หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 59

กระทู้: พาเจ้าตั้นไปดมแก๊สมาแล้วคร๊าบ เข้าค่าย Europe ไปเรียบร้อย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

มาตรฐาน Re: พาเจ้าตั้นไปดมแก๊สมาแล้วคร๊าบ เข้าค่าย Europe ไปเรียบร้อย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nick-ice ดูโพส
    ผมก็เพิ่งไปดมแก็สมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้เอง ของ Europegas เหมือนกันครับครบ 1000 โลปุ๊บจัดเลยเหมือนกัน แต่ยังไม่มีโอกาศโชว์ตัวสักกะที ลองจับไมล์ดูยังครับว่าตกโลละกี่บาท

ลองจับแล้วครับ แก๊สหมดถัง เติมไป 200 (ลิตรละ 11.50)

ได้ 17 ลิตร ขับด้วยความเร็ว 100,110 ไม่เกิน 120 วิ่งได้ 156 โลครับ

เฉลี่ย 9 โลลิตร คิดต่อกิโลก็ 1.3 บาทต่อกิโลครับ ก็โอเคนะ

ของน้าจับดูบ้างยังครับ รายงานบ้างนะครับ

User ID
    12488
    Status
    โพส
    58

มาตรฐาน Re: พาเจ้าตั้นไปดมแก๊สมาแล้วคร๊าบ เข้าค่าย Europe ไปเรียบร้อย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MAHKHAN ดูโพส
    ลองจับแล้วครับ แก๊สหมดถัง เติมไป 200 (ลิตรละ 11.50)

ได้ 17 ลิตร ขับด้วยความเร็ว 100,110 ไม่เกิน 120 วิ่งได้ 156 โลครับ

เฉลี่ย 9 โลลิตร คิดต่อกิโลก็ 1.3 บาทต่อกิโลครับ ก็โอเคนะ

ของน้าจับดูบ้างยังครับ รายงานบ้างนะครับ

ของผมเติม 200 (ลิตรละ 11.89) ได้ 16.81 ลิตร วิ่งได้ 125 โลครับ

ของผมขับในเมือง ความเร็วเฉลี่ย 90-120 ตกโลละ 1.6 บาทครับ

เฉลี่ย 7.4 โลลิตร ทำไมของผมกินจังสงสัยอาจจะต้องไปให้ช่าง

จูนดูใหม่น่าจะประหยัดได้มากกว่านี้อีกหน่อย

User ID
    5509
    Status
    โพส
    3,561

..ผมว่าคุ้มนะครับ สำหรับน้าที่ใช้รถทุกวัน ผมก้ออยากติดนะ สนใจตั้งแต่กระทู้น้านัทmodelistแระ แต่รถผมใช้งานน้อยครับ 4 ปี เพิ่ง 5 หมื่นโลเอง

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nick-ice ดูโพส
    ของผมเติม 200 (ลิตรละ 11.89) ได้ 16.81 ลิตร วิ่งได้ 125 โลครับ

ของผมขับในเมือง ความเร็วเฉลี่ย 90-120 ตกโลละ 1.6 บาทครับ

เฉลี่ย 7.4 โลลิตร ทำไมของผมกินจังสงสัยอาจจะต้องไปให้ช่าง

จูนดูใหม่น่าจะประหยัดได้มากกว่านี้อีกหน่อย

ใช้ในเมืองเปลืองกว่าแน่นอนครับ ของผมจับตอนวิ่งทางไกลครับ

ประหยัดดีครับ ถ้าวิ่งแถวบ้าน ก็ 1.4 - 1.5 เหมือนกันครับ

อยู่ในหลัก 1 บาทกว่าๆนี่ผมว่า โอเคนะครับ งัยก็อย่าจูนบางมากนะครับ

User ID
    11600
    Status
    โพส
    184

ไปจัดการ เคลมหัวฉีดมาแล้ว

วิ่ง 100-120 เนี่ย ก็ ราว ๆ 1.3-1.5 บาทครับ

ราคา แก๊ส 12.03

แต่ถ้าเหยียบ 140-170 เนี่ย เกือบสองบาทเลย หรือ ไม่ ก็ สองบาทนิด ๆ

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ guitars ดูโพส
    ไปจัดการ เคลมหัวฉีดมาแล้ว

