตัวรถ และเปิดฝาท้าย 2. ไม่มีตาข่ายคลุมอาจจะตกหล่นเวลาขับทำให้ผู้อื่นได้รับความเดือดร้อน ทางที่ดี จำเป็นขนก็จ่าย ตรงๆไปเลย 100~200 บาท ผ่านแน่นนอน
    ถ้าทำตามที่กฏหมายบัญญัติไว้โดยเคร่งครัดไม่โดนครับ เขาจะจับข้อหาอะไร ในเมื่อเราก็ปฏิบัติตามฯถูกต้องทุกอย่าง เสียตังค์ 100-200 ก็เปล่าประโยชน์ครับ เพราะเท่ากับสนับสนุนให้มีการเรียกรับส่วย ในเมื่อเราทำถูกจะเสียตังค์ให้ทำไม จริงป่ะครับ

น้าๆอ่านดีๆให้เข้าใจครับ อ้างอิงตามพระราชบัญญัติรถยนต์ ในเรื่องการบรรทุกของที่บัญญัติไว้ ว่า
    - ผู้ขับขี่รถบรรทุกที่ใช้บรรทุกคน สัตว์ หรือสิ่งของ ต้องจัดให้มีสิ่งป้องกันมิให้คน สัตว์หรือสิ่งของที่บรรทุก ตกหล่นรั่วไหล ส่งกลิ่น ส่องแสงสะท้อน หรือ ปลิวไปจากรถ ก่อให้เกิดความเสียหายเดือดร้อนรำคาญ ทำให้ทางสกปรกเปรอะเปื้อน ทำให้เสื่อมเสียสุขภาพแก่ประชาชนหรือก่อให้เกิดอันตรายแก่บุคคลอื่น หรือ ทรัพย์สิน
    - รถบรรทุกของยื่นเกิดความยาวของตัวรถในขณะที่แสงสว่าง ไม่เพียงพอต้องจุดไฟสัญญาณสีแดง หรือ ในเวลากลางวันต้องติดธงสีแดง ไว้ที่ตอนปลายสุดของสิ่งที่บรรทุกซึ่งสามารถ มองเห็นได้ในระยะไม่น้อยกว่า 150 เมตร
    - ความกว้าง บรรทุกได้ไม่เกินความกว้างของรถ
    - ความยาว รถยนต์ ด้านหน้าต้องบรรทุกได้ไม่เกินหน้าหม้อน้ำและด้านท้าย รถให้บรรทุกของยื่นพ้นตัวรถได้ไม่เกิน 2.50 เมตร
    - ความสูง กรณีที่รถมีความกว้างไม่เกิน 2.30 เมตร บรรทุกสิ่งของสูงไม่เกิน 3.00 เมตร
    เขาบอกไว้ชัดเจน ว่าบรรทุกได้ แต่ต้องปฏิบัติให้ถูกตามกฏหมายด้วยนะครับ (ยกเว้น รถป้ายแดง ทุกกรณีห้ามบรรทุก ถ้าจะบรรทุกก็เสี่ยงดวงเอาเด้อ..)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tokky : 30-07-2010 เมื่อ 22:42

User ID
    421
    Status
    โพส
    237

ขนาดธงแดงประมณ40*40ซ.ม.พี่จ่าท่านเคยบอกผมไว้เพราะเอาผ้าแดงมัดขยุ้มๆ ลองดูท้ายสิบล้อทำตามนั้นเลย

User ID
    11592
    Status
    โพส
    162

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TS919 ดูโพส
    ขนาดธงแดงประมณ40*40ซ.ม.พี่จ่าท่านเคยบอกผมไว้เพราะเอาผ้าแดงมัดขยุ้มๆ ลองดูท้ายสิบล้อทำตามนั้นเลย
    ใช่ครับ ทำตามกฏหมาย จ่าไม่จับ เราใช้รถใช้ถนนก็รู้กฏหมาย แต่ถ้ายังฝืนไม่ปฏิบัติตาม จ่าจับก็อย่าไปโทษจ่าเขานะ อิอิ

ข้อมูลกระทู้