วิ่ง 100-120 เนี่ย ก็ ราว ๆ 1.3-1.5 บาทครับ

ราคา แก๊ส 12.03

แต่ถ้าเหยียบ 140-170 เนี่ย เกือบสองบาทเลย หรือ ไม่ ก็ สองบาทนิด ๆ

หัวฉีดเป็นอาไรครับ มีอาการอย่างไรบ้าง จะได้ไว้พิจารณารถผมบ้าง

User ID
    11600
    Status
    โพส
    184

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MAHKHAN ดูโพส
    หัวฉีดเป็นอาไรครับ มีอาการอย่างไรบ้าง จะได้ไว้พิจารณารถผมบ้าง
    รถผมใช้ europegas หัวฉีด magic ครับ

ช่างบอกว่าตัว สปริง ของหัวฉีด magic มันอ่อนเกินไป

ทำให้มันมีอากาศเข้าไปได้ ทำให้เวลาดับเครื่อง นาน ๆ สัก ชั่วโมงนึง

จะทำให้สตาร์ทลากยาวครับ กว่าจะติด แต่ไม่ได้มีผลต่อการขับขี่

วิธีแก้ ก็ แค่ เปลี่ยนสปริงให้แข็งขึ้น หรือไม่ก็เปลี่ยนชุดหัวฉีดครับ

แต่ผมเลือกเปลี่ยนหัวฉีด เป็น หัวฉีด Valtex ซึ่งราคาถูกกว่า สองพัน

แต่ช่างบอกว่าจะ ไม่มีอาการแบบนี้แน่นอน แล้ว ที่ร้านก็คืนเงินมาให้สองพันครับ

ก็ win win ทั้งสองฝ่ายครับ

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ guitars ดูโพส
    รถผมใช้ europegas หัวฉีด magic ครับ

ช่างบอกว่าตัว สปริง ของหัวฉีด magic มันอ่อนเกินไป

ทำให้มันมีอากาศเข้าไปได้ ทำให้เวลาดับเครื่อง นาน ๆ สัก ชั่วโมงนึง

จะทำให้สตาร์ทลากยาวครับ กว่าจะติด แต่ไม่ได้มีผลต่อการขับขี่

วิธีแก้ ก็ แค่ เปลี่ยนสปริงให้แข็งขึ้น หรือไม่ก็เปลี่ยนชุดหัวฉีดครับ

แต่ผมเลือกเปลี่ยนหัวฉีด เป็น หัวฉีด Valtex ซึ่งราคาถูกกว่า สองพัน

แต่ช่างบอกว่าจะ ไม่มีอาการแบบนี้แน่นอน แล้ว ที่ร้านก็คืนเงินมาให้สองพันครับ

ก็ win win ทั้งสองฝ่ายครับ

ผมก็หัวฉีดเมจิก 3 ครับ จะได้คอยสังเกตุบ้าง

User ID
    11600
    Status
    โพส
    184

ผมก็หัวฉีดเมจิก 3 ครับ จะได้คอยสังเกตุบ้าง
    อ่อ ไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ

ผมว่าสินค้าล๊อตที่มีปัญหา น่าจะอยู่ ที่ร้าน ที่ผมไปติดตั้งมาน่ะครับ

เพราะเขาติดตั้ง เยอะมาก คงจะ ซื้อ ชุดหัวฉีดเก็บไว้ครั้งล่ะเยอะ ๆ นะครับ

พอเจอล๊อตที่มีปัญหาพอดี ก็ซวยไปน่ะครับ เครมกันบานเลย

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

อ่อ ไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ

ผมว่าสินค้าล๊อตที่มีปัญหา น่าจะอยู่ ที่ร้าน ที่ผมไปติดตั้งมาน่ะครับ

เพราะเขาติดตั้ง เยอะมาก คงจะ ซื้อ ชุดหัวฉีดเก็บไว้ครั้งล่ะเยอะ ๆ นะครับ

พอเจอล๊อตที่มีปัญหาพอดี ก็ซวยไปน่ะครับ เครมกันบานเลย

ครับผม

User ID
    12488
    Status
    โพส
    58

ขอถามน้าหน่อยครับว่าน้าแจ้งเปลียนการใช้เชื้อเพลิง 2 ระบบ

กับทางขนส่งอย่างไรครับหรือแจ้งกับทางไฟแนนท์ครับ
    ของผมยังไม่ได้แจ้งเลยครับ

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

ขอถามน้าหน่อยครับว่าน้าแจ้งเปลียนการใช้เชื้อเพลิง 2 ระบบ

กับทางขนส่งอย่างไรครับหรือแจ้งกับทางไฟแนนท์ครับ
    ของผมยังไม่ได้แจ้งเลยครับ

ผมรอป้ายอยู่ครับ ยังป้ายแดงอยุ่เลย ทำอะไรไม่ได้ครับ

แต่พร้อมก็ไปขนส่งได้เลยครับ ตามนี้

http://www.thaigascar.com/lpg-ngv/%e...9%8a%e0%b8%aa/

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

วันนี้ครบ 10000 โล เข้าเช็คระบบแก๊ส ปรากฎว่า ปกติดี

มีการอัพเกรดสายแรงดันแก๊สเป็นรุ่นใหม่ให้ด้วย ดีจริงๆครับ

หมดกังวล .. เจ้าตั้นจะได้อยู่กับเราไปอีกนาน

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

Question Re: พาเจ้าตั้นไปดมแก๊สมาแล้วคร๊าบ เข้าค่าย Europe ไปเรียบร้อย

วันนี้ครบ 10000 โล เข้าเช็คระบบแก๊ส ปรากฎว่า ปกติดี

มีการอัพเกรดสายแรงดันแก๊สเป็นรุ่นใหม่ให้ด้วย ดีจริงๆครับ

หมดกังวล .. เจ้าตั้นจะได้อยู่กับเราไปอีกนาน

ชุดหัวฉีด "ORCAR-N" เทคโนโลยี OBD CAN สู่ตลาดติดตั้งแก๊สรถยนต์ ได้รับการตอบรับจากกลุ่มผู้ใช้รถใหม่ในระดับที่น่าพอใจ โดยเฉพาะกลุ่มผู้ใช้รถโตโยต้า และฮอนด้าป้ายแดง การติดตั้งระบบก๊าซ NGV (CNG) ช่างมักประสบปัญหาจูนยาก แต่พอนำชุดหัวฉีด "OSCAR-N" ไปใช้แล้วได้ผลดี ช่างสามารถจูนเอ็นจีวีได้เร็วกว่าหัวฉีดทั่วไป เนื่องจาก OBD CAN เป็นโปรแกรมที่ฉลาด สามารถเรียนรู้การจ่ายน้ำมัน และปรับจูนตัวเองตามคุณสมบัติแก๊สอยู่ตลอดเวลา ทำให้หลังจากนำมาใช้กับ NGV แล้วมีสมรรถนะที่ดี มีอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงต่ำ ประหยัดกว่าการใช้ชุดหัวฉีดทั่วไปประมาณ 10-20% และเมื่อนำไปทดสอบกับรถโตโยต้า อัลติส ที่ปกติติดแก๊ส LPG ไปแล้วเสียค่าเชื้อเพลิง 1.10 บาท/กม. แต่พอใช้ชุดหัวฉีด OSCAR-N ผลการทดสอบออกมาว่ามีค่าใช้จ่ายเชื่อเพลิงเพียงแค่กิโลเมตรละ 90-95 สตางค์ เท่านั้น

ของท่านใช้ตัวนี้ ประหยัดจริงไหมครับ. ผมเริ่มสนใจแล้วครับถ้าประหยัดได้เท่านี้ ถ้าเป็นเรื่องจริง.

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ชุดหัวฉีด "ORCAR-N" เทคโนโลยี OBD CAN สู่ตลาดติดตั้งแก๊สรถยนต์ ได้รับการตอบรับจากกลุ่มผู้ใช้รถใหม่ในระดับที่น่าพอใจ โดยเฉพาะกลุ่มผู้ใช้รถโตโยต้า และฮอนด้าป้ายแดง การติดตั้งระบบก๊าซ NGV (CNG) ช่างมักประสบปัญหาจูนยาก แต่พอนำชุดหัวฉีด "OSCAR-N" ไปใช้แล้วได้ผลดี ช่างสามารถจูนเอ็นจีวีได้เร็วกว่าหัวฉีดทั่วไป เนื่องจาก OBD CAN เป็นโปรแกรมที่ฉลาด สามารถเรียนรู้การจ่ายน้ำมัน และปรับจูนตัวเองตามคุณสมบัติแก๊สอยู่ตลอดเวลา ทำให้หลังจากนำมาใช้กับ NGV แล้วมีสมรรถนะที่ดี มีอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงต่ำ ประหยัดกว่าการใช้ชุดหัวฉีดทั่วไปประมาณ 10-20% และเมื่อนำไปทดสอบกับรถโตโยต้า อัลติส ที่ปกติติดแก๊ส LPG ไปแล้วเสียค่าเชื้อเพลิง 1.10 บาท/กม. แต่พอใช้ชุดหัวฉีด OSCAR-N ผลการทดสอบออกมาว่ามีค่าใช้จ่ายเชื่อเพลิงเพียงแค่กิโลเมตรละ 90-95 สตางค์ เท่านั้น

ของท่านใช้ตัวนี้ ประหยัดจริงไหมครับ. ผมเริ่มสนใจแล้วครับถ้าประหยัดได้เท่านี้ ถ้าเป็นเรื่องจริง.
    กล่าวตามตรง ผมก็เพิ่งใช้กระบะเบนซินครั้งแรก ก็ไทรทันพลัส 2.4 นี่เองครับ

ถามว่าประหยัดไหม ก็ต้องขอตอบว่า เทียบกับการใช้เบนซินแล้ว ประหยัดเห็นๆ

ครับ เครื่อง 2.4 นี่ ซดน้ำมันเอาเรื่องเหมือนกัน ขับขี่ในความเร็ว 100 กม./ชม.

ก็ตก 10-11 โลลิตร ได้ครับ คิดดูละกันครับ ลิตรละ 30 บาทกว่าๆ

แต่ถ้าท่านใช้ LPG ด้วยความเร็วเท่าเดิม แก๊ส 1 ลิตร จะวิ่งได้ 9 กม.ครับ

ซึ่งผมก็จับมาหลายถังจนแน่ใจ เปรียบให้ดูดังนี้ครับ

แก๊สแถวบ้านผมลิตรละ 11.50 บาท ผมเติมไป 200 บาท (เติมหลังจากเสียง

เตือน) ผมวิ่งด้วยความเร็ว 100-110 วิ่งไปได้ระยะทาง 155 กม.

คำนวนเป็นเงินต่อกิโล ได้เท่ากับ 1.3 บาทต่อกิโล ซึ่งหลังจากที่จับมาหลาย

ครั้ง ผมเลิกจับไปแล้วครับ ก็ขับขึ่ตามสบาย เร็วกว่านี้ก็จะตก 1.5 บาทครับ

ถ้าเป็นเก๋งพวก วีออส ก็ตก โลละ 1 บาท เพราะเครื่องเค้าเล็กกว่าเรา รอบ

ไม่จัดเท่าเราครับ

User ID
    11428
    Status
    โพส
    247

ง่ายๆ เติมน้ำมัน 91 จำนวน 58 ลิตรละ xx คุณเข้าไปกี่บาท แล้วเติมแก๊ส 58 ลิตรละ xx คุณเข้าไป ลองมาหักลบกันดู สรุปง่ายๆ เติมน้ำมัน 3000 เติมแก๊สแค่ 1000 ประหยัดไหมละ ไม่ต้องพูดถึงเรื่องระยะทางนะ เพราะมันหากกันไม่เกิน 10 กม. หรอก

User ID
    7225
    Status
    โพส
    297

น้าครับ ตอนนี้น้าติมมาเกือบ 7เดือนแล้ว ว่งไปได้กี่กิโลแล้วครับ อัพไว้ให้เป็นข้อมูลหน่อยครับ ผมกำลังจะติดแก๊ส ครับ หลังจากใช้น้ำมัน มา 40000 โล (เช็คระยะไปเมื่อ 2-3 วันมานี่เอง เติมน้ำมันเดือนนึงประมาณ 6-8 พันบาท จนไปเยอะแล้วครับตอนนี้)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    12373
    Status
    โพส
    617

ติดเถิดครับ จากเคยเติมน้ำมัน 6-8พัน ก็จะจ่ายค่าแก๊สแค่ 3-4 พันบาทต่อเดือนครับ

โดยท่านขับขี่ไปตามปกติครับ (lpg นะครับ)

User ID
    7225
    Status
    โพส
    297

ติดเถิดครับ จากเคยเติมน้ำมัน 6-8พัน ก็จะจ่ายค่าแก๊สแค่ 3-4 พันบาทต่อเดือนครับ

โดยท่านขับขี่ไปตามปกติครับ (lpg นะครับ)
    ยังหาที่ติดไม่ได้เลยครับ เก็บข้อมูลมา 2 สัปดาห์แล้วครับ ผมอยู่แถว รามอินทรา ทำงานแถวๆ บิกซี ลาดพร้าว พอมีที่แนะนำรึป่าวครับ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lXl ดูโพส
    ยังหาที่ติดไม่ได้เลยครับ เก็บข้อมูลมา 2 สัปดาห์แล้วครับ ผมอยู่แถว รามอินทรา ทำงานแถวๆ บิกซี ลาดพร้าว พอมีที่แนะนำรึป่าวครับ
    ได้ที่ติดแล้วแนะนำกันมั่งนะคับ กะลังจะติดเหมือนกัน

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้